[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

35N1169

Xe điện
Lấy đồ ăn mang về ăn dần như hôi của là một tính xấu tham lam.
Nhưng các cụ nhà mình khi đi ăn cỗ hay để dành mấy món ngon, ăn xong mỗi người mang về cho cháu bé thì rất ý nghĩa.

Anhdex

Xe tăng
Quê em nhà có cỗ bàn mời khách toàn chuẩn bị sẵn túi bóng cộng ít đồ khô . Ăn xong mỗi bà mỗi chị 1 túi mang về kể cũng hay . Có về quê mới thấy nhiều khi bọn trẻ ngóng quà mang về thấy có quà cười tít mắt 😁 Hỏi thật các cụ đc cho quà các cụ có sướng ko mà ở đó bỉ bôi kêu hủ tục ra vẻ thanh cao . Cụ nào dân thành phố thỉnh thoảng cũng nên đi về quê lên núi cho nó mở mang đầu óc để biết mình may mắn đến nhường nào 😬

Football World Cup

Xe đạp
Lúc còn nhỏ mỗi lần Bố em đi họp thường có suất bánh mỳ kẹp chả ăn trưa. Bố em thường ăn nửa suất còn gói lại mang về cho con. Mấy chị em chia nhau nửa cái bánh mỳ chả sao mà nó ngon thế, thời bao cấp mà được món đấy cũng hiếm lắm

Daisynguyen78

Xe buýt
Em lại ủng hộ văn hóa này, mâm nào hết mâm đó, thức ăn không thừa mứa, cộng dồn.

Em ko cùng quan điểm với anh ở chỗ coi văn hóa ăn cỗ lấy phần là hủ tục, bởi nhiều nơi họ ăn cỗ và chia phần rất văn nhé. Họ chia phần đều nhau cho tất cả mọi người, ai mang về thì mang còn ai không mang thì ăn tại bàn. Khi họ thấy mình ăn không hết họ hỏi xin thì rất lịch sự, mình đồng ý thì họ lấy không thì thôi. Có một số món kiểu xào nấu hay gì đó không tiện chia nhưng nếu người đứng lên chia hỏi mà tất cả đều đồng ý thì chia ko thì để ăn. Như thế rất văn minh và tân tiến đúng ko ạ, cần lên án những kiểu như lấy của người khác khi ko đc sự cho phép (đó là mất lịch sự) ko chỉ trong ăn cỗ mà trong văn hóa ứng xử hàng ngày luôn ấy chứ :D
Chú đọc lại bài
Anh chỉ coi việc lấy phần lấy được như của mấy bà sồn sồn kia là hủ tục thôi, giành của phần của người đang ăn, vơ cả bánh kẹo, trầu thuốc trên bàn không cần biết đến ai
Chứ chia phần mang về sau khi ăn xong như quê mẹ và quê vợ anh thì hay mà

Ducky Momo

Xe buýt
Vâng, nhưng những gì trên mâm ko phải của gia chủ sắp lên để đãi khách, dành cho khách thì cái đó dành cho ai ạ.
Đãi khách khác và tặng quà mang về khác. Trước đây HN thời bao cấp cũng có “văn hoá” gói cỗ mang về chứ đâu phải ở quê mới có

chichbong08

Xe buýt
Em từng được mời đi ăn tiệc mà chủ trì yêu cầu mỗi người tự mang đi vài món, thậm chí đăng ký trước để tránh xung đột với khách khác. Lại có chỗ gợi ý mang theo cả dao dĩa và đồ nghề ăn uống nữa. Ban đầu thấy ngộ với văn hóa Tây, nhưng sau được giao lưu các kiểu thấy cũng xôm. Thôi thì đã là thói quen văn hóa không có hại đến người ngoài thì cũng nên vui vẻ chấp nhận, cũng giống như các bữa tiệc kỳ quặc kia, nhất là khi cái thuở đói khát, thóc cao gạo kém đã qua. Đối tượng được ăn đồ mang về lại rất có thể gồm cả người già cả, tàn tật, trẻ con, các mẹ bỉm sữa. Gì chứ mùa hè nắng nóng thế này mà thừa vài kg món ăn chín cũng khốn cho gia chủ và ô nhiễm lắm.

pvodoi

Xe máy
Đã là văn hóa thì khó bàn.
Nhưng không ăn hết thì mang về cũng tốt mà cụ.

Chè mợ Su

Xe buýt
E quê Nam Định . Trc đây ở xã em vẫn có phong tục này . Sau mấy bố ở xã chạy theo phong trào làng văn hoá - xã văn minh . Cam lắp khắp làng xã , hễ nhà nào có cỗ bàn là check cam nọ kia xem có ai lấy phần về ko ? . Ng lấy ko bị phạt mà gia chủ bị phạt hai củ . Lâu dần 2 năm gần đây , ko thấy cảnh này nữa , cá nhân em thấy như kiểu mất đi một phong tục hay vậy .
thỉnh thoảng về quê mà có đi ăn cỗ nhà người nào thân , em vẫn mang cả xoong đi đựng về mọi người thấy chỉ cười chứ có ai nhắc nhở gì em đâu.

kvboto

Xe container
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Truyền thống, bản sắc, tốt, đẹp, nhân văn, cần nhân rộng,... :-bd

Chỉ chết vì sỹ diện hão
Chỉ thiếu đói vì không tôn trọng thức ăn
Chỉ bần cùng khi lãng phí đồ ăn, thức uống.

Thanh lâm 12

Xe hơi
Em thấy là tùy chủ nhà. Nếu chủ nhà bảo lấy mà mình cũng muốn thì lấy, còn chủ nhà ko nói thì thôi. Giờ cũng ko thiếu ăn, nếu chủ khách thân thiết thì mang về chút cho ng ở nhà cũng ko sao

nickambinhso1

Xe hơi
Em lại ủng hộ văn hóa này, mâm nào hết mâm đó, thức ăn không thừa mứa, cộng dồn.
Thức ăn không thừa là tốt, nhưng không phải theo hướng như cụ nghĩ đâu ạ. Ở quê em cũng ăn cỗ lấy phần, thành ra xu hướng là làm nhiều đồ để người ta lấy phần về là chính. Mâm cỗ thì toàn giò với thịt và đồ khô rất nhiều mà lại toàn kiểu đồ truyền thống gà, lợn, bò...Nhưng mọi thứ nó theo kinh tế hết, trước kia đói kém nên mới sinh ra cái tục đi ăn lấy phần bây giờ kinh tế no đủ rồi cũng ít lấy phần hơn và tập chung cải thiện các món ăn theo hướng chất lượng hơn chứ không theo số lượng nữa.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Ăn cỗ nếu đúng là gia chủ mời và khách đến chén ko phải phong bì, vì là người thân hay bạn bè mời nhau. Chứ kiểu đi ăn cỗ có phong bì ở mình nó tự thân đã rất lệch lạc xấu xí, nên việc mang phần về nó cũng tương tự. Hãy chê cái văn hoá ăn cỗ có phong bì đi đã rồi mới đến lượt chê ăn mang phần về

Văn Quốc

Xe đạp
Chuyện này thời xưa thì nhiều chứ thời nay ít nơi còn lấy mang về lắm. Mang về cũng có cái hay chứ nhiều mâm mải uốn, không ăn gì để thừa lãng phí lắm

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Tệ nạn này trên Chí Linh có vùng như vậy, cùng vùng thì k sao như cụ nói nhưng nếu là khách ghép mâm thì là thảm hoạ. E với vợ từng đi ăn cỗ ngồi ghép với hàng xóm nhà cô dâu vợ e thò đũa ra gắp miếng giò cả mâm nhìn như sinh vật lạ sau đó mỗi người 1 túi chia nhau còn đúng mấy bát nấu😂
:)) Chắc gấu nhà cụ k biết.chứ nhiều vùng có cái tục đó.gọi là cả nhà ăn cỗ.cánh rửa bát thu dọn cũng sướng.trên nhà e thì k thế đi ăn muộn xác định ăn cỗ dồn.nhiều khi nghĩ cũng bực

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Quê em Kiến Xương Thái Bình, vẫn giữ tục ăn cỗ lấy phần, bởi đi ăn cỗ ít mang trẻ con và người lớn tuổi theo nên phần mang về ấy thực ra là phần dành về cho người ở nhà. Trong mâm thì gia đình có người lớn tuổi, người bệnh và trẻ con sẽ được ưu tiên lấy nhiều hơn. Thậm chí gia đình chủ nhà sẽ đưa thêm đồ để gửi về nếu cảm thấy túi chia lộc ấy chưa đủ.
Những lần về quê ăn cỗ, em để ý thấy các bác sẽ chia làm 2 loại: cỗ ăn, cỗ biếu. Cỗ ăn là số mâm tương ứng với đầu người mời đến. Cỗ biếu là số mâm cúng ở nhà thờ họ, đình làng và chia túi bóng chuẩn bị cho việc đưa thêm. Mâm cỗ biếu sẽ ko có đồ xào, canh
Lão kiến xương chứ ở tiền hải nhà e cũng vậy. :))

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Quê em chủ nhà chuẩn bị sẵn túi nilon cho khách mang về, chỉ mong ăn hết mới vui chứ ế chủ nhà không có ai ăn vì không có người, đi thoát ly ra thành phố làm việc hết cả.

minhab

Xe điện
Em con rân quê lúa chính hiệu, nhiều khi ngồi mâm đói bỏ bu vẫn không dám thò đũa gắp mấy đồ khô. Toàn phải nhịn đến khi được chia phần mang về ăn, rút kinh nghiệm hỏi rõ to bố nào quyết tâm nhậu không mang về thì ngồi mâm ấy :))

cuckhoai

Xe tăng
Gia chủ có con cháu "Đông như quân Nguyên"
Đến còm này của cụ thì em có cảm giác cụ tiếc cỗ. Nếu đúng vậy theo em không nên tổ chức rình rang, nên tổ chức trong nội bộ gia đình.
PS: nhà em có cỗ nếu mọi người ăn hết thì vui, không ăn hết mọi người mang về cho cũng vui. Sợ nhất khoản thừa cỗ, ăn không hết đổ đi thì dở.