[VHGT] Văn hóa giao thông: nên ứng xử thế nào trong tình huống này. Các cụ tư vấn cho em với.

vietcuong77

Xe máy
Câu chuyện của em như thế này: Hiện nay em đi con xe giá cũng tương đối(tầm 3tỷ) và mới.
Sáng này em em di chuyển qua ngã tư Kim Liên mới Tôn Đức Thắng. Đường khá đông, ông đi Altis bên trái cứ len lên, có quyệt gương vào sườn xe em một vết khá dài(khoảng 30cm). Em xuống xe nhìn mà sót ruột quá. Em gọi bác tài xuống, bác tài mở cửa xuống và có xin lỗi em. Do đường khá đông và em cũng vội nên em chỉ nhắc bác tài lần sau đi đừng chen lấn nữa rồi lên xe đi luôn.

Vấn đề em muốn nhờ các cụ tư vấn là trong trường hợp này em có hiền quá không?. Bình thường như vậy các cụ có bắt bồi thường không?. Có nên làm căng không?.
Kính cụ, em là em phục cụ vô cùng. Dĩ hòa vi quý cụ à, có ai muốn như vậy đâu, một cái bắt tay nhắc nhở bằng vạn lần thượng cẳng tay hạ cẳng chân. Làm như cụ ko khéo cụ kia về ân hận mấy ngày đó...? Em kính cụ một ly nhá!

anhtho

Xe ngựa
Cụ xử lý như vậy thì cũng được. Nhưng đối với tài xế phạm lỗi mà không phải đền thì họ sẽ không sợ, hoặc ít sợ và như vậy tính giáo dục không cao :).
Chỉ có điều, anh Altis ở bên trái, có nghĩa là cụ ở bên phải, có vẻ như phải nhường anh ý. Cái này là em dự vì ko có hình vẽ cụ thể.

hkent

Xe hơi
vote cho cụ. Cụ chủ hành xử như vậy là quá văn minh rồi. Nếu ai cũng như cụ thì sẽ ko có chuyện sợ bị bắt đền mà bỏ chạy ( có thể dẫn đến gây tai nạn ) hoặc là lớn tiếng gây gổ nhằm lấn át những người đi đúng nhưng hiền lành để không phải đền

kduc

Xe Cứu Trợ
Dĩ hòa vi quý các cụ ạ, nhường nhau 1 chút sẽ tránh được những hậu quả mà mình ko bjo ngờ trước được. E cũng gặp tình huống, đang đi trên đường thì bỗng xoẹt xoẹt bên cạnh phải, đánh vội tay lái sang trái. Hóa ra có ông sedan phi từ quán bia ra. Hạ kính hỏi "có sao ko anh", ông ấy mặt đỏ phừng phừng"mày thích gì. Đm, mày thích gì, ..." tầm 5-7 câu liên tục. Trên xe ông ấy còn có con trai tầm cấp 1. Em thấy căng thẳng mới nói "anh đi sai rồi còn sửng cồ lên". Ông ấy lại tiếp tục "mày thích gì, tao hỏi mày thích gì...". Tình hình này chắc cũng dăm bảy chén bia, và trong quán bia mới gặp nhiều chiến hữu vừa chém gió tưng bừng nên em làm 1 câu "đến chịu với kiểu này" xong kéo kính lên và lại túc tắc đi. Cơ bản xe mình xe cỏ nên cũng ko xót gì, với lại gặp chí phèo thì tránh là tốt nhất :D
Loại này sẽ bị trả giá bởi chính con trai của nó, chấp làm gì.

sam_i10

Xe hơi
như vậy là cụ thoáng, chứ ng # là 5 lít -> 1 củ rồi mới xong chuyện

tienld

Xe máy

tienld

Xe máy
Cụ xử lý như vậy thì cũng được. Nhưng đối với tài xế phạm lỗi mà không phải đền thì họ sẽ không sợ, hoặc ít sợ và như vậy tính giáo dục không cao :).
Chỉ có điều, anh Altis ở bên trái, có nghĩa là cụ ở bên phải, có vẻ như phải nhường anh ý. Cái này là em dự vì ko có hình vẽ cụ thể.
Vâng, cái chỗ ngã tư này hơi chuối nên cụ chưa hiểu lắm. Chỗ này là ngã tư Kim Liên mới giao với Tôn Đức thắng có 4 làn, 1 làn rẽ trái về Nguyễn Lương Bằng, một làn đi thẳng, một làn rẽ phải về Cát linh, 1 làn rẽ phải về Khâm thiên. Em đi ở làn đi thẳng đúng chỗ đoạn cong, bác Altis ở làn rẽ trái muốn lao sang làn đi thẳng nên cố nhoi lên và quyệt vào xe em. Ý em là bác ý ở phía sau mà vẫn cố quá.

anhtho

Xe ngựa
Vâng, cái chỗ ngã tư này hơi chuối nên cụ chưa hiểu lắm. Chỗ này là ngã tư Kim Liên mới giao với Tôn Đức thắng có 4 làn, 1 làn rẽ trái về Nguyễn Lương Bằng, một làn đi thẳng, một làn rẽ phải về Cát linh, 1 làn rẽ phải về Khâm thiên. Em đi ở làn đi thẳng đúng chỗ đoạn cong, bác Altis ở làn rẽ trái muốn lao sang làn đi thẳng nên cố nhoi lên và quyệt vào xe em. Ý em là bác ý ở phía sau mà vẫn cố quá.
Nếu đường có phân làn rõ ràng mà nó còn đi láo thế thì em ủng hộ phạt cho nó nhớ. Kiểu loi choi từ bên này vòng qua bên kia là rất khó chịu.
Ku em em hồi mới lấy xe, đi được vài ngày đã bị xước hông trái. Nó kể: có xe đi bên trái huých vào em. Đường phố đông, cậu đi bên phải thì phải nhường nó cho nó vượt lên chứ sao lại loi choi, thôi bảo hiểm chịu !