[Thảo luận] Văn minh của Lái xe trên OF

TLS

Xe tải
Website
acctaxhn.com
Đi ngoài đường trường ban đêm theo luật cũng không được dùng pha cụ ạ. Chỉ dùng pha khi trời mưa quá to hoặc sương mù dầy đặc hạn chế tầm nhìn thôi cụ ạ.
Kụ đã dùng đèn pha khi chạy trong thời tiết sương mù nhiều chưa ạh, thí đèn sương mù nó dùng để làm giề hở kụ?

@khoavivant: 7/ Không sử dụng còi bừa bãi. Trong Hà Nội gần như cháu không dùng còi. Chỉ dùng khi vượt xe tải trên đường cao tốc, trong trường hợp nháy đèn và xi nhan nhưng tài xế phía trước thiếu chú ý quan sát xe sau...
Cái này nhà cháu ko học được, một lần nhà cháu bị hỏng còi, chạy từ Chùa Bộc về Cát Linh, qua đoạn Hàng Bột :102::102: - bức xúc lắm. Vì hôm sau phải đi Thanh Hoá, nên ngay khi về đến cơ quan nhà cháu phải vật ra sửa ngay, tìm được trong cốp một quả còi hư nữa, chọc nguáy thế nào cả 2 chú đều kêu được, thế là nhà cháu sử dụng cả hai còi luôn

vietnduc

Xe hơi
Vụ không dùng còi thì em ứ làm được. Đi trong Hn mà không dùng còi chắc em điên mất:102::102::102:. Xe 2B thì tạt đầu cả trái lẫn phải, lại còn loi choi đi lượn lờ trước mũi xe mình. Bực nhất là mấy em tin tin, đi xe máy còn cắm headphone vào tai, đi tà tà trước mũi xe, vừa đi vừa gật gù theo nhạc:77::77::77:. Kiểu thế thì bố ai đỡ được với mấy em tin.

nnson_56

Xe tải
Nhà Cháu tuyền bị Gấu ngồi bên cạnh càu nhàu "anh cứ cẩn thận quá, đèn xanh còn 1 phút mà đã dừng lại" hay " Vọt đi anh".
Híc nhà cháu cứ phải lên lớp suốt: "em đưa anh thêm 2tr nữa đây rồi anh vượt cho", "Vọt lên mà có táng vào ai thì em đến viện đút Cháo cho họ nhá"
Đừng nhanh 1 chút rồi chậm cả đời :6:
Thế là phạm điều "cản trở giao thông " đấy:))

tdhien

Xe buýt
tất cả các điều của cụ chủ thớt dậy đều đúng, nhưng có 1 điều kiện rất quan trọng để làm được nó, đó là: tập trung tư tưởng 100% vào tay lái, kô nói chuyện, kô nghe đt, kô nhắn tin, kô ăn uống hôn hít sờ mó xyz khi cầm lái

nếu vi phạm 1 trong các điều trên thì các cụ có hô hào khí thế đến đâu cũng sẽ tèo hết :P
thỉnh thoảng em vẫn ăn uống hôn hít sờ mớ và xyz khi cầm lái đấy ạ (vì lúc đó em đã đỗ xe gọn gàng và không cản trở giao thông rồi - chỗ đó vắng và tối lắm :21:), em chỉ ko làm việc đó khi đang lái xe thôi ạ :)).
Theo em thì cụ chủ thớt thử đi trong HN mà không có còi xem ạ :77:, em khẳng định là tổn thọ lắm ạ.
P/s: có việc này em cứ băn khoăn, chẳng là cái hầm đường bộ Kim Liên mới khai trương, có hôm em đi qua gặp cảnh 1 chú xe du lịch loại 32 chỗ bóp còi inh ỏi xin vượt ở dưới hầm, không biết quy định đi trong hầm có giống với quy định đi trên cầu không ạ?:^). Mặt khác ở trong hầm mà còi thì nhức tai lắm ạ :77:.

Matizcoi

Xe cút kít
2 cái này bức xúc nhất, rất nhiều con lợn có ý thức như con ruồi, đi trong phố cứ giương ngược pha lên soi cái mả bố chúng nó, trời mưa thì đi nhanh rồi lại tạt trái tạt phải trước mặt người khác (cả 2B và 4B đều có cả)
chán ghê:102:
Em cũng đương điên tiết cái món pha cos ấy đây ạ, đúng là nhợn cụ nhỉ (nhiều nhất em tính vưỡn là cái bọn xe máy ga, lịt ***, tuyền chó óc bò - tức quá, tức quá thôi (các cụ thông cảm hơi bậy tý, em so ri trước)

Meomun

Xe tải
2 cái này bức xúc nhất, rất nhiều con lợn có ý thức như con ruồi, đi trong phố cứ giương ngược pha lên soi cái mả bố chúng nó, trời mưa thì đi nhanh rồi lại tạt trái tạt phải trước mặt người khác (cả 2B và 4B đều có cả)
chán ghê:102:
Có ai làm gì Bác đâu mà Bác bức xúc vây? :P

thanhbinhhn

Xe hơi
Em công nhận với bác chủ thớt từ khi tham gia OF, em lái xe điềm tĩnh và văn minh hơn hẳn. Cái này gấu nhà em bảo thế! OF muôn năm!

theph

Xe điện
Em chỉ mong ai cũng thực hiện được 80% như bác chủ thớt. Cá nhân em tự kiểm điểm thì thấy em cũng gần được như bác - trừ vụ còi trong HN. Đi xe máy em gần như không dùng còi nhưng lái 4B mà không còi thì chắc chỉ còn nước bò ở đường mà đi cụ ạ.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Kụ đã dùng đèn pha khi chạy trong thời tiết sương mù nhiều chưa ạh, thí đèn sương mù nó dùng để làm giề hở kụ?
Trời sương mù dày đặc mà còn xài pha thì thấy quái gì nữa mà đi! :77:

classic

Xe hơi
Nhưng cũng có cụ lạm dụng còi bỏ mẹ lên được, đường thì nhỏ có đi được nhanh đâu mà nó cứ còi loạn hết cả lên, nhiều khi em chỉ muốn xuống xe đập cho vỡ cái óc lợn của nó ra xem nó có gì ở trong mà nó ngu thế.

khoavq

Xe điện
thỉnh thoảng em vẫn ăn uống hôn hít sờ mớ và xyz khi cầm lái đấy ạ (vì lúc đó em đã đỗ xe gọn gàng và không cản trở giao thông rồi - chỗ đó vắng và tối lắm :21:), em chỉ ko làm việc đó khi đang lái xe thôi ạ :)).
Theo em thì cụ chủ thớt thử đi trong HN mà không có còi xem ạ :77:, em khẳng định là tổn thọ lắm ạ.
P/s: có việc này em cứ băn khoăn, chẳng là cái hầm đường bộ Kim Liên mới khai trương, có hôm em đi qua gặp cảnh 1 chú xe du lịch loại 32 chỗ bóp còi inh ỏi xin vượt ở dưới hầm, không biết quy định đi trong hầm có giống với quy định đi trên cầu không ạ?:^). Mặt khác ở trong hầm mà còi thì nhức tai lắm ạ :77:.
Cháu hứa với cụ là ở trong Hà Nội, 1 ngày cháu bấm còi ít hơn 3 lần, mỗi lần bấm còi là chỉ bấm rồi nhả ngay, không để quá 1/2 giây. Cháu ít thói quen bấm còi trong phố lắm... dù là có bấm (cháu nói rằng không lạm dụng còi thôi :-D)

Thằng bạn cháu đi xe Ford Laser biển 29V - 1120 còn KHÔNG BAO GIỜ BẤM CÒI TRONG PHỐ. Làm ở 545 Lạc Long Quân đới.

Có 1 số điều cũng không tốt mà cháu vẫn còn vi phạm, bổ sung nốt:

- Nghe điện thoại khi đang lái xe. Cháu thường bật speakerphone lên để nghe. Cháu sẽ cố gắng sửa điều này.

Cảm ơn các cụ đã vuốt. Cháu sẽ đáp lễ các cụ sớm ạ...!!!

Chỉnh sửa cuối:

tramper

Xe tải
Công nhận với các bác là cái vụ còi và đèn pha bừa bãi là rất bức xúc, nhiều bác (hy vọng không phái OF member) đi đường đông mà cứ còi loạn cả lên cực kỳ là khó chịu, đúng là một số lái xe ý thức còn cực kỳ kém.

MaiMai

Xe buýt
Còi ít quá thì bức xúc với bọn tạt đầu và điếc. Còi nhiều quá thì bị chửi là óc lợn với chả óc chó. Mệt với các bác quá!!! Tiêu chuẩn còi là bao nhiêu ấn/ngày ạ?

hi_world

Xe hơi
Em cũng gần giống cụ chủ thớt rồi còn 2 điểm:
1. Còi, dùng cũng nhiều
2. Vượt phải, đường Phạm Hùng em đi thấy cả làng vượt phải (nếu có làn riêng thì vượt phải OK phải ko các cụ???)

Đã vote cụ chủ thớt :)

ChiemMua

Xe đạp
Nhún nhường nhau ngoài đường, chậm 1 chút không sao cả. Đúng đấy bác ạ. Cháu thấy ở Malaysia, họ lái xe nhường nhịn nhau và luôn giơ tay ra hiệu cám ơn khi xe khác nhường đường. Khu trung tâm xe đông nghịt mà có tiếng còi nào đâu.Thấy thèm quá. Cả xã hội thì không dám mơ, nhưng ước gì ở mình, chỉ cần anh em OF thể hiện với nhau như thế là đáng quý lắm và hội nhà ta cũng đợc tiếng tốt. Nhiều khi ra đường thấy có những xe logo OF mà cư xử chán quá. Hy vọng đấy là do cho mượn xe thôi, các bác nhỉ.

2fast2fear

Xe tăng
Theo em bổ xung quả hạn chế nháy pha. Xin vượt thì xi nhan trái thôi, chứ nháy pha loạn xà ngầu rôi dí sát đít là em chả bao giờ cho vượt cả :21:

classic

Xe hơi
Theo em bổ xung quả hạn chế nháy pha. Xin vượt thì xi nhan trái thôi, chứ nháy pha loạn xà ngầu rôi dí sát đít là em chả bao giờ cho vượt cả :21:
Em bị một vụ ở trên đường 5 rồi cụ ạ. Một thằng Merz E nó dí sát đít em, còi đèn loạn lên đòi vượt mà ở chỗ đấy đang hạn chế 50km/h. Hôm đấy lại nghĩ kiểu chuối là tao cứ đi đúng tốc độ không cho mày lên, đáng lẽ phải tạt ra cho nó lên để nó bị bắn tốc độ chết cha nó đi thì lại không làm. Thế là nó cay mũi rọi pha em đến 30km, cho nó lên nó cũng không lên cứ đi đằng sau rọi pha. Điên quá định nhảy xuống tiu nhau thì người nhà can bằng được vì trong xe có nhiều trẻ con. Trong trường hợp này thì nó nghĩ em chuối xin đường không cho lên còn em thì cay mũi vì nó xin vượt kiểu bố láo. Bó tay chấm toàn cơm.

Naviman

Xe tăng
Hoan hô Bác Khoa.

Ngày đầu tiên đi học lái xe 4B, thầy dạy môn "Đạo đức người lái xe" bảo chúng em rằng: Người lái xe phải lấy chữ nhẫn làm đầu.
Thực hành tay lái trên đường, thầy luôn nhắc nhở nhường đường nếu điều kiện cho phép.
Nếu ngồi sau vô lăng mà tâm thần bị kích động thì thật là nguy hiểm :102:, em là cứ phải "mát tính" với mấy bác chạy ẩu để còn có đường về với vợ con :6: :6: :6:.

khoavq

Xe điện
Còi ít quá thì bức xúc với bọn tạt đầu và điếc. Còi nhiều quá thì bị chửi là óc lợn với chả óc chó. Mệt với các bác quá!!! Tiêu chuẩn còi là bao nhiêu ấn/ngày ạ?
Theo cháu thì không có tiêu chuẩn cụ ạ. Cháu nghĩ thế này nhé: Nếu đường đông hoặc tắc thì có nên còi không? Ở ngã tư, khi mới vừa đèn xanh mà xe trước chưa kịp đi thì có nên còi không? v.v. Với lại, suy cho cùng, đi trong phố cũng không thể đi nhanh được nên cứ tà tà ta tiến. Cháu chỉ chia sẻ thôi, không dám có ý gì đâu, cụ đừng giận cháu nhé (b)(b)

classic nói:
Em bị một vụ ở trên đường 5 rồi cụ ạ. Một thằng Merz E nó dí sát đít em, còi đèn loạn lên đòi vượt mà ở chỗ đấy đang hạn chế 50km/h. Hôm đấy lại nghĩ kiểu chuối là tao cứ đi đúng tốc độ không cho mày lên, đáng lẽ phải tạt ra cho nó lên để nó bị bắn tốc độ chết cha nó đi thì lại không làm. Thế là nó cay mũi rọi pha em đến 30km, cho nó lên nó cũng không lên cứ đi đằng sau rọi pha. Điên quá định nhảy xuống tiu nhau thì người nhà can bằng được vì trong xe có nhiều trẻ con. Trong trường hợp này thì nó nghĩ em chuối xin đường không cho lên còn em thì cay mũi vì nó xin vượt kiểu bố láo. Bó tay chấm toàn cơm.
Nếu là cháu thì cháu cho vượt. Chẳng bức xúc tẹo nào. Cháu thề!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em thấy xe sau có ý định vượt là em cho vượt luôn, trong tphố cũng thế, e cứ giảm 1 tí tốc độ xong xi nhan vào phía phải nhường cho xe ng ta lên...