[Funland] Vấn đề về mượn xe.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Em chưa có oto nhưng em nghĩ cũng không nên mượn ai đi làm gì. Đây em đang nói quan điểm của người đi mượn nếu là em chứ em không nói quan điểm của người có xe cho mượn.
- Lý do 1: không mượn vì lái ít —> tay lái non chả may có vấn đề gì thì phiền.
- lý do 2: nếu lái lâu năm kinh nghiệm rồi cũng không mượn vì xe oto là 1 tài sản của người khác, tài sản đó không lớn thì cũng không phải nhỏ, tốt nhất không mượn.

✅ Nếu có việc đi xa có tiền thì thuê xe, lành nhất làm cuốc grap. không có tiền thì đi xe khách. Kể cả con nhỏ, ai cũng thương xót con cả nhưng xét thì ở môi trường nào quen môi trường ấy, cả trăm vạn đứa bé khác cũng đi xe khách, hoặc hàng trăm nghìn đôi vợ chồng đi về quê bằng xe máy có con cũng sao đâu. Mượn xe để đi 1-2 ngày bảo vì con nhỏ ko muốn cho đi, grap hay thuê xe hay xe khách. Ko muốn thì ở nhà.

• Vodka
Reactions: Kuu

hatinh5760

Xe điện
Éo có mượn gì hết:

1. Thuê tự lái.
2. Thuê xe ngoài.
3. Dùng các p tiện khác: xe khách, tàu, taxi...

Các rủi ro khi cho mượn:
1. Xe bị cầm cố
2. Va quệt liên quan pháp lý.
3. Nhà ko có xe dùng mưa nắng hoặc tăng chi phí khi dùng p tiện khác.

Nhiều người mượn con xe cả tỉ rồi mấy điều tế nhị ko biết khi trả xe:

1. Xăng đầy bình
2. Vệ sinh, rửa xe
3. Nói câu cảm ơn

Ha-oai với ai khi dùng đồ người khác?

Quan điểm là tránh mượn xe, vay tiền, mắc nợ ân tình người khác.

Từ chối khéo: nhà e có việc, abc, xyz... a cần e g thiệu bên abc nó chạy cho!
Ai cũng suy nghĩ được như cụ thì đã không có nhiều bực mình ấm ức.

lai thue

Xe điện
Thật là Vl, sao cụ biết em thường xuyên đi mượn?
E nói cái méo gì mà đạo lý, làm như nào e nói như thế ko được ah, hay cuộc sống của cụ chưa bao giờ gặp như vậy nên thấy ngạc nhiên.
Cụ thớt đưa ra câu chuyện thì có nhiều ý kiến trái chiều nhưng e nói thật cụ thớt đàn bà bỏ mẹ lên được. Còn cụ nói năng nên tôn trọng người khác.
ông mạt sát người khác nhưng lại bắt người ta tôn trọng mình, hài thật

tab00

Xe điện
Thằng anh cụ cũng thích Hawaii phết nhỉ. Bản thân sĩ diện bỏ mẹ ra mà lôi đứa con ra văn vẻ đánh trúng chỗ yếu của cụ. Còn mượn hẳn những mấy ngày. Cái loại vô sỉ trơ trẽn như này éo nên anh em gì vì nó ko trân trọng cử chỉ giúp đỡ của cụ đâu.
Mấy ông mượn xe 1 là ít lái, 2 là có lái nhưng ko quen xe, 3 là đôi khi nghĩ éo phải xe mình nên ko thèm giữ. Nếu xe về nguyên trạng thì ko sao; nhỡ: va quệt nhẹ, vi phạm giao thông, tráo đồ, cắm xe, gây tai nạn nghiêm trọng...thì chủ xe lĩnh đủ.

herotran8

Xe tăng
Thằng anh cụ cũng thích Hawaii phết nhỉ. Bản thân sĩ diện bỏ mẹ ra mà lôi đứa con ra văn vẻ đánh trúng chỗ yếu của cụ. Còn mượn hẳn những mấy ngày. Cái loại vô sỉ trơ trẽn như này éo nên anh em gì vì nó ko trân trọng cử chỉ giúp đỡ của cụ đâu.
Mấy ông mượn xe 1 là ít lái, 2 là có lái nhưng ko quen xe, 3 là đôi khi nghĩ éo phải xe mình nên ko thèm giữ. Nếu xe về nguyên trạng thì ko sao; nhỡ: va quệt nhẹ, vi phạm giao thông, tráo đồ, cắm xe, gây tai nạn nghiêm trọng...thì chủ xe lĩnh đủ.
Cụ nói chuẩn.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Bản thân em chưa bao giờ mượn xe oto người khác đi cả. Và em cũng rất ngạc nhiên vì nhiều cụ mở mồm mượn xe người khác để đi một cách dễ dàng như vậy.

Wave Alpha 20

Xe điện
Em chả ý kiến rề.
Cá nhân em, em ko thích mượn của người khác. Mình có mình dùng, ko thì grab, hoặc thuê tự lái...
Thế này thì bao h mới mượn được seo tốt =))

202

Xe container
Ui may mắn là e ko mượn xe cụ. Nói cụ thông cảm thôi chứ cũng khó thì họ mới mượn thôi, tin tưởng họ mới hỏi mình... ae nhiều khi cũng vì nhau 1 tí đc mà (tất nhiên là ko quá đáng). Xe e có khi cả tuần ko ở nhà e vẫn đi xe máy, xe bus bình thường
Chả hiểu cụ nghĩ thế nào?

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người mượn xe mình phải là người quen thân và đủ tin tưởng mới mượn xe chứ người dưng hoặc quen qua loa chả ai cho mượn cả, trừ khi mượn thường xuyên có tính chất lợi dụng thì mới băn khoăn chứ thi thoảng người ta có việc đột xuất thì mượn là bình thường và mình chịu khó chút có sao đâu.

Kuu

Xe lăn
A họ có việc mới nhờ ông e mà cụ phán thế thì chịu rồi.
Em chen ngang chút.

Có việc thì nhờ nhưng nó phải hợp lý cơ. Ông anh họ chỉ vì cái sĩ diện + tiện lợi cho mình mà đẩy cái lo lắng + bất tiện cho ông em thì không nên.

Mặt khác, cái xe là tài sản lớn với đa phần mn, chủ xe chăm chút vuốt ve còn hơn cả vợ. Giờ ông lại mượn đi quăng quật đẩu đâu 3-5 ngày, vợ chồng người ta xót xa là phải. Mình phải nhìn thấy điều đó để mà thấy ngại khi mở mồm hỏi mượn.
Hỏi mượn xe là đẩy người ta vào tình huống khó xử đấy.

bimbim71

Xe điện
Ông mượn xe vẫn có khả năng cho người thứ 2+ mượn(lái thử).Tình huống đó nguy hiểm rủi ro không kém.
Với em mượn tiền,mượn 2b...thoải mái,nhưng 4b và vợ cả thì miễn mượn bợ,kể cả thân thích.Mất lòng trước,được lòng sau.Ai hỏi em mượn 4b em trả lời thắng thừng:Ô tô tôi không cho ai mượn.Lâu riết mọi người cũng thôi chẳng ai hỏi mượn nữa.

Dan du an

Xe ba gác
Cứ bảo xe em đang trục trặc điện, đi gần thì ok chứ đi xa khả năng nằm đường rất cao. Em đang phải đặt đồ ship về để sửa.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ vấn đề tiền không đáng ngại. Chỉ không may xảy ra va chạm, phạt nguội hai bên mới khó ăn nói. Còn chỗ ruột thịt cộng với hiểu rõ tính cách của nhau (ý em là có thể yên tâm khi cho mượn) thì không sao.
Đã cho mượn, thì không yên tâm được đâu cụ. Có điều không từ chối được thì phải cho mượn. Riêng em chưa bao giờ hỏi mượn xe cá nhân, vì chắc là họ cũng ko yên tâm =))

Rivers

Xe container
Trừ việc quá cấp bách thôi, còn hạn chế mượn xe cũng như cho mượn, nhỡ có va quyệt gì rách việc lắm.

luyenok

Xe điện
Đã cho mượn, thì không yên tâm được đâu cụ. Có điều không từ chối được thì phải cho mượn. Riêng em chưa bao giờ hỏi mượn xe cá nhân, vì chắc là họ cũng ko yên tâm =))
Ai cũng nghĩ chủ động đc như cụ thì tốt, cuộc sống sẽ dễ chịu hơn. Vì thực tế bây giờ thuê xe từ thành phố vêc quê 1-200km nó quá là đơn giản ấy. Mà ko phải thuê xe lạ đâu, gần như quê nào cũng có group trên fb, hàng ngày đăng lên xe người quen đưa đón tận nơi.