Vấn đề chất lượng sơn

dtl01

Xe tăng
Em kiểm tra lại thì em sơn ở ga-ra 3H đó được 2 năm 2 tháng. Tầm 1 năm thì xuất hiện một vài vết rỗ trên thân xe. Đến 2 năm thì capo bắt đấu nứt nẻ. Em vừa qua một ga-ra gần chỗ làm nhờ họ tút lại, cậu phụ trách khằng định là ga-ra đó đã không sơn lót capo cho em và dung bả 380 gì đó là bả của Tầu để làm matit. :( :( :(

dtl01

Xe tăng
Vậy à cụ, thế sao cụ ko quay lại hỏi cho ra nhẽ chứ? Em cũng sơn vài chỗ rồi mà thấy chỗ này ưng nhất. Cái cản sau trước kia nửa năm là matits đã bong từng mảng, nhưng 3H sơn thì 2 năm nay vẫn lỳ ko hề bị rạn nứt:-??
Chắc vì cụ có quán ở ngay đó nên bọn nó làm thật, còn em thì không quen biết nên nó làm đểu. Hỏi cho ra nhẻ thì chắc bọn nó nói loanh quanh thôi, khó có hy vọng gì.

congtiger

Xe tải
Cháu cũng đang tìm chỗ sơn tút lại xe cỏ quang khu vực Thanh Xuân, Nhân Chính. (Sơn quây luôn cũng đc). Các cụ giới thiệu cho nhà cháu gara nào uy chất lượng tý đỡ mất công, mất thời gian ạ.

Năm 2012 cháu có sơn lại cả xe tại 1 Gara Nguyễn Tuân mà đi cũng đcj 6 tháng bị nổ, bị bong vỡ từng mảng. Sau đó quay lại bảo hành làm lại nhưng nói chung không hài lòng lắm
---

congngo

Xe điện
Sơn mà lớp lót kém thì hơn năm trở ra sơn bắt đầu nổ và bong, nhất là những chỗ nền bằng nhựa (cản trước, sau, tai xe) thì bóc được cả mảng bằng bàn tay.

congtiger

Xe tải
Sơn mà lớp lót kém thì hơn năm trở ra sơn bắt đầu nổ và bong, nhất là những chỗ nền bằng nhựa (cản trước, sau, tai xe) thì bóc được cả mảng bằng bàn tay.
Cụ biết chỗ nào giới thiệu cháu với ạ?
--

congngo

Xe điện
Cụ biết chỗ nào giới thiệu cháu với ạ?
--
Trước em có sơn ở gara Thành Tâm bên Long Biên, thấy hơn hai năm không sao ( thì em bán xe), mà em sơn ở đấy thấy nhiều xe mec, bmw... đang sơn.

bong07

Xe container
em đã sơn nhà cụ vòi cho con xe cỏ từ tháng 9/2011 giờ vẫn thấy ngon lành, hay số em nó hên vậy.;;)

dtl01

Xe tăng
Em nghĩ là nhiều ga-ra tùy theo đối tượng (khách quen biết, khách lạ), tùy theo xe (xe đắt tiền hay xe cỏ) mà sơn theo các kiểu khác nhau: làm cẩn thận hay cẩu thả, dùng sơn bả xịn đúng cam kết hay dùng sơn bả đểu... Em đi xe cỏ (toàn đời 199x), sơn 2 lần ở 2 ga-ra khác nhau thì toàn bị chúng nó sơn đểu dù trước đó đã làm hợp đồng, cam kết dùng sơn bả chất lượng này nọ.

Lần 1: em sơn cả xe ở một ga-ra ở đường Lê Văn Lương, chủ ga-ra là 1 thằng cha tên là Tuyên (hình như giờ vẫn còn hoạt động), nó nói là dùng sơn bả Asia của Mã Lai với Đức Điếc gì đó, đảm bảo đẹp, chất lượng. Kết quả sơn và làm đồng thì xấu và lởm. Được tầm 1 năm thì sơn nứt toét ra cả. Em qua một số ga-ra khác thì họ bảo là chúng nó dùng sơn bả Tấu để sơn xe anh.

Lần 2: em sơn xe ở ga-ra 3H Ngụy Như Kon Tum. Rút kinh nghiệm lần trước em yếu cầu bảo hành 2 năm, về sau nó xin rút xuống 18 tháng. Cũng cam kết dùng sơn bả xịn R-M của Đức. Giá làm cũng khá đắt - tận 18 triệu. Kết quả: sau tầm 18 tháng thì xuất hiện một vài vết nổ trên thân xe, sau 2 năm thì ca-pô bắt đầu nứt nẻ, thậm chí vỡ ra cả mảng. Em qua một ga-ra khác để tút lại thì cậu phụ trách kỹ thuật kiểm tra và khằng định bọn 3H dùng bả 380 là bả của Tầu để làm ma-tít.

Có lần em qua một ga-ra hỏi cậu phụ trách kỹ thuật về giá cả sơn cả xe. Cậu phụ trách đó nói: bình thường bọn em sơn là 14 triệu cho sedan, riêng với xe của anh thì bọn em chỉ lấy 12 triệu. Em mới hỏi là lý do gì mà xe của anh bọn em lại lấy rẻ các hơn xe khác (cùng kích cỡ), ý là bọn em sẽ làm kém hơn các xe đắt tiền khác phải không. Cậu đó cười cười, nói lảng đi. Em mới hỏi thời gian bảo hảnh, cậu đó nói 12 tháng. Em cảm thấy không tin tưởng nên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cụ chủ bị như vậy kể ra cũng nhức đầu.
Bả tầu nó có độ co ngót cao nên thợ làm phải cẩn thận và cầu nhiều thời gian để khô kiệt và bả láng lại. Nếu cẩn thận thì vẫn được.
Sau lớp ma-tít này là lớp sơn lót. Rất quan trọng, nó làm lớp đệm để lớp sơn màu bám chắc hơn.
Tiếp đó là bắn màu, thường là bắn 2 lớp.
Xong lớp màu là bắn lớp sơn bóng. Lớp bóng này quan trọng lắm, có rất nhiều loại sơn bóng khác nhau và tất nhiên giá cả cũng khác nhau. Và chất lượng, độ bền cũng phụ thuộc vào lớp bóng này.

dtl01

Xe tăng
Xe em đã cho qua một ga-ra khác để sơn lại toàn bộ ca-pô và tút lại một vài chỗ. Đến lúc lấy xe thì phát hiện ra ghế da ở trên và dưới bị rách 3 miếng khá to. :( :( :( . (Toàn bộ ghế da em cho bọc lại cách đây 2 năm - cùng lúc với khi sơn lại toàn bộ xe.) Chắc do thợ sơn không cẩn thận gây nên. (Tính em vốn cẩn thận nên nếu có bị rách từ trước thì chắc chắn em phát hiện ra ngay.) Em nói với ga-ra, cuối cùng họ xin đền / hỗ trợ vài trăm.

Cụ nào biết chỗ nào vá da, chất lượng tốt, giá cả phải chăng thì giới thiệu với ạ. (Em định cho vá lại và mua bộ đệm hạt gì đó phủ lên trên.)

luuvandung

Xe tăng
Xe em đã cho qua một ga-ra khác để sơn lại toàn bộ ca-pô và tút lại một vài chỗ. Đến lúc lấy xe thì phát hiện ra ghế da ở trên và dưới bị rách 3 miếng khá to. :( :( :( . (Toàn bộ ghế da em cho bọc lại cách đây 2 năm - cùng lúc với khi sơn lại toàn bộ xe.) Chắc do thợ sơn không cẩn thận gây nên. (Tính em vốn cẩn thận nên nếu có bị rách từ trước thì chắc chắn em phát hiện ra ngay.) Em nói với ga-ra, cuối cùng họ xin đền / hỗ trợ vài trăm.

Cụ nào biết chỗ nào vá da, chất lượng tốt, giá cả phải chăng thì giới thiệu với ạ. (Em định cho vá lại và mua bộ đệm hạt gì đó phủ lên trên.)
vá làm gì, bọc lại bộ mới đón tết cho ngon, da công nghiệp dày dặn chút cũng chỉ tầm 4 củ là ngon rồi, vá víu thế nhìn đểu lắm :))

dtl01

Xe tăng
vá làm gì, bọc lại bộ mới đón tết cho ngon, da công nghiệp dày dặn chút cũng chỉ tầm 4 củ là ngon rồi, vá víu thế nhìn đểu lắm :))
89

Đau quá. Bộ ghế đó trước đó còn mới lắm, em bọc lại chỗ bọn 3H cùng lúc sơn xe cách đây 2 năm. Lúc bàn giao xe, em ko cẩn thận chỉ rõ tình trạng với ga ra. Sơn tút lại mất 3 củ, mà giờ laại phát sinh thêm 4 củ nữa thì đau quá, tốn quá.

Chỉnh sửa cuối:

congtiger

Xe tải
Cụ dtl01 đã tìm đc gara nào sơn tút tát lại xe chưa? Cháu cũng đang tìm gara nào cẩn thận để tút xe cỏ nhà cháu đây?
---

dtl01

Xe tăng
Cụ dtl01 đã tìm đc gara nào sơn tút tát lại xe chưa? Cháu cũng đang tìm gara nào cẩn thận để tút xe cỏ nhà cháu đây?
---
Em tút lại rồi, ga-ra đó cam kết bảo hành 2 năm cho cái ca-po. Chưa lâu dài thế nào. Nhưng mà cái ga-ra đó lại làm rách toạc ghế da của em cả trước và sau. (Chắc mấy chú thợ đặt đồ đạc linh tinh gì trên đó hoặc có chú nào mặc quần bò có phec mơ tua sắc nhọn ở mông ngồi vào.) Giờ em lại phài xử lý mấy cái vết rách đó. Chưa biết cách nào phù hợp đây.