[Funland] Vấn đề chung chạ công ty cổ phần

kiepvesau

Xe tải
Chào các cụ,
Chả là em trước đây đi làm công ăn lương, năm trước chuyển dịch ra đóng cổ phần với ba anh em bạn bè quen để kinh doanh lĩnh vực nông nghiệp.
Không biết có phải do sốc thay đổi môi trường làm việc, quy mô doanh nghiệp hay do cái gì nữa mà em thấy kỳ quá.
Doanh nghiệp CP mà 3 tháng không có báo cáo tài chính vì lý do kế toán trưởng bận nhiều việc, sau đó thì nghỉ đẻ, tiếp nữa thì virus ăn phần mềm, đóng CP thì có mỗi cái giấy Biên bản họp hội đồng quản trị, thu chi thì mập mờ, góp ý thì không thay đổi... Đến doanh thu, giá mua bán mấy tháng nay cũng chả báo cổ đông.
Công ty năm trước lãi 3 tỷ/vốn bỏ ra 10 tỷ. Năm nay chắc được khoảng hơn 1/3 năm ngoái.
Em mới tham gia được gần năm, đang băn khoăn nên theo tiếp hay nên rút đây. Các cụ kinh nghiệm có cao kiến gì kg ạ?

thosandocu

Xe buýt
Em cũng đã từng cụ ơi , nếu cụ đông tiền, mua được nhiều cp hơn người khác, có tiếng nói quyết định thì hãy chơi còn không thì giải tán nhanh còn kịp.

butchikim

Xe ba gác
Có lãi là ngon rồi ;))

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Ối giời, em vừa rút đúng quả cty cổ phần như cụ nói tuần trước, ae ngồi với nhau đồng lòng quyết tâm lắm, sản phẩm ok, thị trường ok.....nhưng có một ông lôi cả gđ chị vợ vào và từ lúc đó nó là cái công ty gia đình, tiền khách hàng chuyển về vào tk cá nhân, nhân sự thì toàn người nhà, thu chi rất lởm khởm, thậm chí còn tham gia vào kế hoạch kinh doanh, em ngồi lại với đồng chí đấy nói nếu tiếp thì dẹp đội gđ đi, mua lại cp, còn không thì clear.... thế là clear, mà khi clear thì mới phát sinh tỷ thứ..... kết luận là mất tiền, mất bạn, mất thời gian, bực mình.... Nhưng bản thân em cũng đang có 02 game là công ty cổ phần, quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất chỉnh chu & chuẩn chỉ, thế nên quả kia phải giải tán ngay :)

Thik Phê Pha

Xe tải
Rút đi cụ, lấy tiền về làm con xe chạy grap cho đỡ phải chung chạ

gotoancau

Xe buýt
Công ty năm trước lãi 3 tỷ/vốn bỏ ra 10 tỷ. Năm nay chắc được khoảng hơn 1/3 năm ngoái.
Tỷ suất thế này thì ngọt quá! Cụ có bao nhiêu % trong vốn điều lệ? Hay cụ chuyển nhượng lại cho em?

ngoctu2109

Xe tăng
Điều lệ, qui chế HĐQT, qui chế chi tiêu đâu cụ, cứ phải rõ mấy cái này trc sau đỡ lăn tăn. Làm việc chung mà k thoải mái nó khó chịu lắm.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Chào các cụ,
Chả là em trước đây đi làm công ăn lương, năm trước chuyển dịch ra đóng cổ phần với ba anh em bạn bè quen để kinh doanh lĩnh vực nông nghiệp.
Không biết có phải do sốc thay đổi môi trường làm việc, quy mô doanh nghiệp hay do cái gì nữa mà em thấy kỳ quá.
Doanh nghiệp CP mà 3 tháng không có báo cáo tài chính vì lý do kế toán trưởng bận nhiều việc, sau đó thì nghỉ đẻ, tiếp nữa thì virus ăn phần mềm, đóng CP thì có mỗi cái giấy Biên bản họp hội đồng quản trị, thu chi thì mập mờ, góp ý thì không thay đổi... Đến doanh thu, giá mua bán mấy tháng nay cũng chả báo cổ đông.
Em mới tham gia được gần năm, đang băn khoăn nên theo tiếp hay nên rút đây. Các cụ kinh nghiệm có cao kiến gì kg ạ?
khonog tin tưởng thì rút cổ phần thôi cụ, công ty vẫn đang có lãi thì tốt hơn hết là rút trước khi báo lỗ nếu cảm thấy ko an tâm, kiểu mập mờ vậy thì họ chia cho mình bao nhiêu biết bấy nhiêu, mà ko hiểu sao ko tin tương nhau lại còn góp cổ phần chung làm gì cho mệt

Mũi tên bạc

Xe container
Làm ăn chung thì nhiều khi đến anh em ruột còn không hợp, thậm chí chơi đểu lẫn nhau để thâu tóm nữa là người ngoài. Em từng biết hai vợ chồng thằng anh trai chung với vợ chồng đứa em gái mở quán ăn. Quán bán được nhưng do vợ anh trai đi chợ; chi tiêu tiền mua tất cả các thứ phục vụ quán ăn, vợ chồng thằng em thì phụ khâu bếp. Hai tháng đầu có lãi; còn sau cứ lỗ hoài; vợ chồng cô em gái rút còn vợ chồng anh trai vẫn bán đến tận bây giờ được 6 năm :D Chỗ cụ còn ít cổ đông. Chứ một số chỗ tiền vốn bỏ ra lớn nhé; nhiều cổ đông nhưng lúc thi công thì ông nắm quyền chi phối hô hào kinh lắm nhưng đến lúc chia lợi tức thì thôi rồi, cứ từ từ trong khi ông nắm quyền chi phối mua Lexus tên công ty để đi, các cổ đông thì ko có nổi cái bánh!

Chỉnh sửa cuối:

kiepvesau

Xe tải
khonog tin tưởng thì rút cổ phần thôi cụ, công ty vẫn đang có lãi thì tốt hơn hết là rút trước khi báo lỗ nếu cảm thấy ko an tâm, kiểu mập mờ vậy thì họ chia cho mình bao nhiêu biết bấy nhiêu, mà ko hiểu sao ko tin tương nhau lại còn góp cổ phần chung làm gì cho mệt
Bằng này năm trước tin lắm ạ 😂😁

niceshot

Xì hơi lốp
Chào các cụ,
Ae bạn bè rủ nhau góp vốn lập công ty thì:
1. Trước tiên phải có sự tin tưởng lẫn nhau, không phải về năng lực thì chí ít là về đạo đức, trung thực và mình bạch
2. Dù có 1, thì vẫn phải thống nhất về phương thức quản trị, điều hành công ty và mọi thành viên đều phải cam kết và có trách nhiệm thực hiện nghiêm túc.
Qua chuyện cụ kể thì có vẻ các cụ không có cả 2 điều trên, cá nhân cụ góp vốn nhưng không tham gia gì vào quá trình điều hành, quản lý công ty... Kiểu chỉ góp vốn rồi ngồi đợi chia cổ tức như vậy thì khó thành công lâu dài được!
Dù sao thì năm trước đã có lãi 30% là tốt rồi, cụ nên cần nhắc, nếu không tham gia được vào việc quản lý, điều hành công ty thì rút vốn ra thôi.

otothanglong

Xe điện
Chào các cụ,
Không tin thì rút nhanh, không ai hiểu bằng chính cụ đâu

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Bằng này năm trước tin lắm ạ 😂😁
may cho cụ là công ty vẫn có lãi để chia, và chưa báo lỗ. thì phần vốn góp vẫn còn có khả năng thu hồi, nhưng góp vào thì dễ, giờ lấy ra hơi khó nếu vốn góp chuyển đổi sang hàng hóa hoặc tài sản công cụ dụng cụ, nhà xưởng.... không còn ở dạng dễ thanh khoản như lúc góp vốn.

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Ae bạn bè rủ nhau góp vốn lập công ty thì:
1. Trước tiên phải có sự tin tưởng lẫn nhau, không phải về năng lực thì chí ít là về đạo đức, trung thực và mình bạch
2. Dù có 1, thì vẫn phải thống nhất về phương thức quản trị, điều hành công ty và mọi thành viên đều phải cam kết và có trách nhiệm thực hiện nghiêm túc.
Qua chuyện cụ kể thì có vẻ các cụ không có cả 2 điều trên, cá nhân cụ góp vốn nhưng không tham gia gì vào quá trình điều hành, quản lý công ty... Kiểu chỉ góp vốn rồi ngồi đợi chia cổ tức như vậy thì khó thành công lâu dài được!
Dù sao thì năm trước đã có lãi 30% là tốt rồi, cụ nên cần nhắc, nếu không tham gia được vào việc quản lý, điều hành công ty thì rút vốn ra thôi.
em đang sợ là báo lãi ảo để chia cho cổ đông yên tâm khỏi thọc sâu vào quản lý ấy, chứ thực tế thì ko biết họ dùng tiền của mình ntn, giả dụ là lãi 3 tỷ chia 3 thì họ chia cho mình 1 tỷ coi như bằng lãi tiền gửi ngân hàng mình gửi. còn lại công ty làm ăn lãi lỗ ntn thì ko rõ, chủ đích ko cho biết tình hình nội bộ sổ sách thì coi như thầy mù gà, bao giờ toang thì mới biết, còn ko thì cứ âm âm chung chung vậy, chia bao nhiêu biết bấy nhiêu

GiangNH3011

Xe tải
Em chỉ góp ý với các cụ có làm ăn kinh doanh, góp vốn chung thì trước khi bỏ tiền vào nên làm một cái hợp đồng/thỏa thuận cổ đông hoặc thỏa thuận góp vốn thành viên trong đó quy định cụ thể là phân chia lãi như thế nào, ai được bổ nhiệm kế toán trưởng, ai bổ nhiệm tổng giám đốc hoặc điều kiện để rút vốn trước 3 năm (với công ty cổ phần).... Những cái này là rất quan trọng để các bên giám sát lẫn nhau, tránh trường hợp như một số cụ trên mắc phải ạ.

VuNgoanMuc

Xe điện
20%, cụ có tham gia điều hành không ?
Thường khi doanh nghiệp có triển vọng tốt thì lại hay mập mờ do lòng tham của người cầm trịch, cụ nên triệu tập đại hội cổ đông yêu cầu thực hiện nghiêm chỉnh các quy định quy chế của công ty cổ phần trong luật doanh nghiệp, rút ra sớm quá khéo lại mắc mưu người cầm trịch. Công ty càng phát triển lớn thì tỷ lệ cổ phần của người cầm trịch sẽ càng cao, những người góp vốn ban đầu tỷ lệ sẽ càng nhỏ đi, công ty nào cũng thế kể cả các công ty lớn và rất lớn đang hoạt động trên ttck.

buihai

Xe buýt
Chào các cụ,
Cụ làm cái này đáng nhẽ phải lôi 1 bên vp luật sư/công chứng vào làm cùng, mất mấy triệu tiền phí nhưng họ làm hồ sơ chuẩn chỉ cho cụ, sau này cụ mới chắc chân....

Đợt em điều chỉnh tăng vốn và thêm cổ phần cũng phải gọi bên vp công chứng vào làm hồ sơ. Chả bao giờ tự làm được đâu cụ ạ, nhiều thủ tục giấy tờ lắm, thông báo với Thuế và các bên liên quan nữa