Vấn đề cháy ở chung cư

mackmyta

Xe tăng
e thấy ở chung cư còn an toàn ít cháy hơn nhà đất đấy.

nhà đất nhiều ngõ ngách có khi xe cứu hỏa vào ko được ấy chứ.

beomap2

Xe container
Cửa thang bộ 1 lớp chống cháy thường đóng vẫn đảm bảo, không cần 2 lớp; quạt tăng áp bảo trì tốt, chạy thử thường xuyên; dân cũng định kỳ thực tập thì chẳng vấn đề gì. (cửa thường đóng do cơ cấu cửa, dân chỉ cần đẩy cửa là đi vào sau đó cửa tự đóng lại, không thể thông thống được. Còn bình thường mà lại mở ra rồi chèn lại là thua, cái này phải do BQL hướng dẫn ND sử dụng hệ thống thoát hiểm cho đúng cách).
Rất nhiều lý do để cửa thoát hiểm bị mở thông thống suốt, cố tình chèn cửa, vô tình do kém hiểu biết. Các cánh cửa có lò so để người đi qua thì tự động đóng lại, nhưng mở hết cỡ thì không tự động đóng lại được.

beomap2

Xe container
đúng chuẩn cầu thang thoát nạn là buồng kín (có buồng đệm và cửa chống cháy) khi có cháy hệ thống quạt tăng áp sẽ hoạt động duy trì áp suất buồng thang lớn hơn áp suất bên ngoài, vì vậy khói sẽ không vào được lối thoát nạn cụ ạ.
Chết vì mớ lý thuyết đó. Chẳng khác các cụ hay giảng giải cầu thang máy được thiết kế an toàn tuyệt đối không bị rơi bao giờ.

nguarung

Xe điện
Chết vì mớ lý thuyết đó. Chẳng khác các cụ hay giảng giải cầu thang máy được thiết kế an toàn tuyệt đối không bị rơi bao giờ.
Chết vì tội làm láo và không đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

demen2003

Xe tăng
Muốn an toàn thì chỉ có mua đất tự xây nhà thôi, còn ít tiền thì đành cứ ở chung cư
Cụ ơi nhà đất mà xây như lô cốt, lại lắp hàn chuồng cọp chống trộm, năm qua biết bao nhiêu vụ cháy rồi toàn chập điện...ra đi toàn cả gđ. Từ hồi có cc nhiều vụ cháy mà có vụ nào quá 5 người đâu?

Capthoivu

Xe tải
Cá nhân em dính quả cháy ở khách sạn. Em đang ở tầng 5. Cháy tầng 2, khói và lửa nghi ngút. Khách sạn hỏng báo cháy, phát hiện do bác xe ôm đi ngang qua.

Em theo đúng nguyên tắc lấy khăn mặt ướt ấp vào mặt và chạy thang bộ xuống. Đi qua cái tầng 2 đang cháy bên trong (ơn giời nó chưa cháy lan ra cầu thang bộ), xuống được đến đất. Em xin thề là lúc đó em éo đứng vững, chân run rẩy.

Sau cú đó, em nói không với chung cư. Nói chứ vụ Golden Westlake vừa rồi mà cháy ở tầng thấp thì cũng đi nơi xa lắm một cơ số lớn mạng người đấy ạ.

Macchiato

Xe hơi
Em ở tầng 29/31 tầng. Khu em ở có thang lên tầng thượng. Nếu xảy ra cháy, chạy thang bộ xuống dưới thì quá xa, vậy chạy lên tầng thượng có ổn ko các cụ?
Theo em là nên cụ ạ. Vì đa phần chết do cháy chung cư là do ngạt khí chứ hiếm khi chết cháy hay cháy toàn bộ toà nhà. Với cả chung cư tầm trung bây giờ đều trang bị hệ thống báo cháy và chữa cháy tương đối hiện đại, cửa giờ cũng chống cháy để tránh cháy lan sang nhà khác. Nên cụ ở tầng cao tốt nhất cứ phi thẳng lên trên, phát tín hiệu và chờ cứu hoả đến dập. Trường hợp có khả năng cháy cả toà nhà cháu nghĩ bên cứu hoả sẽ có phương án đưa trực thăng đến để cứu hộ.

Duc Sang

Xe container
Rất nhiều lý do để cửa thoát hiểm bị mở thông thống suốt, cố tình chèn cửa, vô tình do kém hiểu biết. Các cánh cửa có lò so để người đi qua thì tự động đóng lại, nhưng mở hết cỡ thì không tự động đóng lại được.
Mịa. Cái cửa thang thoát hiểm nhà em bị mở suốt. Ngày nào em cũng phải đóng.

Duc Sang

Xe container
Theo em là nên cụ ạ. Vì đa phần chết do cháy chung cư là do ngạt khí chứ hiếm khi chết cháy hay cháy toàn bộ toà nhà. Với cả chung cư tầm trung bây giờ đều trang bị hệ thống báo cháy và chữa cháy tương đối hiện đại, cửa giờ cũng chống cháy để tránh cháy lan sang nhà khác. Nên cụ ở tầng cao tốt nhất cứ phi thẳng lên trên, phát tín hiệu và chờ cứu hoả đến dập. Trường hợp có khả năng cháy cả toà nhà cháu nghĩ bên cứu hoả sẽ có phương án đưa trực thăng đến để cứu hộ.
Cháy ở chung cư thì chạy vào thang thoát hiểm là an toàn nhất rồi chạy xuống đất. Các cụ đừng xui chạy lên trên, chết ngạt hết cả lút.

dexom

Xe Cứu Trợ
Nhà e chỉ 3-4 tầng thôi,nhưng cửa thoát hiểm phía trước,phía sau đều có,thậm chí có thể thoát sang mái nhà hàng xóm ở trên nóc tum. Ngoài ra trong nhà có vài 3 bộ cảm biến báo động nếu cháy,bình cứu hoả để ở vị trí thuận tiện dễ lấy nhất. Thà mất chút đầu tư còn hơn để xảy ra cháy.
Cụ làm thế là chuẩn.

Westminster

Xe hơi
Ai bảo cụ thế.
Nếu cụ mua nhà ở những khu ngon, an toàn thì cụ có thể chỉ cần lắp cửa sổ kính và rèm, ko cần chấn song.
Nhưng nếu ít tiền tầm 2-3 tỷ chỉ mua đất nhà ngõ, ở các khu bình thường thì cụ xem có nhà nào dám để mỗi kính không không?
Nhà bố mẹ đẻ em hồi xây nhà em cũng thích chỉ có cửa Euro window và ko có song nhưng các cụ ko nghe và bản thân trong khu cũng có nhà bị trộm vào qua đường balcon nên hầu như nhà nào cũng có song cửa sổ. Thậm chí nhiều nhà còn rào bancol.
Cụ phải làm mới rõ chứ cứ bàn phím thì hiểu sao được, cửa sổ dĩ nhiên phải có song sắt để chống trộm rồi, quan trọng là cửa ra vào chỉ có thể mở từ bên trông mà không cần dùng chìa khóa.

Westminster

Xe hơi
Nên tính cùng tầm tiền, cùng vị trí Cụ nhé! Và so sánh theo mặt bằng chung chứ kg lấy VD đơn lẻ vì nhiều Cụ/Mợ dị ứng với chung cư quá! Nhà mặt đất mà tít trong ngõ ngoằn nghèo, an ninh không tốt ra vào mắt trước mắt sau phải đóng cửa ngay, nhà thì kín mít song sắt do sợ trộm, cháy thì xe cứu hóa không vào được,... thì cũng đáng để cân nhắc ở chung cư đời mới!
Cụ nói chuyện buồn cười và có phần ngớ ngẩn, quan trọng là cụ có biết thiết kế để thoát hiểm cho dễ và đồ dùng chữa cháy tức thời chứ thực ra nhà đất nếu cụ không kinh doanh đồ dễ cháy, không làm trần thạch cao thì cũng gần như khả năng cháy rất thấp vì không có vật liệu bắt lửa. Và câu cuối em cũng nhắc lại là mấy cái cụ nói là do người chủ thiết kế ngu chứ không phải tại cái nhà.:))

V.O.V

Xe buýt
Nước cạn hết cháy là đúng

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ phải làm mới rõ chứ cứ bàn phím thì hiểu sao được, cửa sổ dĩ nhiên phải có song sắt để chống trộm rồi, quan trọng là cửa ra vào chỉ có thể mở từ bên trông mà không cần dùng chìa khóa.
Ngay cái song sắt cửa sổ mà làm cho nó 1 cái cánh, có chìa khoá thì từ tầng nào cũng sang nhà hàng xóm được, tầng thấp thì tụi ngay xuống đất!
Nhà dưới đất thì chỉ trừ cái khu nhà tranh hay có trong Nam, chứ cháy nhà nào thì chỉ bị mỗi nhà ấy, ít khi cháy lan.
Cái hồi nhà hàng xóm cháy tụi em đứng xem, khói bốc ra ngùn ngụt!

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ nói chuyện buồn cười và có phần ngớ ngẩn, quan trọng là cụ có biết thiết kế để thoát hiểm cho dễ và đồ dùng chữa cháy tức thời chứ thực ra nhà đất nếu cụ không kinh doanh đồ dễ cháy, không làm trần thạch cao thì cũng gần như khả năng cháy rất thấp vì không có vật liệu bắt lửa. Và câu cuối em cũng nhắc lại là mấy cái cụ nói là do người chủ thiết kế ngu chứ không phải tại cái nhà.:))
Thực ra cũng không muốn tranh cãi nhưng thưa với Cụ thì cháy có thể nhiều nguyên nhân VD như mấy năm trước xe máy tự nhiên cháy ầm ầm, hoặc dùng ga bị hở, chuột cắn, chập điện,...không nói ra nhưng khối người có nhà riêng chả sợ vãi ra q.uần ấy chứ! Đồng ý là do thiết kế nhưng Cụ nhìn quanh xem tỷ lệ nhà riêng trong các ngõ ngách chật hẹp đông đúc có thiết kế chuẩn về PCCC xem ntn nhé! Do vậy em phản đổi mấy ý kiến về việc ở nhà riêng an toàn hơn vì cũng tùy!

coolpix8700

Xe ngựa
...Đồng ý là do thiết kế nhưng Cụ nhìn quanh xem tỷ lệ nhà riêng trong các ngõ ngách chật hẹp đông đúc có thiết kế chuẩn về PCCC xem ntn nhé! Do vậy em phản đổi mấy ý kiến về việc ở nhà riêng an toàn hơn vì cũng tùy!
Sửa 1 cái chuồng cọp (hay 1 cái chấn song cửa) để cho nó có 1 cái cửa sổ có thể mở được khi cần và vẫn dùng khoá để khoá lại được để chống trộm không khó khăn và cũng chẳng tốn bao nhiêu cả!
Còn những hàh riêng có cửa ban công thì lại càng chẳng phải làm thêm cái gì.
Rất khác với việc phải làm cho 1 toà nhà lớn đáp ứng đủ các tiêu chuẩn phòng-chữa cháy!
Việc gây cháy của 1 nhà riêng do vô ý thức thường chỉ để lại hậu quả cho riêng cái nhà ấy, nhưng ở 1 chung cư thì 1 người vô ý thức sẽ ảnh hưởng đến rất nhiều người khác!

yensao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi nhà đất mà xây như lô cốt, lại lắp hàn chuồng cọp chống trộm, năm qua biết bao nhiêu vụ cháy rồi toàn chập điện...ra đi toàn cả gđ. Từ hồi có cc nhiều vụ cháy mà có vụ nào quá 5 người đâu?
Nhà đất vẫn an toàn hơn nhiều so với chung cư cụ ạ, nếu mua nhà xây sẵn thì mới hay bị dây điện đểu gây chập cháy, còn nếu cụ đi dây điện xịn thì chẳng sợ chập điện

yensao

[Tịch thu bằng lái]
Chưa chắc Cụ nhé! Cụ GG xem gần đây nhà riêng cháy chết bao nhiêu, CC cháy chết bao nhiêu nhé! Tỷ lệ chắc chắn 10:1 hoặc 10:0! Nhà riêng thì cửa mấy lần khóa, hai bên bị kẹp bởi hàng xóm, tum thì cũng chắc chắn quá, hệ thống báo/chữa cháy nhà riêng Cụ có đầu tư xứng đáng kg?... Khi cháy thì nhà riêng hay tèo cả luôn!
Chung cư như vụ ở London vừa rồi thì ghê lắm