[Funland] Vào nhà nước, 2 năm nhìn lại

Moriarty

Xe container
Em chả cuồng dâm sinh hoang tưởng gì, cụ a cay gì à ? Còn cụ còm 1 cái ất ơ rồi đưa link, sau đó lại thêm câu đọc bài chưa. OK là cụ có thể có ý khác, nhưng em nhìn cách nói thì em thấy ý tứ thế nào thì em nói lại thế ấy. Coi như em rút kinh nghiệm, không trả lời những câu giật khục khệnh khạng của cụ nữa là được.
Chúc cụ vui ! Cuồng dâm sinh hoang tưởng, kaka, cuồng dâm sinh hoang tưởng, kakaka !
Tôi dỗi hơi à mà phải cay với cụ. Câu chuyện của tôi rất bình thường và rõ ràng là việc nhân viên nhà nước lương cao hơn tứ trụ là việc bình thường, nội dung bài báo nó là 1 ví dụ, cụ từ xó xỉnh nào xồ ra cắn vớ cắn vẩn chả liên quan mẹ gì, lại còn giở cái giọng trên phân lấc ca lấc cấc.

red_dragon88

Xe buýt
Em làm cho khối FDI hơn chục năm tổng cộng, sau khi đã từng làm cho tổ chức NGO, cơ quan NN, cty tư nhân Việt Nam. Khối FDI em làm công ty nước ngoài do tư nhân thành lập, và cho tập đoàn quốc tế.

Làm trong bất kì một môi trường nào mà em liệt kê ở trên, em thấy rằng chuyên môn tốt chỉ đảm bảo cho mình một vị trí làm việc ổn định. Trong bất kì môi trường nào, để lên đến cấp đủ cao, thì quan hệ là chìa khóa. Càng tập đoàn to, thì điều này càng đúng. Em khẳng định luôn đấy ạ. Cái này là điều đầu tiên em được học khi được đi học khóa đào tạo cán bộ nguồn của tập đoàn quốc tế. "It's all about relationship". Đặc biệt là với các cấp trên nếu bác muốn được thăng cấp.

Em nghĩ trước bác làm dự án thì thời gian đủ ngắn, ko có khái niệm được thăng cấp nên mọi người sẽ dễ thân thiện. Vì đều được tuyển trong thời gian đủ ngắn hợp tác xong kết thúc dự án đường ai nấy đi. Có gì cạnh tranh đâu ạ? Còn ở trong môi trường doanh nghiệp thì luôn phải có sự cạnh tranh nhất định để giành vị trí (cao hơn). Mà có cạnh tranh thì sẽ ít nhiều có bè phái, ekip bác ạ. Ko khác được đâu. Chỉ là nó có đủ rõ rệt để mình nhận ra hay không thôi.

Nên nếu bác thấy việc cạnh tranh này nọ gây khó chịu thì có lẽ bác ko nên làm trong môi trường doanh nghiệp. Làm cho tổ chức NGO hoặc theo dự án thì có lẽ sẽ bớt cạnh tranh hơn.

Vài lời chia sẻ, hi vọng hữu ích với bác.
Chuẩn đấy bác, cứ môi trường đủ lớn, nhiều ban bệ, nhiều người, và làm đủ lâu thì tự nhiên hình thành nên phe phái, ta hay tây cũng như nhau cả. Nhiều cụ ác cảm với điều đó chứ em thấy bình thường. Miễn là mình kiểm soát được công việc mình đang làm, được lãnh đạo nhìn nhận tốt. Còn đã muốn lên cao thì phải chọn phe.

civic7117

Xe tải
Sợ thật ng ta đầy ng còn mơ ước , dịch dã khó khăn mà cụ lại … bất mãn …
Đúng là biết bao nhiêu cho đủ ?

winnghiepdu

Xe điện
Bác chủ cũng còn trăn trở lắm nên tôi xin có đôi lời.
Người xưa nói người khôn tìm minh chủ mà thờ, đến giờ vẫn đúng. Nếu có tài kinh bang tế thế thì tự mình làm minh chủ luôn, không phải đi tìm. Thời xưa là phất cờ khởi nghĩa, xưng vương xưng bá, thời nay là khởi nghiệp chiếm lĩnh thị trường trong nước rồi thế giới. Bác chủ chưa nghĩ đến khởi nghiệp lần nào, khả năng bác không phải là minh chủ rồi.
Bác mèo ở trên nói đúng, bác chủ là nằm trong 50% đội gánh team, 50% còn lại là đội giao cấu (nhầm, cơ cấu). Ở chỗ bác đội gánh team đông đấy, chắc do đặc thù công việc, chứ quản lý NN thường có 20% là gánh team, 80% là gi cấu. Đấy chính là ý nghĩa của chủ nghĩa cs: làm theo năng lực (đội gánh team làm), hưởng theo nhu cầu (đội giao cấu hưởng). Ông chủ của bác có phải là minh chủ hay không thì tự bác đã có câu trả lời rồi. Vấn đề bây giờ là bác có muốn an phận hay ko mà thôi. Tất nhiên tìm được minh chủ khi họ chưa được nhiều người biết tới rất khó và cũng phải có duyên may mắn nữa, tuy nhiên phần thưởng là rất lớn, bác sẽ được hưởng lãi suất kép: bác đi lên trong cty, còn cty thì đi lên trên thị trường. Bác cứ nhìn FPT, Viettel, Vingroup, Vicostone, Hòa Phát và hàng trăm hàng nghìn doanh nghiệp lớn nữa, những người gia nhập và gắn bó từ thủa hàn vi giờ họ ra sao.
Đời người ai cũng chỉ sống có một lần, phải sống hết mình, phải vượt ra mọi giới hạn của bản thân, kẻo đến 60 tuổi lại hối tiếc giá như... Ai cũng thúc thủ thì xã hội chả đi đến đâu cả.
Người giỏi ng ta tự tìm cho mình môi trường phù hợp, không thiếu gì những công ty tư nhân phát triển nhanh vào những công ty đấy vừa ăn lương vừa ăn cổ phần cũng béo, những công ty mà đặt năng suất lên cao thì trả chả sợ gì cả cứ được việc là ok hết.