[Funland] Vấn đề chung chạ công ty cổ phần

Napolong

Xe điện
Đáng lẽ cụ cứ nên đi làm công ăn lương thì hơn. :P

Cucumin

Xe tăng
Đến 90% các công ty Cổ phần mà Anh Em bạn bè nhất là học cùng lớp.... thành lập nên đều sau sẽ xích mích hoặc chia tay mỗi người một hướng. Cái khó nhất của người Việt Nam là cả nể nhau, tiếp đó là vấn đề góp vốn và góp sức. Nhiều Cty khéo vốn thì góp không đúng như trên đăng ký kinh doanh, gọi là góp tượng trưng thôi, cái chính là góp sức là nhiều . Nên nhiều người có cổ phần nhưng lại không tham gia điều hành công ty, vẫn chân trong chân ngoài khi khó khăn thì không sao nhưng lúc phát triển thì lại muốn theo tỷ lệ, nên sẽ phát sinh mâu thuẫn. Nói chung là rất khó.

Dân Tổ

Xe container
Em không biết các cụ thế nào chứ em ngại chung chạ lắm, nhất là kinh doanh :)

phunv74

Xe tải
Em cũng dính dáng mấy vụ kiểu này. KN Rút ra là hoặc cụ điều hành, hay tham gia vai trò quan trọng trong điều hành, không thì cụ chấp nhận tin tưởng và ngồi hưởng lãi. Còn ko nữa thì cụ nên rút. Cụ ngồi đấy mà nghi kỵ thì còn ảnh hưởng anh em khác đang làm.

kiepvesau

Xe tải
Em cũng dính dáng mấy vụ kiểu này. KN Rút ra là hoặc cụ điều hành, hay tham gia vai trò quan trọng trong điều hành, không thì cụ chấp nhận tin tưởng và ngồi hưởng lãi. Còn ko nữa thì cụ nên rút. Cụ ngồi đấy mà nghi kỵ thì còn ảnh hưởng anh em khác đang làm.
Ngồi gì, em đang cầy bục mặt đây

onano69

Xe container
Ông chủ thì nên có 1, còn lại là đi làm thuê hết ;)) không được thế thì nghỉ cho khỏe

Nguoituhanh126

Xe hơi
Người Việt mình rất yếu cái vụ hợp tác như thế này, bản thân em rất muốn hợp tác để mở rộng và phát triển như lời khuyên "Muốn đi nhanh thì đi một mình, muốn đi xa thì đi cùng nhau". Nhưng đã 2 lần bị tan vì có cổ đông rút vốn lộn xộn, không theo cam kết làm ảnh hưởng vốn chung. Rồi ai cũng muốn ý kiến của mình được áp dụng, không thống nhất được. Hiện nay em cũng đang hợp tác nhưng nắm chủ chốt, mỗi tháng đều có báo cáo lãi lỗ.

nunachuoi

Xe điện
Người Việt mình rất yếu cái vụ hợp tác như thế này, bản thân em rất muốn hợp tác để mở rộng và phát triển như lời khuyên "Muốn đi nhanh thì đi một mình, muốn đi xa thì đi cùng nhau". Nhưng đã 2 lần bị tan vì có cổ đông rút vốn lộn xộn, không theo cam kết làm ảnh hưởng vốn chung. Rồi ai cũng muốn ý kiến của mình được áp dụng, không thống nhất được. Hiện nay em cũng đang hợp tác nhưng nắm chủ chốt, mỗi tháng đều có báo cáo lãi lỗ.
Chủ tịch kiêm tổng giám đốc nhà em còn đang tắt máy, mất dạng từ 6-7 tháng nay rồi đây, sau khi hứa hươu vượn như thánh. Xin cái báo cáo tài chính của năm ngoái mà còn không dám ký đóng dấu gửi cổ đông.
Em công nhận với cụ là ở ta cái khó nhất là sự hợp tác, em để ý đội nào hợp tác được thì đều thành công hết.

xe đạp Japan

Xe tăng
Ối giời, em vừa rút đúng quả cty cổ phần như cụ nói tuần trước, ae ngồi với nhau đồng lòng quyết tâm lắm, sản phẩm ok, thị trường ok.....nhưng có một ông lôi cả gđ chị vợ vào và từ lúc đó nó là cái công ty gia đình, tiền khách hàng chuyển về vào tk cá nhân, nhân sự thì toàn người nhà, thu chi rất lởm khởm, thậm chí còn tham gia vào kế hoạch kinh doanh, em ngồi lại với đồng chí đấy nói nếu tiếp thì dẹp đội gđ đi, mua lại cp, còn không thì clear.... thế là clear, mà khi clear thì mới phát sinh tỷ thứ..... kết luận là mất tiền, mất bạn, mất thời gian, bực mình.... Nhưng bản thân em cũng đang có 02 game là công ty cổ phần, quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất chỉnh chu & chuẩn chỉ, thế nên quả kia phải giải tán ngay :)
Tiền về tk cá nhân có thể là do mua bán khách không lấy hoá đơn mà cụ. Lập cty CP hay gì chỗ hoá đơn VAT là phải lưu ý nhất vì mua bán là trái quy định của pháp luật hoặc thu không đủ 10% VAT cũng không được.

shareallwehave

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có cuốn sách nào hay bài báo, chuyên đề nào về công ty cổ phần, cổ phần, cách góp vốn, mình bạch v.v. share cho mọi người cùng tìm hiểu với, cám ơn các cụ

Sat xi

Xe buýt
Với các công ty cổ phần mới thành lập; việc cần làm và quan trọng nhất là viết cái điều lệ công ty và quy chế tài chính cho rõ ràng chặt chẽ; phân rõ trách nhiệm quyền hạn của cổ đông/ HĐQT/ Giám đốc điều hành; phạm vi ủy quyền của HĐQT cho Giám đốc điều hành. Luộm thuộm, mâu thuẫn đa phần từ chỗ này mà ra; các công ty mạnh về quản trị thì giám đốc điều hành muốn làm láo cũng không được.

nunachuoi

Xe điện
Với các công ty cổ phần mới thành lập; việc cần làm và quan trọng nhất là viết cái điều lệ công ty và quy chế tài chính cho rõ ràng chặt chẽ; phân rõ trách nhiệm quyền hạn của cổ đông/ HĐQT/ Giám đốc điều hành; phạm vi ủy quyền của HĐQT cho Giám đốc điều hành. Luộm thuộm, mâu thuẫn đa phần từ chỗ này mà ra; các công ty mạnh về quản trị thì giám đốc điều hành muốn làm láo cũng không được.
Về lý thì vậy cụ ạ nhưng nhiều ông thích làm tướng, nghĩ mình giỏi hơn mấy thằng kia nên nó mới sinh chuyện, ông nào nhường nhịn, bỏ qua cái cá nhân để hướng tới cái chung thì lại bị coi là ngu, bị lợi dụng. Nhiều ông mắt trước mắt sau là biến cái công ty thành cái bếp nhà mình luôn, vậy nên mới nát cụ ạ.

sonnv2211

Xe hơi
Trước e có 2 người bạn. 2 người bạn này là ae họ hàng với nhau. Lúc đầu chung vốn mở cty BĐS với 1 người nữa, làm ăn 1 thời gian thì xích mích cơ chế chia chác. Thế là giải tán. 2 ông ôm tiền, hùn vốn mở quán cafe. Thống nhất vốn 50-50. Lợi nhuận 50-50. Ban đầu thì thuận lợi, ae vui vẻ, sau 1 vài tháng quán ổn định, có lãi thì bắt đầu có vấn đề. Người yêu 1 ông trong đó là người đứng pha chế, mà 2 ông lại k thống nhất trả lương thế nào. Thành ra cãi nhau, ông này thì bảo trả k xứng đáng với công ny ông ấy làm. Ông kia thì bảo thế là cao rồi. Cộng thêm ở cùng nhau, ăn uống mua bán cứ nghĩ vài ba chục thì k cần note lại. Thế là bán quán.
Như vậy để thấy dù là quán to hay bé, cty lớn hay nhỏ thì thống nhất ban đầu là cực kì quan trọng. Tài chính phải minh bạch, rõ ràng.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Tiền về tk cá nhân có thể là do mua bán khách không lấy hoá đơn mà cụ. Lập cty CP hay gì chỗ hoá đơn VAT là phải lưu ý nhất vì mua bán là trái quy định của pháp luật hoặc thu không đủ 10% VAT cũng không được.
ý em nói là tài khoản cá nhân hay công ty nhưng giám đốc phải kiểm soát đc, đàng này chịu k biết tiền ra tiền vào tiền mua tiền bán nó ntn và k có chứng từ đi kèm. Mà ông bạn đấy đưa vợ làm ktoan kiểm thủ quỹ :D :)) chứ bình thường em cũng điều hành doanh nghiệp em hiểu mà cụ

VuNgoanMuc

Xe điện
Về lý thì vậy cụ ạ nhưng nhiều ông thích làm tướng, nghĩ mình giỏi hơn mấy thằng kia nên nó mới sinh chuyện, ông nào nhường nhịn, bỏ qua cái cá nhân để hướng tới cái chung thì lại bị coi là ngu, bị lợi dụng. Nhiều ông mắt trước mắt sau là biến cái công ty thành cái bếp nhà mình luôn, vậy nên mới nát cụ ạ.
Thường do lúc mới bắt đầu, cả nể, ngại chi phí cho việc tổ chức hoạt động theo khuôn khổ ngay, nên khi đi vào hoạt động một thời gian muốn thay đổi cho đúng với quy định, quy chế, điều lệ v..v.. rất khó. Chứ trong nhóm cổ đông sáng lập luôn có 1 người giỏi nhất, và người đó thích làm tướng là chuyện đương nhiên, tố chất doanh nhân là vậy, sống dĩ hòa vi quý thì chả bao giờ làm chủ được cụ ạ.. cái quan trọng là những người góp vốn cùng ngay từ đầu phải ép được hoạt động đi theo khuôn khổ, tất nhiên phải đánh đổi bằng chi phí cao hơn so với chuyện tặc lưỡi cho qua để nhanh hơn hay gì đó..

nunachuoi

Xe điện
Thường do lúc mới bắt đầu, cả nể, ngại chi phí cho việc tổ chức hoạt động theo khuôn khổ ngay, nên khi đi vào hoạt động một thời gian muốn thay đổi cho đúng với quy định, quy chế, điều lệ v..v.. rất khó. Chứ trong nhóm cổ đông sáng lập luôn có 1 người giỏi nhất, và người đó thích làm tướng là chuyện đương nhiên, tố chất doanh nhân là vậy, sống dĩ hòa vi quý thì chả bao giờ làm chủ được cụ ạ.. cái quan trọng là những người góp vốn cùng ngay từ đầu phải ép được hoạt động đi theo khuôn khổ, tất nhiên phải đánh đổi bằng chi phí cao hơn so với chuyện tặc lưỡi cho qua để nhanh hơn hay gì đó..
Vâng cụ, cái ông giỏi nhất đấy thì nghĩ mình cái gì cũng giỏi, cầm kỳ thi họa, tài chính pháp lý, đến cả kỹ thuật, quản trị nhân sự cũng số 1 luôn nên kết quả là ... :D.

Ở đây là em nói đến cổ phần kiểu nhỏ lẻ, xinh xinh, không nói tới cổ phần kiểu nghìn tỷ triệu tỷ ạ.
Ở ta hay bị mắc bệnh ông sao, đến ông công nhân thỉnh thoảng cũng nghĩ: "không có mình thì mấy thằng chủ ăn cám" thì mấy ông cổ đông nghĩ mình là quan trọng nhất, giỏi nhất cũng không có gì khó hiểu cụ ạ.

Vấn đề không phải là dĩ hòa vi quý hay giỏi nhất, quan điểm của em là ông cầm đầu phải là người hiểu việc, dung hòa và định hướng được cho tất cả mọi người.

Mesocsic

Xe điện
Ối giời, em vừa rút đúng quả cty cổ phần như cụ nói tuần trước, ae ngồi với nhau đồng lòng quyết tâm lắm, sản phẩm ok, thị trường ok.....nhưng có một ông lôi cả gđ chị vợ vào và từ lúc đó nó là cái công ty gia đình, tiền khách hàng chuyển về vào tk cá nhân, nhân sự thì toàn người nhà, thu chi rất lởm khởm, thậm chí còn tham gia vào kế hoạch kinh doanh, em ngồi lại với đồng chí đấy nói nếu tiếp thì dẹp đội gđ đi, mua lại cp, còn không thì clear.... thế là clear, mà khi clear thì mới phát sinh tỷ thứ..... kết luận là mất tiền, mất bạn, mất thời gian, bực mình.... Nhưng bản thân em cũng đang có 02 game là công ty cổ phần, quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất chỉnh chu & chuẩn chỉ, thế nên quả kia phải giải tán ngay :)
Em có thể nhờ cụ tư vấn 1 việc liên quan ko ạ ?

tomtomchát

Xe container
Tỷ suất thế này thì ngọt quá! Cụ có bao nhiêu % trong vốn điều lệ? Hay cụ chuyển nhượng lại cho em?
ngon thế ông cầm chịch mới đang tìm cách ngãng các ông kia ra, cụ chui đầu vào đấy làm rì ;))

tykhanguyenn18

[Tịch thu bằng lái]
Kế toán nghỉ đẻ có khi lại ... rồi ấy bác ạ ;;)

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Chào các cụ,
Chả là em trước đây đi làm công ăn lương, năm trước chuyển dịch ra đóng cổ phần với ba anh em bạn bè quen để kinh doanh lĩnh vực nông nghiệp.
Không biết có phải do sốc thay đổi môi trường làm việc, quy mô doanh nghiệp hay do cái gì nữa mà em thấy kỳ quá.
Doanh nghiệp CP mà 3 tháng không có báo cáo tài chính vì lý do kế toán trưởng bận nhiều việc, sau đó thì nghỉ đẻ, tiếp nữa thì virus ăn phần mềm, đóng CP thì có mỗi cái giấy Biên bản họp hội đồng quản trị, thu chi thì mập mờ, góp ý thì không thay đổi... Đến doanh thu, giá mua bán mấy tháng nay cũng chả báo cổ đông.
Công ty năm trước lãi 3 tỷ/vốn bỏ ra 10 tỷ. Năm nay chắc được khoảng hơn 1/3 năm ngoái.
Em mới tham gia được gần năm, đang băn khoăn nên theo tiếp hay nên rút đây. Các cụ kinh nghiệm có cao kiến gì kg ạ?
Cụ nhượng lại cho em. Biếu thêm cụ 10% vốn góp ;)