[Funland] Văn hoá vượt Phải

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Này văn hóa lái phải thay đổi dần, ko chỉ có kĩ năng điều khiển phương tiện mà phải có cách ứng xử khi lưu thông ngoài đường. Bài học ngay từ khi còn đào tạo - học lái xe mới để dc cấp bằng trước khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông.
Xem clip xong nhìn nick cụ mới nhớ lâu lắm ko chơi ets2 . Một thời kéo hàng khắp châu âu , he he

Chicken113

Xe tải
Chạy 74km/h từ từ vượt. ;))
Chúng nó chạy 6x thì mình còn mừng, bọn nó mà chạy 74 bám làn trái tuyến này thì khóc tiếng mán luôn cụ nhể, cay.
Chuẩn phải là chuyển qua làn trái/phải để đi được tốc độ nhanh hơn - chứ không còn định nghĩa vượt phải nữa rồi à.

Tony_Le

Xe container
Chúng nó chạy 6x thì mình còn mừng, bọn nó mà chạy 74 bám làn trái tuyến này thì khóc tiếng mán luôn cụ nhể, cay.
Chuẩn phải là chuyển qua làn trái/phải để đi được tốc độ nhanh hơn - chứ không còn định nghĩa vượt phải nữa rồi à.
Vẫn có lỗi vượt phải nhưng không phải trên đường có nhiều làn như cao tốc hoặc QL1A nữa.

Tuy nhiên, chuyển sang làn phải rồi "vượt" (chạy nhanh hơn) vẫn rủi ro cực kỳ cao/khó hơn, cao hơn rất nhiều so với sang trái rồi chạy nhanh hơn để đi qua xe đó. Vì thế vẫn có khẩu hiệu trên cao tốc là xe nên đi vào làn bên phải đó thôi.

cusao

Xe lăn
Mỗi tuyến có đặc tính riêng. Cao tốc HN-HP có 2 làn sát dải phân cách giữa là 120, làn thứ 3 tính từ dải phân cách giữa là 100.
Đi tuyến này em không vượt ai mà chỉ chọn làn
- Chạy 110 thì em chọn làn thứ 2 tính từ dải phân cách giữa
- Chạy 120 thì làn thứ nhất....sau đó lại giảm 110 và chọn làn thứ 2.
- Không chọn làn 100.
Với những cao tốc khác nơi mà không qui tốc độ theo làn xe thì em luôn nhường làn sát dải phân cách cho xe có nhu cầu chạy nhanh hơn. Em thấy hành vi này chẳng có gì khó khăn cho bản thân bù lại, chẳng bị thúc còi-đèn từ phía sau....Thi thoảng thấy có xe vút , vút chạy qua bên trái.....có gì đã có các xxx lo, ko phải việc của em.
Với những tuyến chỉ có 1 làn cho mỗi chiều xuôi ngược thì khá mệt vì kỹ năng vượt nhau bắt đầu kích hoạt....mục đích tối cao vẫn là đảm bảo an toàn, sau đó mới đến các mục địch khác. Mục đích an toàn bị xâm hại (ngay cả việc lỡ vi phạm bị xxx chào cũng là thiếu an toàn) thì những mục đích sau trở thành vô nghĩa

New car 2023

Xe container
Câu đấy vô thưởng vô phạt chứ rõ ràng gì. Còn ý thức đâu chưa biết nhưng có sai luật đâu, min 80 thì nó chạy 82 đấy thôi.
Sai bác ạ, bác cản đường xe sau, không cho họ vượt dù bác có thể làm thế.
Phạt được, nhưng khó phết, vì mất nhiều thời gian lắm.

Như tụi bên bển, tụi nó phải sử dụng xe dân sự, có camera đo tốc độ, đo thời gian đủ lâu + clip quay đủ lâu, nó mới quay đèn đuổi theo và bắt chú tài xế lại được.

isak

Xe tăng
Cao tốc 5B em đi rất nhiều. 2 năm trở lại đây em thấy bà con đi rất đúng luật, chậm làn phải nhanh làn sát giải PC. Hay số em đỏ? :)
Em hôm nào đi xe tăng 15l thì cứ làn phải em bò 80. Xe mới 10l thì trái sát PC em đóng đủ 124 mới ưng

Chính cụ đang đi sai đấy, ảnh 1,2,3 rõ ràng làn giữa vắng xe nhưng cụ không đi vào cụ nhất quyết phải bám làn Trái là ra làm sao

LWH

Xe tải
Cụ đóng bao nhiêu quan trọng gì ??? Cụ đi vào làn giữa cụ không đóng được 124 à ??? Tại sao đi 124 thì được đi làn ngoài cùng, là làn dành để vượt
Nhất trí cụ.
Em đi Autobahn lắm khi đóng 180 mà vẫn đi làn phải trong cùng, vì lúc đó thoáng quá không bị xe nào cản, nhường giữa và trái cho các cụ có nhu cầu hơn 2 lít.
Tất nhiên là bởi chúng nó không hạn chế tốc độ theo làn, nhưng quy tắc của thế giới văn minh thì làn trái ngoài cùng để vượt xong thì chuyển sang phải ngay.

poiuy

Xe ba gác
Nếu nó chạy 74 thì ta cũng 74 thôi, kém max có 6km/h thì nhằm nhò gì. Đến đích chậm mấy thời gian đâu :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Bọn xe tải đi chậm nhưng cứ đi làn trái để nó không bị ai cản trở,,đỡ phải phanh,,tốn dầu :((

Chicken113

Xe tải
Nếu nó chạy 74 thì ta cũng 74 thôi, kém max có 6km/h thì nhằm nhò gì. Đến đích chậm mấy thời gian đâu :))
Tuyến này làn đó đc max 93 kmh đới cụ ạ. Chênh 20kmh về nhà làm đc ối việc.

harrynh

Xe container
Chiều tối qua đoạn đg trên cao từ Times về NTS, lúc mới nhập làn lên em đã thấy 1 con bán tải chạu lờ vờ làn trái, thêm con i10 dịch vụ lờ vờ bên làn phải, may em chuyển làn đè phát phóng luôn khi 2 con lợn chưa kịp dở trò. Đi 1 lúc thấy đếu có đèn xe nào sau mình, chả thấy xe nào đi làn bên cạnh, nhìn gương hậu mới thấy 2 con lơn đấy đi lờ vờ chặn cả 1 đoàn xe sau, cho đến khi em đi khuất vẫn ko thấy xe nào lên, rất mất dạy, em nghĩ ông nào vượt đc 2 thằng này ko chặn lại đấm thì hơi phí, nghĩ thôi chứ chắc đi qua cũng chả làm gì đc chúng nó.

TieuFu

Xe container
các cụ có thấy mây năm nay các tuyến cao tốc các xe tải hoặc xe tập lái, hay xe thường họ không vội vàng cứ lừ lừ ở làn bên Trái lẽ ra Lane này để cho xe đi nhanh, vượt trái.
Trên cao tốc 5B khi vào trạm soát vé cũng đã có biển điện tử cũng nhắc nhở rồi.
Muốn cac cụ chung tay thay đổi lại văn hoá này.
tít em giật là vì Lane để vượt thì các xe đi lừ lừ băt buộc các cụ vội phải vượt Phải. Rồi tạo thành văn hoá ngược.
Tưởng gì ! cụ hô hào theo luật lại đeo nhãn văn hóa GT mà cujphats biểu sai luật rồi ! :)) :)) :))