VDC của I30CW

lopbeo

Xe tải
Hôm vừa rồi em chạy đường trường vào ngày trời mưa,em mới thấy VDC hoạt động rõ rệt các cụ ạ.Khi đường ướt cảm giác chân ga không nhạy như bình thường,mỗi lần nhấn peđan thấy có độ trễ nhất định.Em thử tắt VDC thì thấy chân ga lại nhạy như thường,thảo nào một lần vừa rửa xe xong chạy ra đường em cũng có cảm giác như thế ,một lát thì hết.Không biết đã cụ nào thấy thế chưa nhỉ,em nghĩ chạy trong phố có lẽ tắt béng nó đi thì đỡ hao nhiên liệu hơn cũng nên.
Vài dòng chia sẻ cùng các cụ

ngaydoclap

Xe container
Hôm vừa rồi em chạy đường trường vào ngày trời mưa,em mới thấy VDC hoạt động rõ rệt các cụ ạ.Khi đường ướt cảm giác chân ga không nhạy như bình thường,mỗi lần nhấn peđan thấy có độ trễ nhất định.Em thử tắt VDC thì thấy chân ga lại nhạy như thường,thảo nào một lần vừa rửa xe xong chạy ra đường em cũng có cảm giác như thế ,một lát thì hết.Không biết đã cụ nào thấy thế chưa nhỉ,em nghĩ chạy trong phố có lẽ tắt béng nó đi thì đỡ hao nhiên liệu hơn cũng nên.
Thế thí phí tiền thêm VDC quá, bác tháo cho em đi

Laceti2010

Xe tăng
Minh cũng không rõ lắm về mấy vụ VDC này thấy có người bảo chỉ kích hoạt khi trời mưa thôi còn bình thường thì nên tắt. Bác nào biết hoen về hệ thống này thì cho anh em mở mang đầu óc với ạ.

Laceti2010

Xe tăng
Minh cũng không rõ lắm về mấy vụ VDC này thấy có người bảo chỉ kích hoạt khi trời mưa thôi còn bình thường thì nên tắt. Bác nào biết hoen về hệ thống này thì cho anh em mở mang đầu óc với ạ.

everestvn

Xe hơi
Ối, em tưởng VDC nó là cân bằng điện tử, có ảnh hưởng gì đến chân ga đâu:102:, túm lại là cụ thấy xe có đỡ tròng trành hơn khi tắt đi không ạ?

the sun

Xe buýt
Ối, em tưởng VDC nó là cân bằng điện tử, có ảnh hưởng gì đến chân ga đâu:102:, túm lại là cụ thấy xe có đỡ tròng trành hơn khi tắt đi không ạ?
Em thấy làm 1 lọ 350ml loại 45 độ rồi thì thấy có VDC cũng như không ạ:))

hành_khất_đêm

Xe điện
Cái này mỗi lần khởi động xe tự động bật mà cụ, chỉ có không thích thì tắt đi thôi:69:
Thế cụ chỉ cho em cái chỗ tắt với, đề phòng có gì thì còn biết đường tắt. Thanks cụ nhiều

hành_khất_đêm

Xe điện
Đơn giản thôi các cụ, nếu các cụ bật VDC thì nó hiện lên biểu tượng xui mình tắt đi :)) , không còn biểu tượng đó nữa là tắt (b)
Quan trọng là ấn vào chỗ nào để nó tắt đi ấy chứ :102:

0986633123

Xe tải
e đc các bác tren Ò tư vấn cái VDC có cũng được mà không có cũng đươc :69::69::69::69:

mazda626

Xe buýt
Quan trọng là ấn vào chỗ nào để nó tắt đi ấy chứ :102:
Cái nút đấy nó nằm cạnh nút chỉnh độ sáng trong xe của cụ, có chứ VDC OF, khi cụ bấm vào nút đấy, trên bảng Táp lô điều khiển của xe sẽ xuất hiện dòng chữ cảnh báo VDC OF màu vàng, khi nào cụ lại bật VDC len nó sẽ hết...:6::6:

mazda626

Xe buýt
e đc các bác tren Ò tư vấn cái VDC có cũng được mà không có cũng đươc :69::69::69::69:
Oạch, giống mấy bác Kia trường hải, nói xe của các bác ấy ko có ABS vì đường VN có bao giờ chậy được nhanh đâu mà cần ABS...:77::77:

nhatminhsm

Xe buýt
Xe em ko cần tắt vì ko có VDC...

hành_khất_đêm

Xe điện

hành_khất_đêm

Xe điện
Oạch, giống mấy bác Kia trường hải, nói xe của các bác ấy ko có ABS vì đường VN có bao giờ chậy được nhanh đâu mà cần ABS...:77::77:
Cai ABS này hay lắm, không chỉ chạy tốc độ cao mới phát huy tác dụng đâu, đi trong phố phanh ABS êm ái lắm không bị giật xe, không gây khó chịu cho người ngồi trên xe. Khi gặp tình huống khẩn cấp ABS an toàn lắm. :77: các bố Trường Hải

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cai ABS này hay lắm, không chỉ chạy tốc độ cao mới phát huy tác dụng đâu, đi trong phố phanh ABS êm ái lắm không bị giật xe, không gây khó chịu cho người ngồi trên xe. Khi gặp tình huống khẩn cấp ABS an toàn lắm. :77: các bố Trường Hải
Trời, cụ xem lại chú ABS mà cụ bảo phanh "êm ái" thì em cũng chịu :77:! Cụ mà phanh xe cụ cảm giác "êm ái" nghĩa là ABS ...không kích hoạt, hehe. Nghĩa là cụ phanh như bình thường - rà phanh nhẹ nhàng rồi nhấn sâu dần rồi dừng lại -> Như vậy hệ thống ABS hoàn toàn không kích hoạt -> nghĩa là nó không hoạt động.

Nó chỉ hoạt động khi cụ đạp phanh mạnh, nhanh -> lúc đó cụ sẽ nghe vài tiếng "cục, cục" rồi sẽ cụ dừng lại gần như ngay lập tức. -> Xe cũng giật, từ hơi giật cho đến ...rất giật cục tùy tốc độ của cụ. Thậm chí cụ có thể cảm nhận cái chân phanh nó cũng giật cục luôn!

Cụ chọn chỗ nào vắng mà thử ABS nhé (b)!
-----------
Còn về VDC thì nó là cân bằng điện tử, điều đó có nghĩa là hệ thống này sẽ tác động vào hệ thống phanh và động cơ khi nhận thấy sự khác thường của xe và mặt đường đang đi nhằm đưa xe về trạng thái theo các "chuẩn" đã được cài đặt trước.

Vì vậy nó hoàn toàn liên quan đến "chân ga, chân phanh" chứ không như cụ gì ở trên nói VDC - Cân bằng điện tử thì liên quan gì đến ga???

Còn sử dụng nó như thế nào thì em xin "mạn phép" các quan lớn khuyên các cụ sử dụng nó fulltime ạ. Vì ta không thể lường trước được các tình huống, đặc biệt các tình huống nguy hiểm, nên tốt nhất, xe đã có chức năng VDC đề nghị các cụ cho VDC always ON. Trừ một số trường hợp sau:

01. Xe đi vào vùng xa lầy -> đường đất lầy lội, đi qua bãi lầy -> nên tắt -> vì lúc này cụ không đi nhanh đến mức xe bị lật được là một, hai nữa là nếu để VDC ON lúc này, VDC sẽ khống chế, điều khiển động cơ, hệ thống phanh và thậm chí còn ...bắt xe của các cụ dừng lại ^_^

02. Cụ nào ham mê bộ môn Drift thì cũng ... buộc phải tắt nó mới drift được ạ (b)

--------
Một vài thông tin em biết, chia sẻ với các cụ! Các quan lớn nếu thấy em nói sai chỉnh luôn dùm em cho em tiến bộ :)