[Funland] Vấn nạn phải đẻ con zai và bi kịch của người PN

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
“và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được.”

Thế là đẻ cho em gái chồng à ?
Lỗi đầu tiên của người đàn bà là không chủ động được trong cuộc sống .

xebobabanh17201

Xe điện
Hôm nào cũng có thớt phân biệt giới tính, rồi toàn chửi đàn ông...Thời đại văn minh, con nào chả do mình sinh ra, lấy phải chồng ngu thì ráng chịu.

Sơn Takira

Xe tải
Cái này càng tào lao.
Người chứ phải ngợm đây mà thiếu nhân tính thế.
Em không giải thích hay chứng minh ạ. Với bạn gấu em thì nó là một nỗi tủi thân ghê gớm.

Hôm qua vợ em có nhắn tin bảo là “mày là vợ, là ng bạn cả cuộc đời chứ có phải lấy về làm cái máy đẻ đâu?”

Nếu cụ đặt cụ trong trường hợp ng vợ ấy, cụ suy nghĩ như người vợ ấy thì cụ sẽ cảm thấy thế nào?

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Ca này em gặp nhiều rồi, chả đẻ dc thì phải chịu thôi chứ biết làm sao. Thời đại này k ai bắt bỏ vợ lấy vợ khác hay thuê đẻ đâu.

thinhtd

Xe container
Không biết vợ em với bố mẹ vợ thế nào. Chứ em là em đang thấy sướng nhất vợ em. :))

f320

[Tịch thu bằng lái]
Dm , chuyện này quá dễ. Thằng chồng ở đâu cụ bảo tới em đãi cốc bia em tư vấn cho.

Đẻ thì vẫn đẻ nhá, nhưng thuê người khác mang thai hộ, thụ tinh nhân tạo làm mẹ quả sinh đôi luôn, báo hiếu bố mẹ thế là quá to rồi :))

Tiền làm ở đâu ra? Cu kia 50tr/ tháng đúng không? Giờ trích ra 30tr mỗi tháng coi như chi phí thuê đẻ + thụ tinh nhân tạo. Còn 20tr thì để 2 vợ chồng nuôi con hàng tháng. Xem bên nhà chồng nó có ý kiến gì không?

Chồng của bạn gấu. Làm giáo viên nhưng rất chăm chỉ và năng động. Thông minh bình thường nhưng vì là chịu khổ từ nhỏ nên rất chăm, chịu thương chịu khó nên từ zero giờ đã có thu nhập khoảng 50m/tháng với độ tuổi gần 4x. Tuy nhiên thu nhập không giữ đc là bao vì phải care hai em ck, mẹ ck và bố ck và một số họ hàng khác.

DurexXL

Xe lăn
Qua lời kể của của em thì cụ cũng biết đấy. Ông ấy chưa có qđ gì nên say khướt 3,4 hôm nay. Vợ em đang bảo em qua nói chuyện với D ạ.

Bên tình bên hiếu? Bên yêu và thương vợ, bên thì dòng họ, gia đình.. phải em chắc em cũng say tối ngày luôn ấy ạ :(
Có cái loz gì mà phải say nhỉ?

Thế uống say thì nó suy nghĩ tốt à

Lãm hồn

Sơn Takira

Xe tải
Truyền thống dân tộc, có mặt ưu và cũng có mặt khuyết, không có gì là hoàn mỹ.

Tư tưởng áp lực phải đẻ con zai là hệ quả mặt trái phát sinh từ truyền thống thờ cúng ông bà tổ tiên. Vì chỉ có con trai thờ cúng thôi chứ con gái phải về nhà chồng, ai cho thờ cúng tại nhà chồng !?

Do vậy, áp lực đẻ con zai sẽ còn dai dẳng và tồn tại song hành với truyền thống thờ cúng ông bà tổ tiên của dân tộc Việt. Ta phải chấp nhận cái mặt trái này.

Điều mấu chốt là các cặp vợ/chồng phải tự mở rộng nhân sinh quan mà "trơ lì" với các áp lực tinh thần đó. Cái mặt trái đó (áp lực sinh con zai) sẽ luôn tồn tại (cùng với truyền thống thờ cúng tổ tiên), không mất đi được. Do vậy, bản thân mỗi người phải luyện được bản lĩnh vững vàng trước các đòn tấn công tinh thần (khích bác mâm trên mâm dưới, trách móc ép đẻ con zai từ dòng họ,.....) - chứ không còn cách nào khác.

Truyền thống thờ cúng ông bà tổ tiên nếu tồn tại mãi cùng dân tộc Việt, thì đương nhiên mặt trái của nó là áp lực sinh con trai cũng tồn tại song hành, như hình với bóng.
Biết chấp nhận nó và tự rèn bản lĩnh của bản thân, là cách duy nhất sống chung và sống vui với nó.
Không phải ai cũng đc vậy cụ ạ.

Em biết có một người bạn cùng tuổi năm 32t cha ấy bỏ 5 tỷ xây nhà thờ họ và nghĩa trang tập trung.

Ngày khai trương mọi ng tề tựu đông đủ cũng là ngày hắn tuyên từ chức trưởng hoi, đề cử em trai hoặc ai đó nếu họ thấy ok. Còn hắn cả đời sẽ không lấy vợ đẻ con nên họ đừng mong chờ. Haizz

Jimmy168

Xe tải
Lù, trời cho hai đứa rồi
Ham hố chi có khi mất mạng
Là do chồng bạn quyết hết cả, đừng đổ cho người khác, không chịu thì mẹ bắt bằng gì?
Gấu hôm trước có về kể với em.

Bạn thân gấu, làm NN thôi, thu nhập bt tầm 6-7tr/tháng.

Bạn gấu trình độ bt, hơi ngố, ngoài chồng con ra thì hầu như ko cập nhật kiến thức xã hội. Bệnh chung của NN là thế.

Chồng của bạn gấu. Làm giáo viên nhưng rất chăm chỉ và năng động. Thông minh bình thường nhưng vì là chịu khổ từ nhỏ nên rất chăm, chịu thương chịu khó nên từ zero giờ đã có thu nhập khoảng 50m/tháng với độ tuổi gần 4x. Tuy nhiên thu nhập không giữ đc là bao vì phải care hai em ck, mẹ ck và bố ck và một số họ hàng khác. Chính thế giờ vẫn đang ở thuê. Cả 10 năm nay hầu như không đi du lịch bao giờ, các dịp nghỉ lễ đều về quê/giỗ. Ck bạn gấu hầu như đi làm suốt ngày, ra khỏi nhà lúc 7h và 10h đêm hoặc hơn mới về cũng trong 10 năm nay.

Phải tội. Bạn gấu đẻ 2 đứa thì 2 đứa đều là gái. Hai lần chửa đẻ lần nào cũng phải treo chân 4-8 tháng, cơ địa yếu nên hay ốm thường xuyên.

Giờ đây vì bạn gấu đã 3x hơn rồi nên mẹ và nhà ck giục đẻ tiếp vì đứa hai đã đc hơn 1t (16 month).

Bạn gấu tuần rồi đi khám thì biết cái bệnh gì đó về tử cung, mức độ nặng phải đi đốt hoặc phẫu thuật mới khỏi. Tuy nhiên xong thì không còn khả năng có thai nữa.,

Phải nói cái bệnh này thì vẫn chửa được. Tuy nhiên rất rủi ro, cả về sức khoẻ lẫn biến chứng thành ung thư (e thấy bẩu thế chứ ko biết đâu nhé). Khả năng giữ thai cũng chỉ khoảng 20%.

Ck bạn gấu rất yêu gấu nhưng tuần vừa rồi khi thông báo thì suốt ngày say đêm, về nhà lúc quá 12h đêm mà chưa đưa ra quyết định gì.

Mẹ chồng (thuần chất nông dân) và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được. Ít nhất phải có đứa đích tôn vì ck là trưởng họ.

Bố ck trầm ngâm ít ra mặt. Nhưng tối qua có bảo với gấu vợ là nếu con không muốn đẻ thì để bố bảo thằng D cho.

Haizz. Em cám cảnh thôi chả ý gì. Cả họ nhà ông này có mỗi ông ấy là ra tấm ra món tí. Nhưng cuộc đời chắc vẫn muốn thử thách thêm.

thngaylangthang

Xe ngựa
Nguy hiểm thì ko nên. Nhưng để có được con trai là do đàn ông chứ PN ko qđ được

VuongPQ

Xe buýt
Chuyện của thớt e nghĩ là thật vì xã hội mình nhiều lắm.
Em thấy dân mình có cái kiểu như luỳn là hay xía vô chuyện người khác kiểu như phải đẻ con trai, sống phải thế này thế kia, rồi nên làm thế này thế nọ... mệt mỏi. Mỗi người một cuộc đời, miễn sao họ hạnh phúc là được sao cứ ép họ sống như ý của mình.

Moriarty

Xe container
Gặp mấy ông đẻ con gái 1 bề chưa ai nói gì hay thái độ gì đã lên giọng con gái sướng thế lọ thế chai, tình cảm thế chai thế lọ, rồi con trai thì này nọ, buồn cười kinh.

Sơn Takira

Xe tải
“và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được.”

Thế là đẻ cho em gái chồng à ?
Lỗi đầu tiên của người đàn bà là không chủ động được trong cuộc sống .
Mẹ chồng em ck.
Là em chồng lại luôn thần tượng anh trai mình. Đến khi anh trai bị một ả cướp mất thì tức nên đầu óc luôn nghĩ cách “phá”. Với cô em dâu thì vđ ko phải là zai hay gái mà là muốn chị dâu phải khổ

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Lù, trời cho hai đứa rồi
Ham hố chi có khi mất mạng
Là do chồng bạn quyết hết cả, đừng đổ cho người khác, không chịu thì mẹ bắt bằng gì?
Đối với họ nhà chồng thì tính mạng con dâu không quan trọng bằng việc cơ hội đẻ đứa cháu trai đâu.
Thậm chí họ ủng hộ con dâu "die sớm nếu không biết đẻ" để con trai họ đi lấy vợ mới đẻ cháu trai.

Jimmy168

Xe tải
Xác nhận say khướt là chồng lởm rồi, chắc vẫn muốn
Do chồng quyết cả
Thế thì lởm quá , bố chồng đã có ý kiến thì lo cái gì . Bố chồng còn không cố chấp chuyện cháu trai thì mẹ chồng với em gái chồng tuổi gì lên tiếng . mẹ chồng thì đã có bố chồng lo , em gái chồng có ý kiến thì chồng phải lên tiếng . Còn say khướt thì là do bản thân vẫn muốn đẻ , trong khi vợ bị như vậy mà vẫn muốn vợ đẻ thì lởm quá

Jimmy168

Xe tải
Có gì mà không hiểu
Thế mới nói mọi chuyện nằm ở chồng cả

Đối với họ nhà chồng thì tính mạng con dâu không quan trọng bằng việc cơ hội đẻ đứa cháu trai đâu.
Thậm chí họ ủng hộ con dâu "die sớm nếu không biết đẻ" để con trai họ đi lấy vợ mới đẻ cháu trai.

Sơn Takira

Xe tải
Dm , chuyện này quá dễ. Thằng chồng ở đâu cụ bảo tới em đãi cốc bia em tư vấn cho.

Đẻ thì vẫn đẻ nhá, nhưng thuê người khác mang thai hộ, thụ tinh nhân tạo làm mẹ quả sinh đôi luôn, báo hiếu bố mẹ thế là quá to rồi :))

Tiền làm ở đâu ra? Cu kia 50tr/ tháng đúng không? Giờ trích ra 30tr mỗi tháng coi như chi phí thuê đẻ + thụ tinh nhân tạo. Còn 20tr thì để 2 vợ chồng nuôi con hàng tháng. Xem bên nhà chồng nó có ý kiến gì không?
Em thấy hay ạ. Em xem tối nay rủ ck bạn vợ em đi rượu xem có ok ko? Em hay quan tâm tới giải pháp chứ ít quan tâm tới lý do. Lý do dùng để phân tích thì ok :D

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Không phải ai cũng đc vậy cụ ạ.

Em biết có một người bạn cùng tuổi năm 32t cha ấy bỏ 5 tỷ xây nhà thờ họ và nghĩa trang tập trung.

Ngày khai trương mọi ng tề tựu đông đủ cũng là ngày hắn tuyên từ chức trưởng hoi, đề cử em trai hoặc ai đó nếu họ thấy ok. Còn hắn cả đời sẽ không lấy vợ đẻ con nên họ đừng mong chờ. Haizz
Nếu không chịu được cái áp lực đó thì coi như chấp nhận cầm tù trong tư tưởng của chính mình thôi.
Làm người VN thì không thể tránh được truyền thống đó.

Cứ gặp các cặp vợ chồng nào phiền muộn vì áp lực họ hàng bắt sinh con zai, mình đều khuyên họ như sau:

Điều 1: Phải xác định rằng: áp lực sinh con trai không bao giờ mất đi trong xã hội VN, nó song hành với truyền thống thờ cúng tổ tiên của dân VN.

Điều 2: Cách duy nhất là tự thân vợ chồng phải có một tư tưởng, nhân sinh quan phù hợp, miễn dịch, thì cuộc sống tự khác vui lên, nhẹ nhàng lên.

Jimmy168

Xe tải
Chuyện chả có mẹ gì
Tóm lại do tay chồng có thương vợ và hiểu biết hay không hay ngu dốt yếu đuối
Đẻ trai hay gái là do chồng, là con X hay Y của chồng
Chồng không đồng ý hay đồng ý, xếp cái gì quan trọng, là do chồng quyết

Hư Không

Xe tăng
Em phải trường hợp này thì kệ mịa, trưởng hay ko trưởng cũng là cái *** gì, vk con mới quan trọng. Nhất là để ra vk chịu quá nhiều rủi ro. Đến họ hàng người ngoài còn thấy thương thì chả lẽ mình làm ck chỉ vì cái sĩ diện đầu khấc ở đâu mà làm khổ vk mình