[Funland] Vấn đề về mượn xe.

hai.tranhr

Xe container
Chuyện mượn xe như này thật sự khá khó xử, sao không thuê xe khác dùng mấy ngày mà lại mượn, mặc dù biết nó ảnh hưởng đến người cho mượn.

ngoc.ht09

Xe buýt
Thật là Vl, sao cụ biết em thường xuyên đi mượn?
E nói cái méo gì mà đạo lý, làm như nào e nói như thế ko được ah, hay cuộc sống của cụ chưa bao giờ gặp như vậy nên thấy ngạc nhiên.
Cụ thớt đưa ra câu chuyện thì có nhiều ý kiến trái chiều nhưng e nói thật cụ thớt đàn bà bỏ mẹ lên được. Còn cụ nói năng nên tôn trọng người khác.
Em thì đàn bà thật, nhưng quan điểm của em là không có thì không dùng, hoặc đi thuê, chả mượn mõ gì hết, nên thật sự rất khó hiểu khi có người cứ mượn xe để đi, nhưng ông chồng em ~ thoáng tính như cụ, có lần ông anh còn gọi đánh xe về tận quê đón cháu lên nhân dịch, chịu không hiểu được những cái tư duy ấy.

Chỉnh sửa cuối:

HaiPhin

Xe tải
Em thì đàn bà thật, nhưng quan điểm của em là không có thì không dùng, hoặc đi thuê, chả mượn mõ gì hết, nên thật sự rất khó hiểu khi có người cứ mượn xe để đi, nhưng ông chồng em ~ thoáng tính như cụ, có lần ông anh còn gọi đánh xe về tận quê đón cháu lên nhân dịch, chịu không hiểu được những cái tư duy ấy.
Ng ở quê thường mắc cái bệnh thích oai, hay nhờ vả, mà nhờ cho mình thì đã đi 1 nhẽ, đây lại còn nhờ...hộ, nhờ...dắt dây, nhiều cái nó thành thói quen xấu mà lâu dần nó trở nên khó bỏ!

Loe_hờ lú

Xe điện
Ông anh của bác quá vô duyên. Đấy là điều ai cũng rõ trong thớt này.

Em ko có xe, mới có bằng. Về quê ăn giỗ hay có việc gì lên trong ngày ông bạn em (thân thiết học cùng đại học, làm ăn với nhau) cứ bảo lấy xe mà về, vì chủ nhật cũng chẳng đi đâu. Nhưng em luôn từ chối, vì thuê xe giờ cả về lẫn lên trong ngày thời gian chờ đợi họ cũng chỉ lấy có 1,4 triệu (quê em Ninh Bình) mà họ chịu có phí cầu đường, cả xăng xe. Mình chỉ ngồi sau hưởng thụ. Đồng thời mượn xe của bạn mặc dù thân thiết nhưng xe là tài sản lớn, đi trên đường bất trắc thế nào ai biết trước, chưa kể hao mòn xe, rồi bạn mình có việc đột xuất.
Thôi cứ nghĩ cho nhau ghi nhận tấm lòng còn lại tự thuê cho lành bác ạ.

duytrong

Xe lăn
Những khi bán xe hoặc nhỡ xe mọi người cũng hay bảo em lấy xe mà đi nhưng em đi thuê xe có lái , bởi vì mình không muốn cho ai mượn xe thì trước hết mình không mượn xe của ai.

LoveMy

Xe tải
À ko phải chi li đâu cụ, ý E chỉ là để muốn làm nổi ý thực tế khi mượn xe thì nó cũng giống như là người cho mượn đi thuê xe thay cho người mượn thôi. Kiểu như vì ngại thuê xe và muốn tiện nên đi mượn, như thế nhiều trường hợp lại "vô tình" đẩy cái ngại và cái bất tiện sang người cho mượn.
Dù sao E sẽ cố gắng học tính đại trượng phu của cụ, nhg E chỉ sợ như người ta nói, những thằng hay nói đạo lý thường sống như l... thôi :D
Cụ chủ thớt này hay nhỉ, người ta góp ý cho thì lại nói lại vỗ mặt ......
nhưng mà em ưng và đồng ý với quan điểm của cụ :)

Arizona

Xe tăng
Vâng. Nên thế ah. Em mua xe xong 2 tháng mới có bằng đấy. Học xong ko có xe thì tay lái luyện lsao dc, lúc đó đi mượn lại dễ đâm va lắm. Mà ngta ko cho mượn thì lại bảo này nọ.
Nhưng bọn bạn em có xe hết rồi, mình không biết lái xe cũng kỳ. Em thi có GPLX thì có nhiều mối mượn được nên ham lắm. Cảm giác được tự điều khiển chiếc xe hơi chắc vui lắm phải không ạ :D

LoveMy

Xe tải
Chồng e cho anh trai mượn xe về quê. Ông ấy uống rượu, ngủ gật lao vào đuôi xe tải., tàn đến vỡ kính trước. Xe bị giam, sửa đúng nửa năm. Nhận xe về bán tống, (cho dù xe mới mua 1 năm thì cho mượn ) được 30%. Nghĩ đến mà uất.
Đau hơn là trong thời gian xe nhà e bị giam, sửa, ông ấy mua xe mới đi, nhà e đi đâu phải thuê xe tự lái.
thế này thì còn anh em nhìn nhau kiểu gì nữa, ô anh quý báu quá

Phỡn

Xe tăng
Khẩn cấp mới mượn chứ mượn đi rồi đen đủi va quẹt cái là cực phiền rồi.
Lão sếp em vừa dính, không biết sau có chừa cái tật hay mượn xe không :))
Em có nào dùng vậy, đi xe ng khác cảm giác rất khó chịu bức bối :P

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cho mượn xe lần nào cũng bị va quyệt :(
Xe cũ cỏ ko xót nhưng sợ nhất TNGT.
Có câu: thà cho mượn vợ còn hơn cho mượn xe.
Em thấy rất chí lý mà vẫn chẳng biết chối ntn vì toàn thân quen.

Chỉnh sửa cuối:

Quy Lão

Xe tăng
Em có ca mượn xe máy.

Em đang chạy con 1.832cc, full đồ, xăng nặng ngót ~ 500kg
Chạy mô tô 22 năm, 21 con xe các loại rồi mà nhiều lúc vật còn toát mồ hôi.

Có ông bạn ( từng đi Win từ 25 năm trước ) hỏi mượn.
Em giải thích là ông ko vật được đâu và từ chối.
Mà thực sự ngại quá.
Bỗng dưng mất vui
Em vừa có ca tặc lưỡi cho người khác mượn xe máy mà rước bực vào người.
Em có cái xe không đi đến, chỉ để ở hầm hơn năm nay. Đội trưởng bảo vệ hỏi mượn em để chạy tuần tra trong nội khu thì em cũng ok, trước khi đưa xe em còn mang đi thay dầu sạc ắc quy bảo dưỡng đầy đủ nói chung là xe ngon nghẻ.
Cho mượn được 2 tháng thi thoảng gặp thấy ổng đang chạy trong khu chứ em chả để ý xe.
Tuần này vừa cho đứa cháu cái xe ga nó đi học nên xuống đội bảo vệ để lấy lại xe để đi thì thấy xe toét tòe loe, yếm vỡ nát 1 bên, yên rách, sườn, pô móp. Ổng bảo anh em nó chạy lỡ ngã nên vỡ, thôi thì mình cũng tặc lưỡi chứ cho người ta mượn giờ hỏng thế có bắt đền cũng không đáng.
Lấy ra chạy thì đề không lên, ắc quy chết, chế hỏng chảy xăng, ga thiếu... thấy bực mình. Cậu sửa xe bảo mấy đồ đấy hỏng hết rồi mà không phải đồ zin.
Cuối cùng hoàn lương cho em nó ngon lành trở lại mất gần 2tr5.
Sửa xe xong em về qua nhắc nhở việc đấy thì đổ thừa là anh em nó đi lung tung nên không biết được ai làm. Em nói luôn là tôi cho anh mượn chứ không phải là cho ai khác mượn, anh đi không giữ gìn là lỗi của anh chứ cứ đổ lỗi quanh co nó chối tỉ lắm. Dạ dạ vâng vâng xong lờ lớ lơ chuồn ra chỗ khác

Thế mà lúc tối nãy em đi xe về qua cổng lại gọi em lại xin mượn xe tối nay đi về nhà tí sáng mai trả. Em chỉ cười nhạt bảo giờ xe này em đi rồi không cho mượn được anh ạ.

Sao mà mặt dày thế không biết.

Chỉnh sửa cuối:

Phỡn

Xe tăng
À ko phải chi li đâu cụ, ý E chỉ là để muốn làm nổi ý thực tế khi mượn xe thì nó cũng giống như là người cho mượn đi thuê xe thay cho người mượn thôi. Kiểu như vì ngại thuê xe và muốn tiện nên đi mượn, như thế nhiều trường hợp lại "vô tình" đẩy cái ngại và cái bất tiện sang người cho mượn.
Dù sao E sẽ cố gắng học tính đại trượng phu của cụ, nhg E chỉ sợ như người ta nói, những thằng hay nói đạo lý thường sống như l... thôi :D
Thề đọc quả cmt này em méo nhịn được cười :))
Nói thẳng ra chả phải cụ cả nể gì, mà là sĩ diện hão. Cho nên cho mượn xong lại ấm ức :P

Langthang_Mercedes

Xe container
Ui may mắn là e ko mượn xe cụ. Nói cụ thông cảm thôi chứ cũng khó thì họ mới mượn thôi, tin tưởng họ mới hỏi mình... ae nhiều khi cũng vì nhau 1 tí đc mà (tất nhiên là ko quá đáng). Xe e có khi cả tuần ko ở nhà e vẫn đi xe máy, xe bus bình thường
Khó gì, không mua được thì thuê sao lại phiền người khác. Em cho là thiếu tự trọng.

Langthang_Mercedes

Xe container
yes, tính em nó kiểu không biết nói từ chối như nào ấy, khi ông A họ nói "cho mượn vì cháu còn nhỏ quá, ko tiện đi xe khách", kiểu kiểu vậy.
Anh đi thuê xe mà đi, em còn nhiều việc cần đến xe, mà cụ cần thật đấy chứ có phải bịa ra đâu.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vừa có ca tặc lưỡi cho người khác mượn xe máy mà rước bực vào người.
Em có cái xe wave không đi đến, chỉ để ở hầm hơn năm nay. Đội trưởng bảo vệ hỏi mượn em để chạy tuần tra trong nội khu thì em cũng ok, trước khi đưa xe em còn mang đi thay dầu sạc ắc quy bảo dưỡng đầy đủ nói chung là xe ngon nghẻ.
Cho mượn được 2 tháng thi thoảng gặp thấy ổng đang chạy trong khu chứ em chả để ý xe.
Tuần này vừa cho đứa cháu cái xe ga nó đi học nên xuống đội bảo vệ để lấy lại xe wave để đi thì thấy xe toét tòe loe, yếm vỡ nát 1 bên, yên rách, sườn, pô móp. Ổng bảo anh em nó chạy lỡ ngã nên vỡ, thôi thì mình cũng tặc lưỡi chứ cho người ta mượn giờ hỏng thế có bắt đền cũng không đáng.
Lấy ra chạy thì đề không lên, ắc quy chết, chế hỏng chảy xăng, ga thiếu... thấy bực mình. Mang ra hàng quen nó kiểm tra thì hóa ra ắc quy và chế bị thay hàng hỏng vào còn đồ zin bị nhảy mất rồi.
Cuối cùng hoàn lương cho em nó ngon lành trở lại mất gần 2tr5.
Sửa xe xong em về qua nhắc nhở việc đấy thì đổ thừa là anh em nó đi lung tung nên không biết được ai nhảy đồ. Em nói luôn là tôi cho anh mượn chứ không phải là cho ai khác mượn, anh đi không giữ gìn là lỗi của anh chứ cứ đổ lỗi quanh co nó chối tỉ lắm. Dạ dạ vâng vâng xong lờ lớ lơ chuồn ra chỗ khác

Thế mà lúc tối nãy em đi xe về qua cổng lại gọi em lại xin mượn xe tối nay đi về nhà tí sáng mai trả. Em chỉ cười nhạt bảo giờ xe này em đi rồi không cho mượn được anh ạ.

Sao mà mặt dày thế không biết.
Thương người hại đến thân. Cái này em ngấm.
Cậu bạn em mượn xe, quệt đâu trầy hết mõm, thế mà lờ tịt. Mấy hôm sau em mới để ý hỏi thì mấy hôm ko trả lời. E ko dám sửa vì sợ tại nạn giao thông.
Mãi sau e hỏi lần nữa mới trả lời em va quệt 1 tí. Bực mình đến giờ em chưa có tg đi sơn lại dù chỉ vài trăm k.

100km

Xe tải
Ơ. Lúc hỏi mượn thì cụ fai nói luôn là có rảnh hay ko chứ. Cho ngta mượn xong mình lại đi thuê thì cho mượn lgi? Em là em cứ sống thật. Có thằng em cũng khá thân đang học bằng bảo cho em mượn tập thì em từ chối luôn. Nếu vì mỗi lý do ko cho mượn mà mày thái độ hay nghỉ chơi với anh thì anh ko cho mươn là quá đúng. Kể cả việc vay tiền nhé, ko ai có thể nói với em là sao có tiền lại ko cho vay cả. Lol. Em hỏi lại ngay, thế sao có tiền lại phải cho vay, tự hỏi sao có ng tao cho vay luôn còn mày thì ko.
Nhiều người buồn cười cụ nhỉ. Có tiền mình thích làm gì thì làm. Cho ai vay thì cho. Nhiều người hỏi mượn, đã từ chối khéo rồi còn hỏi sao có tiền lại ko cho vay :))

nvh_hn

Xe container
Cụ chủ thớt này hay nhỉ, người ta góp ý cho thì lại nói lại vỗ mặt ......
nhưng mà em ưng và đồng ý với quan điểm của cụ :)
Tôi nói thật nhiều lúc câu chuyện trên diễn đàn cho vui thôi, đâu phải 1 câu mà đánh giá con người.

Cái thằng Người OF gì kia tôi thấy ngổ toẹt vào, biết ai thế nào mà phán như bố người ta thế.

honda78

Xe tải
Éo có mượn gì hết:

1. Thuê tự lái.
2. Thuê xe ngoài.
3. Dùng các p tiện khác: xe khách, tàu, taxi...

Các rủi ro khi cho mượn:
1. Xe bị cầm cố
2. Va quệt liên quan pháp lý.
3. Nhà ko có xe dùng mưa nắng hoặc tăng chi phí khi dùng p tiện khác.

Nhiều người mượn con xe cả tỉ rồi mấy điều tế nhị ko biết khi trả xe:

1. Xăng đầy bình
2. Vệ sinh, rửa xe
3. Nói câu cảm ơn

Ha-oai với ai khi dùng đồ người khác?

Quan điểm là tránh mượn xe, vay tiền, mắc nợ ân tình người khác.

Từ chối khéo: nhà e có việc, abc, xyz... a cần e g thiệu bên abc nó chạy cho!

Quy Lão

Xe tăng
Thương người hại đến thân. Cái này em ngấm.
Cậu bạn em mượn xe, quệt đâu trầy hết mõm, thế mà lờ tịt. Mấy hôm sau em mới để ý hỏi thì mấy hôm ko trả lời. E ko dám sửa vì sợ tại nạn giao thông.
Mãi sau e hỏi lần nữa mới trả lời em va quệt 1 tí. Bực mình đến giờ em chưa có tg đi sơn lại dù chỉ vài trăm k.
Em thì tính dễ dãi nên hay cho mượn xe máy. Có người em thấy thiếu thốn thì em còn cho xe vì nhà có mấy cái xe cũ của các cụ giờ già rồi em không cho đi xe máy nữa. Với mấy chiếc xe máy "cùi cùi" thì em rất thoải mái.

Nhưng ô tô thì em không cho ai mượn. Không tiếc của đâu nhưng rất sợ người ta gây tai nạn, mà thường người mượn ô tô thì ít lái nên rất non. Chỉ duy nhất đứa em ruột là em cho lấy xe đi.
Em còn 1 chiếc Vulcan S thì không có ai khác được lái vì riêng cái này nó là thú chơi riêng mang tính sưu tầm là 1, thứ 2 là không nên đùa chơi chơi với phân khối lớn. Kể cả đi thử loanh quanh trước mặt em cũng không cho. Bài học trước đây có 1 anh bạn cho cậu hàng xóm chạy thử CB1300 nó phi nguyên cả người cả xe xuống ao :))

TTP2015

Xe buýt
Mượn mõ là phiền hà cho cả hai bên! Xe e có chế thêm cảm biến mà chỉ 2VC e mới khởi động dc xe. Khi có ai mượn thì e đưa chìa khóa cho họ, khi ko thể khởi động dc thì họ liền gọi e. E giải thích rằng: E quên mất, e ko bảo bác trước, con này e lắp cảm biến vân tay nên thợ phải cài đặt nhận diện đúng ng thì nó mới khởi động dc. Bây giờ e khởi động cho bác, bác cứ chạy nhưng đừng tắt máy, nếu chót tắt đi rồi thì e phải đến mới khởi động dc.