[Funland] Vấn đề trạm sạc, xe điện dịch vụ với xe điện cá nhân

Tony_Le

Xe container
Dễ làm khó bỏ, mua xe xăng chạy, đơn giản thôi cụ :D
Đang chém gió, cũng máu xe điện cho hợp thời cơ mà nhiều bất cập về món tiếp nhiên liệu quá. Anh Vượng lại mới đổi chính sách thuê pin nên khó khăn càng chồng chất.

Xe xăng vẫn đang có đấy chứ. :D

minhhai985

Xe lăn
Xe điện sẽ làm cuộc sống chậm lại, nhiều cụ mong thế chả đc :D

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đang chém gió, cũng máu xe điện cho hợp thời cơ mà nhiều bất cập về món tiếp nhiên liệu quá. Anh Vượng lại mới đổi chính sách thuê pin nên khó khăn càng chồng chất.

Thằng trên cây chả lo anh em dưới đất cứ lo hộ nó làm gì :))

Tony_Le

Xe container
Thằng trên cây chả lo anh em dưới đất cứ lo hộ nó làm gì :))
Em đâu lo cho thằng trên cây, em lo cho em đấy chứ. Nó thay đổi chính sách thuê pin làm em không mua được xe điện sớm anh ạ.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em đâu lo cho thằng trên cây, em lo cho em đấy chứ. Nó thay đổi chính sách thuê pin làm em không mua được xe điện sớm anh ạ.
Tìm thằng xe điện khác mà mua, đơn giản như đan rổ mà sếp :D

sirius6688

Xe điện
thay đổi j cụ, họ đưa về chính sách gốc sau khi hết chương trình ưu tiên cho những người tiên phong thôi

Tony_Le

Xe container
thay đổi j cụ, họ đưa về chính sách gốc sau khi hết chương trình ưu tiên cho những người tiên phong thôi
Em chưa giàu, không tiên phong để nhận ưu đãi được thì coi đó là đổi có gì sai đâu, he he. Giờ mua VF9 trả mỗi tháng 6.5tr thì khác gì mua cục pin 500tr trả góp.

namphong12

Xe lăn
Chém như cụ vui phết, xe chủ yếu ở HN chứ nhà quê đươc mấy chiếc nên mới khổ. Ngày thường mà ăn sáng cà phê cả tiếng có mà bỏ mẹ, cuối tuần thì lo ngu bù vì mệt mỏi.
Cụ hơi bị coi thường nhà quê đấy. Đừng tưởng HN các cụ mới có tiền mua ô tô.

Tyrion99

Xe tải
Vấn đề chủ động bằng cách nào? Tình trạng chung là nhà thì trong ngõ bé tý, xe để cách nhà cả cây số.
Tính làm việc bãi xe kéo dây 3 pha sạc 7kwh thôi (thấy trắng auto khuyên vậy)

Tyrion99

Xe tải
Đúng rồi, quê giờ đất lên giàu lắm 😂, nhà nào cũng 5-7 tỉ cả, dành 400-500 triệu mua ô tô easy. Đường mình ở quê 8/10 nhà có ô tô trừ ông bà già thôi

Chỉnh sửa cuối:

Tyrion99

Xe tải

Đang chạy Fadil cùi, nhưng nếu đổi xe chắc chắn tôi mua xe điện, vì nó phê hơn so với xe xăng cùng tầm giá. E34 rẻ thế mà đạp phê vãi.

Mỗi cái thấy các cụ đi sạc pin kết hợp ăn sáng cf thấy có gì sai sai 😂😂😂

XSim

Xe container
Đang chạy Fadil cùi, nhưng nếu đổi xe chắc chắn tôi mua xe điện, vì nó phê hơn so với xe xăng cùng tầm giá. E34 rẻ thế mà đạp phê vãi.

Mỗi cái thấy các cụ đi sạc pin kết hợp ăn sáng cf thấy có gì sai sai 😂😂😂
Cũng không sai lắm đâu cụ, miễn là gần chỗ sạc cụ ạ.

Nếu là đi đường xa thì chọn bữa ăn chính gần điểm sạc, sạc hết tầm 1-2h ~ thời gian ăn uống nghỉ ngơi.

Nếu là chỗ thường xuyên thì sạc nhanh 30p, bằng thời gian làm ly cafe, đi được khoảng 100km đủ cho vài ngày đi trong thành phố rồi.

namphong12

Xe lăn
Tính làm việc bãi xe kéo dây 3 pha sạc 7kwh thôi (thấy trắng auto khuyên vậy)
Các bãi xe làm việc với Vinfast. Họ kéo dây đặt trụ sạc cho.
Mà cũng chả cần mỗi vị trí đỗ kéo 1 ổ điện 220v kèm công tơ có tiếp địa cho các xe tự sạc qua đêm bằng sạc đi theo xe.

Tony_Le

Xe container
Em không có ý coi thường, tiền trong túi vẫn là của các cụ nhưng ô tô thì chưa thể có nhiều được vì mua để ngắm phí đi. Hn vay tiền mua ô tô nên đương nhiên nó nhiều.

namphong12

Xe lăn
Em không có ý coi thường, tiền trong túi vẫn là của các cụ nhưng ô tô thì chưa thể có nhiều được vì mua để ngắm phí đi. Hn vay tiền mua ô tô nên đương nhiên nó nhiều.
Nhiều tiền mua camry mua mer thì không có chứa 5-700 thì nhiều lắm cụ. Em về nhiều nhà có xe rồi. 5-10 năm trước nói đến cái xe thì to tát chứ bây giờ nó quá bình thường luôn. Nhà bây giờ toàn như biệt thự ấy. Đây là mua trả thẳng đấy. Còn gà tức nhau tiếng gáy mà đua nhau trả góp như 20 năm trước mua xe máy là bùng nổ luôn ấy.

Tyrion99

Xe tải
Nhiều tiền mua camry mua mer thì không có chứa 5-700 thì nhiều lắm cụ. Em về nhiều nhà có xe rồi. 5-10 năm trước nói đến cái xe thì to tát chứ bây giờ nó quá bình thường luôn. Nhà bây giờ toàn như biệt thự ấy. Đây là mua trả thẳng đấy. Còn gà tức nhau tiếng gáy mà đua nhau trả góp như 20 năm trước mua xe máy là bùng nổ luôn ấy.
Thật ra, ở tỉnh mua xe hợp lý hơn. Để xe ko mất tiền, đường rộng rãi ko sợ tắc. Xe điện lại còn chủ động sạc được.

Chỗ mình, 1.3 triệu tiền bãi gữi xe đi bộ xa gần km, 45 phút di chuyển cho quãng được 6.5km, mỗi ngày 40k gửi xe cty nữa. Có hôm đi cafe tiền gửi xe đắt hơn cốc cafe. Ở HN đi xe máy hợp lý hơn 🙃

namphong12

Xe lăn
Thật ra, ở tỉnh mua xe hợp lý hơn. Để xe ko mất tiền, đường rộng rãi ko sợ tắc. Xe điện lại còn chủ động sạc được.

Chỗ mình, 1.3 triệu tiền bãi gữi xe đi bộ xa gần km, 45 phút di chuyển cho quãng được 6.5km, mỗi ngày 40k gửi xe cty nữa. Có hôm đi cafe tiền gửi xe đắt hơn cốc cafe. Ở HN đi xe máy hợp lý hơn 🙃
Đúng rồi. Ở tỉnh đa phần không mất tiền gửi xe .

Hự.

Xe điện
Xe điện nó còn có trước xe động cơ đốt trong cơ. Nhưng bị giới hạn về quãng đường di chuyển. Do công nghệ pin chưa phát triển.
Pin volta ra đời gần 200 năm. Nhưng trong ngần ấy thời gian nó gần như không tiến hóa.
Cho đến khi công nghệ di động cụ thể là điện thoại di động ra đời mới thúc đẩy ngành công nghiệp pin.
Khi smartphone ra đời cần nhiều pin hơn nữa thì pin Lithium-ion ra đời. Và đến thời điểm hiện tại xe điện đang hưởng thành quả của sự thúc đẩy smartphone.
Khi nhưu cầu về xe điện ngày càng tăng. Thì công nghệ pin phải phát triển lên 1 nấc thang mới. Và pin thể rắn chuẩn bị ra đời trong 2-3 năm tới. Cùng với đó là công nghệ sạc siêu tốc cũng phải phát triển theo.
5-10 năm nữa thì xe đi được 1500-2000km/ 1 sạc sẽ không làm khách hàng phải ngạc nhiên nữa. Cùng với công nghệ sạc lượng tử thì thời gian sạc tính bằng vài phút. Đó cũng là dấu chấm hết cho kỷ nguyên xe động cơ đốt trong.
Từ lượng tử luôn thu hút trí tò mò của em. Cứ gì gắn với từ này nghe đã có vẻ cao siêu hấp dẫn rồi. Em thử tìm tòi trên google thì công nghệ pin lượng tử được đề xuất lần đầu tiên trong một nghiên cứu xuất bản năm 2012 của hai nhà khoa học Robert Alicki và Mark Fannes. Theo đó "Giả thuyết đặt ra là các tài nguyên lượng tử, ví dụ rối lượng tử, có thể dùng để tăng tốc đáng kể quá trình sạc pin bằng cách sạc tất cả tế bào (cell) trong pin cùng lúc theo kiểu tập hợp". Như vậy vấn đề mới ở bước lý thuyết thôi. Rối lượng tử để mà áp dụng được trong thực tế thì em nghĩ còn nhiều thập kỷ nữa. Hoặc gần đây có thêm đột phá nghiên cứu gì thì em ko rõ.

Euro2CityStar

Xe lăn
Ở các vùng quê đất đai rộng rãi.
Chi phí để làm một trạm xạc hiện giờ "nghe đâu" chỉ tầm 400-500 triệu là được 2-4 trụ xạc. Thủ tục thì lại không quá phức tạp
Và như thế, nếu lượng xe điện tăng lên, thì "dân quê" người ta sẽ đầu tư trạm xạc thôi. Như thế số lượng trụ xạc sẽ tăng nhanh và bắt kịp tốc độ tăng của xe điện thôi.

Như ngày trước, mỗi lẫn về quê cũng chuẩn bị đầy bình, ở quê hết xăng chắc chạy cả vài chục km mới đổ được xăng. Nhưng giờ trạm xăng đã nhiều hơn, cũng toàn do dân tự đầu tư, trong khi để đầu tư trạm xăng là khá tốn kém và phức tạp.
Thế nên, tương lai gần, khi số xe điện tăng thì trạm xạc cũng tăng theo kịp thôi.
không có giá đấy đâu .
x4 lên trạm 350kW