[Funland] Vâng, em xin các anh Thuế ngồi ngay ngắn em kính các a 1 lễ.

coolpix8700

Xe ngựa
Các cửa hàng tạp hóa đã nộp thuế rồi nhé cụ.
Thuế môn bài + Thuế GTGT (thường là nộp theo mức khoán nếu doanh thu trên 100tr) + Thuế thu nhập cá nhân. Cách tính cụ thể thì e không rõ
Bác chịu khó quan sát hàng ngày rồi có lúc sẽ biết cách họ được thu thế nào, đơn giản thôi.
Xứ giãy chết cũng có kiểu thu thế này, chẳng phải chúng học mình mà mọi thứ tốt hay xấu mình đều đang học chúng cả, chỉ sớm hay muộn thôi!

xdthienha

Xe điện
Để quản được đám này thì nhân viên ngành thuế phải tăng cường 10 vạn biên chế. Số thuế thu thêm được sẽ đủ đáp ứng 50% chi phí các loại cho nhân lực tăng thêm đó.
Ko cần. Thu 1 lần khi mở quán. Thu thuế khoán. Ví dụ một năm nộp 500k chẳng hạn. Dám nộp thì hãy làm, ko thì nghỉ.

omerta77

Xe điện
Bác chịu khó quan sát hàng ngày rồi có lúc sẽ biết cách họ được thu thế nào, đơn giản thôi.
Xứ giãy chết cũng có kiểu thu thế này, chẳng phải chúng học mình mà mọi thứ tốt hay xấu mình đều đang học chúng cả, chỉ sớm hay muộn thôi!
Vấn đề là căn cứ vào đâu để xác định và nó có đúng thực tế để thu đúng và đủ hay không mà thôi. Đúng như cmt đầu tiên của e đã nói. E hỏi theo cụ làm thế nào để xác định doanh thu cho cho 1 cửa hàng tạp hóa để tính thuế???

coolpix8700

Xe ngựa
Vấn đề là căn cứ vào đâu để xác định và nó có đúng thực tế để thu đúng và đủ hay không mà thôi. Đúng như cmt đầu tiên của e đã nói. E hỏi theo cụ làm thế nào để xác định doanh thu cho cho 1 cửa hàng tạp hóa để tính thuế???
Bác cứ muốn tuyệt đối hoá,
Bác nên nhớ tiền công ở xứ giẫy chết cao hơn xứ ta rất nhiều để trả cho nhân viên đi thu thuế, nhưng chúng vẫn thực hiện được việc thu thuế với mọi phát sinh thu nhập, kể cả những người làm việc như các em ở các phố đèn đỏ. Chỉ khác là chúng một mặt thu, mặt kia vẫn chi cho mọi thành viên trong XH (cụ thể là trong cái gia đình phải đóng thuế) có đủ 1 mức chi phí tối thiểu hàng tháng.
Như ở Đức, các cụ về hưu vẫn có thể đi làm, nhưng một là làm không lương, còn không thì chúng sẽ trừ vào lương hưu, thu nhập cao hơn lương hưu chúng tính thuế.
Việc đi làm chui (không khai báo để trốn thuế) bị kiêm tra gắt gao và bị phạt nặng hơn ở VN rất nhiều (cả người đi làm và người thuê chui). Mà hơn không chỉ ghi trong pháp luật, mà được cụ thể bằng kiểm tra, theo dõi, phát hiện!

Mrwrong

Xe tải
Làm như hiện nay thôi cụ. Áp thuế khoán.

omerta77

Xe điện
Bác cứ muốn tuyệt đối hoá,
Bác nên nhớ tiền công ở xứ giẫy chết cao hơn xứ ta rất nhiều, nhưng chúng vẫn thực hiện được việc thu thuế với mọi phát sinh thu nhập, kể cả những người làm việc như các em ở các phố đèn đỏ. Chỉ khác là chúng một mặt thu, mặt kia vẫn chi cho mọi thành viên trong XH (cụ thể là trong cái gia đình phải đóng thuế) có đủ 1 mức chi phí tối thiểu.
Như ở Đức, các cụ về hưu vẫn có thể đi làm, nhưng một là làm không lương, còn không thì chúng sẽ trừ vào lương hưu, thu nhập cao hơn lương hưu chúng tính thuế!
E đang hỏi câu cụ thể mà cụ cứ tổ lái sang tận nước Đức xa xôi thế. Ở Việt Nam cũng có nhiều nhà có người thân bên Đức lắm :))

Lexus 717

Xì hơi lốp
Ko cần. Thu 1 lần khi mở quán. Thu thuế khoán. Ví dụ một năm nộp 500k chẳng hạn. Dám nộp thì hãy làm, ko thì nghỉ.
Vậy theo cụ 1 hàng trà đá vỉa hè tháng thu nhập bao nhiêu? và bao nhiêu quán trà đá có thu nhập như vậy trong con số thống kê 580K quán vỉa hè ở VN. Nhiều quán mở ra cả ngày có 1-2 ông khách. Có quán ở nông thôn thì ngày có thể thu 500-700K nhưng đa số là bán nợ thậm chí mất nợ. lãi suất quán nước nông thôn rất thấp liệu có đạt mức 100 triệu để đánh thuế không cụ?

omerta77

Xe điện
Làm như hiện nay thôi cụ. Áp thuế khoán.
Muốn khoán thì cũng phải xác định được mức doanh thu mới áp theo mức khoán được cụ nhé :)) Không phải cụ thích nộp mức khoán nào cũng đc

Mrwrong

Xe tải
Muốn khoán thì cũng phải xác định được mức doanh thu mới áp theo mức khoán được cụ nhé :)) Không phải cụ thích nộp mức khoán nào cũng đc
Chuyện ấy đơn giản, vẫn đang làm thường xuyên đối với các quán ăn, hàng tạp hóa, hàng bán lẻ đầy ra đó thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
E đang hỏi câu cụ thể mà cụ cứ tổ lái sang tận nước Đức xa xôi thế. Ở Việt Nam cũng có nhiều nhà có người thân bên Đức lắm :))
Nhiều người thân bên ấy, xong thấy và học được cái gì từ cách làm của họ hay không lại là việc khác.
Em đã viết sớm hay muộn VN mình cũng sẽ học tất cả những việc họ đang làm.
Mà việc mở rộng các đối tượng có thu nhập phải chịu thuế cũng là đang học từ cách làm của họ!

coolpix8700

Xe ngựa
omerta77 nói:
Chuyện ấy đơn giản, vẫn đang làm thường xuyên đối với các quán ăn, hàng tạp hóa, hàng bán lẻ đầy ra đó thôi.
Em đã viết là rất đơn giản, chẳng phải sử dụng quá nhiều người cho công việc này, nhưng bác ấy thích trừu tượng và phức tạp hoá!

Lexus 717

Xì hơi lốp
Quán bún ngon bán buổi sáng 200 tô là bình thường đấy cụ
Với 200 tô bún đó thì cụ tính lãi được bao nhiêu sau khi trừ các chi phí thuê nhà, nhân công, điện nước, công cụ dụng cụ? Với 3 người giúp việc + 1 chủ quán là 4 áp thử mức lương 300K cả nuôi ăn nếu lãi mỗi bát bún 10K thì còn dư lại 800K. Với 800K đó có đủ chi phí điện nước thuê nhà và công cụ dụng cụ không? Chưa kể quán đông còn thuê 1 người dắt xe trông xe.

Mrwrong

Xe tải
Với 200 tô bún đó thì cụ tính lãi được bao nhiêu sau khi trừ các chi phí thuê nhà, nhân công, điện nước, công cụ dụng cụ? Với 3 người giúp việc + 1 chủ quán là 4 áp thử mức lương 300K cả nuôi ăn nếu lãi mỗi bát bún 10K thì còn dư lại 800K. Với 800K đó có đủ chi phí điện nước thuê nhà và công cụ dụng cụ không? Chưa kể quán đông còn thuê 1 người dắt xe trông xe.
Bún em không biết, nhưng 1 quán phở bò kiểu Nam Định ở khu đô thị Định Công ngày bán 40 bát là hòa vốn, từ bát 41 trở lên là lãi. Và thông thường 1 ngày được khoảng từ 80 đến 100 bát. Ngày Thứ 7 và CN đông hơn. Quán chỉ bán sáng, không bán trưa và chiều.

omerta77

Xe điện
Phần lớn họ đăng ký hộ kinh doanh cá thể. Để thu thì đơn giản nhưng để thu đúng, đủ thì thực tế hơi bị khó :)) Doanh thu của e 500tr nhưng vẫn có thể đăng ký mức khoán chỉ 100tr. Mà phần lớn các cửa hàng đều thế

Mrwrong

Xe tải
Phần lớn họ đăng ký hộ kinh doanh cá thể. Để thu thì đơn giản nhưng để thu đúng, đủ thì thực tế hơi bị khó :)) Doanh thu của e 500tr nhưng vẫn có thể đăng ký mức khoán chỉ 100tr. Mà phần lớn các cửa hàng đều thế
Tất nhiên không thể chính xác tuyệt đối được. Đến DN nộp thuế VAT khấu trừ còn không đúng được tuyệt đối.

omerta77

Xe điện
Em đã viết là rất đơn giản, chẳng phải sử dụng quá nhiều người cho công việc này, nhưng bác ấy thích trừu tượng và phức tạp hoá!
Tất nhiên không thể chính xác tuyệt đối được. Đến DN nộp thuế VAT khấu trừ còn không đúng được tuyệt đối.
OK 2 cụ. Vừa xong là chúng ta nói về các cửa hàng nhỏ. Giờ chúng ta quay về chủ đề chính là lái xe ôm, quán nước chè.
Để xác định doanh thu cho 2 đối tượng này chắc các cụ cũng sẽ làm như với các cửa hàng nhỏ hả???

Bahn

Xe tải
Có thu nhập là có đóng thuế. Ở nhiều nước, mua bán cái gì, kể cả bao thuốc lá thì nhân viên bán hàng đều phải bấm vào máy tính tiền (dùng để in hóa đơn) để ghi nhận doanh thu. Kể cả người mua không lấy hóa đơn thì cũng phải bấm.

Mrwrong

Xe tải
OK 2 cụ. Vừa xong là chúng ta nói về các cửa hàng nhỏ. Giờ chúng ta quay về chủ đề chính là lái xe ôm, quán nước chè.
Để xác định doanh thu cho 2 đối tượng này chắc các cụ cũng sẽ làm như với các cửa hàng nhỏ hả???
Với các đối tượng này em chưa biết cách họ sẽ xác định doanh thu khoán như nào. Nhưng hoàn toàn có thể áp thuế khoán: Ví dụ 200k/tháng, không cần quan tâm doanh thu với 1 người hành nghề chạy xe ôm, và bắt đăng ký hành nghề, cấp thẻ như lái xe taxi.

omerta77

Xe điện
Với các đối tượng này em chưa biết cách họ sẽ xác định doanh thu khoán như nào. Nhưng hoàn toàn có thể áp thuế khoán: Ví dụ 200k/tháng, không cần quan tâm doanh thu với 1 người hành nghề chạy xe ôm, và bắt đăng ký hành nghề, cấp thẻ như lái xe taxi.
Đấy nhá. E đã nói là khó mà 2 cụ cứ phán là dễ với đơn giản bằng cách so sánh với các cửa hàng kinh doanh nhỏ.
Cụ thử đưa phương án này lên 1 thớt riêng xong nghe ý kiến các cụ khác cho vui :))

Mrwrong

Xe tải
Đấy nhá. E đã nói là khó mà 2 cụ cứ phán là dễ với đơn giản bằng cách so sánh với các cửa hàng kinh doanh nhỏ.
Cụ thử đưa phương án này lên 1 thớt riêng xong nghe ý kiến các cụ khác cho vui :))
Khó là khó với em, do em không phải người có chuyên ngành về thuế. Nhưng với nhà nước thì không khó đâu cụ.