[Funland] Vay thẻ tín dụng 8,5 triệu đồng "quên" trả, 11 năm sau nợ hơn 8,8 tỷ đồng

BMW X11

Xe điện
Ngoài ra sẽ bị tính tiền phạt khá nặng. Tháng nào cũng bị tính phạt trả chậm. Số tiền này cũng khủng ko kém tiền lãi các bác ạ.
Tôi nhận SMS của bank, thế này:
Dư nợ 1000 đồng.
Thanh toán tối thiểu 100 đồng, để tránh Phi cham TT (tôi hiểu là Phí chậm thanh toán).
Xét như thế, bác nợ thì phải trả Lãi suất, nhưng nếu trả 10% trở lên, thì không bị Phạt.

Trước đây tôi bị vụ gần giống:
Tôi nợ khoản 100 đồng, tài khoản trích nợ tự động chỉ có 95 đồng.
Thế là nó tính Lãi suất rất nặng, trên tổng số 100 đồng nợ.
Và, không trừ tiền tự động từ tài khoản của tôi.

Vụ đó, tôi cãi được, vì không phải lỗi của mình.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tôi quan ngại là, Bank nó vẽ ra Bảng tính, khó sai lắm, mặc dù con số cuối cùng cao đến mức phi lý.
Dạ
Vẫn là chuyện người trong nghề họ tính dựa trên con số, dự kiện có cơ sở, bản tính chắc là phải tuân thủ quy định pháp luật, nội dung và kết quả dùng để tranh cãi với khách hàng, báo cao với các cơ quan chức năng kho được yêu cầu…
Thì ộp vãn gào lên là íu phải, mà phải theo ý ộp, theo cách hiểu của ộp mới là đúng ạ. Không được thế này, không được thế kia… như thật ý

BMW X11

Xe điện
nó tính lãi toàn bộ 108 cụ ạ, nh nó ăn ở chỗ này
Tôi vừa hỏi trên Bank của tôi, nó trả lời thế này:
+ Dư nợ 100 triệu, ví dụ thế.
+ Nó gửi tin nhắn, đề nghị thanh toán tối thiểu 10%, để tránh Phí chậm thanh toán.

OK, nếu bác thanh toán độ 30 triệu / 100 triệu dư nợ, nó sẽ tính như sau:
+ Lãi trên toàn bộ các khoản giao dịch, tổng số 100 triệu, tính đến ngày bác trả 30 triệu kia.
+ Từ ngày đó, do dư nợ chỉ còn 70 triệu => tiếp tục tính lãi từ ngày đó, cho các khoản giao dịch thuộc 70 triệu còn lại.
...

Và vài bất lợi khác nữa.
Túm lại là khá nặng.
Nhưng nó không tính trên tổng số 100 triệu, vì như thế, khoản trả trước 30 triệu của bác thành vô nghĩa.

sambui0909

Xe tải
Chưa kích hoạt nghĩa là ko hề tiếp nhận và sử dụng dịch vụ. Theo em hiểu là vẫn ở trạng thái chờ. Vậy tại sao phía bank lại bắt đóng phí? Lại còn chờ đến vài năm sau, bank mới gọi thông báo mà ko thông báo ngay từ thời điểm bắt đầu phát sinh tính phí? Em cảm giác như bank cố tình đưa khách hàng vào thế nợ xấu vậy :(

Nếu ko đóng phí và yêu cầu bank đóng/ hủy thẻ (chưa kích hoạt ấy) thì có được ko ạ?
Bẫy cụ ơi. NV tư vấn nó cố tình ko nói vài ý. Cụ thì ko để ý kỹ hợp đồng. Nhiều bank nó thả lỏng, vô tình hoặc cố ý.

mrthanhbeo

Xe hơi
Nó tính lãi trên toàn bộ số tiền chi tiêu chứ không phải trên số chưa trả cụ ạ. Chủ thẻ tiêu 108 triệu mà đến hạn chỉ trả 100 còn chưa trả 8 thì bị tính lãi trên cả 108.
Ok cụ

AMATAX

Xe điện
Sợ thật,..đúng là lừa đảo được pháp luật che chở. May em chưa có nhu cầu chứ nhận được nhiều cuộc điện thoại rồi zalo tiếp thị thẻ tín dụng...ko cũng toang vì cạm bẫy thiên la địa võng khó mà thoát được

dhela

Xe tăng
Thêm ví dụ cho cụ nào còn bênh thằng Exim!

Cảm giác như giờ là làm việc với bank là phải hết sức cảnh giác, bẫy nó giăng khắp nơi #:-s

BMW X11

Xe điện
Thêm ví dụ cho cụ nào còn bênh thằng Exim!

View attachment 8417564
View attachment 8417567

Cảm giác như giờ là làm việc với bank là phải hết sức cảnh giác, bẫy nó giăng khắp nơi #:-s
2 vụ khác nhau mà bác:
Anh #1 đã nhận thẻ, chữ ký authentic của ảnh bẩu vậy.
Anh của bác chưa bao giờ nhận thẻ, và do đó không thể tiêu.

dhela

Xe tăng
2 vụ khác nhau mà bác:
Anh #1 đã nhận thẻ, chữ ký authentic của ảnh bẩu vậy.
Anh của bác chưa bao giờ nhận thẻ, và do đó không thể tiêu.
Anh #1 ký nhận thẻ thường chứ có phải credit đâu cụ.
Nhưng anh này công nhận ngơ. Ngơ nhiều tập:
- Lương có 5 củ mà cũng chịu nghe dụ dỗ mở credit.
- Ko dùng mà lại chịu thoả thuận nộp phạt để chúng nó lấn tới.
Phải người bình thường á, ko dùng mà bị bắt trả thì phải be ầm lên chứ >:)

BMW X11

Xe điện
Anh #1 ký nhận thẻ thường chứ có phải credit đâu cụ.
Nhưng anh này công nhận ngơ. Ngơ nhiều tập:
- Lương có 5 củ mà cũng chịu nghe dụ dỗ mở credit.
- Ko dùng mà lại chịu thoả thuận nộp phạt để chúng nó lấn tới.
Phải người bình thường á, ko dùng mà bị bắt trả thì phải be ầm lên chứ >:)
Anh #1 ký nhận thẻ Credit card bác ạ.
Còn tại sao lại có thẻ Debit thì chắc mình ảnh biết.

Còn ngơ ngơ thì đã đành rồi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nợ thẻ tín dụng chắc dân Việt Nam phải 40% tương đương 40 triệu dân
Xã hội không tạo đủ việc làm, dân nó không có việc thì vậy thôi. Thằng Bank nào chết thì có bank khác mọc lên. Người ta nắm thằng có tóc, có tài sản chứ bọn dân cu đen có méo gì mà nắm, cùng lắm là lưu nợ xấu không cho nó mở thẻ tín dụng nữa là cùng.
Mà thực chất dân cũng không cần thẻ tín dụng lắm, toàn tụi nhân viên Bank dụ dỗ mở.
Đành rằng thẻ tín dụng đáng ghét nhưng tư duy của cụ trên dưới va nhau chan chát vậy. Bên trên thì cụ nói do dân không có việc nên phải dùng thẻ tín dụng sài và nợ. Bên dưới thì cụ nói thực chất dân cũng ko cần thẻ tín dụng lắm. Không hiểu lắm…

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Sợ thật,..đúng là lừa đảo được pháp luật che chở. May em chưa có nhu cầu chứ nhận được nhiều cuộc điện thoại rồi zalo tiếp thị thẻ tín dụng...ko cũng toang vì cạm bẫy thiên la địa võng khó mà thoát được
View attachment 8417527
View attachment 8417528
Nói như cụ đừng ăn vì hành quán có thể bị nhiễm độc, đừng đi vì có thể tai nạn. Em dùng 4, 5 cái thẻ td chả thấy sao cả. Biết cách thì dùng. Ko thì ngó thôi chứ lừa với chả đảo nghe trẻ con

lads1205

Xì hơi lốp
Cụ tin là NH tuân thủ đúng pháp luật à? Là ngu do đào tạo hay ngu bẩm sinh thế?
không tin là mình ngù thì chờ kết quả xác minh của thanh tra ngân hàng NN đi, mặc dụ thanh tra NH NN cũng có thể ăn hối lộ cả triệu údd của SCB
Bọn đó lại nghĩ chúng nó khôn cơ

dhela

Xe tăng
Hihi.. Thực ra ko cần phải nghĩ nhiều cho nhức sọ dừa các cụ ạ. Tự nhiên đc ai đó ngọt nhạt thì thào là đã phải cảnh giác rồi. Nữa là đám Ngân hàng, vốn coi đám cỏ dân hơn rác 🤭

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề ko phải bank nào cũng tuân thủ PL. Nhưng những gì bank nó công khai mà vi phạm thì chịu thôi. Vd cách tính lãi, cách tính phạt... nó công khai. Ko thể đổ cho ko biết hay dù mày công khai vậy nhưng tao thấy ko đúng nên tao ko trả. Cùn vậy thì chịu
Nhiều cụ ác cảm bank nói chung nhỉ. Chắc chả vay làm ăn hay mua nhà bao giờ. 1 là giàu quá, 2 là nghèo quá cả đời ko dám vay. Có cơm ăn cơm, cháo ăn cháo

Dân miền núi TM

Xe điện
Vấn đề ko phải bank nào cũng tuân thủ PL. Nhưng những gì bank nó công khai mà vi phạm thì chịu thôi. Vd cách tính lãi, cách tính phạt... nó công khai. Ko thể đổ cho ko biết hay dù mày công khai vậy nhưng tao thấy ko đúng nên tao ko trả. Cùn vậy thì chịu
Nhiều cụ ác cảm bank nói chung nhỉ. Chắc chả vay làm ăn hay mua nhà bao giờ. 1 là giàu quá, 2 là nghèo quá cả đời ko dám vay. Có cơm ăn cơm, cháo ăn cháo
Bank với Bảo hiểm.
Sách báo viết chởi đội này nhiều cực, cụ ít đọc thôi! :D

dhela

Xe tăng
...
Khổ cái là nhiều cụ cho chúng nó vay tiền cũng ghét chúng nó cơ ^^
Cho nó vay ls thấp mà nó bóp người vay ls cao nên thương hộ người vay 🤭

lads1205

Xì hơi lốp
Luật VN không cho phép tính lãi kép nhé. NH nó tính lãi kép là đúng hay sai luật?