[Funland] Vấn đề về mượn xe.

khong phanh

Xe buýt
Người ta mượn ngoài cái việc đi lại một triệu như cụ tính thì người ta còn giải quyết các khâu khác vì là đám cưới đi lại chở người nọ người kia các kiểu và đôi khi là khâu oai nữa.
Cụ cho mượn thì đừng tính toán mà đã tính toán thì tốt nhất đừng cho mượn.
Xe của cụ thì cụ cũng phải đổ xăng, dầu cũng phải phí nó phí kia chứ ko phải là cụ đi xe cụ thì ko mất tiền còn đi grab là mất tiền.
Tính cụ cả nể nhưng bụng cụ nhỏ nhen.
Cá nhân e ko cho mượn thì thôi, cho người quen mượn e còn rửa sạch xe và đóng xăng dầu đầy bình trước khi giao xe cho người ta.
Éo gì phải tính toán như đàn bà nó làm hèn cái thằng đàn ông đi.
Oai bằng cái xe đi mượn ah?

Người ta mượn ngoài cái việc đi lại một triệu như cụ tính thì người ta còn giải quyết các khâu khác vì là đám cưới đi lại chở người nọ người kia các kiểu và đôi khi là khâu oai nữa.
Cụ cho mượn thì đừng tính toán mà đã tính toán thì tốt nhất đừng cho mượn.
Xe của cụ thì cụ cũng phải đổ xăng, dầu cũng phải phí nó phí kia chứ ko phải là cụ đi xe cụ thì ko mất tiền còn đi grab là mất tiền.
Tính cụ cả nể nhưng bụng cụ nhỏ nhen.
Cá nhân e ko cho mượn thì thôi, cho người quen mượn e còn rửa sạch xe và đóng xăng dầu đầy bình trước khi giao xe cho người ta.
Éo gì phải tính toán như đàn bà nó làm hèn cái thằng đàn ông đi.
Cụ chuẩn đã cho mượn thì vui vẻ
Còn ko vui cho mượn làm éo gì
Em cả đời éo dám mượn xe của ai vì nghĩ nó nhục

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
Ông kia thích oai,phông bạt sao ko thuê xe tự lái nhỉ? Nếu xe cụ rảnh rỗi vất đấy ko dùng gì cơ thì đi 1 nhẽ, đằng này cụ phải phụ thuộc vào xe như đi lại đưa đón con mà vẫn cho mượn được thì cụ sap phải nhờ tư vấn.
Còn không cứ bảo ông mượn ấy thuê xe tự lái mà đi nếu muốn oai.

hatinh5760

Xe điện
Bản thân em chưa bao giờ mượn xe oto người khác đi cả. Và em cũng rất ngạc nhiên vì nhiều cụ mở mồm mượn xe người khác để đi một cách dễ dàng như vậy.
Mượn ô tô, cũng gần như vay tiền; có những người, cất lời vay, mượn trơn tru, đơn giản, trong khi người được (thực chất là BỊ) hỏi vay, mượn chưa bao giờ đặt lại vấn đề này với họ.
Buồn là Xã hội khá đông người để cụ ngạc nhiên đấy.
Mượn xe để về quê họp lớp phổ thông. Vay tiền vì thiếu tiền nhập hàng, vì hàng tồn nhiều, vì nợ đọng, vì tiền tiết kiệm chưa đến kỳ đáo hạn...

tungLam.nwl

Xe tăng
Nếu người thân, người nhà thì nên cho mượn nếu thực sự cần thiết (việc ông anh về quê quán cũng là việc cần) và không thường xuyên ảnh hưởng đến mình. Cái tình đôi khi còn quý hơn cả tiền bạc. Tuy nhiên cần lựa chọn đúng người để đảm bảo an toàn và đúng việc tránh thường xuyên quá thì lại thành ra bị lợi dụng.

Fantomu82

Xe buýt
cá nhân em không thích đi mượn và cũng ko muốn cho mượn (ô tô). ko phải vì tiếc xe mà tranh phải giải quyết hậu quả nếu ko may xảy ra vấn đề gì. tai nạn chết người, hỏng hóc xe cộ.

lacettiGG

Xe điện
Riêng xe cộ em không cho mượn. Tiền còn cho được chứ xe cộ nó liên quan đến mạng người. Quan niệm của em là đã leo lên xe là phải có bảo hiểm. Nhỡ có chuyện gì xảy ra thì lúc đó tiền cũng không giải quyết được.

ubisapro

Xe trâu
Ko cho mượn thì mất bạn

Cho mượn thì khéo mất cả bạn lẫn xe :D

Taihoatu

Xe lăn
Em thì chẳng cho ai mượn ngoài anh chị em ruột trong nhà.
Các thể loại khác em nói thằng là xe tôi không mượn được. mất lòng trước còn hơn

cưỡi chổi

Xe lăn
Hôm nay em đọc báo thấy có vụ ở TN mượn đi đi ăn cưới hay cỗ gì ý, bằng thì chưa có mà lại uống rượu phê thì phải. Đâm phát vào 2 bố con đi xe máy ngược chiều bắn lên cả mái nhà

toichothue

Xe tải
Mặc dù em chưa có xe nhưng bản thân lúc nào cũng tự nhắc nhở: "cùng lắm hoặc gấp lắm mới mượn xe ae quen biết để sử dụng việc của mình. còn không thì thuê xe tự lái hoặc có lái"

Bản thân mình nếu trong tương lai có xe cũng sẽ khắt khe với việc cho ng khác mượn xe. Em tự đặt bản thân vào hoàn cảnh của các cụ có xe nên e hiểu. 4b vẫn là 1 tài sản lớn của ng chủ, nếu có hỏng hóc + tai nạn + gây chết người... thì ng chủ xe sẽ rất rất đau đầu.

Thà mang tiếng ky bo còn hơn là xe nhà mà suốt ngày ông này mượn, ông kia mượn. Nhức đầu

blackhole1

Xe tăng
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
Đã là xe cá nhân thì không nên mượn hay cho mượn vì khá nhiều chuyện phiền toái xung quanh cái xe vì mỗi người mỗi ý .

mebyn

Xe máy

Cụ hơi bị buồn cười đấy. Lúc mượn cụ phải biết cụ bận hay không . nó là phương tiện chính nhà cụ cụ nói thẳng, tại sao cho mượn rùi cụ mới suy nghĩ. ông anh mượn có cố tình đâu chứ ông anh cụ nghe cụ dãi bày như này lần sau mời ko thèm mượn nữa đâu người ta có tự trọng chớ

otzi

Xe tăng
Đồ gì mình dùng thường xuyên thì không nên cho mượn, rất bất tiện cụ ạ. Mượn được 1 lần sẽ mượn nhiều lần. Nhiều khi còn làm ơn mắc oán. Cụ hãy quen với việc nói không đi ạ. :D

pisces_hn

Xe container
Em có cái dream những chả muốn cho ai mượn vì các cụ ấy đi toàn ép số. Còn utu thì ai lái cẩn thận và biết về xe chở mượn cũng k sao nếu việc chính đáng như cưới xin nhưng mươn đi mấy việc linh tinh thì thôi.

vandatAT

Xe container
Tốt nhất là ai có xe người đó đi.
Mẹ cái thằng ngu nào cho mượn xe ntn thì cũng phải xử tù vài chục năm luôn. Cũng tội cố ý giết người còn gì.
Còn thằng lái thì phải bòm luôn.

hungnt03

Xe tải
Cháu 2 thằng em họ, thằng A thì mới mua xe, thằng B thì lại muốn muợn xe, ông đi tnao tông xừ vào tường, mà ông B thì lại rớt mùng tơi. Rơi vào trường hợp ấy cũng mệt

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ hơi bị buồn cười đấy. Lúc mượn cụ phải biết cụ bận hay không . nó là phương tiện chính nhà cụ cụ nói thẳng, tại sao cho mượn rùi cụ mới suy nghĩ. ông anh mượn có cố tình đâu chứ ông anh cụ nghe cụ dãi bày như này lần sau mời ko thèm mượn nữa đâu người ta có tự trọng chớ
Có tự trọng thì đã không mượn với xin.