Vấn đề cháy ở chung cư

Skoda_Favorit

Xe container
Muốn an toàn thì chỉ có mua đất tự xây nhà thôi, còn ít tiền thì đành cứ ở chung cư
Chưa chắc Cụ nhé! Cụ GG xem gần đây nhà riêng cháy chết bao nhiêu, CC cháy chết bao nhiêu nhé! Tỷ lệ chắc chắn 10:1 hoặc 10:0! Nhà riêng thì cửa mấy lần khóa, hai bên bị kẹp bởi hàng xóm, tum thì cũng chắc chắn quá, hệ thống báo/chữa cháy nhà riêng Cụ có đầu tư xứng đáng kg?... Khi cháy thì nhà riêng hay tèo cả luôn!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
https://video.vnexpress.net/tin-tuc/xa-hoi/nhieu-nguoi-keu-cuu-trong-dam-chay-chung-cu-cao-cap-ha-noi-3689771.html
Các cụ cho em hỏi là cháy ở tầng 25 mà sao khói lại ở khắp các tầng tòa nhà ạ. Em tưởng có hút gió lên chứ ạ??? Em đang tính mua chung cư mà như thế này thì run quá :(
Em đồ tính tỷ lệ cháy nhà trong ngõ nhỏ phố nhỏ có khi chết nhiều hơn ở chung cư ấy chứ, kkk

Tý phệ

Xe điện
Khu căn hộ triệu đô đầu tiên HN có khác. Hệ thống PCCC tự động hoạt động tốt gớm. Nếu điều không may đấy xảy ra khu anh thuốc Lào HH thì không biết tai hoạ ntn.

linhhatan

Xe tải
trước đây em cũng định mua cc, sau nghĩ về khoản này sợ lại mua nhà đất cụ ạ, h nhà trong ngõ cũng ko đắt, khó mỗi ko có ô tô đỗ cửa, mà chọn khu nào có chỗ đỗ/ gửi xe cho đỡ bất tiện, CC thì thích thật vì không gian hiện đại, nhưng bất cập hiện nay ở ta là quảng cáo 1 đằng làm 1 nẻo, nên ko ai xác thực được chung cư cao cấp thật hay chỉ trên lời nói

Duc Sang

Xe container
Theo nhận định của các cụ thông thái ở đây thì vẫn nên ở nhà cc vì chưa thấy ai chết cháy ở cc, toàn chết cái thằng ở dưới đất. Thế mà sao cứ có cháy ở cc đa phần mọi người lại bảo "thôi, chả dám ở cc, xuống ở nhà đất cho lành". Thật là khó quá đi !
Vì đa số vẫn ở nhà dưới đất cụ ạ. Đa số không biết chung cư nó hơn nhà đất mấy thiết bị này:
1. Đầu cảm ứng khói, lửa.

2. Đầu chữa cháy tự động:

3. Tủ vòi, bình cứu hỏa:

4. Chuông + loa báo cháy:

5. Hệ thống bơm, ống cứu hỏa:

6. Thang thoát hiểm:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em đi xem nhà đã từng leo bộ lên tầng 29 cơ. Xuống đơn giản hơn lên cụ ạ. Cơ mà còn tùy lứa tuổi, 10 năm nữa thì chắc trượt xuống thì em làm được :D
Đấy, ở chung cư công nhận sướng, nhưng ông già bà cả nằm liệt hay xe lăn mà cháy thi k biết chạy kiểu gì

boyboy1990

Xe điện
Thế trong trường hợp này là phải mở cả 2 lớp của thoát hiểm ở tầng cháy nên khói mới đi xuống được theo thang thoát hiểm đúng không cụ?
Có tăng áp thang bộ và hút khói hành lang thì ko cần 2 lớp cửa thoát hiểm, đa số chung cư ko có ko gian cho 2 lớp cửa.
Quạt tăng áp biến thành quạt hút khói xuống thang bộ thì đúng là đen vãi chấy :D

wavethai

Xe tăng
Chắc quạt tăng áp hút gió + khói trên nóc thổi xuống qua các cửa thoát hiểm đang bị mở & chèn lại :P
Nó có 1 buồng giữa hành lang và thang thoát hiểm. Buồng này có 2 cửa, 1 cửa thông ra hành lang, 1 cửa thông ra thang thoát hiểm . Quạt tăng áp sẽ thổi áp vào buồng này để khói từ hành lang không thể vào thang thoát hiểm được

Westminster

Xe hơi
Theo em nghĩ là nếu thấy khói thì cứ chạy ra ban công của nhà mình rồi đóng cửa lại, đứng ngoài ban công kể cả có khói cũng chả chết ngạt đc vì người ta chỉ chét ngạt trong buồng kín.
Một khi mà cửa ra vào đóng, cửa phòng ngủ đóng, cửa ban công đóng mà mình đứng ngoài ban công rồi thì nếu có khói cũng chỉ tí ti thôi.
Tóm lại là nếu nhà lô 4-5 tầng mà cháy tầng trệt, ban công lại là chấn song thì cứ xác định là đi vài mạng, cả gia đình có chung mấy đám giỗ cùng 1 ngày ( thực tế đã xảy ra nhiều ) trong khi em chưa thấy vụ nào cháy chung cư có thiệt mạng nhiều.
Ở VN ta cháy chung cư thì chưa thấy người chết, nhưng cháy dưới đất thì năm rồi cũng ra đi mấy mạng rồi cụ ạ.
Chung cư tuy cao tầng nhưng dù sao cũng có hệ thống PCCC hiện đại, còn tự xây thì mấy nhà đầu tư hệ thống này hả cụ?
https://tuoitre.vn/ha-noi-chay-nha-3-tang-khien-1-nguoi-chet-20171105154708194.htm

https://news.zing.vn/ba-me-con-tu-vong-trong-can-nha-chay-o-sai-gon-post801159.html

http://m.vietnamnet.vn/vn/thoi-su/chay-nha-4-nguoi-chet-loi-ke-hang-xom-383769.html
Chưa chắc Cụ nhé! Cụ GG xem gần đây nhà riêng cháy chết bao nhiêu, CC cháy chết bao nhiêu nhé! Tỷ lệ chắc chắn 10:1 hoặc 10:0! Nhà riêng thì cửa mấy lần khóa, hai bên bị kẹp bởi hàng xóm, tum thì cũng chắc chắn quá, hệ thống báo/chữa cháy nhà riêng Cụ có đầu tư xứng đáng kg?... Khi cháy thì nhà riêng hay tèo cả luôn!
Các cụ này đúng kiểu đái dầm đổ tại chim :)) . Nhà các cụ hay nhà ai thiết kế ngu, không tính tới việc thoát hiểm khi có cháy là lỗi của chủ nhà, chứ lỗi đâu ở nó là nhà mặt đất. Quan trọng là nhà mặt đất thì chúng ta kiểm soát hoàn toàn việc phòng chống cháy nổ, việc mình ko tính đến là tại mình chứ đâu tại nhà.

BDS Hà Nội

Xe tải
Nhiều lý do ạ, các cửa thoát hiểm không đóng nên gió lùa xuống, chung cư ở mình rất hay có kiểu mở cửa thoát hiểm rồi lấy gạch chèn lại cho nó thoáng gió

polizia

Xe container
Các cụ này đúng kiểu đái dầm đổ tại chim :)) . Nhà các cụ hay nhà ai thiết kế ngu, không tính tới việc
thoát hiểm khi có cháy là lỗi của chủ nhà, chứ lỗi đâu ở nó là nhà mặt đất. Quan trọng là nhà mặt đất thì chúng ta kiểm soát hoàn toàn việc phòng chống cháy nổ, việc mình ko tính đến là tại mình chứ đâu tại nhà.
Ai bảo cụ thế.
Nếu cụ mua nhà ở những khu ngon, an toàn thì cụ có thể chỉ cần lắp cửa sổ kính và rèm, ko cần chấn song.
Nhưng nếu ít tiền tầm 2-3 tỷ chỉ mua đất nhà ngõ, ở các khu bình thường thì cụ xem có nhà nào dám để mỗi kính không không?
Nhà bố mẹ đẻ em hồi xây nhà em cũng thích chỉ có cửa Euro window và ko có song nhưng các cụ ko nghe và bản thân trong khu cũng có nhà bị trộm vào qua đường balcon nên hầu như nhà nào cũng có song cửa sổ. Thậm chí nhiều nhà còn rào bancol.

Skoda_Favorit

Xe container
Các cụ này đúng kiểu đái dầm đổ tại chim :)) . Nhà các cụ hay nhà ai thiết kế ngu, không tính tới việc thoát hiểm khi có cháy là lỗi của chủ nhà, chứ lỗi đâu ở nó là nhà mặt đất. Quan trọng là nhà mặt đất thì chúng ta kiểm soát hoàn toàn việc phòng chống cháy nổ, việc mình ko tính đến là tại mình chứ đâu tại nhà.
Nên tính cùng tầm tiền, cùng vị trí Cụ nhé! Và so sánh theo mặt bằng chung chứ kg lấy VD đơn lẻ vì nhiều Cụ/Mợ dị ứng với chung cư quá! Nhà mặt đất mà tít trong ngõ ngoằn nghèo, an ninh không tốt ra vào mắt trước mắt sau phải đóng cửa ngay, nhà thì kín mít song sắt do sợ trộm, cháy thì xe cứu hóa không vào được,... thì cũng đáng để cân nhắc ở chung cư đời mới!

Giờ vẫn nhiều cụ nghĩ nhà đất theo phong cách VN an toàn hơn CC mới vãi >:)>:)>:)

Kiabuoisang

Xe container
Chỗ em định mua hết mất tầng thấp rồi, còn mỗi từ tầng 29 ạ. Mà em tính có cháy thì chạy lên nóc sẽ không bị ngạt. Cơ mà vụ này thì khói ở khắp hành lang luôn thì biết chạy đi đâu chứ :(
Tầng thấp cũng cháy và cao cũng cháy như thường cụ nhé. Cháy do nhiều nguyên nhân lắm, do bất cẩn, do điện,... vài trăm gia đình, hàng nghìn ý thức khác nhau rúc vào cái chung cư chẳng khác nào cho tất cả trứng vào 1 rổ. Đã xác định ở chung cư tốt nhất nên làm cửa đi của nhà mình bằng vật liệu chống cháy và thật kín, trường hợp có cháy và không thể thoát ra thì cố thủ chờ người tới cứu thôi, le ve tìm cách thoát ra hành lang là chết ngạt. Em cũng từng bị cháy nhà nên em hiểu cháy nó khủng khiếp cỡ nào nên em không bao giờ ở nhà dạng khu tập thể như chung cư, toàn bộ các tầng nhà em phía trong đều để sẵn chìa khoá ở các cửa ban công để thoát hiểm ra ngoài[-X

cổ cồn xanh

Xe tăng
Nhà cháo còn chả có gì để mà cháy. Trộm có vào cũng cắp mít ra không.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ai bảo cụ thế.
Nếu cụ mua nhà ở những khu ngon, an toàn thì cụ có thể chỉ cần lắp cửa sổ kính và rèm, ko cần chấn song.
Nhưng nếu ít tiền tầm 2-3 tỷ chỉ mua đất nhà ngõ, ở các khu bình thường thì cụ xem có nhà nào dám để mỗi kính không không?
Nhà bố mẹ đẻ em hồi xây nhà em cũng thích chỉ có cửa Euro window và ko có song nhưng các cụ ko nghe và bản thân trong khu cũng có nhà bị trộm vào qua đường balcon nên hầu như nhà nào cũng có song cửa sổ. Thậm chí nhiều nhà còn rào bancol.
Nhà tôi, 4.5 tầng, nói dại mồm, nếu có cháy thì chắc là tèo, vì chuồng cọp hết rồi.
Bù lại, chả có cái gì trong nhà để sinh hỏa hoạn cả.

Duc Sang

Xe container
Cho cháu hỏi tý, nhà cụ chắc là đang ở dưới đất? Nhà cụ có lắp hệ thống PCCC không?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Theo em nghĩ là nếu thấy khói thì cứ chạy ra ban công của nhà mình rồi đóng cửa lại, đứng ngoài ban công kể cả có khói cũng chả chết ngạt đc vì người ta chỉ chét ngạt trong buồng kín.
Một khi mà cửa ra vào đóng, cửa phòng ngủ đóng, cửa ban công đóng mà mình đứng ngoài ban công rồi thì nếu có khói cũng chỉ tí ti thôi.
Tóm lại là nếu nhà lô 4-5 tầng mà cháy tầng trệt, ban công lại là chấn song thì cứ xác định là đi vài mạng, cả gia đình có chung mấy đám giỗ cùng 1 ngày ( thực tế đã xảy ra nhiều ) trong khi em chưa thấy vụ nào cháy chung cư có thiệt mạng nhiều.
Chém chuẩn, thấy cháy chung cư thiệt mạng ít, chứ thấy tỷ lệ cháy nhà đất nhiều và chết cháy cũng nhiều quá

Konakawa

Xe buýt
Mua thì cứ mua thôi cụ ợ. E từng có tg ở căn hộ nhật. Về mình thấy căn hộ bên mình nói là cao cấp chứ chưa hay
1. Tiêu chuẩn chống ồn kém kể cả cccc vì tường mỏng, tối đa dt. Ví dụ căn bên cạnh bấm chuông, bước chân mà căn mình nghe thấy là kém
2. Tiêu chuẩn cách nhiệt cũng kém nên tốn tiền điện. Mùa đông mất nhiệt nhanh, mùa hè nóng
3. Hệ thống hvac, pccc, chuẩn ko cao nên khí bẩn nhiều, bơm khí tươi kém hiệu quả đến toàn tòa nhà. Nhiều cđt bật điều hòa hành lang đến lúc bán xong tắt ngay
Thôi cứ mua thôi vì có tốt hơn đâu mà mua. Cụ tìm hiểu nhiều có khi thêm lo