[VHGT] Văn hoá giao thông trên đường cao tốc

VECO&M

Xe máy
Em lập thớt này mong các cụ ủng hộ tham gia góp ý, hưởng ứng.

VECO&M

Xe máy
Xin các cụ cho em ý tưởng biển cảnh báo ngủ gật trên đường cao tốc.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ chả cần biển báo đâu, thuê nhà em dựng biển panô to về bãi biển trong xanh và có các người mẫu nằm phơi tí...nắng, đảm bảo với cụ là chả bác tài nào buồn ngủ đầu, còn ban đêm cụ cho mấy cái đèn đỏ nháy nhá vào biển có khi lại phi kịch đường cao tốc của cụ ý chứ.
Em vui tí

anhtho

Xe ngựa
Xin các cụ cho em ý tưởng biển cảnh báo ngủ gật trên đường cao tốc.
Em đồng ý là cơ quan quản lý nên làm các biển cảnh báo sự buồn ngủ. Đôi khi chỉ bằng chữ nhắc nhở như kiểu:
Hãy cẩn thận với cơn buồn ngủ !
Lái xe khi buồn ngủ = nguy hiểm cận kề..
Bạn buồn ngủ - Phia trước (2km) có nhà nghỉ !

Còn hình ảnh thì nhiều kiểu. Ví dụ các cụ thấy hình này có mang tính cảnh báo không ?

Becgie

Xe điện
Theo em nếu ý thức Tài xế kém thì trước tiên lực lượng hành pháp phải chuẩn cái đã. Cứ lắp đặt camera tự động phạt cho chuẩn hoặc bố trí các xxx đứng điểm bắt cho chuẩn lỗi thì 1 thời gian sẽ tự nâng cao ý thức.
Thiên đường gọi tên :D

VECO&M

Xe máy
Em đồng ý là cơ quan quản lý nên làm các biển cảnh báo sự buồn ngủ. Đôi khi chỉ bằng chữ nhắc nhở như kiểu:
Hãy cẩn thận với cơn buồn ngủ !
Lái xe khi buồn ngủ = nguy hiểm cận kề..
Bạn buồn ngủ - Phia trước (2km) có nhà nghỉ !

Còn hình ảnh thì nhiều kiểu. Ví dụ các cụ thấy hình này có mang tính cảnh báo không ?

Cảm ơn cụ. Em cho lắp thử vài biển.

sphinx

Xe máy
Cụ quản lý đường cao tốc à?

kfcminh

Xe tăng
Tiêu đề của cụ e thấy chưa chuẩn. Nếu nói về văn hóa đường cao tốc thì còn nhiều vấn đề phải bàn. Cụ xây dựng nhiều vấn đề khác nữa trên đường cao tốc.

anhtho

Xe ngựa
Cảm ơn cụ. Em cho lắp thử vài biển.
Khi nào cụ lắp mấy cái biển, cụ pót cái hình lên nhá !
Hy vọng nó cũng giúp các tài xế chống cơn ngủ gật hoặc có quyết định tấp vào chỗ nào đó nghỉ chứ không chạy cố.

kduc

Xe Cứu Trợ
NGủ gật khí lái xe cũng như cản ông say uống thêm, em e ko được, chỉ có làm gờ nhận biết khi lệch làn để cảnh báo thôi.

VECO&M

Xe máy
Tiêu đề của cụ e thấy chưa chuẩn. Nếu nói về văn hóa đường cao tốc thì còn nhiều vấn đề phải bàn. Cụ xây dựng nhiều vấn đề khác nữa trên đường cao tốc.
Về phần đơn vị quản lý khai thác em xây dựng văn hoá phục vụ như nhân viên thu phí, nv vận hành, hoàn thiện hệ thống ATGT, cảnh báo, hướng dẫn, trợ giúp lx.. Còn về phía phương tiện, người tham gia giao thông thì cũng có nhiều vấn đề cần bàn như tham gia thế nào cho đúng, đón bắt trả khách không đúng, dừng đỗ, xả rác ra đường....... Nói chung là nhiều. Em mở thớt kính mời các cụ góp ý nâng cao dịch vụ đồng thời phản ánh tuyên truyền nâng cao ý thức tham gia giao thông trên đương cao tốc.

VECO&M

Xe máy
NGủ gật khí lái xe cũng như cản ông say uống thêm, em e ko được, chỉ có làm gờ nhận biết khi lệch làn để cảnh báo thôi.
Em chứng kiến nhiều vụ tai nạn trên đường cao tốc, khi hỏi lái xe tại sao đâm, họ toàn nói vừa nhắm mắt tý. Em nghĩ lái xe mình chưa có ý thức dừng nghỉ khi đi đường dài, toàn cố và thành quá cố các cụ ạ.

VECO&M

Xe máy
Ngập tràn “sắc đỏ” chào mừng Quốc khánh 2/9
Hòa chung trong không khí vui mừng của cả nước chào mừng ngày Quốc khánh 02/9 và kỷ niệm 70 năm Ngày truyền thống ngành GTVT, các tuyến đường cao tốc mang tên VEC trở nên vui tươi, rực rỡ hơn với những băng rôn, khẩu hiệu và đặc biệt hơn là hình ảnh nhân viên thu phí với chiếc áo mang màu cờ Tổ quốc.

Cụ thể, trong hai ngày (ngày 1 và ngày 02/9), Công ty Vận hành và Bảo trì đường cao tốc Việt Nam (VEC O&M) triển khai chương trình mặc áo đỏ sao vàng trên cả hai dự án đường cao tốc Nội Bài – Lào Cai và Cầu Giẽ - Ninh Bình.

Lá cờ đỏ sao vàng gắn liền với quá trình đấu tranh đánh đuổi quân xâm lược giành độc lập tự do cho dân tộc. Lá cờ mang ý nghĩa tượng trưng cho dòng máu người Việt Nam đã đổ xuống trong quá trình xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, là một biểu tượng thiêng liêng của đất nước. Được khoác lên mình chiếc áo cờ đỏ sao vàng trong ngày lễ kỷ niệm trọng đại của dân tộc là niềm tự hào, thiêng liêng đối với mỗi nhân viên thu phí nói riêng và toàn thể cán bộ công nhân viên Công ty nói chung.

Khắp các trạm thu phí rực rỡ sắc đỏ sao vàng

Hình ảnh áo đỏ sao vàng gây xúc động…

Không còn gò bó trong những bộ đồng phục hàng ngày, hình ảnh những thu phí viên trẻ trung, tươi tắn trong chiếc áo đỏ sao vàng đem lại nhiều ngạc nhiên thích thú cho các lái xe. Sự quan tâm, ủng hộ của những người tham gia giao thông khiến các bạn thu phí viên ai cũng cảm thấy vui vẻ, phấn khởi.

Lái xe tỏ ra hào hứng với không khí chào đón Quốc khánh 2/9 trên tuyến cao tốc Nội Bài - Lào Cai

Năm 2015, với mục tiêu “luôn đổi mới, luôn phát triển”, VEC O&M hướng đến phục vụ theo phương châm 4 “N”: Nụ cười thân thiện, niềm nở, nhiệt tình và năng động. Hy vọng, với nụ cười tươi mới, năng động của nhân viên thu phí trong màu áo đỏ sao vàng và tác phong chuyên nghiệp trong phong cách phục vụ - Những đóa hoa đẹp này sẽ làm rạng rỡ hơn hình ảnh, những cung đường mang tên VEC.

Sắc đỏ rực rỡ ngập tràn trên khắp các trạm thu phí trên các tuyến đường cao tốc đã tạo nên sự xúc động mạnh mẽ, niềm tự hào thiêng liêng không chỉ với CBCNV VEC O&M nói riêng mà với toàn thể người dân trong ngày Lễ trọng đại của đất nước. Tiếp nối những thành công trong các hoạt động trên, Công ty VEC O&M sẽ tiếp tục phát huy và làm tốt hơn nữa công tác tuyên truyền, giáo dục CBCNV, phát động những phong trào nhằm khích lệ tinh thần yêu nước và niềm tự hào dân tộc.

ReadOnly

Xe tăng
VECO&M nói:
Em chứng kiến nhiều vụ tai nạn trên đường cao tốc, khi hỏi lái xe tại sao đâm, họ toàn nói vừa nhắm mắt tý. Em nghĩ lái xe mình chưa có ý thức dừng nghỉ khi đi đường dài, toàn cố và thành quá cố các cụ ạ.
Cao tốc mình dừng chỗ nào đc mà ko cố hả cụ? Dừng vớ vâtn xe khác nó đâm thì chết cả đôi.

VECO&M

Xe máy
Cao tốc mình dừng chỗ nào đc mà ko cố hả cụ? Dừng vớ vâtn xe khác nó đâm thì chết cả đôi.
Trên tuyến e bố trí các trạm dịch vụ dừng nghỉ rồi cụ ạ. Cứ khoảng 50km có 1 trạm ( vào đỗ dừng free).

Bao Ha Phu Van

Xe máy
Cách chống ngủ gật hiệu quả nhất là ngủ!

anhtho

Xe ngựa
Lúc buồn ngủ díp hết cả mắt lại thì mấy chỗ phình ra giống như đường CG-NB là bến đáp quá tốt. Còn gặp được chỗ ăn nghỉ đàng hoàng thì còn nói làm gì.
Buồn ngủ có khi chẳng có ai mà cũng tự đâm vào hộ lan mà santo lộn tùng phèo, đường đông xe càng chít. Em họ em bị một phát rồi, may mà xe lắm túi khi nên không sao ! Nếu buộc phải đỗ chỗ phình ra đó, các cụ vẫn nên bật đèn hazard để cảnh báo.
Hôm nay nhà em đi chơi mấy gia đình họ hàng dưới Hải phòng. Vì đi từ sáng, gặp gỡ, chém gió, ăn uống.. ko nghỉ tí nào nên lúc về cũng bắt đầu có dấu hiệu buồn ngủ. Em vào đoạn Cẩm giàng, đổ xăng và rồi ngả ghế chợp mắt đúng 5'. Sau đó là lại tỉnh như sáo. Cố quá là rất dễ thành quá cố.

kduc

Xe Cứu Trợ
Em bị hai lần buồn ngủ rồi, một lần 2b, một lần 4b nên em ủng hộ việc có dấu hiệu cảnh báo như gờ nổi đoạn đường HN-LS ngày trước, đi vào đó xe kêu rột rột cảnh báo để LX dừng nghỉ.