Vẫn chuyện độ Focus, nhưng là độ để tăng trọng lượng, tăng độ cứng và tăng độ ồn !

Dân Nghệ

Xe tăng
Hay đấy HL ạ, cho anh cái giá một bộ như của chú đi. Ra tết cũng cố gắng giải quyết quả này, tiếp đến là:1. Thay mắt ( hôm trước chạy Vinh - HN buổi đêm trời mưa mới thấy khổ ) 2. Độ pô như của HL 3. thay ghế lái thể thao 4. ..... 5. Bịt 2 cửa sau để cho giống RS xịn.:D

tuctuc_91

Xe đạp
Vâng cuối năm rồi nên em đi có ẩu chút thì các cụ cũng thông cảm cho em nhe

HamLong3.0V

Xe điện
Hay đấy HL ạ, cho anh cái giá một bộ như của chú đi. Ra tết cũng cố gắng giải quyết quả này, tiếp đến là:1. Thay mắt ( hôm trước chạy Vinh - HN buổi đêm trời mưa mới thấy khổ ) 2. Độ pô như của HL 3. thay ghế lái thể thao 4. ..... 5. Bịt 2 cửa sau để cho giống RS xịn.:D
Em ngồi thử ghế fake loại 1 rồi anh ạ, chưa đến chục củ nhưng ngồi rất phê, đáng làm lắm :D Anh đừng làm Ultra Racing vội, để em thử nghiệm kĩ hơn rồi sẽ báo cáo thêm để anh cân nhắc. Giá cả theo em là dễ chấp nhận và đáng làm. Em đang muốn làm thêm Midle Bar rồi check luôn thể. Em đang kiếm cái đuôi gió giống RS hịn mà khó quá !
Vâng cuối năm rồi nên em đi có ẩu chút thì các cụ cũng thông cảm cho em nhe
Chả hiểu bác nói gì, dự phá thớt của em chăng ?

Chỉnh sửa cuối:

Sonbh

Xe tăng
Chúc mừng HL nhé, gặp cụ Sơn Inter đó là chuẩn rồi, độ xe thế mới đáng chứ, nâng cấp handing là chuẩn đấy, một số cụ cứ khéo lo nó ko phù hợp là sai rồi, hãng Ultra Racing họ nghiên cứu hết cả rồi các cụ ah, chẳng qua ở mình ít người độ cái này thôi. Độ vào sẽ có sự khác biệt rõ rệt đấy các cụ ơi.

paduy

Xe tải
Tối qua viết muộn quá, máy lại lởm nên để dành hôm nay lên VP em viết và up tiếp, chưa gì đã mắng loạn lên rồi, hãm :)) Em xin phép tiếp tục chương 2. Mấy bác bảo em câu, câu quái gì, nhìn lại mã lực với số km của em xem nào, vớ vỉu :))
II_ Bắt đầu độ xe-lựa chọn phương án và thi công-cảm nhận thực tế.
1.Cải tạo nâng cấp độ cứng và ổn định khung gầm xe:
Xưởng em xuống làm là của bác Sơn Inter dưới Nguyễn Xiển, một đồng chí thanh niên trẻ rất nhiệt tình và chu đáo.
Đồ được chọn là của Ultra Racing Malay, ưu điểm là rẻ, dễ thi công và khá đẹp mắt hợp với màu xe :D
- Đầu tiên em lắp thêm Strut Bar trong khoang máy do mấy thanh khác dưới gầm chưa về kịp. Ảnh đây, khoang máy hơi bẩn các bác thông cảm:

Em lắp thanh này vào thứ 6 ngày 30-11-2011. Thực tình mà nói lắp xong đi chả thấy khác mấy, tự tin hơn vào tay lái thì có, nhưng chắc do thủ dâm tinh thần thôi :D
- Tiếp đến, thứ 7 vừa rồi ngày 07-01-2012 em lại cho xe vào xưởng, treo lên như thế này:

Tháo thanh anti roll bar cũ của xe ra, nó đây:

Một thanh thép đặc D=18 đen xì cũng hai gioăng cao su bị vứt vào cốp, em dự mang về lắp lên tường làm xà tập thể dục cho đỡ phí.
Sau đó lắp mấy em anti roll bar mới coong của Ultra với gioăng nhựa tổng hợp khá cứng vào thì nó thế này:

Nhìn xa hơn tý nữa thì nó thế này:

Nhìn có vẻ dễ, nhưng khi lắp thanh anti roll mới khá phức tạp và tốn công, do khoảng trống bên phía lốp sau và bình xăng k0 nhiều, thao tác khó. Bản thân đồng chí Sơn cũng phải đổ k0 ít mồ hôi cùng tý máu mới làm xong. K0 chỉ có thế, để lắp nó thì phải tháo thanh giằng chéo đỡ lò xo giảm chấn của bánh sau nên dễ làm lệch độ chụm của bánh. Vấn đề này dù rất hy vọng nhưng xe em k0 tránh khỏi, thế nên ngày mai em lại đưa nó vào HNFord nhờ căn lại độ chụm.
Em tạm dừng kế hoạch độ Ultra Racing ở đây để chạy thử và cảm nhận những thay đổi cảu hệ thống khung gầm. Sau 02 ngày thứ 7 và CN quanh co Hà Nội nói thật là...chả cảm nhận được nhiều, nhưng rõ ràng xe cứng hơn, tay lái đầm hơn, cảm giác qua chỗ xóc chắc hơn. Thế thôi em cũng đã thấy khoái rồi. Giờ đang chờ vụ CN tới hội RS đi chặt đào là em bám càng, chạy đường trường thử tay lái mới phê.
- Dự định tiếp theo trong kế hoạch độ Ultra là thêm 01 thanh trong cốp ( em k0 có hình, nhưng nó tương tự thnah Strut Bar trong khoang máy ), thêm hệ giằng Alti roll front lower dưới gầm xe dư lày gia cường ổn định phía trước:

Rồi thêm hệ anti roll dưới gầm khoang hành khác dư lày để tăng độ cứng chống vặn ngang xe:

Mục tiêu là gần như hoàn thiện độ khung gầm xe, đảm bảo an toàn chống vặn khi đi tốc độ cao, vào cua cũng như đi đường xấu.
Mấy món này em để chờ sau Tết làm tiếp, nhưng chắc chắn phải sau kế hoạch số 2 keke
2. Độ nặp-xả, cải thiện sức mạnh và tăng tiếng ồn của xe:
Sau khi cân nhắc em quyết định đặt hàng bộ lọc gió intake K&N chính hãng như thế này:

Sau đó sẽ căn chỉnh, sơn ống tuýp màu đỏ bọc satin, chế heat shield đoàng hoàng cho bắt mắt.
Cùng với intake K&N em đặt bộ pô MagnaFlow inox sáng bóng xả kép chữ Y miệng tròn đường kính nhỏ. Hàng chưa về nên chưa thi công-> chưa có ảnh cũng như báo cáo chi tiết, các bác chịu khó chờ vậy. Dự định làm trước Tết nhưng có lẽ k0 kịp, phải chờ giữa tháng 2 thi công.
Em tạm thế, em báo cáo luôn là sau vụ intake K&N và pô MagnaFlow em làm nốt mấy thanh anti roll, rồi quay sang độ ghế lái thể thao + bọc da ghế, tiếp đến độ lại đuôi gió+dán decan thể thao dọc xe, độ đèn pha bi xenon + thêm đèn sương mù led cho hốc gió trước.v.v.v.... nhiều thứ quá, tạm nghỉ vậy, cám ơn các bác đã xem và cho ý kiến :D !
@paduy: k0 cẩn thận anh mất danh hiệu RS giả cầy đới, em làm chậm nhưng sẽ chắc và cẩn thận :))
Dạo này làm ăn thất bát quá, chưa dám mon men xuống chỗ Sơn Béo để lắp như chú, Hehe chắc anh sắp bán xe rồi, danh hiệu giả cầy anh để cho chú thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

HamLong3.0V

Xe điện
Chúc mừng HL nhé, gặp cụ Sơn Inter đó là chuẩn rồi, độ xe thế mới đáng chứ, nâng cấp handing là chuẩn đấy, một số cụ cứ khéo lo nó ko phù hợp là sai rồi, hãng Ultra Racing họ nghiên cứu hết cả rồi các cụ ah, chẳng qua ở mình ít người độ cái này thôi. Độ vào sẽ có sự khác biệt rõ rệt đấy các cụ ơi.
Chuẩn anh, em ít xiền nhưng cũng thích nghịch, nhưng nghịch cũng phải có bài và phải tìm đúng người. Gặp Sơn Inter em khoái lắm, nhưng mà càng nói chuyện lâu càng dễ đau đầu vì tiền anh ạ. Sắp tới hàng intake và pô về em thi công tiếp rồi up hình+cờ níp để các bác ngắm và chỉ giáo thêm. Bên hội Forte độ Ultra Racing mạnh lắm, xe bồng bềnh mà anh :D
@paduy: xe anh bi giờ phải vừa hạ giá mạnh, vừa nịnh khéo may ra có người rước đi cho =))

Chỉnh sửa cuối:

Sonbh

Xe tăng
Chuẩn anh, em ít xiền nhưng cũng thích nghịch, nhưng nghịch cũng phải có bài và phải tìm đúng người. Gặp Sơn Inter em khoái lắm, nhưng mà càng nói chuyện lâu càng dễ đau đầu vì tiền anh ạ. Sắp tới hàng intake và pô về em thi công tiếp rồi up hình+cờ níp để các bác ngắm và chỉ giáo thêm. Bên hội Forte độ Ultra Racing mạnh lắm, xe bồng bềnh mà anh :D
@paduy: xe anh bi giờ phải vừa hạ giá mạnh, vừa nịnh khéo may ra có người rước đi cho =))
Anh nghĩ xe chú làm xong mấy cái Air Intake, Cat back, Header rồi rủ Paduy ra đại lộ thăng long làm tý sẽ thấy một chiếc thì bề ngoài giống xe bt nhưng chạy rất tít, còn một chiếc trông giống RS nhưng chạy thì như xe nguyên bản :)).

HamLong3.0V

Xe điện
Anh nghĩ xe chú làm xong mấy cái Air Intake, Cat back, Header rồi rủ Paduy ra đại lộ thăng long làm tý sẽ thấy một chiếc thì bề ngoài giống xe bt nhưng chạy rất tít, còn một chiếc trông giống RS nhưng chạy thì như xe nguyên bản :)).
Lão paduy đang âm thầm vác đồ nhà đi bán để lấy tiền độ xe tiếp đấy anh ạ, máu phết chứ chả chơi. Em nghe đâu cũng đặt mấy thanh Ultra Racing và cũng dự độ pô với intake :))

ntkien162

Xe tải
uầy,HL làm nhanh nhỉ. Mình nhăm nhe mãi rồi đành delay đến sau Tết, cụ thể chưa rõ ntn[-O<
Riêng bộ Magnaflow thì Hăm Lông làm đến đâu vậy? có làm đến header luôn ko?

HamLong3.0V

Xe điện
uầy,HL làm nhanh nhỉ. Mình nhăm nhe mãi rồi đành delay đến sau Tết, cụ thể chưa rõ ntn[-O<
Riêng bộ Magnaflow thì Hăm Lông làm đến đâu vậy? có làm đến header luôn ko?
Keke, em đặt bầu với miệng xả thôi, Sơn Inter lên kế hoạch hàng về sẽ gia công tuýp tại xưởng để đảm bảo yêu cầu của em là tiếng êm với vòng tuy thấp và dữ tợn khi trên 2000. Được cái như vậy sẽ rẻ hơn, phê hơn chơi nguyên bộ và cũng đảm bảo về được nguyên bản ngay khi có nhu cầu :D

Chỉnh sửa cuối:

Sonbh

Xe tăng
Lão paduy đang âm thầm vác đồ nhà đi bán để lấy tiền độ xe tiếp đấy anh ạ, máu phết chứ chả chơi. Em nghe đâu cũng đặt mấy thanh Ultra Racing và cũng dự độ pô với intake :))
Thế chú lên kế hoạch remap ECU đê :)), đi tắt đón đầu, nói nhỏ thôi ko Paduy làm trước là xong đấy, ah còn cả Coil over nữa :D.

HamLong3.0V

Xe điện
Thế chú lên kế hoạch remap ECU đê :)), đi tắt đón đầu, nói nhỏ thôi ko Paduy làm trước là xong đấy, ah còn cả Coil over nữa :D.
Anh bình tĩnh, em làm có hệ thống mà, nhưng nhất thiết phải từ từ, dạo này em cũng thấy khó thở quá. Em mà làm thì đến trục quay dây đai truyền động theo xe em cũng thay, nghe đâu cũng rất hiệu quả, bên Sơn Inter mấy anh em thay hết rồi :D Những phần liên quan đến hệ thống điện và động cơ để sau cùng mới làm, giờ vẫn nhát lắm anh ạ !

Chỉnh sửa cuối:

vnr_82

Xe điện
Có lẽ chỉ có box Ford mới nói chuyện độ đẽo này nọ.
Box Toy thì toàn ông ăn chắc mặc bền, kể cả cái lazang còn chả dám thay :))

bmw_9680

Xe tải
cho e hỏi cái pô magnaflow đấy hết bao nhiêu vậy bác??

Teu beo

Xe tải
Ngưỡng mộ bác chủ thớt=D>

HamLong3.0V

Xe điện
Có lẽ chỉ có box Ford mới nói chuyện độ đẽo này nọ.
Box Toy thì toàn ông ăn chắc mặc bền, kể cả cái lazang còn chả dám thay :))
Tôi coi đi xe Toy như mặc củ sếch, dà dặn đĩnh đạc ai lại chế cháo làm gì. Ford thì nó bụi bặm bình dân như đồ thể thao nên nghịch mới khoái :))
cho e hỏi cái pô magnaflow đấy hết bao nhiêu vậy bác??
Em chưa biết chính xác bao nhiêu nhưng khoang khoảng gần 20 củ :D

nam_vnb

Xe máy
Website
worldmap.harvard.edu
Thiệt hại bao nhiêu hả cụ? Cụ cho cái mã sản phẩm này anh em tham khảo nhỉ.

thanhvinh04

Xe đạp
Cụ có điều kiện cụ cứ làm hết sạch đi, làm xong post ảnh anh em ném đá cho.
E 2200km mới chỉ có bọc tay lái, bọc sàn da, dán Lumar, Sắp sửa sơn lại mấy chỗ móp :D

puremoon

Xe buýt
Cụ HL cho em hỏi tí,
- Tổng trọng lượng của thanh strut bar trong khoang , thanh anti roll bar gầm sau, so với 2 thanh gốc chênh nhau bao nhiêu kg ?
- Intake K&N có phải đục đẽo gì không ? Em nhìn hình nó hình như phải tháo cả hộp lọc gió cũ ra mới lắp vừa ? Độ xong cái Intake có phải can thiệp vào ECU không ?

PM em giá cái Intake K&N với nhé, em thì không đi nhanh nên ko quan tâm lắm tới Ultra Racing , nhưng vụ đèn điếu đóm thì em thích làm trước hơn .

0977123333

Xe buýt
Cụ HL cho em hỏi tí,
- Tổng trọng lượng của thanh strut bar trong khoang , thanh anti roll bar gầm sau, so với 2 thanh gốc chênh nhau bao nhiêu kg ?
- Intake K&N có phải đục đẽo gì không ? Em nhìn hình nó hình như phải tháo cả hộp lọc gió cũ ra mới lắp vừa ? Độ xong cái Intake có phải can thiệp vào ECU không ?

PM em giá cái Intake K&N với nhé, em thì không đi nhanh nên ko quan tâm lắm tới Ultra Racing , nhưng vụ đèn điếu đóm thì em thích làm trước hơn .
Mua máy thanh tuýp nước rồi mượn xe của cụ Hăm Lông đo đạc rồi hàn thanh tuýp của mình vào là giống,mà chi phí không quá nổi 2 củ đâu ợ :D