[Funland] Văn hoá vượt Phải

XSim

Xe container
VN ngày trước mới có khái niệm vượt phải, giờ văn minh rồi, không còn dùng khái niệm đó nữa.

Cứ đi đúng tốc độ, chuyển làn có signal quan sát cẩn thận, nhường đường khi có xe sau cần vượt. Thế là được rồi.

Mũi tên bạc

Xe container
Cái gì liên quan đến văn minh, ý thức thì đều khó cả; tất nhiên không phải tất cả mọi người tham gia giao thông đều vậy. Chỉ cần 30% số người đi chậm mà cứ đi người bám làn trái, người làn phải, người làn giữa thì tốc độ trung bình của tuyến đường, của các xe còn lại giảm đi nhiều. Em đi Cao tốc Pháp Vân - Ninh BÌnh; Hà Nội - Hải Phòng thì phần lớn là các xe không đi ở tốc độ tối đa con đường cho phép. Chỉ có điều em lạ là lúc đường vắng, không có xe cản trở ở làn phải mà các con rùa vẫn bám làn trái. Cái này nó là đạo đức người lái xe rồi.

Chỉnh sửa cuối:

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
các cụ có thấy mây năm nay các tuyến cao tốc các xe tải hoặc xe tập lái, hay xe thường họ không vội vàng cứ lừ lừ ở làn bên Trái lẽ ra Lane này để cho xe đi nhanh, vượt trái.
Trên cao tốc 5B khi vào trạm soát vé cũng đã có biển điện tử cũng nhắc nhở rồi.
Muốn cac cụ chung tay thay đổi lại văn hoá này.
tít em giật là vì Lane để vượt thì các xe đi lừ lừ băt buộc các cụ vội phải vượt Phải. Rồi tạo thành văn hoá ngược.
Giả sử em đi cao tốc HN-HP, đặt chạy 120km thì em đi làn nào cụ ?

Mrquickdn

Xe tải
Ủa đường mà có 2 làn thì e tưởng luật cho phép vượt phải bình thường chứ nhỉ? Thay vì ý kiến với người vuwọt phải đúng luật thì chửi bọn ôm làn trái mà vật vờ đi để ép người khác phải vượt bên phải mới đúng chứ?

butchikim

Xe ba gác
Cứ quốc lộ 1, cao tốc 1 chiều 2 làn thì đều diễn ra cảnh này
Em hay đi trên QL5A, nhiều đoạn max 90km nhưng cứ phải rồng rắn lên mây sau 2 ông tải, cont dung dăng dung dẻ 50km/h
Các bác tải chắc quen sống chậm rồi Chã nhỉ 😂

xitruman

Xe buýt
Người đi chậm bám làn cạnh giải phân cách đã bị các cụ cho là lợn rồi. Thế 1 số ông chân nọ chân kia thì nên gọi là gì nhỉ.
Em là em gọi là đi kiểu chó đái. :D
Em gọi là đi dạng háng. :D

niceshot

Xe container
các cụ có thấy mây năm nay các tuyến cao tốc các xe tải hoặc xe tập lái, hay xe thường họ không vội vàng cứ lừ lừ ở làn bên Trái lẽ ra Lane này để cho xe đi nhanh, vượt trái.
tít em giật là vì Lane để vượt thì các xe đi lừ lừ băt buộc các cụ vội phải vượt Phải. Rồi tạo thành văn hoá ngược.
Chung tay như thế nào hả cụ?
5B còn đỡ vì có 2 làn cùng chạy được 120km/h, đường Vỗ Chí Công ra sân bay chỉ có 1 làn 90km/h mà các xe chạy 70 - 80 km/h toàn bám làn đó, kể cả các xe taxi, xe công nghệ (biển vàng) làm các xe muốn vượt phải sang làn phải và phải chạy quá tốc độ cho phép trên làn đó để vượt.
Ngay trên OF cũng có nhiều thằng gân cổ lên thích vượt thì sang làn phải mà vượt cơ!
Em chạy xe trên cao tốc giờ cũng đành phải sang làn phải vượt bọn đó thôi!

Đó đâu phải văn hóa vượt phải như cụ đặt tít

Chung tay như thế nào hả cụ?
5B còn đỡ vì có 2 làn cùng chạy được 120km/h, đường Vỗ Chí Công ra sân bay chỉ có 1 làn 90km/h mà các xe chạy 70 - 80 km/h toàn bám làn đó, kể cả các xe taxi, xe công nghệ (biển vàng) làm các xe muốn vượt phải sang làn phải và phải chạy quá tốc độ cho phép trên làn đó để vượt.
Ngay trên OF cũng có nhiều thằng gân cổ lên thích vượt thì sang làn phải mà vượt cơ!
Em chạy xe trên cao tốc giờ cũng đành phải sang làn phải vượt bọn đó thôi!
Đường 2 làn thì em chạy phải cùng, 3-4 làn thì em chạy làn 3,4, Nhiều lúc đã chạy làn phải cùng rồi mà vẫn bị cụ chạy sau nháy pha bấm còi

Cứ quốc lộ 1, cao tốc 1 chiều 2 làn thì đều diễn ra cảnh này
Em hay đi trên QL5A, nhiều đoạn max 90km nhưng cứ phải rồng rắn lên mây sau 2 ông tải, cont dung dăng dung dẻ 50km/h
Từ ngày có 5B, em lánh 5A, đoạn hãi nhất từ Trâu Quỳ - Phố Nối

xuandai

Xe buýt
Ngày trước em nhớ có bài bới tiêu đề kiểu như "Con lon lái xe" để nói về vấn đề này, rồi nhiều cụ bảo phải vượt ở làn trái mới cảm giác an toàn.

Thế nhưng, ở trên cao tốc, hoặc đường nhiều làn thì làm gì có ai vượt ai. Làn ai nấy chạy theo tốc độ quy định. Em đi làn bên phải, mà làn bên trái đi chậm hơn thì em đi trước, chứ có ai vượt ai đâu. Ai chuyển làn đều phải quan sát, khi làn chuyển tới ko có xe thì mới xin-nhan rồi chuyển làn.
Còn vượt là khái niệm để nói về việc chia sẻ làn đường để vượt lên phía trước của đường đôi ngày xưa, các cụ phải nhờ làn đường ngược chiều và người đi cùng chiều ép bên phải nhường. Nếu vượt bên phải thì ko quan sát được, và có nguy cơ xe bên trái tấp vào để tránh chướng ngại vật gây tai nạn.

hatinh5760

Xe điện
Khá nhiều ông đi từ tốn ở làn cao nhất.
Vậy là phải linh hoạt: đi bên phải, rồi " chuyển làn ". Không phải vượt nhé.

dracula_bg

Xe điện
Giả sử em đi cao tốc HN-HP, đặt chạy 120km thì em đi làn nào cụ ?
nói thật là chạy ở đường VN thì còn tùy vào thời điểm đó trên đường các xe chạy như nào, nếu đường vắng, không vướng bận gì thì 120 em cứ làn giữa táng là an toàn nhất.
nếu lấy ví dụ cho nó khoai thì phải lấy ví dụ đường 1A mới HN Bắc Ninh các cụ ạ, nếu em chạy 80 cây chuối 1 giờ ở đường này, thì em phải chạy làn nào?

heroesdaubu

Xe điện
Nên đề nghị Bộ GTVT ra quy định cấm xe tải/xe công đi làn trái sát dải phân cách giữa đường.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
He he , chả riêng oto đâu . Xe máy các cụ cứ đóng sát vệ đường chạy còn nhanh hơn giữa đường . Trong phố cũng thế , các bố các mẹ cứ rề rà giữa đường gây ức chế nên em đóng sát vỉa hè vèo vèo nhanh hơn nhiều .;))

Langthang_Mercedes

Xe container
Là ý thức của người lái là chính, luật cũng quy định rõ xe đi chậm đi ở làn bên phải.
Câu đấy vô thưởng vô phạt chứ rõ ràng gì. Còn ý thức đâu chưa biết nhưng có sai luật đâu, min 80 thì nó chạy 82 đấy thôi.

Tommytep

Xe tăng
hồi đầu mới lái xe e cũng hay phát cáu với mấy thế loại rùa bò bám trái này, nhưng nói thật giờ chả hơi đâu. chúng nó đông như quân nguyên nên kệ c.u. nó thôi, đường mình mình đi, làn nào thoáng mình té, ko đụng đến ai và cũng ko để ai đụng vào mình. Đường VN đi ngoo với ngáo nhiều vô kể, đặc biệt xe máy, xe tải nhỏ, tải lớn, xe khách rồi tới xe con. Nên ra đường lái xe thì phải luôn cảnh giác, đo lường sớm tình huống nguy hiểm mà ứng xử thôi.

catking113

Xe Cứu Trợ
Câu đấy vô thưởng vô phạt chứ rõ ràng gì. Còn ý thức đâu chưa biết nhưng có sai luật đâu, min 80 thì nó chạy 82 đấy thôi.
Ví dụ đường Bắc Ninh phân 3 làn max 50 70 80, ông chạy làn 80 mà đi 70, xe sau vượt kiểu j.

SCANIA 660S

Xe máy
Này văn hóa lái phải thay đổi dần, ko chỉ có kĩ năng điều khiển phương tiện mà phải có cách ứng xử khi lưu thông ngoài đường. Bài học ngay từ khi còn đào tạo - học lái xe mới để dc cấp bằng trước khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

Chỉnh sửa cuối: