vẫn lại chuyện Ford Focus báo lỗi engine malfunction không nổ được máy

pham ngoc chau

Xe buýt
Lại một cụ sở hữu FF số alo 0983601947 chiều qua gọi cho tôi lý do cụ ấy lái FF đến cơ quan, chưa kịp đỗ thì chết máy và từ đấy tablo báo hiệu engine malfunction. Cụ ấy loay hoay đề mãi vẫn không nổ, gọi cho a Hưng tư vấn kỹ thuật của Ford thì được trả lời là KÉO XE VỀ ĐẠI LÝ, nếu xe bị như vậy xa HN thì sao? nên sau đó đành phó mặc cho thời gian. Nghĩa là cái lỗi y hệt như FF của em đã viết trên off. Cụ ấy gọi điện cho em để chia sẽ và tỏ rõ ưu phiền vì cái lỗi như thế sảy ra với FF của cụ ấy sau 5000 km, là người cẩn thận chuyện xăng, quy trình khởi động xe và xuất phát, và điều đáng khó hiểu là sau nửa ngày, cụ ấy đề nổ máy lại được nhưng trên tablo hiện cái hình động cơ màu vàng y như trường hợp của em. Các cụ ạ như thế sau trường hợp của bác Cương, tới xe em và ngày hôm qua là cụ có số tel 0983601947 với các lỗi của FF giống nhau. Các cụ cao thủ nên trao đổi và có cách nào Ford VN giúp chúng ta làm rõ: lỗi này là gì? nguyên nhân? cách phòng? cách xử lý? chả nhẽ mỗi lần gọi cho hãng lại nói kéo xe về đại lý, nếu ae FF chúng mình đang trên cung đường cách nhà vài trăm km thì sao, lời tư vấn kéo xe về hãng có thuyết phục không. Kinh các cụ cho thêm ý kiến. Người viết thớt này rất thích cái FF của minh, cụ Cương cũng thế và cái cụ gọi cho em hôm qua cũng thế. Chính vì love FF mà nên lcaanf àm sáng tỏ

ChiePCW

Xe tăng
Em dự là có cỡ hàng chục nguyên nhân gây nên cái dòng Engine Malfunction của cụ nên kéo về hãng check đã là hợp lý nhất. Sau đó yêu cầu các anh kỹ thuật cho biết tại sao bị lên cái đó rồi tổng hợp tất cả nguyên nhân của các cụ lại mới có dự đoán được.

NewPeace

Xe điện
Nhỡ xe cụ ấy đang ở tx Lai Châu thì kéo về ra răng, ai chả biết là kéo về là giải pháp tốt nhất nhưng hệ thống đại lý của hãng có được mấy cái trên VN này. Em rất kết FF 1.8AT dưng mà cứ đọc mấy lỗi này ko thấy nguyên nhân rõ ràng thì thấy nản thật.

Chỉnh sửa cuối:

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
Cái xe bây giờ phần điện tử nhiều hơn hẳn trước kia và nhiều công nghệ khác nữa nên việc đoán bệnh chỉ dựa vào thông tin ảnh báo lỗi với những người amateur thì quá khó, chắc chỉ vào hãng khám thôi. Em nghĩ chỉ cần một bộ phận nhỏ của quá trình khởi động "không bình thường" là máy đã cảnh báo rồi (xăng, dầu máy, máy phát, máy khởi động, các hệ thống bơm, khí nạp, bugi, ECU.....). Nhiều khi nguyên nhân rất đơn giản tự nhiên nó hết nhưng cũng có khi cực kỳ phức tạp (như kiểu lỗi chân ga của TOY đến giờ này vẫn tranh cãi có phải do hệ thống điện tử ko?). Nếu cụ chủ xe vẫn nổ và đi bình thường thì vào hãng xem rồi thông báo lại tình hình cho ACE với

pham ngoc chau

Xe buýt
Thưa các cụ, Vấn đề là không thể khởi động máy và xuất phát được các cụ ạ. 03 trường hợp nói trên, bác Cương, tôi và cái bác có số phone gọi cho tôi đều mất trên 1/2 ngày nên nói là cứ kệ lỗi ấy, lái xe về đại lý check lại là chưa thấu triệt. Muốn về đại lý chỉ có kéo cứu hộ thôi. Các cụ thử hình dung trên xe khi ấy vài cháu nhỏ, xe ở Lai Châu hay Pleiku vậy cứ mỗi lần FF giở chứng như vậy lại phải xử lý thế thì ...! Tôi love FF vì điều khiển FF rất thích, nhất là khi đi bình thường, xe bình thường và tính chất đường phù hợp. Vấn đề những trục trặc trên đây cần làm rõ nguyên nhân do đâu? bằng cách nào để phòng tránh? xử lý tình huống như thế nào? chứ không phải một lời tư vấn kéo xe về hãng. Mà thực tế sau sự cố như thế, khi đưa được xe về hãng (lái được xe chạy về hãng), được đại lý check và nói đã xóa hết lỗi, tiếp tục sử dụng; còn nếu không cứ chạy xe sau hơn tuần lễ cái hình động cơ trên tablo cũng tự nó biến mất, mà điều này trái với giải thích của trợ lý kỹ thuật của Forrd là lỗi động cơ đã được mặc định lưu trên bộ nhớ, chỉ có reset lại mới hết tín hiệu báo lỗi. Thực tế đã sảy ra như thế đấy các cụ ạ.

tun177

Xe hơi
Thì ra cũng có nhiều người bị lỗi này, năm ngoái em chạy 1 cái FF của đứa bạn, xe đi đến thời điểm báo lỗi mới được khoảng 250km. Tình trạng lúc em bị là xe đang chạy, bó lái mất khả năng điều khiển, mất phanh (may em đi chậm và kéo phanh tay kịp thời) em vần mãi mới vào được góc đường Trần Hưng Đạo, nổ máy lại thì nó báo cái Mal đó nên gọi bác 116 trở về Cảm Hội. 2 hôm sau được thông báo là do dây điện cắm lỏng bị tuột. Xong! (tại vì ko phải xe của em nên em cũng chả để ý)

Optia

Xe tải
Em xếp thêm 1 viên gạch vào đây phòng khi về sau hãng 4` nó lai cãi. Em bị lần thứ 3 rồi :(. Sang tuần sau đi xóa lỗi.
Qua đây em muốn cảm ơn bác Phamtt và bác Cương rất nhiều vì hỗ trợ của các bác trong sáng nay.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!

nqv

Xe đạp
Em FC 2009 1.8 AT của em hôm nay cũng bị báo Engine Malfunction. Sự thể là thế này chiều nay Em đến cửa hàng Minh Khôi ở Trần Thánh Tông để dán kính chống nóng, lắp loa tép và cảm biển lùi. Hình như vì các bác thợ bật công tắc điện của em ở mức 2 một lúc lâu làm cho hiện đèn cảnh báo đỏ Engine Malfunction. Tắt máy đi một lúc thì đề nổ và đi về được nhà. Tuy nhiên vẫn còn cái đèn vàng báo động cơ trục trặc. Thấy nhiều bác FC trên này cũng bị lỗi engine malfunction nên em cũng đỡ lo một chút. Nhưng tuần sau chắc em vẫn phải đem xe vào Gara để kiểm tra. Xin báo cáo với các bác để rút kinh nghiệm.

nqv

Xe đạp
Báo cáo các bác là xe em sáng nay đã tự mất cái đèn vàng. Thế là không phải đem ra hãng nữa may quá. Còn vụ bác NewPeace hỏi thì em xin báo cáo thêm như sau:

1- Kính: Em dán kính Lumar gói xịn nhất. Em dán loại màu khá sẫm (nhưng kg phải sẫm nhất) để tránh bị nhìn vào trong xe. Em không dán kính lái vì sợ ảnh hưởng đến tầm nhìn. Tổng thiệt hại (kính sườn, và kính hậu) 4tr. Nếu bác dán kính lái thì mất thêm 2 củ nữa.

2- Loa tép: 550K loa Alphine. Lắp vào nghe to hơn hẳn vì có thêm 2 cái.

3- Cảm biến lùi loại PLC gì đấy của đài loan: 950k.

4- Chất lượng dịch vụ: Em thấy cửa hàng Minh Khôi chất lượng phục vụ OK. Còn về hàng hóa thì em mới lắp nên cũng không biết. Hy vọng cũng OK như dịch vụ.

NewPeace

Xe điện
2- Loa tép: 550K loa Alphine. Lắp vào nghe to hơn hẳn vì có thêm 2 cái.

3- Cảm biến lùi loại PLC gì đấy của đài loan: 950k.
Món này em ngại nhất trình độ đấu nối của thợ vườn, nó mà cứ buộc buộc xong cuốn băng dính bớ vẩn là hay sinh ra chạm chập lôi thôi lắm.

nqv

Xe đạp
Món này em ngại nhất trình độ đấu nối của thợ vườn, nó mà cứ buộc buộc xong cuốn băng dính bớ vẩn là hay sinh ra chạm chập lôi thôi lắm.
Cái này thì em chịu. Liều thôi bác ạ. Em hy vọng 2 cái món này mọi người lắp thường xuyên nên tay nghề thợ tốt hơn.

Optia

Xe tải
Chào cả nhà!
Chiều nay em đã đưa xe đi khám lại. Ford Thăng Long hỏng cáp không xử lý được (ít nhất trong vài ngày tới lỗi Engine sẽ không kiểm tra ở đây được), em phải mang tới Hanoi Ford. Tại đây được các bác đón tiếp rất nhiệt tình và chu đáo :x. Bác thợ sửa xe cho em đã tháo cả bộ bướm ga ra kiểm tra. Rất nhiều cặn bẩn màu đen đọng tại đây. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, xe của em đã Ok.
Vậy thông báo để các bác có xe bị lỗi này được biết. Theo em, phán đoán của bác nào nhiên liệu bẩn là đúng đồng thời kinh nghiệm sửa bằng nước chè của em sai hoàn toàn (may ra thì được! ) :D

NewPeace

Xe điện
Nếu vậy thì định kỳ bao nhiêu km đó các chủ FF phải vệ sinh bướm ga để bảo dưỡng.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Lắp ở nhà MK thì cụ không lo đâu.

Sonbh

Xe tăng
Chào cả nhà!
Chiều nay em đã đưa xe đi khám lại. Ford Thăng Long hỏng cáp không xử lý được (ít nhất trong vài ngày tới lỗi Engine sẽ không kiểm tra ở đây được), em phải mang tới Hanoi Ford. Tại đây được các bác đón tiếp rất nhiệt tình và chu đáo :x. Bác thợ sửa xe cho em đã tháo cả bộ bướm ga ra kiểm tra. Rất nhiều cặn bẩn màu đen đọng tại đây. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, xe của em đã Ok.
Vậy thông báo để các bác có xe bị lỗi này được biết. Theo em, phán đoán của bác nào nhiên liệu bẩn là đúng đồng thời kinh nghiệm sửa bằng nước chè của em sai hoàn toàn (may ra thì được! ) :D
Thì trước em chả nói với các cụ là do xăng là gì, bác boeing 787 còn nói về phân loại các cây xăng cho các cụ nghe. Cá nhân em thì chỉ mua xăng tại 02 nơi là nhà máy oto 3-2 và ngã 6 Trần Hưng Đạo, chả mấy khi em đổ cây xăng lạ. Còn các cụ đi đường bụi nhiều thì cũng thỉnh thoảng kiểm tra bướm ga xem nó có bị cặn bẩn ko, em thấy bạn em bảo tháo cái đó dễ vì hôm trước xe nó bị
các cụ trong Ford HN đã chỉ cho cách hôm nào em cũng qua đó học cách tháo cho chủ động nhỡ bị dính còn biết cách xử lý :).

qkhanhconinco

Xe đạp
Em FF 0983601947 đây, xin lỗi bác Châu tý là em đỗ xe rồi, vào phòng làm việc một lúc sau đi ra xe thì tablo báo lỗi, đề không nổ chứ không phải chưa kịp đỗ thì chết máy bác ạ. Sau đó em theo dõi thì thấy thế này, cứ đỗ xe vào chỗ dốc, em đã thử cả dốc lên, dốc xuống, dốc nghiêng xe trái phải đều dính lỗi hết, kể cả lên cầu rửa xe rồi dừng lại ở đứng ngang trên cầu cũng dính chứ không phải đi rửa xe bị phun nước áp lực rồi dính đâu.
Số là lần đầu tiên em bị là khi em đi rửa xe ở cuối đường Nguyễn Khánh Toàn có lên cầu, phun rửa một lúc rồi xuống đỗ xe cho họ lau chùi thì dính lỗi, sau đó em tắt máy khởi động lại vẫn thấy thằng động cơ báo màu vàng, em đánh xe đến hãng chỗ anh Hưng tư vấn, thấy cu em kỹ thuật cắm giắc máy tính xách tay vào check một lúc rồi xóa lỗi, xong rồi thôi, chả sao cả.
Em hỏi khí không phải hôm bác chết máy ở nhà bác có đỗ xe trên địa hình dốc tý nào không? bác kiểm tra lại xem, em thì thấy kinh nghiệm như vậy.
Lúc nãy bác gì Optima gì có nói bướm ga bị dính bẩn có lẽ đúng đấy, em cũng hay đi công trường bẩn lắm mà hôm trước đi thay dầu 5000 km chưa kiểm tra bướm ga, có lẽ em phải qua hãng xem lại bướm ga xem thế nào, rồi bảo các cụ ấy dạy cho cách tháo lần sau tự làm lấy chứ em là em kết FF lắm, lái sướng thật, bốc, máy êm, gọi là thưa ngay. Chào các bác.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Xe em 1.8MT chưa bị báo engine malfunction, nhưng có 3 lần đề nổ được máy song vòng tua rất thấp <500v/p rồi tắt lịm, sau đó đề lại ngay thì lại nổ bình thường. Cả 3 lần như vậy đều vào ngày trời có thời tiết xấu, mưa, lạnh, độ ẩm cao.

Em nghĩ với điều kiện môi trường như ở HN - bụi nhiều, có nhiều đường bụi đến mức như là đi xuyên qua mây - kết hợp với độ ẩm cao có thể là nguyên nhân gây ra chứng engine malfunction ở xe Focus. Em cũng để ý là các xe bị trục trặc này toàn là xe AT, có lẽ phần mềm của dòng xe này phức tạp hơn nên chỉ cần sai số nhỏ về ô xy hay nhiên liệu là nó báo lỗi, ko cho động cơ hoạt động để bảo vệ động cơ. Những lần đi thay dầu em nói chuyện với các nhân viên kỹ thuật thì họ cũng xác nhận là nhiều xe Focus bị lỗi này, kể cả các xe đời 2006, 2007.

Có lẽ trong khi chờ hãng xử lý, các bác nên tự vệ sinh lọc gió đều đặn, nhất là sau khi đi qua những con đường quá nhiều bụi, và mua xăng ở những cây xăng uy tín.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Thưa các cụ, Vấn đề là không thể khởi động máy và xuất phát được các cụ ạ. 03 trường hợp nói trên, bác Cương, tôi và cái bác có số phone gọi cho tôi đều mất trên 1/2 ngày nên nói là cứ kệ lỗi ấy, lái xe về đại lý check lại là chưa thấu triệt. Muốn về đại lý chỉ có kéo cứu hộ thôi. Các cụ thử hình dung trên xe khi ấy vài cháu nhỏ, xe ở Lai Châu hay Pleiku vậy cứ mỗi lần FF giở chứng như vậy lại phải xử lý thế thì ...! Tôi love FF vì điều khiển FF rất thích, nhất là khi đi bình thường, xe bình thường và tính chất đường phù hợp. Vấn đề những trục trặc trên đây cần làm rõ nguyên nhân do đâu? bằng cách nào để phòng tránh? xử lý tình huống như thế nào? chứ không phải một lời tư vấn kéo xe về hãng. Mà thực tế sau sự cố như thế, khi đưa được xe về hãng (lái được xe chạy về hãng), được đại lý check và nói đã xóa hết lỗi, tiếp tục sử dụng; còn nếu không cứ chạy xe sau hơn tuần lễ cái hình động cơ trên tablo cũng tự nó biến mất, mà điều này trái với giải thích của trợ lý kỹ thuật của Forrd là lỗi động cơ đã được mặc định lưu trên bộ nhớ, chỉ có reset lại mới hết tín hiệu báo lỗi. Thực tế đã sảy ra như thế đấy các cụ ạ.
Báo cáo các bác là hôm 30/4 em bị quả này đấy ạ, em dừng ăn sáng ở Phúc Yên, lúc sau ra đề mãi ko được mà đồng hồ báo lỗi động cơ, em hoảng quá, tắt đi bật lại mấy chục lần thì nổ được và em cứ phải đi khi trên đồng hồ tín hiệu báo lỗi động cơ vẫn còn vì đang đi công việc cùng cả nhà. Em có gọi điện cho cậu kỹ thuật đại lý thì bảo kéo xe về hãng nhưng là ngày nghỉ nên ko có ai làm việc phải để đến thứ 2 nên em cứ phải đi ( cũng 1 phần cậu ấy bảo có thể là do bướm ga bẩn nên bị vậy, trong khi em toàn đổ xăng ở 1 cây duy nhất là cây xăng Quân đội trên đường nguyễn phong sắc). Lúc đó em cũng khiếp quá, ko đi được lỡ việc của cả nhà thì toi

Nếu vậy thì định kỳ bao nhiêu km đó các chủ FF phải vệ sinh bướm ga để bảo dưỡng.
Cái này có lẽ đúng đấy bác ạ.
Em FF 0983601947 đây, xin lỗi bác Châu tý là em đỗ xe rồi, vào phòng làm việc một lúc sau đi ra xe thì tablo báo lỗi, đề không nổ chứ không phải chưa kịp đỗ thì chết máy bác ạ. Sau đó em theo dõi thì thấy thế này, cứ đỗ xe vào chỗ dốc, em đã thử cả dốc lên, dốc xuống, dốc nghiêng xe trái phải đều dính lỗi hết, kể cả lên cầu rửa xe rồi dừng lại ở đứng ngang trên cầu cũng dính chứ không phải đi rửa xe bị phun nước áp lực rồi dính đâu.
Số là lần đầu tiên em bị là khi em đi rửa xe ở cuối đường Nguyễn Khánh Toàn có lên cầu, phun rửa một lúc rồi xuống đỗ xe cho họ lau chùi thì dính lỗi, sau đó em tắt máy khởi động lại vẫn thấy thằng động cơ báo màu vàng, em đánh xe đến hãng chỗ anh Hưng tư vấn, thấy cu em kỹ thuật cắm giắc máy tính xách tay vào check một lúc rồi xóa lỗi, xong rồi thôi, chả sao cả.
Em hỏi khí không phải hôm bác chết máy ở nhà bác có đỗ xe trên địa hình dốc tý nào không? bác kiểm tra lại xem, em thì thấy kinh nghiệm như vậy.
Lúc nãy bác gì Optima gì có nói bướm ga bị dính bẩn có lẽ đúng đấy, em cũng hay đi công trường bẩn lắm mà hôm trước đi thay dầu 5000 km chưa kiểm tra bướm ga, có lẽ em phải qua hãng xem lại bướm ga xem thế nào, rồi bảo các cụ ấy dạy cho cách tháo lần sau tự làm lấy chứ em là em kết FF lắm, lái sướng thật, bốc, máy êm, gọi là thưa ngay. Chào các bác.
Thực sự em chạy vòng đI YBái rồi về HN thêếlà hết biển báo lỗi động cơ trên đồng hồ luôn. Em đến lậy sống cái ông Phò này, đi thì thích nhưng lỗi thì khiếp lắm, hỏng hêétviệc thì toi

kk172

Xe đạp
Oạch, hôm nay lần đầu xe em bị báo Engine lỗi này, em kể lại tình huống giải thoát xem các bác có tin nổi không.

3h chiều, thấy bạn em đứng nắng, em xót ruột xuống đưa vào chỗ râm.

Đi được khoảng 100m, qua 1 khúc quành, thì đột nhiên ỳ thì lỳ ra, TẤT CẢ MỌI THỨ TẮT NGÚM trừ cái điều hòa : đèn báo lỗi động cơ, rồi 1 lô đèn báo lỗi mà em ko còn kịp nhớ hết nữa, phanh chân cứng đơ, may em đang chạy chậm. Em đề lại vẫn được nhưng vẫn cứng đơ như thế.

Loay hoay 1 lúc em đành tính xem nên chạy 100m + trèo lên tấng 5 lấy mobile, gọi cho Ford, hay chạy 200m vào chỗ có mấy bạn trông xe máy, nhờ đẩy hộ. Lúc đó nắng quá, nên xung quanh tuyệt nhiên không có ai.

Nhưng sau đó em còn không rút được cả chìa khóa.

Em mở cửa bước ra đi xung quanh, tuyệt nhiên không có vướng cái gì. Lại chui vào xe, mồ hôi vã như tắm, trước đó em lại đang bị cảm nắng nữa chứ. Không biết làm thế nào, trong lúc lơ mơ em xoay khóa đề lại lần nữa, vẫn nổ ầm ầm, em quài tay cài dây an toàn 1 cách chán ngán theo thói quen (trước đó không hề cài, vì định đi rất ngắn).

Các bác có tin nổi không? vừa cài xong dây an toàn thì mọi thứ đèn tắt phụt, chân phanh lại nhẹ như tên, em lái thoải mái vào bóng râm như chưa có chuyện gì xảy ra.

Em không dám khẳng định là vì không cài dây an toàn mà các đèn báo lỗi (chả nhẽ Ford cho đi 100m rồi mới dừng, thế nếu đang trên cao tốc thì sao), nhưng dẫu sao cũng là 1 kinh nghiệm. Không biết có bác nào bị như em chưa? Em xin ghi chú là em không bao giờ lên xe không cài dây an toàn, đây là lần đầu tiên.