vàng, chứng khoán rớt thảm, lạm phát tăng, liệu BĐS có là kênh an toàn trong thời kỳ covid-19?

maidung882005

Xe buýt
Ở tỉnh lẻ người ta phần nhiều mua bằng tiền tự có (hoặc có vay thì người ta gồng được). Khủng hoảng giá thấp người ta không bán bác ạ. Mặt đường thị xã quê em năm 2009, có nhà lô 6m x 30m được giá 2.5tỷ, năm 2011 lô như vậy chỉ còn 1.6tỷ, nhưng cả dọc đường chỉ 1 nhà bán... ko ai bán nữa, đến 2017 thì lại giá, cuối 2019 lô đó ban giá 3.8tỷ. Đặc thù của tỉnh lẻ là vậy. Mấy ông anh nhà em năm 2017, 2018 vào Thiện Nghiệp Phan Thiết kiếm toàn x4, x5... nhưng em không có số đất đai kiểu đó được... em cứ dùng tiền làm ra mua những suất 1.5-1.8tỷ (trước em để mức 2tỷ, giờ dịch em hạ xuống)... mua tạo tài sản và dòng tiền. Từ 2016 e chuyển hướng qua chiến lược này, đã mua được 4 suất như vậy, và em sẽ tiếp tục tích luỹ tài sản theo cách đó (không lãi bằng lần nhưng hợp với em).
Điều em tiếc nhất là 2009 em cầm 2 tỷ vào Đà Nẵng nhưng do dự, sau vì tin vỉa hè, em được biết chú ba X duyệt dự án sân bay Tây Bắc ở Lai Châu, em dồn tiền qua đó (tham diện tích rộng), ai ngờ khủng hoảng, dự án ko làm, em sập hầm chỉ thu được vốn sau 5 năm chôn tiền. Vàng, chứng, bitcoin em cũng thử cả mà không có năng khiếu... chốt lại là chỉ hợp với cóp nhặt, lãi ít...
Cụ đang tìm bds khu nào

Ladagia

Xe điện
Ở tỉnh lẻ người ta phần nhiều mua bằng tiền tự có (hoặc có vay thì người ta gồng được). Khủng hoảng giá thấp người ta không bán bác ạ. Mặt đường thị xã quê em năm 2009, có nhà lô 6m x 30m được giá 2.5tỷ, năm 2011 lô như vậy chỉ còn 1.6tỷ, nhưng cả dọc đường chỉ 1 nhà bán... ko ai bán nữa, đến 2017 thì lại giá, cuối 2019 lô đó ban giá 3.8tỷ. Đặc thù của tỉnh lẻ là vậy. Mấy ông anh nhà em năm 2017, 2018 vào Thiện Nghiệp Phan Thiết kiếm toàn x4, x5... nhưng em không có số đất đai kiểu đó được... em cứ dùng tiền làm ra mua những suất 1.5-1.8tỷ (trước em để mức 2tỷ, giờ 8dịch em hạ xuống)... mua tạo tài sản và dòng tiền. Từ 2016 e chuyển hướng qua chiến lược này, đã mua được 4 suất như vậy, và em sẽ tiếp tục tích luỹ tài sản theo cách đó (không lãi bằng lần nhưng hợp với em).
Điều em tiếc nhất là 2009 em cầm 2 tỷ vào Đà Nẵng nhưng do dự, sau vì tin vỉa hè, em được biết chú ba X duyệt dự án sân bay Tây Bắc ở Lai Châu, em dồn tiền qua đó (tham diện tích rộng), ai ngờ khủng hoảng, dự án ko làm, em sập hầm chỉ thu được vốn sau 5 năm chôn tiền. Vàng, chứng, bitcoin em cũng thử cả mà không có năng khiếu... chốt lại là chỉ hợp với cóp nhặt, lãi ít...
2009 mà cụ mua Đà Nẵng thì giờ đại gia thật :)

xuanlinh2708

Xe tải
Ở tỉnh lẻ người ta phần nhiều mua bằng tiền tự có (hoặc có vay thì người ta gồng được). Khủng hoảng giá thấp người ta không bán bác ạ. Mặt đường thị xã quê em năm 2009, có nhà lô 6m x 30m được giá 2.5tỷ, năm 2011 lô như vậy chỉ còn 1.6tỷ, nhưng cả dọc đường chỉ 1 nhà bán... ko ai bán nữa, đến 2017 thì lại giá, cuối 2019 lô đó ban giá 3.8tỷ. Đặc thù của tỉnh lẻ là vậy. Mấy ông anh nhà em năm 2017, 2018 vào Thiện Nghiệp Phan Thiết kiếm toàn x4, x5... nhưng em không có số đất đai kiểu đó được... em cứ dùng tiền làm ra mua những suất 1.5-1.8tỷ (trước em để mức 2tỷ, giờ dịch em hạ xuống)... mua tạo tài sản và dòng tiền. Từ 2016 e chuyển hướng qua chiến lược này, đã mua được 4 suất như vậy, và em sẽ tiếp tục tích luỹ tài sản theo cách đó (không lãi bằng lần nhưng hợp với em).
trước kia e cũng giống cụ, cứ nghĩ mình ko có số đất cát (e mệnh thuỷ) nên tích cóp các kiểu, đầu tư kinh doanh này nọ nhưng cũng mệt phết, đến 2017 chán cóp nhặt quá nên e dồn hết tiền đi theo mấy ông chú mua đất Hạ Long thì trúng, từ đó cũng thấy khá khá hơn, chả biết lâu dài thế nào!!!

Me^4ba'nh

Xe tăng
Bđs lên hay xuống thì các cụ cho em hỏi:
Trừ quan chức, người làm ăn (cả trong và ngoài nhà nước) trong mấy năm nay làm gì ra tiền để mua đất ạ?
Em thấy củi lửa, các dự án nhà nc giảm, dừng kéo theo cả ae bên ngoài :( .

Justforfuntoo

Xe container
Bđs lên hay xuống thì các cụ cho em hỏi:
Trừ quan chức, người làm ăn (cả trong và ngoài nhà nước) trong mấy năm nay làm gì ra tiền để mua đất ạ?
Em thấy củi lửa, các dự án nhà nc giảm, dừng kéo theo cả ae bên ngoài :( .
Mấy năm nay làm ăn, tích trữ được nhiều tiền mà cụ, gần đây mới khó khăn thôi
Ngoài tiền lời từ sxkd thì còn vay bank để mua nữa, với phuơng châm mua là được, lãi gấp mấy lần lãi bank
Nên ông Vcity trâu quỳ bán giá 10 tỷ, chỉ cần 3 tỷ vốn ban đầu, 7 tỷ bank cho vay trong 1 năm không lãi. Ông nào cũng ham hố nhảy vào, nghĩ trong 1 năm sẽ lướt sóng chốt lời được, hoặc sẽ trả nợ dần vì làm ăn đang tốt
Ai dè không lướt được, sxkd thì đình trệ, còn phải bù lỗ
Thế là toang!

Me^4ba'nh

Xe tăng
Mấy năm nay làm ăn, tích trữ được nhiều tiền mà cụ, gần đây mới khó khăn thôi
Ngoài tiền lời từ sxkd thì còn vay bank để mua nữa, với phuơng châm mua là được, lãi gấp mấy lần lãi bank
Nên ông Vcity trâu quỳ bán giá 10 tỷ, chỉ cần 3 tỷ vốn ban đầu, 7 tỷ bank cho vay trong 1 năm không lãi. Ông nào cũng ham hố nhảy vào, nghĩ trong 1 năm sẽ lướt sóng chốt lời được, hoặc sẽ trả nợ dần vì làm ăn đang tốt
Ai dè không lướt được, sxkd thì đình trệ, còn phải bù lỗ
Thế là toang!
Cụ chuẩn.
em có ông bạn cũng có đk. Cách đây 2 năm làm quả shophouse 12 củ ( tính cho tây thuê đc 5k ) lại làm 2 quả BT nghỉ dưỡng cỡ 1tr/cái. Em tưởng ông ý kiếm đc nhiều ai ngờ dùng “đòn bẩy tài chính” gì ý. Giờ shop cho thuê đc 700$, và gánh 2 cái “đòn bẩy” kia. Căng thật nhưng chưa toang :) .

Yeuphunu

Xe điện
Hên xui thôi, ai nói bắt được đáy này khác tôi xin vái 3 vái!

Justforfuntoo

Xe container
Cụ chuẩn.
em có ông bạn cũng có đk. Cách đây 2 năm làm quả shophouse 12 củ ( tính cho tây thuê đc 5k ) lại làm 2 quả BT nghỉ dưỡng cỡ 1tr/cái. Em tưởng ông ý kiếm đc nhiều ai ngờ dùng “đòn bẩy tài chính” gì ý. Giờ shop cho thuê đc 700$, và gánh 2 cái “đòn bẩy” kia. Căng thật nhưng chưa toang :) .
Thì lại bán lỗ để khỏi gánh quả đòn bẩy thôi
Hôm nay e đọc được bài của 1 mợ bên quán cafe, cho cô em vay tiền, đáng ra đủ tiền mua 1 bds thôi nhưng vay mua đến 3 cái
Thế là đủ biết dân đầu cơ dùng đòn bẩy ác liệt thế nào rồi

Me^4ba'nh

Xe tăng
Thì lại bán lỗ để khỏi gánh quả đòn bẩy thôi
Hôm nay e đọc được bài của 1 mợ bên quán cafe, cho cô em vay tiền, đáng ra đủ tiền mua 1 bds thôi nhưng vay mua đến 3 cái
Thế là đủ biết dân đầu cơ dùng đòn bẩy ác liệt thế nào rồi
Em ko hiểu đòn bẩy là cái gì? Thấy ông bạn nói mua cái BT 1tr $ thì chỉ phải bỏ 5 củ to vnđ còn lại trả dần bank trong 15 năm. Lúc đầu em thấy êm phết nhưng chột dạ vậy là mình nuôi từ thằng bán đất, thằng xây nhà giờ thêm thằng bank. “Khó” - Nam Cường :) .

Justforfuntoo

Xe container
Em ko hiểu đòn bẩy là cái gì? Thấy ông bạn nói mua cái BT 1tr $ thì chỉ phải bỏ 5 củ to vnđ còn lại trả dần bank trong 15 năm. Lúc đầu em thấy êm phết nhưng chột dạ vậy là mình nuôi từ thằng bán đất, thằng xây nhà giờ thêm thằng bank. “Khó” - Nam Cường :) .
Đòn bẩy tài chính là cụm từ hoa mỹ của Vay nợ :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đòn bẩy tài chính là cụm từ hoa mỹ của Vay nợ :))
Gớm, cụ chỉ được cái thật thà. Mệ, đã chơi với bạn mua nhà vài cái toàn triệu $, rồi Shophouse lại vào diễn đàn BĐS này thì không phải đậu vừa rang đâu ạ =))

Justforfuntoo

Xe container
Gớm, cụ chỉ được cái thật thà. Mệ, đã chơi với bạn mua nhà vài cái toàn triệu $, rồi Shophouse lại vào diễn đàn BĐS này thì không phải đậu vừa rang đâu ạ =))
Hê hê, gọi là quen thôi chứ, chơi cũng nhiều kiểu chơi, ông sếp em cũng thuộc loại bds rải khắp nước nên em cũng biết có nhiều người giàu, nhưng em thì lại nghèo, chả được bằng 1 phần của người ta :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hê hê, gọi là quen thôi chứ, chơi cũng nhiều kiểu chơi, ông sếp em cũng thuộc loại bds rải khắp nước nên em cũng biết có nhiều người giàu, nhưng em thì lại nghèo, chả được bằng 1 phần của người ta :D
Gọi là biết người này người kia, hay nghe nói thì khác cụ ah. Đã là bạn thì lại khác. Cháu có thằng bạn không đến mức thân thiết gì, nó chuyên gia bóng bánh, lô đề chỉ ngồi nhậu với nó mấy buổi mà các loại kèo, rung rinh trong bóng bánh, lô xiên các kiểu con đà điểu mình còn biết mặc dù mình không chơi.
Đấy là các thuật ngữ riêng, kiểu chơi, cách gọi không phổ biến còn vậy. Còn với những người đã vào đến diễn đàn BĐS này chém phần phật còn hỏi đòn bẩy tài Chính là gì thì có mà ...... khác méo gì hỏi cầm đồ là gì!

diepnh81

Xe tăng
Ui bds mà làm như ô bạn cụ thì toang thật, mà toang nặng ấy chứ. Cứ nghe mấy con cò hót a mua đi chì cần bỏ ra 5 tỷ thôi, còn lại bank lo hết mà sau 1 thời gian là a có biệt thự triệu $ Trump rồi, nghe thế mình chỉ bảo e về bảo gia đình e đầu tư đi, vay bank ko phải trả à? Nó cho e không chỗ đó à, nghe cò nói thì cứ 5-7 tỷ cứ như rác ấy, có 5-7 tỷ thôi mà anh, hichic. Bds e kỵ cực kỳ kiểu đầu tư như bạn cụ, nhanh đưa gia đình ra đê

gà toy

Xe buýt
bất động sản trú ẩn tốt là các bđs ở vị trí tốt đang cho thuê lợi nhuận từ 8% trở lên 1 năm, ví dụ trị giá 10tỷ thì cũng cho thuê dc 800tr 1 năm,

thanhyk

Xe máy
bất động sản trú ẩn tốt là các bđs ở vị trí tốt đang cho thuê lợi nhuận từ 8% trở lên 1 năm, ví dụ trị giá 10tỷ thì cũng cho thuê dc 800tr 1 năm,
Mình làm y vậy, may mắn làm được.

longpt84

Xe hơi
Cụ chỉ giúp em khu vực nào đã và đang có lợi nhuận thuê tốt vậy? Em đi tìm đầu tư bds tập trung dòng tiền mà khó quá