[Funland] Vào nhà nước, 2 năm nhìn lại

hiepnongdan1988

Xe buýt

holland

Xe tăng
Gấu nhà em trước khi nghỉ nhà nước đang là hiệu phó mầm non có tiếng của Quận, đã có quyết định lên HT 1 trường mới thành lập và đã ra ứng cử Hội đồng ND Quận.
Cơ mà cuối cùng chỉ vì cũng ko thích mà gấu bảo :Thôi e nghỉ việc -Và sau 4 năm nghỉ thì đến bây giờ vẫn thấy là quyết định đúng đắn.
lại một người giỏi, dũng cảm hihi

Final Countdown

[Tịch thu bằng lái]
L
Xin chào các cụ, Em về quê cách thổ đu 40km làm cho 1 cơ quan nhà nước (là 1 đơn vị sự nghiệp có thu, viên chức chứ ko phải công chức) năm 2019. Lương 20 củ. Giờ ở với ông bà, ông bà trông cháu cho còn vợ cũng có việc kinh doanh online ở quê thu nhập 10 củ. Về tiền, e thấy e thuộc tầm trung so với lũ bạn và những người xung quanh, có 1 ít bất động sản và 1 khoản tiết kiệm. Tuy nhiên e không cảm thấy cuộc sống ok lắm. Khởi đầu từ việc e về quê làm cơ quan nhà nước gần như là lựa chọn bất đắc dĩ của e thời điểm ấy. Trước đấy em có khoàng thời gian làm cho doanh nghiệp FDI thu nhập tốt và môi trường thân thiện. Sau đấy do hết dự án nên cần phải tìm công việc mới. Em mất khoảng thời gian gần 1 năm nhảy qua nhảy lại 4 công ty, căn nguyên của mọi vấn đề là e không nhận ra được việc không tìm được 1 công ty tốt như công ty FDI kia. Công việc cuối cùng e làm khác hoàn toàn với những việc e làm trước đấy và thực sự e bị khủng hoảng trong thời gian 3 tháng ở công ty này. Nên cuối cùng cơ quan nhà nước kia tuyển dụng, e như chết đuối vớ được cọc và về quê làm. E ứng tuyển 100% không quen biết gì. Cơ quan e là cơ quan mới thành lập nên 50% là tuyển ngoài, và vào bằng năng lực, e gần như là một trong những người đầu trong bộ máy của cơ quan.

Tuy nhiên, tới bây giờ, hơn 2 năm làm tại đây, em vẫn không hòa nhập được văn hóa của cơ quan. Cơ quan kết bè kết nhóm, e thì ko theo nhóm nào cả. Sự thăng tiến trong cơ quan vẫn dựa trên quan hệ với cấp trên. Em thấy rất nhiều người làm việc thì chẳng có thành tích gì, suốt ngày buôn dưa lê bán dưa chuột và cố tình tìm cách dìm nhau trong khi ngoài mặt vẫn cười cười nói nói. Nói chung có thể gọi là giả dối. Em là người thẳng thắn, và nhiệt tình trong công việc. Nên những chuyện ngoài lề e thường không tham gia vào, một lý do nữa là e không ưa những người đấy. Nên thường lên cơ quan làm việc, trao đổi với 1 số người liên quan công việc, rồi chiều về. T7, CN nghỉ. Mọi thứ cứ lặp đi lặp lại phát chán như vậy. Em nhìn thì thấy mình có thể tốt lên nhưng khó có thể phát triển lên 1 chức vụ nào đấy trong cơ quan này, vì sếp thì vẫn đánh giá e tốt, nhưng em không có quan hệ nhiều và thực tế e đang làm 1 bộ phận nhỏ không liên quan ngành chính của cơ quan. Xác định ở đây cứ nhạt nhạt và tìm niềm vui chỗ khác. Nhiều lúc e cũng xem tin tuyển dụng trên VNwork, tuy nhiên viễn cảnh lại quay lại HN bon chen, thuê trọ, mang cả nhà lên thực sự ngột ngạt. E lại là người không thích bon chen đấu đá.

Tìm niềm vui chỗ khác thì e tìm cũng lâu mà chưa thấy. Thực sự giờ e chỉ nghĩ đến tiền. Ở đây lương khá cao và e cũng chỉ có lương chứ ko có lậu. Các cụ đừng nghĩ làm nhà nước là chỉ có lậu và chỉ chực ăn lậu. Trước khi vào nn làm e cũng nghĩ thế nhưng vào làm thì e thấy nhiều người cũng chỉ có lương không thôi, nhưng cũng rất nhiều nơi lương cao, 20-30 triệu/tháng là có. Trước khi về đây, e cũng đã có nhà hà nội, về xong thời gian thì bán mua đất đầu tư ở quê. Em cũng có tham gia buôn bán online với vợ nhưng cũng chưa tới nên ko có gì đáng kể. Ngoài ra e cũng tham gia chứng khoán, chưa kiếm được và cũng chưa mất tiền. Có lẽ vì quan sát sóng chứng khoán với tiền trong tkhoan nhiều, lúc nào e cũng bị ám ảnh về tiền và muốn kiếm nhiều tiền hơn. Cũng có thể do e có những mục tiêu đặt ra muốn đạt được trong tương lai gần như xây nhà?!

Tính cách e cũng trở nên xấu xí hơn, trước đây khi cuộc sống e ok, e thấy vui cho mọi người khi họ đạt được 1 điều gì như cưới, mua nhà, mua xe. Nhưng kể từ khi vào nhà nước làm, cs cơ bản ko hài lòng, e thấy e hay ghen tị với mọi người khi thấy người ta hơn mình. E thấy như vậy thật là xấu nhưng vẫn chưa thoát được các ý nghĩ như vậy, và e thấy e cũng thật tầm thường như nhiều người e thấy họ tầm thường trước đây.

Các cụ đã trải đời nhiều, có thể cho lời khuyên giúp e được không. Về công việc hiện tại, E có sai không, có nên sống giả và cười cười nói nói với những người mình không ưa ko, để mọi việc thuận lợi hơn hay ntn là hợp lý? Về cuộc sống, em nên làm gì để có nhiều niềm vui hơn là việc chỉ nghĩ đến tiền? và bản thân trở nên tốt đẹp hơn?

Cảm ơn các cụ!
Lượn! Lần thứ 3 em vào cơ quan nhà nước được 3 tháng :D

Huongchimai

Xe buýt
Em thì thấy bjo ai cũng đủ ăn đủ mặc. Với em 1 cuộc sống vui vẻ được làm công việc mà mình yêu thích là được nếu cụ không thấy thoải mái trường hợp thế em nghỉ ngay lặp tức dù thu nhập cao bao nhiêu đi nữa.

vihali

Xe container
Đồng cảm với cụ vì câu chuyện của cụ nó đúng với nhiều doanh nghiệp Nhà nước và doanh nghiệp tư nhân. Rất phức tạp trong các mối quan hệ xã hội.

Người giỏi chuyên môn thì họ thường tập trung vào làm chuyên môn cho tốt chứ không thể bảo họ là phải nịnh nọt sếp, họ thường không thể làm thế được. Do không biết nịnh bợ cấp trên nên họ sẽ không thuộc phe phái vây cánh của boss và có các nguồn thu khác ngoài lương mà boss share cho. Rất bất công cho những người gánh team nhưng không được ghi nhận và hưởng thụ thành quả mà họ đem lại mà nhóm người phe cánh của boss lại được hưởng thụ. Tùy mỗi trường hợp mà sẽ có cách xử sự khác nhau làm sao cho hài hòa.

Em luôn nghĩ làm gì cũng phải cho cái đầu nó thanh thản khi trở về với gia đình vui với vợ con người thân trong gia đình.
Em thì nghĩ ăn 1 đồng của NN cũng lao tâm khổ tứ, theo phe cánh, mệt phết chứ chả đùa. Còn ko theo thì cứ làm đúng việc của mình là được, thời gian còn lại ra ngoài kiếm, đỡ suy nghĩ.

Em thấy trẻ con lớn nhanh, mình dành thời gian cho nó chứ sau giả sử có nhiều tiền rồi thì con đã lớn. Em kiếm tiền chỉ 30% khả năng, còn lại là ở cùng gia đình, thấy hài lòng. Dạo này đọc báo thấy bảo ở Thụy Điển có lối sống lagom-vừa đủ. Có lẽ em cũng nhiễm mà ko nhận ra. Xưa húng lắm nhưng tầm 35 tuổi là thôi, làm vui vẻ, nhẹ nhàng.

Gió_123

Xe tải
Em làm cho khối FDI hơn chục năm tổng cộng, sau khi đã từng làm cho tổ chức NGO, cơ quan NN, cty tư nhân Việt Nam. Khối FDI em làm công ty nước ngoài do tư nhân thành lập, và cho tập đoàn quốc tế.

Làm trong bất kì một môi trường nào mà em liệt kê ở trên, em thấy rằng chuyên môn tốt chỉ đảm bảo cho mình một vị trí làm việc ổn định. Trong bất kì môi trường nào, để lên đến cấp đủ cao, thì quan hệ là chìa khóa. Càng tập đoàn to, thì điều này càng đúng. Em khẳng định luôn đấy ạ. Cái này là điều đầu tiên em được học khi được đi học khóa đào tạo cán bộ nguồn của tập đoàn quốc tế. "It's all about relationship". Đặc biệt là với các cấp trên nếu bác muốn được thăng cấp.

Em nghĩ trước bác làm dự án thì thời gian đủ ngắn, ko có khái niệm được thăng cấp nên mọi người sẽ dễ thân thiện. Vì đều được tuyển trong thời gian đủ ngắn hợp tác xong kết thúc dự án đường ai nấy đi. Có gì cạnh tranh đâu ạ? Còn ở trong môi trường doanh nghiệp thì luôn phải có sự cạnh tranh nhất định để giành vị trí (cao hơn). Mà có cạnh tranh thì sẽ ít nhiều có bè phái, ekip bác ạ. Ko khác được đâu. Chỉ là nó có đủ rõ rệt để mình nhận ra hay không thôi.

Nên nếu bác thấy việc cạnh tranh này nọ gây khó chịu thì có lẽ bác ko nên làm trong môi trường doanh nghiệp. Làm cho tổ chức NGO hoặc theo dự án thì có lẽ sẽ bớt cạnh tranh hơn.

Vài lời chia sẻ, hi vọng hữu ích với bác.

Mrlee0808

Xe hơi
Em làm cho khối FDI hơn chục năm tổng cộng, sau khi đã từng làm cho tổ chức NGO, cơ quan NN, cty tư nhân Việt Nam. Khối FDI em làm công ty nước ngoài do tư nhân thành lập, và cho tập đoàn quốc tế.

Làm trong bất kì một môi trường nào mà em liệt kê ở trên, em thấy rằng chuyên môn tốt chỉ đảm bảo cho mình một vị trí làm việc ổn định. Trong bất kì môi trường nào, để lên đến cấp đủ cao, thì quan hệ là chìa khóa. Càng tập đoàn to, thì điều này càng đúng. Em khẳng định luôn đấy ạ. Cái này là điều đầu tiên em được học khi được đi học khóa đào tạo cán bộ nguồn của tập đoàn quốc tế. "It's all about relationship". Đặc biệt là với các cấp trên nếu bác muốn được thăng cấp.

Em nghĩ trước bác làm dự án thì thời gian đủ ngắn, ko có khái niệm được thăng cấp nên mọi người sẽ dễ thân thiện. Vì đều được tuyển trong thời gian đủ ngắn hợp tác xong kết thúc dự án đường ai nấy đi. Có gì cạnh tranh đâu ạ? Còn ở trong môi trường doanh nghiệp thì luôn phải có sự cạnh tranh nhất định để giành vị trí (cao hơn). Mà có cạnh tranh thì sẽ ít nhiều có bè phái, ekip bác ạ. Ko khác được đâu. Chỉ là nó có đủ rõ rệt để mình nhận ra hay không thôi.

Nên nếu bác thấy việc cạnh tranh này nọ gây khó chịu thì có lẽ bác ko nên làm trong môi trường doanh nghiệp. Làm cho tổ chức NGO hoặc theo dự án thì có lẽ sẽ bớt cạnh tranh hơn.

Vài lời chia sẻ, hi vọng hữu ích với bác.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ!!!

Moriarty

Xe container
Cụ k lấy 180tr/12 tháng ạ??? Và con số này là con số trung bình từ nhân viên mới cho đến người có thâm niên hàng vài chục năm. Tính thế thì cc Hải quan mới vào ngành nó chưa đc 10tr/tháng đâu ạ
Đọc mỗi tiêu đề thôi à, bấm vào link đọc chưa?

Nhân văn Dân

Xe tăng
Em thì nghĩ ăn 1 đồng của NN cũng lao tâm khổ tứ, theo phe cánh, mệt phết chứ chả đùa. Còn ko theo thì cứ làm đúng việc của mình là được, thời gian còn lại ra ngoài kiếm, đỡ suy nghĩ.

Em thấy trẻ con lớn nhanh, mình dành thời gian cho nó chứ sau giả sử có nhiều tiền rồi thì con đã lớn. Em kiếm tiền chỉ 30% khả năng, còn lại là ở cùng gia đình, thấy hài lòng. Dạo này đọc báo thấy bảo ở Thụy Điển có lối sống lagom-vừa đủ. Có lẽ em cũng nhiễm mà ko nhận ra. Xưa húng lắm nhưng tầm 35 tuổi là thôi, làm vui vẻ, nhẹ nhàng.
Cụ già trước tuổi đấy, mới 35 đã an nhiên rồi.

meotamthe

Xe cút kít
Đọc mỗi tiêu đề thôi à, bấm vào link đọc chưa?
Em phân tích bài báo cho cụ nhé:

Bài báo có đoạn:

Theo báo cáo về chỉ số đánh giá hoạt động hải quan năm 2018 của Cục Hải quan Hải Phòng gửi Tổng cục Hải quan, năm 2018 đơn vị này đã có số chi thường xuyên đạt hơn 257 tỷ đồng, trong đó chi cho quản lý, thanh toán cho các cá nhân với số tiền hơn 238 tỷ đồng.
Trao đổi với PV Dân Trí, ông Nguyễn Kiên Giang, Phó Cục trưởng, Cục Hải quan Hải Phòng cho biết: Số tiền hơn 238 tỷ đồng nói trên bao gồm chi phí cho lương lao động, chi quản lý hành chính chung của hải quan.

dưới đó bài báo có đoạn:

Năm 2018, cơ quan này có hơn 870 lao động, viên chức, lao động hưởng lương. Với số chi hơn 238 tỷ đồng/năm, cán bộ, viên chức, lao động hợp đồng có số lương là hơn 270 triệu đồng/người/năm.

Giờ cụ nhìn kỹ những chỗ in đậm trong 2 đoạn trên và trả lời cho em biết có gì sai ở đây, các cụ hay chửi lều báo 9 điểm 3 môn nhưng chính các cụ khi đọc báo chả biết luận cái cóc khô gì cả.
Nếu 238 tỷ bao gồm cả chi phí quản lý hành chính nói chung, thì làm sao chia 238 tỷ đó cho 870 con người ra tiền lương được, thế chi phí quản lý hành chính như điện, nước, vật tư tiêu hao như bóng đèn, giấy, mực in, văn phòng phẩm ... thì 870 con người kia tự lo à.

chim to

Xe tăng
Bác có vốn tầm 2 tỏi thì ra làm nhà đầu tư ck như em đây. Kiểu gì chả kiếm đc 20%/ năm.

Moriarty

Xe container
Em phân tích bài báo cho cụ nhé:

Bài báo có đoạn:

Theo báo cáo về chỉ số đánh giá hoạt động hải quan năm 2018 của Cục Hải quan Hải Phòng gửi Tổng cục Hải quan, năm 2018 đơn vị này đã có số chi thường xuyên đạt hơn 257 tỷ đồng, trong đó chi cho quản lý, thanh toán cho các cá nhân với số tiền hơn 238 tỷ đồng.
Trao đổi với PV Dân Trí, ông Nguyễn Kiên Giang, Phó Cục trưởng, Cục Hải quan Hải Phòng cho biết: Số tiền hơn 238 tỷ đồng nói trên bao gồm chi phí cho lương lao động, chi quản lý hành chính chung của hải quan.

dưới đó bài báo có đoạn:

Năm 2018, cơ quan này có hơn 870 lao động, viên chức, lao động hưởng lương. Với số chi hơn 238 tỷ đồng/năm, cán bộ, viên chức, lao động hợp đồng có số lương là hơn 270 triệu đồng/người/năm.

Giờ cụ nhìn kỹ những chỗ in đậm trong 2 đoạn trên và trả lời cho em biết có gì sai ở đây, các cụ hay chửi lều báo 9 điểm 3 môn nhưng chính các cụ khi đọc báo chả biết luận cái cóc khô gì cả.
Nếu 238 tỷ bao gồm cả chi phí quản lý hành chính nói chung, thì làm sao chia 238 tỷ đó cho 870 con người ra tiền lương được, thế chi phí quản lý hành chính như điện, nước, vật tư tiêu hao như bóng đèn, giấy, mực in, văn phòng phẩm ... thì 870 con người kia tự lo à.
Cụ bị cuồng dâm sinh hoang tưởng à? Câu chuyện của tôi bắt đầu từ 1 cụ thắc mắc là nhân viên nhà nước lương cao hơn tứ trụ, tôi dẫn cái link đấy ra để chứng minh rằng có nhiều vị trí trong khối nhà nước, chỉ nhân viên thôi cũng đã ngang hoặc hơn 4 trụ rồi. Sau đấy có cụ vào đọc mỗi tiêu đề rồi chia trung bình 180 củ cho 12 tháng chả hiểu làm gì. Giờ đến lượt cụ bị ngáo.
"Theo ông Giang, lương cán bộ hải quan Hải Phòng bình quân đạt khoảng 15 triệu đồng/người/tháng, trung bình khoảng 180 triệu đồng/năm. Trong khi đó, lương của lao động hợp đồng có thời vụ, hợp đồng dài hạn vào khoảng trên dưới 10 triệu đồng/người/tháng."

meotamthe

Xe cút kít
Cụ bị cuồng dâm sinh hoang tưởng à? Câu chuyện của tôi bắt đầu từ 1 cụ thắc mắc là nhân viên nhà nước lương cao hơn tứ trụ, tôi dẫn cái link đấy ra để chứng minh rằng có nhiều vị trí trong khối nhà nước, chỉ nhân viên thôi cũng đã ngang hoặc hơn 4 trụ rồi. Sau đấy có cụ vào đọc mỗi tiêu đề rồi chia trung bình 180 củ cho 12 tháng chả hiểu làm gì. Giờ đến lượt cụ bị ngáo.
"Theo ông Giang, lương cán bộ hải quan Hải Phòng bình quân đạt khoảng 15 triệu đồng/người/tháng, trung bình khoảng 180 triệu đồng/năm. Trong khi đó, lương của lao động hợp đồng có thời vụ, hợp đồng dài hạn vào khoảng trên dưới 10 triệu đồng/người/tháng."
Em chả cuồng dâm sinh hoang tưởng gì, cụ a cay gì à ? Còn cụ còm 1 cái ất ơ rồi đưa link, sau đó lại thêm câu đọc bài chưa. OK là cụ có thể có ý khác, nhưng em nhìn cách nói thì em thấy ý tứ thế nào thì em nói lại thế ấy. Coi như em rút kinh nghiệm, không trả lời những câu giật khục khệnh khạng của cụ nữa là được.
Chúc cụ vui ! Cuồng dâm sinh hoang tưởng, kaka, cuồng dâm sinh hoang tưởng, kakaka !