[Funland] Vấn nạn phải đẻ con zai và bi kịch của người PN

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Bác dâu nhà bác trưởng họ ở quê em cũng thế này, con cháu khỏe mạnh, công ăn việc làm ổn định mà còn tham, còn muốn phải hoàn hảo để rồi giờ 2 ông bà ở một mình trong căn nhà 4 tầng ở quê, con trai trưởng thà trốn ở HN sống chung cư chứ chả dám về cuối tuần để nghe mãi điệp khúc đẻ và đẻ. Bà không phải cay nghiệt gì nhưng mà cái tật nói dai, riết con trai và con dâu không dám về quê luôn, có giỗ thì về không thì trốn hẳn ở HN cho nhẹ đầu. Nói con không được thì đt than vãn với mẹ em, mẹ em thì cứ khuyên bác ấy cũng đã gần cuối đầu 7 rồi, vui vầy với con cháu được mấy năm thôi, giờ nó đẻ rồi bà cũng có chăm có chơi đc gì đâu, để thời gian đi hội hè hát văn nghệ với tổ hưu không sướng hơn à?
Đấy, quan điểm cứ như thế khác nào hủ tục, mà còn làm ảnh hưởng đến cs người khác nữa chứ.

mmxhung

Xe điện
Gấu hôm trước có về kể với em.

Bạn thân gấu, làm NN thôi, thu nhập bt tầm 6-7tr/tháng.

Bạn gấu trình độ bt, hơi ngố, ngoài chồng con ra thì hầu như ko cập nhật kiến thức xã hội. Bệnh chung của NN là thế.

Chồng của bạn gấu. Làm giáo viên nhưng rất chăm chỉ và năng động. Thông minh bình thường nhưng vì là chịu khổ từ nhỏ nên rất chăm, chịu thương chịu khó nên từ zero giờ đã có thu nhập khoảng 50m/tháng với độ tuổi gần 4x. Tuy nhiên thu nhập không giữ đc là bao vì phải care hai em ck, mẹ ck và bố ck và một số họ hàng khác. Chính thế giờ vẫn đang ở thuê. Cả 10 năm nay hầu như không đi du lịch bao giờ, các dịp nghỉ lễ đều về quê/giỗ. Ck bạn gấu hầu như đi làm suốt ngày, ra khỏi nhà lúc 7h và 10h đêm hoặc hơn mới về cũng trong 10 năm nay.

Phải tội. Bạn gấu đẻ 2 đứa thì 2 đứa đều là gái. Hai lần chửa đẻ lần nào cũng phải treo chân 4-8 tháng, cơ địa yếu nên hay ốm thường xuyên.

Giờ đây vì bạn gấu đã 3x hơn rồi nên mẹ và nhà ck giục đẻ tiếp vì đứa hai đã đc hơn 1t (16 month).

Bạn gấu tuần rồi đi khám thì biết cái bệnh gì đó về tử cung, mức độ nặng phải đi đốt hoặc phẫu thuật mới khỏi. Tuy nhiên xong thì không còn khả năng có thai nữa.,

Phải nói cái bệnh này thì vẫn chửa được. Tuy nhiên rất rủi ro, cả về sức khoẻ lẫn biến chứng thành ung thư (e thấy bẩu thế chứ ko biết đâu nhé). Khả năng giữ thai cũng chỉ khoảng 20%.

Ck bạn gấu rất yêu gấu nhưng tuần vừa rồi khi thông báo thì suốt ngày say đêm, về nhà lúc quá 12h đêm mà chưa đưa ra quyết định gì.

Mẹ chồng (thuần chất nông dân) và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được. Ít nhất phải có đứa đích tôn vì ck là trưởng họ.

Bố ck trầm ngâm ít ra mặt. Nhưng tối qua có bảo với gấu vợ là nếu con không muốn đẻ thì để bố bảo thằng D cho.

Haizz. Em cám cảnh thôi chả ý gì. Cả họ nhà ông này có mỗi ông ấy là ra tấm ra món tí. Nhưng cuộc đời chắc vẫn muốn thử thách thêm.
Thu nhập 50 M/tháng mà vẫn ở nhà thuê, 10 năm hầu như không đi du lịch thì đẻ nữa làm ccc gì. Bảo nó thích thì lấy con vợ khác mà đẻ tiếp chứ loại loser như nó chả đem lại điều gì tốt đẹp cho gia đình và xã hội.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Sướng hay khổ cũng do cái tâm mà ra.
Muốn cái mà mình ko làm được thì lúc nào chả khổ.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Theo quan điểm của em thì con nào cũng là con cả
Em cực thích con gái.
Nhưng vợ đẻ 2 thằng giặc trời.
Và em vẫn thấy vui.
Con nào chả là con.
Thôi em lại đi cày cuốc kiếm tiền cố nuôi cho nó ăn học tử tế ko phải khổ như bố nó đây. :))

Hiendai

Xe tăng
Thu nhập 50 M/tháng mà vẫn ở nhà thuê, 10 năm hầu như không đi du lịch thì đẻ nữa làm ccc gì. Bảo nó thích thì lấy con vợ khác mà đẻ tiếp chứ loại loser như nó chả đem lại điều gì tốt đẹp cho gia đình và xã hội.
Em cũng nghĩ giống cụ. Chỗ này cứ sai sai thế nào đó. 50M/tháng từ cách đây 10 năm hay gần đây mới được thế. Mà dù gần đây được thế thì cũng phải cố gắng co kéo được căn chung cư.
Có cụ ở trên tư vấn cho rồi, vợ không đẻ được thì đẻ thuê, luật có rồi, người khác đẻ nhưng vợ vẫn được nghỉ 6 tháng để nuôi con như thường. Vướng mỗi đoạn trên là nhà chồng hình như thích con trai nhưng không tốn kém thì phải (không biết giả nghèo hay tiêu pha gì mà kinh thế). Bà vợ cứ cứng cựa lên xem chồng xử lý thế nào?

Hiendai

Xe tăng
Em cực thích con gái.
Nhưng vợ đẻ 2 thằng giặc trời.
Và em vẫn thấy vui.
Con nào chả là con.
Thôi em lại đi cày cuốc kiếm tiền cố nuôi cho nó ăn học tử tế ko phải khổ như bố nó đây. :))
Cụ có thì cụ thấy thừa, cụ khác không có thì thấy thiếu thôi :D Nhưng dù sao văn hóa ngàn năm nay nó thế rồi, không thể nói đổi là đổi được. Kể cả người có suy nghĩ thoáng nhất thì cũng có tí ưu ái zai hơn.

BMZ_Z4

Xe điện
Em quan ngaị sâu sắc,
nhưng không dính đến nội bộ của nhà khác, nhà nào cũng có nỗi khổ, không ai tránh được

Trác Mộ Thu

Xe điện
Cụ có thì cụ thấy thừa, cụ khác không có thì thấy thiếu thôi :D Nhưng dù sao văn hóa ngàn năm nay nó thế rồi, không thể nói đổi là đổi được. Kể cả người có suy nghĩ thoáng nhất thì cũng có tí ưu ái zai hơn.
Nick cụ chả giống cụ tí nào.
Sao cụ cứ áp đặt cái ý nghĩ của cụ vào người khác thế.
Nói lại là em luôn thích con gái, ngay từ khi chưa có con nhé. :))

Hiendai

Xe tăng
Nick cụ chả giống cụ tí nào.
Sao cụ cứ áp đặt cái ý nghĩ của cụ vào người khác thế.
Nói lại là em luôn thích con gái, ngay từ khi chưa có con nhé. :))
Hoàng gia Nhật còn chả đổi được kia kìa cụ ơi he he