[Funland] Vấn đề sổ đỏ đồng sở hữu

Gà rù h1r5

Xe đạp
Gửi cụ nghiên cứu thêm :

Tuy nhiên, thực tế nhiều trường hợp xảy ra tình trạng chỉ một hoặc một số thành viên muốn chuyển nhượng, tặng cho. Dự liệu được trường hợp này, điểm b khoản 2 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định rõ phương án giải quyết như sau:

“Trường hợp nhóm người sử dụng đất mà quyền sử dụng đất phân chia được theo phần cho từng thành viên trong nhóm, nếu từng thành viên của nhóm muốn thực hiện quyền đối với phần quyền sử dụng đất của mình thì phải thực hiện thủ tục tách thửa theo quy định, làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và được thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất theo quy định của Luật này.

Trường hợp quyền sử dụng đất của nhóm người sử dụng đất không phân chia được theo phần thì ủy quyền cho người đại diện để thực hiện quyền và nghĩa vụ của nhóm người sử dụng đất.”

Như vậy, khi các thành viên khác không đồng ý chuyển nhượng toàn bộ thửa đất thì người có nhu cầu chuyển nhượng phải đề nghị tách thửa (tách phần đất của mình tương ứng với phần quyền sử dụng đất của mình), sau đó chuyển nhượng riêng phần quyền sử dụng đất được tách với điều kiện thửa đất đủ điều kiện tách thửa theo quy định của UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

Gà rù h1r5

Xe đạp
Gửi cụ nghiên cứu thêm :

Tuy nhiên, thực tế nhiều trường hợp xảy ra tình trạng chỉ một hoặc một số thành viên muốn chuyển nhượng, tặng cho. Dự liệu được trường hợp này, điểm b khoản 2 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định rõ phương án giải quyết như sau:

“Trường hợp nhóm người sử dụng đất mà quyền sử dụng đất phân chia được theo phần cho từng thành viên trong nhóm, nếu từng thành viên của nhóm muốn thực hiện quyền đối với phần quyền sử dụng đất của mình thì phải thực hiện thủ tục tách thửa theo quy định, làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và được thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất theo quy định của Luật này.

Trường hợp quyền sử dụng đất của nhóm người sử dụng đất không phân chia được theo phần thì ủy quyền cho người đại diện để thực hiện quyền và nghĩa vụ của nhóm người sử dụng đất.”

Như vậy, khi các thành viên khác không đồng ý chuyển nhượng toàn bộ thửa đất thì người có nhu cầu chuyển nhượng phải đề nghị tách thửa (tách phần đất của mình tương ứng với phần quyền sử dụng đất của mình), sau đó chuyển nhượng riêng phần quyền sử dụng đất được tách với điều kiện thửa đất đủ điều kiện tách thửa theo quy định của UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

thosandocu

Xe buýt
Đang băn khoăn về các vấn đề pháp lí sau này như muốn chuyển nhượng lại khi hai bên kia không hợp tác.
Cụ chủ thớt muốn tham khảo về vấn đề pháp lý nên tôi cũng thảo luận về tính pháp lý của câu chuyện, còn bác mua nhà dạng đồng sở hữu nhưng bác chấp nhận việc không tách sổ có nghĩa là bác chấp nhận vấn đề pháp lý xuống hàng thứ yếu.
Cùng một câu chuyện nhưng tôi và bác hiểu 2 cách khác nhau.

Gà rù h1r5

Xe đạp
Ông bị gì thế, tách được thì đã tách rồi. Trước khi bán ngta nộp đơn tách mà k tách được, đành về bán giá đồng sở hữu. Đây ông chủ thớt mua đất trong dự án, có số lô và diện tích rõ ràng nhưng bị vướng pháp lý gom 3 sổ đồng sở hữu, giờ 2 ông còn lại không mua lô chủ thớt thì chủ thớt bán cho người khác lô của chủ thớt bằng giấy viết tay và ủy quyền mọi việc về lô đât cho người mua chứ đòi làm gì, 2 ông kia k chịu thì cũng phải chịu. Luật thì luật nhưng thực tế nó khác, chưa gặp đừng có cãi hăng.

heco

Xe tải
Đất đã có sổ đỏ rồi thì CĐT sao có thể sang tên này nọ đc nữa. Quyền SDĐ bg là của 3 ng chứ của CĐT đâu mà kêu sang tên cho ng ta
Chính xác là mảnh đất đứng ten cá nhân, cá nhân uỷ quyền định đoạt cho công ty, và em mua của công ty cụ ạ.

heco

Xe tải
E bị trường hợp mua trc khi có quyết định dừng tách sổ cụ ạ, và ko kịp tách sổ. Hiện lô đất vẫn đứng tên cá nhân, uỷ quyền định đoạt cho cty và em mua của cty 1/3 lô ấy. Giờ đang phân vân tách sổ chung hay tiếp tục đợi đến khi ra đc sổ riêng cụ ạ. Thời buổi khó khăn, tiếp tục đợi nhỡ đâu cty họ tuyên bố phá sản hoặc cá nhân đứng tên kia “quay xe” thì cũng rủi ro; mà sang tên sổ chung thì cũng lăn tăn

Bopbi_hsgs

Xe container
Chính xác là mảnh đất đứng ten cá nhân, cá nhân uỷ quyền định đoạt cho công ty, và em mua của công ty cụ ạ.
Cty kia bán cho các cụ xong là xong, còn cam kết về sau sang tên cho 3 nhà là lòe các cụ thôi. Nếu trong sổ đỏ ko ghi rõ diện tích sử dụng chung, diện tích phân bổ riêng của từng cụ đc giới hạn bằng các vị trí trong sơ đồ của sổ đỏ thì 3 cụ tự giải quyết vs nhao thôi

Gà rù h1r5

Xe đạp
Đất cụ đã có thổ cư chưa? Công ty chưa tiến hành tách sổ được là do chưa hoàn thiện cơ sở hạ tầng hay vì không đủ diện tích tách sổ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Đất cụ đã có thổ cư chưa? Công ty chưa tiến hành tách sổ được là do chưa hoàn thiện cơ sở hạ tầng hay vì không đủ diện tích tách sổ?
Đất đấy là cty mua của dân để bán lại nên làm hợp đồng ủy quyền vs chủ đất, muốn tách sổ cx khó, trả tiền mua đất cho ng ta rồi trả lại đất để ng ta làm thủ tục tách sổ à, nên mới lấy lý do hiện Tp đang dừng việc tách sổ để lòe ng mua

Tuoitan

Xe buýt
Cụ này nói chuẩn. Nếu tách được thì nó tách từ đầu. Còn nếu k, cụ thớt giờ tách đc thì tách ngay và luôn. Chả ai muốn dính dáng đồng sở hữu làm chi cho mệt

heco

Xe tải
Thời điểm e mua 11/2021. Đất có thổ cư và cả diện tích trồng cây lâu năm. Theo quy định 2017 của ubnd Tp thì vẫn đủ điều kiện. Còn cơ sở hạ tầng thì đúng là e chưa nắm rõ hết. Xung quanh đã có một số sổ tách xong, trong năm 2021.

heco

Xe tải
Cty kia bán cho các cụ xong là xong, còn cam kết về sau sang tên cho 3 nhà là lòe các cụ thôi. Nếu trong sổ đỏ ko ghi rõ diện tích sử dụng chung, diện tích phân bổ riêng của từng cụ đc giới hạn bằng các vị trí trong sơ đồ của sổ đỏ thì 3 cụ tự giải quyết vs nhao thôi
Hiện vẫn chưa ra sổ chung cụ ạ, và e vẫn giữ lại 5% để chờ ra sổ thanh toán nốt. Phía công ty đề xuất 2 lựa chọn: chờ hoặc sang tên sổ chung

Bopbi_hsgs

Xe container
Hiện vẫn chưa ra sổ chung cụ ạ, và e vẫn giữ lại 5% để chờ ra sổ thanh toán nốt. Phía công ty đề xuất 2 lựa chọn: chờ hoặc sang tên sổ chung
Thế thì cụ phải viết rõ là chưa có sổ. Tốt nhất là ko có sổ chung gì hết, cty kia ko làm sổ riêng đc thì trả lại tiền & lãi. Cty ko tách sổ đc đâu, vì mua của dân rồi ko trả lại đc để nhờ làm tách sổ đâu, trả lại để ng ta bán cho ng khác à

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thông báo 30 ngày để bán QSH của mình, dưng QSDĐ của chủ thớt là bao nhiêu trong mảnh đất đấy làm gì có mà đòi thông báo bán cho 2 ng còn lại hả cụ? ;))
Trong văn bản khi công chứng sẽ có chỗ 3 bên xác định phần quyền là bao nhiêu (nó khác với phân định thực địa)

Đông86

Xe điện
Em một lần bán đất, bên mua là 3 gia đình chung tiền, thấy chồng phải làm giấy từ chối tài sản (tưong lai), nhằm sau này dễ bán

Bopbi_hsgs

Xe container
Trong văn bản khi công chứng sẽ có chỗ 3 bên xác định phần quyền là bao nhiêu (nó khác với phân định thực địa)
Công chứng nào xác định quyền SDĐ của các cá nhân là bao nhiêu trong sổ đỏ chung khi sổ đỏ chung ko có phần đấy hả cụ?! ;))

Tóm lại, sổ đỏ chung thì khi bán các ng có tên trong đấy phải cùng ký hết, ko có chuyện 1 ng muốn bán mà bán đc

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Công chứng nào xác định quyền SDĐ của các cá nhân là bao nhiêu trong sổ đỏ chung khi sổ đỏ chung ko có phần đấy hả cụ?! ;))

Tóm lại, sổ đỏ chung thì khi bán các ng có tên trong đấy phải cùng ký hết, ko có chuyện 1 ng muốn bán mà bán đc
Đương sự tự thống nhất với nhau, cc ghi nhận thôi cụ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đương sự tự thống nhất với nhau, cc ghi nhận thôi cụ.
Cái đấy chỉ để giải quyết khi các bên có tranh chấp thôi, chứ ko thể dựa vào đấy để muốn bán là bán đc. Sổ đỏ có giá trị pháp lý cao nhất, trong sổ ko thể hiện QSH nhà, QSDĐ của từng ng nên ko thể tự ý mà bán đc