[VHGT] Văn hóa giao thông: nên ứng xử thế nào trong tình huống này. Các cụ tư vấn cho em với.

tienld

Xe máy
Câu chuyện của em như thế này: Hiện nay em đi con xe giá cũng tương đối(tầm 3tỷ) và mới.
Sáng này em em di chuyển qua ngã tư Kim Liên mới Tôn Đức Thắng. Đường khá đông, ông đi Altis bên trái cứ len lên, có quyệt gương vào sườn xe em một vết khá dài(khoảng 30cm). Em xuống xe nhìn mà sót ruột quá. Em gọi bác tài xuống, bác tài mở cửa xuống và có xin lỗi em. Do đường khá đông và em cũng vội nên em chỉ nhắc bác tài lần sau đi đừng chen lấn nữa rồi lên xe đi luôn.

Vấn đề em muốn nhờ các cụ tư vấn là trong trường hợp này em có hiền quá không?. Bình thường như vậy các cụ có bắt bồi thường không?. Có nên làm căng không?.

thuyphongthanh

Xe lăn
Vote cho cụ ,nhưng xe mới thì cũng xót xa.
Hồi đầu mới mua xe bị xước tý cũng mất ngủ,bây giờ thì... Có mấy vụ taxi , xe lái mới đâm vào mít,em cũng mặc kệ.

Bigisbest

Xe container
Câu chuyện của em như thế này: Hiện nay em đi con xe giá cũng tương đối(tầm 3tỷ) và mới.
Sáng này em em di chuyển qua ngã tư Kim Liên mới Tôn Đức Thắng. Đường khá đông, ông đi Altis bên trái cứ len lên, có quyệt gương vào sườn xe em một vết khá dài(khoảng 30cm). Em xuống xe nhìn mà sót ruột quá. Em gọi bác tài xuống, bác tài mở cửa xuống và có xin lỗi em. Do đường khá đông và em cũng vội nên em chỉ nhắc bác tài lần sau đi đừng chen lấn nữa rồi lên xe đi luôn.

Vấn đề em muốn nhờ các cụ tư vấn là trong trường hợp này em có hiền quá không?. Bình thường như vậy các cụ có bắt bồi thường không?. Có nên làm căng không?.
Không, cụ hành xử thế là văn minh. Ai cũng có lúc nhỡ cả, chả ai muốn, mà nếu ai đó có lái ẩu thì rồi họ sẽ phải học bài, ko nên tranh khôn tranh ngoan làm gì mà nó hẹp hòi cái thẳng mình ra. Xe em chưa bao giờ quệt ai, nhưng nếu có bị người khác quệt thì cũng thôi...Ở cái xứ này nhiều anh hùng đường phố quá rồi.

tienld

Xe máy
Không, cụ hành xử thế là văn minh. Ai cũng có lúc nhỡ cả, chả ai muốn, mà nếu ai đó có lái ẩu thì rồi họ sẽ phải học bài, ko nên tranh khôn tranh ngoan làm gì mà nó hẹp hòi cái thẳng mình ra. Xe em chưa bao giờ quệt ai, nhưng nếu có bị người khác quệt thì cũng thôi...Ở cái xứ này nhiều anh hùng đường phố quá rồi.
Em đã mời cụ 1 ly rồi nhé. Cảm ơn cụ tư vấn

tienld

Xe máy
Vote cho cụ ,nhưng xe mới thì cũng xót xa.
Hồi đầu mới mua xe bị xước tý cũng mất ngủ,bây giờ thì... Có mấy vụ taxi , xe lái mới đâm vào mít,em cũng mặc kệ.
Cảm ơn cụ, mời cụ 1 ly nhé.

dungphp

Xe điện
Bị cầy lõm sắt, thủng nhựa thì bắt đền chứ sước thì thôi nhắc nhở vậy (phải nhắc nhở để người ta còn cẩn thận hơn)

những thứ va chạm như vậy hình như bảo hiểm nó cũng đền cho hay sao mà tùy trường hợp thái độ của bác tài kia thế nào >:/

rokish

Xe tải
xe 3 tỏi chắc kiểu gì cũng có bảo hiểm, lăn tăn làm gì nữa bác
trừ khi bị nặng quá thiệt hại tài chính thì xem xét chứ xước sát như thế cãi nhay vã bọt mép ra may ra được đền mấy đồng bác có cần ko? mất thời gian, mất công tốn nước bọt hại thần kinh
chính cái văn hóa "bắt đền" mới sinh ra đủ các thứ: cãi nhau đánh nhau, tắc đường, rồi chạy trốn gây tai nạn vì mới quệt nhẹ cái là nghĩ ngay đến cảnh chuẩn bị cãi nhau, phải đền tiền nên sinh ra ý nghĩ trốn được thì đỡ tiền
bác thoáng rồi thì cứ thoáng cho đời thanh thản đi bác :D
tầm giờ đi làm em bị tạt đầu biết xước rồi thì cũng cười 1 cái rồi đi tiếp, chả thèm xuống xe mất thời gian (xe em thì cũng rẻ thôi, nhưng đằng nào 1 năm cũng đi sơn lại 1 lần, bảo hiểm trả hết, chả tội gì)

peterpann

Xe tải

E nghĩ cụ làm vậy là đúng, đó ko phải hiền mà gọi là văn minh, cụ kia cũng xin lỗi rồi thì cũng bỏ wa đi cụ ạ, dù hơi xót con xe thật. Nhg nếu em là cụ Altis thì xin lỗi xong sẽ viết số đt cho cụ để cụ sơn sửa lại rồi gửi bill trả tiền đền

tuyentiger

Xe đạp
A di đà Phật! Cụ hành xử rất chuẩn đâu cần day dứt. Hãy thanh thản đi cụ.

giftdeath

Xe hơi

Thế là đẹp rồi cụ ah.
Nhìn xe mới hơi xót ruột tí mà sớm muộn j cũng bị xước sát thôi, đi ở hn ko tránh dc.
Xe em chả có bh, 1-2 năm sơn lại lần là đẹp, xe bác có bh lo j

quawaco182

Xe tải
em vote cho cụ ạ. bản thân em nhiều khi cũg nóng tính nên nếu có bị thế em xuống xe là sừng cồ lên rồi ấy. nhiều khi ngĩ lại thấy mình trẻ trâu quá

baominh

Xe hơi
Dĩ hòa vi quý các cụ ạ, nhường nhau 1 chút sẽ tránh được những hậu quả mà mình ko bjo ngờ trước được. E cũng gặp tình huống, đang đi trên đường thì bỗng xoẹt xoẹt bên cạnh phải, đánh vội tay lái sang trái. Hóa ra có ông sedan phi từ quán bia ra. Hạ kính hỏi "có sao ko anh", ông ấy mặt đỏ phừng phừng"mày thích gì. Đm, mày thích gì, ..." tầm 5-7 câu liên tục. Trên xe ông ấy còn có con trai tầm cấp 1. Em thấy căng thẳng mới nói "anh đi sai rồi còn sửng cồ lên". Ông ấy lại tiếp tục "mày thích gì, tao hỏi mày thích gì...". Tình hình này chắc cũng dăm bảy chén bia, và trong quán bia mới gặp nhiều chiến hữu vừa chém gió tưng bừng nên em làm 1 câu "đến chịu với kiểu này" xong kéo kính lên và lại túc tắc đi. Cơ bản xe mình xe cỏ nên cũng ko xót gì, với lại gặp chí phèo thì tránh là tốt nhất :D

Chỉnh sửa cuối:

vancongnam

Xe tăng
Cụ hành xử như vậy là rất văn minh.
Chắc cụ vẫn lăn tăn vết quệt nhẹ đó?

DAMEFA

Xe buýt
Đi trong phố khó tránh khỏi va chạm nhỏ lắm cụ ạ. Ủng hộ cách ứng xử của Cụ.

bakabon

Xe đạp
Hồi mới mua xe em và vợ cũng thống nhất nhau:
1/ Nếu va quẹt nhẹ thì cười trừ và bỏ qua luôn (đằng nào bảo hiểm cũng sửa mà)
2/ Nếu nặng quá thì call bảo hiểm xong bỏ xe đó đi taxi về
3/ Cái quan trọng nhất là bản thân mình chớ không phải mấy cái xe đó.
Bà cả ok hết!
P/S Từ hồi đó giờ toàn găp case 1 thôi!

Longhai260

Xe máy
Đi xe ở VN thì chấp nhận các loại va quệt, đâm đụng, xước xát thôi, nào là xe thồ, xe thương binh, .... các thể loại xe khác. Đường đông ủn đít, đuờng chật lạng lách đánh võng...

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Nhiều li cho hành xử của cụ chủ, em thấy nhiều ông con xe máy cà tàng đâm nhau rồi oánh nhau chí tử giữa đường, hay ho gì đâu.
Em bị các cụ - các mợ trẻ ranh cho đo đường mấy lần nhưng thôi, mạng vẫn còn thì vẫn đứng lên đi tiếp, đứng cãi chửi nhau gặp xã hội thâm nó điên lên cho 1 phát thì toi.

ina

Xe Cứu Trợ
Giao thông bây giờ "một điều nhịn là chín điều lành" cụ ạ! :bz