[Thảo luận] Văn minh của Lái xe trên OF

3G

3Bugi
Những thông tin của cụ chủ thớt rất hữu ích cho những ai mới lái xe và mới mua xe
Em mà mua được Oto em sẽ học theo cụ.....(b)

Chi Chi

Xe điện

vietran

Xe ba gác
Kính các cụ,

10/ Không dừng/đỗ cẩu thả tại những nơi có biển cấm đỗ, cấm dừng;
11/ Chạy đúng tốc độ: 50 km/h trong khu đô thị; và 80 km/h ngoài khu đô thị... đặc biệt ở Pháp Vân thì chạy 100 km/h. Thú thật cũng có vài lần cháu chạy 90/80 ở ngoài khu đô thị rồi, nhưng chưa bao giờ chạy quá 50 km/h trong khu đô thị và chưa chạy quá 105 km/h tại Pháp Vân... (cháu chưa bao giờ bị bắn lỗi tốc độ cả);
...
!
Nói thì dễ, kể cả ý thức được nhưng làm thì hơi khó đấy kể cả bác chủ thớt. May mà bác nói bác học tập thế chứ bác bảo bác làm thế thì tôi cho là bác phét rồi. Lý do:

Chúng ta không thể biết hết được những nơi ta qua chỗ nào là bắt đầu và kết thúc thị trấn. Ví dụ đường Ql2 có biển hạn chế tốc độ trước khi vào thị trấn Phúc Yên ở chỗ trước khi đến Hoan da VN nhưng k có biển báo hết. Chắc bác chủ thớt đi 50 km qua cả Vĩnh Yên à, và hàng trăm chỗ tương tự. Biển báo to bằng cái váy phụ nữ, đường thì đông. Hầu hết mọi người đều có ý thức tuân thủ như bác hoặc hơn.

Thay vì chúng ta tự đổ lỗi cho chúng ta vi phạm luật giao thông bằng cách yêu cầu nhà chức trách phải làm cho mọi người dễ thực hiện và k vi phạm luật. Ví dụ về cái chạy quá tốc độ rất nhiều là do k nhìn thấy biển báo, sao k kẻ biển báo hết dưới lòng đường đi, chắc chắn ai cũng nhìn thấy.
Mong bác chủ thớt lần sau lập những thớt sâu sắc hơn.:^)

jack_derida2000

Xe tăng
Em cũng chấp hành luật giao thông nhưng đôi lúc cũng vượt phải và ức chế bọn soi đèn pha vào mặt

khoavq

Xe điện
Nói thì dễ, kể cả ý thức được nhưng làm thì hơi khó đấy kể cả bác chủ thớt. May mà bác nói bác học tập thế chứ bác bảo bác làm thế thì tôi cho là bác phét rồi. Lý do:

Chúng ta không thể biết hết được những nơi ta qua chỗ nào là bắt đầu và kết thúc thị trấn. Ví dụ đường Ql2 có biển hạn chế tốc độ trước khi vào thị trấn Phúc Yên ở chỗ trước khi đến Hoan da VN nhưng k có biển báo hết. Chắc bác chủ thớt đi 50 km qua cả Vĩnh Yên à, và hàng trăm chỗ tương tự. Biển báo to bằng cái váy phụ nữ, đường thì đông. Hầu hết mọi người đều có ý thức tuân thủ như bác hoặc hơn.

Thay vì chúng ta tự đổ lỗi cho chúng ta vi phạm luật giao thông bằng cách yêu cầu nhà chức trách phải làm cho mọi người dễ thực hiện và k vi phạm luật. Ví dụ về cái chạy quá tốc độ rất nhiều là do k nhìn thấy biển báo, sao k kẻ biển báo hết dưới lòng đường đi, chắc chắn ai cũng nhìn thấy.
Mong bác chủ thớt lần sau lập những thớt sâu sắc hơn.:^)
Dear Bác Việt Trần: Đúng là cháu chỉ học tập kinh nghiệm, tuy nhiên những gì cháu nói thì không sai.

1/ Biển Phúc Yên có bắt đầu và kết thúc thị trấn. Chắc cụ không để ý rồi. Cụ có muốn cá với cháu không? Bao nhiêu cháu cũng cuộc.

2/ Nếu không có biển kết thúc thì cháu chấp nhận đi 50 km/h cho đến thị trấn/khu đô thị tiếp theo. Cụ có muốn cá không???

3/ Nếu thớt cháu lập không sâu sắc thì chắc cụ sâu sắc hơn cháu nhiều. Cụ cứ lập thớt, cháu sẵn sàng học tập.

Thanks.

vietran

Xe ba gác
À hôm rồi nhà cụ Khoavivant đi Sapa có qua Phúc Yên. Tôi thường đi qua Phúc Yên và hỏi nhiều lái xe hỏi biển báo hết ở đâu mọi người đều không biết (Tương tự như từ Vĩnh Yên về HN có biển báo bắt đầu thị trấn Phúc Yên bé tí gần cái cầu nhưng k thấy biển báo hết đến tận cao tốc Nôi Bài) Như vậy nếu có cũng như không. Nhưng đoạn ấy không bắn, bắn thì rụng đầy đường. Đoạn Vĩnh Yên chỗ cầu vượt biển to tướng giữa chỗ vắng mà bắn còn rụng đầy.

vietran

Xe ba gác
Có bác nào biết mấy cái biển báo hết hạn chế tốc độ qua Phúc Yên cả chiều đi và về ở chỗ nào không?

Utopia79

Xe buýt
Có bác nào biết mấy cái biển báo hết hạn chế tốc độ qua Phúc Yên cả chiều đi và về ở chỗ nào không?
Cụ cá với cụ khoavivant một chầu (b) đi, cụ ấy giả nhời cho. Em chứng kiến nhé! :101:

khoavq

Xe điện
Khổ quá nhà cụ Việt Rận :'(

Cháu đã trả lời rồi... Nếu không có biển báo hết khu đô thị, chấp nhận đi 50 km/h đến khu đô thị kế tiếp... mà cụ vẫn không tin cháu. Cụ thử nghĩ xem, nếu như chưa thấy biển báo hết khu đô thị, nhỡ nó vẫn còn ở phía trước (chưa tới) mà mình đã phóng đi thì nếu CSGT bắn trước biển là mình dính ngay. Cụ không tin thì cứ thử đi...

Còn cái biển ở Phúc Yên thì cháu con phơm với cụ là có biển báo bắt đầu khu đô thị cả chiều HN và chiều Vĩnh Yên, và có biển báo hết khu đô thị cả 2 chiều luôn. Cụ muốn cá thì cứ cá với cháu, ai làm chứng đê... 1 tháng cháu chạy đường này 3 chuyến cụ ạ.

Chỉ không có biển báo bắt đầu khu đô thị của Vĩnh Yên, đầu phía Việt Trì thôi cụ ạ...

Cụ ném đá cháu xong chưa ạ! Nếu cụ ném đúng, nhà cháu nghe!

vietran

Xe ba gác

Chỉ không có biển báo bắt đầu khu đô thị của Vĩnh Yên, đầu phía Việt Trì thôi cụ ạ...

Biển đó trước cắm chỗ qua ngã tư hết đường đôi 200m gần đến cây xăng quân đội, k biết còn k nhưng cứ đến ngã tư đường đôi là em chạy 50.
xxx Vĩnh Yên bắn ở chiều HN-VY chỗ cầu vượt đường sắt có biển báo to tướng đầu câù, cuối cầu xxx nhặt hoặc nhặt ở ngã tư.:))

khoavq

Xe điện
OK cả nhà ơi... bia đê bia đê!!!

Ai làm chứng phát cho nhà cháu và cụ Việt Rận???

Phúc Yên phía đầu Hà Nội có cắm biển bắt đầu khu đô thị ở đoạn qua trạm soát vé được 1 chút, và ở bên kia đường thì biển hết khu đô thị theo chiều ngược lại.

Chạy qua mấy cái ngã tư đèn xanh đèn đỏ khoảng 3 km thì gặp cái biển hết khu đô thị Phúc Yên, và ở bên kia đường thì có biển bắt đầu khu đô thị theo chiều Vĩnh Yên - Phúc Yên.

Cụ nào con phơm cái, anh em đi làm chầu bia đê...

9Dragon

Xe tăng
Được bác chủ thớt nhắc tên em trong bài làm em phổng cả mũi (l)

Hôm nghe VOV giao thông em thấy có đoạn, đại ý thế này: "bạn cần xác định mục đích của mình khi vượt xe khác xem có cần thiết phải vượt không..." Em thấy khá đúng.

Khi ra đường dài, em xin vượt mà gặp bác đi trước oánh xi nhan phải, táp vô làn trong là em thấy rất có thiện cảm.

baoanhcmc

Xe buýt

Có bảng : " TP Vĩnh Yên cúi đầu xin kính chào quý khách " mà kụ !
Nhà cháu cứ bắt đầu vào đường đôi là giảm tốc ! Đoạn này xxx cũng làm căng lắm !

Phi_Giao

Xe hơi
Kính các cụ,

Nhà cháu tham gia OF đến nay đã được gần 3 năm, dù mới đăng ký nick từ 3/2008. Cũng đã buồn/vui cùng OF và học được nhiều điều hay từ OF. Hôm nay cháu mở thớt này ra để chia sẻ về việc chấp hành luật giao thông của cánh cầm lái chúng ta, dù là nam hay nữ - cháu không dám nói rằng mình dở hay là mình hay, chỉ muốn chia sẻ cùng các cụ để chúng ta tham gia giao thông thoải mái và an toàn.

Nếu bài của cháu đã có người post rồi, hoặc không phù hợp thì các cụ cứ delete hoặc move đi chỗ khác hộ cháu nhé. Thanks.

Ở ngoài đường, mỗi khi gặp 1 lái xe có những hành vi chấp hành luật giao thông, cháu và vợ cháu đều rất khen ngợi và cảm mến. Thường xuyên cháu nhìn xem có đeo logo OF hay không? Tại sao nhỉ?
Có thể bởi vì cháu thấy rất nhiều cụ trên OF như: Đoàn Viên, Nam Vũ, Mèo Tham Lam, Dragon9, Winstorm, Giao Thông, Việt Voi, Thích là Bụp, LXC, Ngọc Lan, Kim, haituonglong v.v. (cụ nào thiếu tên thì cho cháu xin lỗi nhé) chia sẻ việc chấp hành luật giao thông của các cụ ấy, và cháu thấy thật là văn minh và đáng học tập, nên cháu nghĩ rằng đa số các cụ trên OF nhà ta đều là những lái xe văn minh. Và cháu rất hay học tập những điều ấy, ví dụ như:

1/ Lên xe là thắt dây an toàn lập tức. Cái này cả cháu và vợ đều thực hiện, từ lúc mới có xe cách đây vài năm tới nay và về sau, không cần đợi 1/7/2009;
2/ Chấp hành việc dừng xe trước ngã tư có đèn giao thông/người điều khiển giao thông và dừng xe nhường đường cho người đi bộ. Đặc biệt cháu không vượt qua ngã tư khi đèn xanh báo còn 1, 2 giây.
3/ Tuyệt đối không đi ngược chiều;
4/ Nhất định không chém vạch, (trừ trường hợp có xe đỗ phía trước chiếm gần hết làn đường);
5/ Chuyển làn/đổi hướng nhất định xi nhan;
6/ Nhường đường tuyệt đối trong trường hợp phía trước đủ thông thoáng. Nhiều khi phía trước có xe máy, cháu vẫn xi nhan rồi tạt phải và phanh lại phía sau xe máy để nhường đường khi có xe xin vượt. Điều này bao gồm cả trong Hà Nội luôn;
7/ Không sử dụng còi bừa bãi. Trong Hà Nội gần như cháu không dùng còi. Chỉ dùng khi vượt xe tải trên đường cao tốc, trong trường hợp nháy đèn và xi nhan nhưng tài xế phía trước thiếu chú ý quan sát xe sau...
8/ Tuyệt đối không dùng đèn pha khi đi trong phố, trừ trường hợp nháy pha. Khi đi đường trường vào ban đêm thì dùng đèn pha. Gặp xe đi ngược chiều (bao gồm cả xe máy và ô tô) thì hạ pha, chờ đi qua thì lại tiếp tục sử dụng pha;
9/ Nhường đường cho xe máy trong điều kiện trời nắng nóng, hoặc mưa to. Đặc biệt khi mưa to thì nên đi chậm, vừa an toàn lại tránh hắt nước lên người đi đường;
10/ Không dừng/đỗ cẩu thả tại những nơi có biển cấm đỗ, cấm dừng;
11/ Chạy đúng tốc độ: 50 km/h trong khu đô thị; và 80 km/h ngoài khu đô thị... đặc biệt ở Pháp Vân thì chạy 100 km/h. Thú thật cũng có vài lần cháu chạy 90/80 ở ngoài khu đô thị rồi, nhưng chưa bao giờ chạy quá 50 km/h trong khu đô thị và chưa chạy quá 105 km/h tại Pháp Vân... (cháu chưa bao giờ bị bắn lỗi tốc độ cả);
... Tuy nhiên thì có 1 vài cái biển cháu không chấp hành, ví dụ như giới hạn tốc độ tối đa 5 km/h hoặc 10 km/h tại những cung đường phẳng, thẳng và không có công trường. Cái này cháu chịu, có bị bắn cũng chịu :77::77::77:
12/ Tuyệt đối không vượt trong phạm vi cấm vượt;
13/ Không quay đầu xe và đỗ xe trên vạch dành cho người đi bộ;
14/ Đường rộng và thoáng, nhường đường lập tức nếu xe sau xin vượt. Nhường từ xa để họ không phải phanh... nếu có thể.

... còn nữa thì các cụ bổ sung tiếp nhé.

Còn có 1 số điều cháu vi phạm:

1/ Thỉnh thoảng vượt phải :102:
2/ Không chấp hành biển hạn chế tốc độ tối đa 5 km/h hoặc 10 km/h (làm sao sửa được đây?)
3/ Thỉnh thoảng vẫn nghe điện thoại di động (dùng chế độ speaker phone).

Cháu chia sẻ vậy các cụ đừng ném đá cháu nhé. Nếu có cụ nào có những điều gì hay thì chia sẻ, cháu sẵn sàng học tập.

Ở ngoài đường có 1 số cụ lái xe khi bực mình thì tạt đầu, đánh võng, không chấp hành luật lệ giao thông hoặc gây ức chế cho người tham gia giao thông. Giá các cụ ấy cũng là thành viên của OF thì các cụ ấy sẽ hiểu rằng văn minh khi tham gia giao thông sẽ khiến cho mọi người kính trọng mình thì tuyệt các cụ nhỉ.

Các cụ ném đá thì cháu cũng đành chịu vậy. Cảm ơn các cụ!
Cái vụ này nhiều khi không muốn còi cũng không được, nhiều khi đi đến ngã tư nhìn thấy đi thẳng còn khoảng 60s mà được rẽ phải mà lại có vài chú đứng chắn đường tức không chịu được, vớ lại buổi tối chở Gấu và F1 đi chơi ở đường các đồng chí 2B cứ ôm chặt nhau rồi đi sang làn ô tô không có cách nào vượt được lại phải còi vì các đồng chí ý ôm nhau đi chỉ 20km/h.

khoinguyen

Xe điện
Tôi đi làm từ Cầu Giấy qua Hoàng Hoa Thám, qua cổng trường tiểu học Ba Đình, hay dừng xe lại một lúc cho các mẹ đưa con sang đường (ô tô mà không dừng lại có khi cả nửa tiếng các mẹ chưa chắc đã sang được), vậy mà mấy bác xe sau đã còi loạn cả lên, không nghe được những chắc chắn đã ăn chửi. Chán thế các bác nhỉ.