[Funland] Vay thẻ tín dụng 8,5 triệu đồng "quên" trả, 11 năm sau nợ hơn 8,8 tỷ đồng

Vinhanh1511

Xe tăng
Em trước còn dính quả thẻ bên VP Bank. Không tiêu sài gì sau đó nó thu phí thường niên. Quên không nộp nó nhân lên sau phải cắn răng đi đóng. Không đóng chắc giờ cũng sấp mặt với tụi nó. Tự nhiên chả vay mượn gì nó xong rồi nó đè ra thu phí, quên không đóng nó tính phí phạt vs lãi ghê người.

dhela

Xe tăng
Bank với Bảo hiểm.
Sách báo viết chởi đội này nhiều cực, cụ ít đọc thôi! :D
Ko phải chỉ dân mình e ngại bỏn đâu cụ.

Ngân hàng là nơi họ cho bạn mượn ô trong thời tiếp đẹp và đòi lại khi trời bắt đầu mưa...

Câu này của tụi Teilon ^^

lads1205

Xì hơi lốp
Người ta nói lãi suất kép (dân thường gọi là lãi mẹ đẻ lãi con) là kỳ quan thứ 8 của nhân loại.

Nó là kỳ quan thứ 8 nên mới có thể cho vay 8,5 tr sau 11 năm đòi 8,8 tỷ. Quy ra lãi suất thông thường đến gần 10.000%/năm .

Luật Việt Nam không cho phép tính lãi suất kép nhưng các Ngân hàng vẫn cứ tính đấy. Ai làm gì được nào????. Chỉ có Ngân hàng mới dám làm điều đó dù sai luật mà không sợ bị đi tù về tội cho vay nặng lãi vì Ngân hàng được cấp đặc quyền miễn tội cho vay nặng lãi.
Vì sao Ngân hàng được áp dụng luật riêng như thế?
Các cụ hãy hỏi nó thuộc nhóm lợi ích nào bảo kê cho nó tính laci cắt cổ dân nhé.

ung_sung_tu_tai

Xe container
2 vụ khác nhau mà bác:
Anh #1 đã nhận thẻ, chữ ký authentic của ảnh bẩu vậy.
Anh của bác chưa bao giờ nhận thẻ, và do đó không thể tiêu.
Dạ
và một điều nữa là ký một hợp đồng, trong đó ghi rõ mở 1 thẻ thì bố nhân viên cũng không làm được 2 thẻ. Còn ký đại 2 hợp đồng, hoặc 1 hợp đồng trong đó ghi mở 2 thẻ hoặc íu chịu đọc kỹ cái hợp đồng mình ký là gì (kiểu trong đầu nghĩ 1 nhưng nv nó ghi 2 mà vẫn ký) thì khi “mắc bẫy” thì cũng là chết vì ng u chứ tội tình gì

xegiacmo

Xe container
Nhà nước không lập lại trật tự vụ mở thẻ tùm lum này chết dân . Giờ ấn linh tinh thành mở thẻ tín dụng

Khongdanhvong

Xe điện
Em trước còn dính quả thẻ bên VP Bank. Không tiêu sài gì sau đó nó thu phí thường niên. Quên không nộp nó nhân lên sau phải cắn răng đi đóng. Không đóng chắc giờ cũng sấp mặt với tụi nó. Tự nhiên chả vay mượn gì nó xong rồi nó đè ra thu phí, quên không đóng nó tính phí phạt vs lãi ghê người.
Nó có nhắc nhở gì không cụ? Mà nhiều thẻ mình đóng kiểu gọi lên tổng đài, thì lấy đâu làm bằng chứng nhỉ?

lads1205

Xì hơi lốp
Bọn nghàng từ chủ đến sếp cho đến nv ngân hàng thì nói chung là thiếu đạo đức và thủ đoạn có thừa nên độ khả tín là bằng 0. Nên cụ nào tin ngân hàng sẽ làm đúng luật, tin vào lời nhân viên ngân hàng thì sẽ bị vào bẫy thôi.

anphudong

Xe tăng
Thảo nào mà mình cứ gửi tiết kiệm ở đâu là có nhân viên ngân hàng đó gọi tới dụ mở thẻ tín dụng với hàng loạt ưu đãi. Qua vụ việc này mới thấy dính vào nó là mất tiền oan, ai có nhu cầu cấp thiết thì cắn răng mà nghe nó dụ thôi còn ko thì từ nay nên nói không với bọn nào gọi đến dụ mở thẻ tín dụng vì mình có ko dùng thì cũng chịu đủ các loại phí, chưa kể dính bẫy lừa như người trong cuộc thì quá khổ.

anphudong

Xe tăng
Vụ SCB khi mấy cụ già đi gửi tiết kiệm bị nhân viên của nó dụ mua trái phiếu An Đông giờ mất sạch cũng là bài học cần cảnh giác. Mấy lần mình đi gửi, rút tiết kiệm cũng thấy nhân viên đưa cho ký khống vài tờ mà mình chủ quan ko đọc, ko biết sau này có vụ việc gì ko đây? Hoang mang quá với cách làm ăn của " Mạch máu nền kinh tế".

AMATAX

Xe điện
Nói như cụ đừng ăn vì hành quán có thể bị nhiễm độc, đừng đi vì có thể tai nạn. Em dùng 4, 5 cái thẻ td chả thấy sao cả. Biết cách thì dùng. Ko thì ngó thôi chứ lừa với chả đảo nghe trẻ con
Cái gì chẳng có tính 2 mặt, ưu và nhược. Tuy em ko có nhu cầu vay tiêu dùng 1 vài chục triệu...vì số tiền đó cũng ko giải quyết đc gì mà mắc nợ lằng nhằng. Cách đây khá lâu cũng có người bảo em mở thẻ tín dung tiêu trước trả sau rồi giới thiệu cho cả NV bank đến tư vấn....đại khái ko mất gì mà lúc nào cũng sẵn tiền trong thẻ, em có hỏi là có phí thường niên ko mà phí đó % khá cao thì phải. nhỡ tiêu mà trong 45 ngày chưa nạp vào hoàn trả thì lãi suất cũng cắt cổ....Mà theo logic thực tế thì ko có tiền thì tiêu rồi lấy đâu trả mà có tiền thì đâu cần vay, mà số tiền cũng giới hạn 3-40 triệu gì đó cũng ko đủ để mình đầu tư 1 cái gì đó cho ra ngô ra khoai, tiêu dùng lặt vặt sắn tiền dễ mất kiểm soat...nên thôi có thì tiêu ko có thì nhịn đỡ mất thời gian nạp vào rút ra.

coquay

Xe container
Sau vụ này e thấy bank cột điện với FE có trách nhiệm với khách hàng hơn :)) chả bao h họ để quá hạn đến 1tuan hay 1 tháng mà ko báo gì cả =))

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Tôi quan ngại là, Bank nó vẽ ra Bảng tính, khó sai lắm, mặc dù con số cuối cùng cao đến mức phi lý.
Hôm nọ thấy chuyên ra tài chính phân tích cách tính bị sai do tính lãi chồng lãi, phí chồng phí nên mới ra con số khủng vậy

Lam Tien Le

Xe hơi
Sau vụ này e thấy bank cột điện với FE có trách nhiệm với khách hàng hơn :)) chả bao h họ để quá hạn đến 1tuan hay 1 tháng mà ko báo gì cả =))
Đến tận nhà, tận cơ quan, tìm hết cả họ hàng, người quen để nhắc nhở cụ nhỉ. Công nhận là quá chu đáo. Cty em cũng có mấy đồng chí suốt ngày phải nghe đt đòi nợ người quen đến mức hễ bị gọi là xổ luôn "nó đi tù rồi" 🤣

lads1205

Xì hơi lốp
Hôm nọ thấy chuyên ra tài chính phân tích cách tính bị sai do tính lãi chồng lãi, phí chồng phí nên mới ra con số khủng vậy
Có bọn khốn nạn trên này bảo Ngân hàng là dân chuyên nghiệp nên ngân hàng tính đúng đấy. Lũ khốn

TungThoc

Xe điện
Việc thẻ tiêu trước trả sau bản chất nó là tín chấp, nếu người có thẻ tiêu mà không trả được thì họ sẽ mất uy tín còn ngân hàng thì mất tiền. Tiêu dùng tính gồm cả phí duy trì thẻ.
Thẻ có tiền thì tiêu, không tiền không tiêu, không đóng phí duy trì thì hủy thẻ, hủy tài khoản.
Không thể có thẻ, sau nhiều năm bỗng 1 ngày nào đó NH gửi đến thông báo nợ tiền tỷ chì vì không đóng phí gì đó thế là cứ lãi phạt lũy thừa lên.

BMW X11

Xe điện
Tôi có tính thử, áp dụng Lãi mẹ lãi con sau từng năm, lãi suất năm độ gần 50%/năm, thì ra được con số như trên.
Không tính vì không có tiền phạt + phí trong đó.

dealer-ck

Xe tăng
Có khi ông này ko nhận đc thông tin, vì có thể ông em làm hộ thẻ kia đk mail và sđt khác. Chứ thẻ TD mấy năm là hết hạn rồi, NH nó chẳng gọi ý ới đổi thẻ, rồi email báo dư nợ liên tục, các e tổng đài cũng gọi chăm sóc…