[Funland] Vàng lại lên ngôi !

Entropy

Xe tăng
Là miếng sẽ quay về 90 hay tất cả đều bán vàng mậu dịch hả Cụ?
Cụ hiểu sai ý em rồi. Ý em là thông điệp nhà nước đưa ra khá rõ ràng là giá vàng phải ổn định không chênh quá lớn với thế giới. Các biện pháp hiện tại đưa ra để làm điều đó. Khi bình ổn xong các cửa hàng buôn bán bình thường thôi. Các cửa hàng ăn chênh giá mua bán làm lãi mà cụ.

piston

Xe container
Cụ hiểu sai ý em rồi. Ý em là thông điệp nhà nước đưa ra khá rõ ràng là giá vàng phải ổn định không chênh quá lớn với thế giới. Các biện pháp hiện tại đưa ra để làm điều đó. Khi bình ổn xong các cửa hàng buôn bán bình thường thôi. Các cửa hàng ăn chênh giá mua bán làm lãi mà cụ.
Đúng vậy cụ, họ cũng phải tiếp tục mua bán để sống thôi :)

tamchenlenxe

Xe buýt
Tóm lại:
- Bao giờ bắt được mấy 'tay to' thổi giá?
- Bao giờ phạt đội thổi giá ăn chênh lệch?
- Bao giờ phạt thuế đội rửa tiền?

Cứ dọa suông hoài nghe phát mệt. Cuối cùng có ai làm sao không các cụ? Không, chả ai làm sao cả. :))
Trả lời đc câu hỏi này của cụ thì em chả lên otofun kì cạch gõ phím rùi he he

Entropy

Xe tăng
Đúng vậy cụ, họ cũng phải tiếp tục mua bán để sống thôi :)
Giá vàng nhảy múa chỉ đội lái ăn chính chứ cửa hàng chân chính cũng run bỏ mịa ra chứ, mua cao vào giá sập phát lại móm.

dheIa

Xì hơi lốp
Bà con cứ bình tĩnh. Trong vài tháng tới giá vàng sẽ tiếp tục giảm.

.
Cậu Kitco hôm nay mà cái chưn ko toẽ cong cong điệu vợi như đang thì đạt chuẩn Mùa hè chiều thẳng đứng ^^

Cụ cứ bình tĩnh, thanh kiểm tra nó mất cả tháng hay cả năm chứ đâu dễ dàng 1-2 ngày có kết quả. Ổn định giá vàng cũng tốt quá chứ mà sao cụ có vẻ hằn học thế?
Cụ thông cảm. Tuần trước hình như cụ í bắt dao rơi tận mấy túi, em thấy dựa đầy một ghế :-B
Giá hôm đó 83.5 thời phải. Mà mua trước nữa thì còn đắt hơn :D

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cậu Kitco hôm nay mà cái chưn ko toẽ cong cong điệu vợi như đang thì đạt chuẩn Mùa hè chiều thẳng đứng ^^

Cụ thông cảm. Tuần trước hình như cụ í bắt dao rơi tận mấy túi, em thấy dựa đầy một ghế :-B
Giá hôm đó 83.5 thời phải. Mà mua trước nữa thì còn đắt hơn :D
Cụ đừng lo, vốn em còn dầy :D

Nhưng Như cụ nói, lợi ích chảy hết vào đội tay to xếp hàng gom hàng, nếu có.

Dân thường như e gần như không mua nổi, mua chỉ dc vài cây. Hoặc chấp nhận mua đắt 1 cách vô lý.

Thị trường vẫn loạn, xếp hàng vẫn dài, lợi ích vào tay to, dân thường chả được lợi mẻ gì. Vậy có gì mà phải biết ơn NN vậy? :D

Entropy

Xe tăng

Dân thường như e gần như không mua nổi, mua chỉ dc vài cây. Hoặc chấp nhận mua đắt 1 cách vô lý.

Thị trường vẫn loạn, xếp hàng vẫn dài, lợi ích vào tay to, dân thường chả được lợi mẻ gì. Vậy có gì mà phải biết ơn NN vậy? :D
Nhà nước can thiệp để ổn định cả nền kinh tế thì toàn dân có lợi chứ cụ, còn dăm ba ông xếp hàng thì thôi tính gì. Cụ có để ý dịp này giá đô chợ đen giảm tụt váy không?

3077

Xe container
Chen chúc xếp hàng toàn thấy ảnh HN nhỉ, k biết trong HCM thì thế nào

TranCB

Xe tăng
Nếu dân xếp hàng mua lương thực, thực phẩm, thuốc men thì chắc CP sẽ có giải pháp nhanh để hết xếp hàng. Còn việc xếp hàng mua vàng thì em nghĩ cứ từ từ cũng chả sao cả, dân không thể chết đói vì không mua được vàng.

dheIa

Xì hơi lốp

Đấy, nhờ em khen khéo cho mà giờ ai cũng biết cụ đông xèng rùi nhá ^^ Bớt cáu bẳn vớ vẩn đi nhá. Nhà zàu tiếc gì cái sâu.
Để yên cho Nhà nước làm việc đê ^^

Còn cụ vẫn gân cổ chê nữa thì em cũng chịu cụ.
Đang từ 91-92, nhà nào nhà nấy hớt hải ngơ ngác lo lắng ko hiểu chuyện gì... Một nhát chưa đến tuần mà rớt xuống 80-81 (giá chợ đen hẳn hoi đó!) mà vẫn chê "đắt vô lý" trong khi chính bản thân cụ mới tuần trước hớn hở khoe mua ở giá ít nhất là 83.5 :-B

Cụ có thấy cụ khó tính quá đáng ko :-w

(Em định dùng từ "củ chuối" mà sợ Chã xì lốp nên thay bằng từ "khó tính" 😁)

dheIa

Xì hơi lốp
Chen chúc xếp hàng toàn thấy ảnh HN nhỉ, k biết trong HCM thì thế nào
Cũng có xếp hàng đó bác. Nhưng nghe bà con trong đó kể chuyện vui lắm ^^
Như ngày thứ 2 bình ổn, có ông bác xếp hàng tới lượt chuẩn bị nộp cọc thì nghe tin sau 10h giá giảm một củ. Thế là bỏ chỗ ra gọi điện hỏi ý kiến vợ. Quay lại thì ko đc phải xếp hàng lại từ đầu. Kết quả là bị vợ chởi cho là đồ đần, ko mua đc vàng trong ngày thì về chết với bả :))

fundraiser

Xe container
Fed hạ lãi suất là vàng lại tăng đó ạ. Tuy nhiên phải xem trước khi fed hô thì giá vàng chỉnh về bao nhiêu đã.
Tại sao Fed hạ ls thì giá vàng tăng hả mợ? Giá hàng hoá nó biến động ko dễ đoán vậy đâu.
Fed hạ ls thì tiền Usd rẻ đi, vàng tăng—- đúng
Fed hạ ls có nghĩa lạm phát đã giảm nên —- vàng giảm
Fed hạ lãi suất báo hiệu kinh tế sẽ tăng trưởng—- nhu cầu về hàng hoá trú ẩn ko cao, giá các loại ts đầu tư khác như cổ phiếu thì tăng—- vàng giảm
Fed hạ lãi suất phản ánh kinh tế Mỹ tăng chậm lại, suy thoái—- nên vàng lại tăng…

đó chỉ mới là biến số Fed, chưa kể câu chuyện địa chính trị khác. Gần đây bà con tin vào câu chuyện các NHTW đang tăng cường tích trữ vàng, bỏ bớt usd eur nên vàng tăng nhưng các NHtW cũng ko phải tay mơ, và ko ngu. Khi tăng quá nên họ dừng mua thậm chí bán vàng ra can thiệp như SBV của Việt nam. Họ sẽ đợi thời cơ khác để mua vào. Quy mô nguồn cung của vàng ko phải là thấp vì nhiều nền kinh tế đang khai thác để tăng sản lượng vàng. Nó khác hăn với bitcoin voi nguon cunv huu han.

TQ gom vàng nhưng họ đang sản xuất nhiều nhất thế giới. Do vậy chie việc hạch toán từ mỏ vào dự trữ vàng và bớm tiền ra mà thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Sắp thủng 2k3 rồi

fundraiser

Xe container
Chỉnh sửa cuối: