[Funland] Văn bản nào không được phép đăng công khai lên mạng xã hội theo luật ạ?

khong phanh

Xe buýt
Ôi chời, cái sự cán bộ đưa em qđ thì nói rằng thì kinh dồi.

Thế mà bác không túm ngay cậu cán bộ ấy lại, yêu cầu điểm chỉ vô cái lời Đe doạ xử phạt của ảnh.
Nhưng cán bộ nói có đúng ko đã. Nhờ cụ am hiểu luật phân tích em là đúng hay sai. Nếu đúng thì mình nghe thôi.

firefox_6996

Xe tải
Em có nhận được quyết định của công an tp HN ( Quyết định này em thấy ok, hoàn toàn phù hợp với thực tế và mong muốn).
Tuy nhiên cán bộ đưa em qđ thì nói rằng em ko được phép đưa lên mạng xã hội nếu ko sẽ bị xử phạt.
Em nhờ cccm hiểu luật tư vấn hộ em. Văn bản ko phải là văn hóa phẩm ko lành mạnh, không phải là bí mật quốc gia, không phải là văn bản giả hay em lấy được theo nguồn ko chính thống. Một văn bản chuẩn đưa cho em là thuộc quyền sở hữu của em thì em có được phép đăng lên ko? Và đăng thì vi phạm điều luật gì.
Thực ra trc khi đồng chí nói vậy thì em ko hề có ý định đăng hay gì đâu nhưng nghe xong tự dưng lóe lên ý tưởng sử dụng văn bản này khi mục đích của em ko đạt được.
Tại Việt Nam, việc đăng tải thông tin trên mạng xã hội phải tuân thủ các quy định pháp luật, đặc biệt là Luật An ninh mạng 2018 và Nghị định 15/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, tần số vô tuyến điện, công nghệ thông tin và giao dịch điện tử. Một số loại văn bản và nội dung không được phép đăng công khai trên mạng xã hội bao gồm:

1. Thông tin bí mật nhà nước: Các tài liệu liên quan đến an ninh quốc gia, bí mật quân sự, quốc phòng, và các thông tin mật khác liên quan đến an ninh, chính trị và kinh tế quốc gia.
2. Thông tin gây phương hại đến an ninh quốc gia, trật tự an toàn xã hội: Bao gồm các nội dung xuyên tạc, kích động bạo lực, thù địch, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân.
3. Thông tin sai sự thật: Việc đăng tải các thông tin không đúng sự thật có thể gây hoang mang dư luận, ảnh hưởng đến an ninh, trật tự xã hội hoặc danh dự, uy tín của cá nhân, tổ chức.
4. Thông tin xâm phạm quyền riêng tư của cá nhân: Bao gồm các văn bản liên quan đến đời tư, danh dự, nhân phẩm của người khác nếu không được sự đồng ý của họ.
5. Thông tin về trẻ em và hình ảnh nhạy cảm: Luật Bảo vệ trẻ em cấm việc tiết lộ danh tính, hình ảnh và thông tin cá nhân của trẻ em nếu không có sự đồng ý của cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp.
6. Văn bản kích động bạo lực, hận thù, phân biệt đối xử: Những tài liệu hoặc nội dung kích động xung đột, hận thù dân tộc, tôn giáo, hoặc phân biệt đối xử dưới bất kỳ hình thức nào.

Việc vi phạm các quy định trên có thể dẫn đến các hình thức xử phạt hành chính hoặc hình sự, tùy theo mức độ nghiêm trọng của vi phạm.

bigman95

Xe điện
Em có nhận được quyết định của công an tp HN ( Quyết định này em thấy ok, hoàn toàn phù hợp với thực tế và mong muốn).
Tuy nhiên cán bộ đưa em qđ thì nói rằng em ko được phép đưa lên mạng xã hội nếu ko sẽ bị xử phạt.
Em nhờ cccm hiểu luật tư vấn hộ em. Văn bản ko phải là văn hóa phẩm ko lành mạnh, không phải là bí mật quốc gia, không phải là văn bản giả hay em lấy được theo nguồn ko chính thống. Một văn bản chuẩn đưa cho em là thuộc quyền sở hữu của em thì em có được phép đăng lên ko? Và đăng thì vi phạm điều luật gì.
Thực ra trc khi đồng chí nói vậy thì em ko hề có ý định đăng hay gì đâu nhưng nghe xong tự dưng lóe lên ý tưởng sử dụng văn bản này khi mục đích của em ko đạt được.
Cụ đăng quyết định bởi cơ quan nhà nước quyết định cho cho cá nhân Cụ lên theo ý kiến cá nhân của em là không được.
Lý do theo em nghĩ : mỗi cá nhân có câu chuyện khác nhau và được quyết định khác nhau, Với việc của Cụ dễ hiểu nhầm sang các câu chuyện của người khác gây khiếu kiện kéo dài.

(Việc của mình đưa lên mạng làm gì Cụ! xã hội thế nào mình theo cho phù hợp)

Mandalord

Xe điện
Không có chỗ nào cấm cả đâu. Theo em thấy, tuỳ vào cái quyết định ban đầu. Nếu quyết định sai ban đầu là có công khai, gây tổn hại về uy tín cho cụ, thì quyết định sửa sai cũng cần công khai.

khong phanh

Xe buýt
Cụ đăng quyết định bởi cơ quan nhà nước quyết định cho cho cá nhân Cụ lên theo ý kiến cá nhân của em là không được.
Lý do theo em nghĩ : mỗi cá nhân có câu chuyện khác nhau và được quyết định khác nhau, Với việc của Cụ dễ hiểu nhầm sang các câu chuyện của người khác gây khiếu kiện kéo dài.

(Việc của mình đưa lên mạng làm gì Cụ! xã hội thế nào mình theo cho phù hợp)
Em thì 90% là im lặng mà, đưa ra làm gì cho đau đầu. Nhưng nhiều khi cũng phải sử dụng đến khi mình có mục đích nào thông qua việc đó.

Moriarty

Xe container
Nếu chỉ là hình ảnh 1 VB thì theo em ko vi phạm vì VB đó ko phải là VB cấm. Cái nguy hiểm là các lời bình theo hình ảnh đó. Có người hiểu, có người ko hiểu mà đa phần thành phần sau nhiều hơn. Họ vào bình rồi thóa mạ luôn cái CQ ra QĐ hủy VB trước đó của chính mình mà ko hiểu lý do, nguyên nhân cụ thể. Từ đó làm cho ai ko đọc kỹ hiểu sai về người ra VB. Họ e ngại cái chuyện đó là chính
cái này chuẩn đấy, đăng ảnh ko sao nhưng những comment bên dưới mà xâm phạm hay vu khống đến conan là cụ dễ bị xử lắm vì về bản chất phần comment của ảnh là toàn quyền kiểm soát của cụ nên cụ phải chịu trách nhiệm cho nội dung.

nguyentranduc

Xe buýt
Nó là một quyết định hủy 1 quyết định sai đã ban hành.
Thế thì đăng lên cụ chẳng sao cả. Việc sai là chuyện quá bình thường khi làm việc. Chẳng qua ông ra quyết định sai chắc sợ ảnh hưởng uy tín và sợ mấy ông đang nhăm nhe cưa ghế :))

khong phanh

Xe buýt
Tại Việt Nam, việc đăng tải thông tin trên mạng xã hội phải tuân thủ các quy định pháp luật, đặc biệt là Luật An ninh mạng 2018 và Nghị định 15/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, tần số vô tuyến điện, công nghệ thông tin và giao dịch điện tử. Một số loại văn bản và nội dung không được phép đăng công khai trên mạng xã hội bao gồm:

1. Thông tin bí mật nhà nước: Các tài liệu liên quan đến an ninh quốc gia, bí mật quân sự, quốc phòng, và các thông tin mật khác liên quan đến an ninh, chính trị và kinh tế quốc gia.
2. Thông tin gây phương hại đến an ninh quốc gia, trật tự an toàn xã hội: Bao gồm các nội dung xuyên tạc, kích động bạo lực, thù địch, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân.
3. Thông tin sai sự thật: Việc đăng tải các thông tin không đúng sự thật có thể gây hoang mang dư luận, ảnh hưởng đến an ninh, trật tự xã hội hoặc danh dự, uy tín của cá nhân, tổ chức.
4. Thông tin xâm phạm quyền riêng tư của cá nhân: Bao gồm các văn bản liên quan đến đời tư, danh dự, nhân phẩm của người khác nếu không được sự đồng ý của họ.
5. Thông tin về trẻ em và hình ảnh nhạy cảm: Luật Bảo vệ trẻ em cấm việc tiết lộ danh tính, hình ảnh và thông tin cá nhân của trẻ em nếu không có sự đồng ý của cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp.
6. Văn bản kích động bạo lực, hận thù, phân biệt đối xử: Những tài liệu hoặc nội dung kích động xung đột, hận thù dân tộc, tôn giáo, hoặc phân biệt đối xử dưới bất kỳ hình thức nào.

Việc vi phạm các quy định trên có thể dẫn đến các hình thức xử phạt hành chính hoặc hình sự, tùy theo mức độ nghiêm trọng của vi phạm.
Thế em tự tin ko dính mục nào.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ chịu khó đọc luật bản hành văn bản quy phạm pl, xong đọc nghị định hướng dẫn thi hành, xong đọc cả thông tư là có.
Cụ hỏi này ai mà nhiệt tình cộng chưa đọc luật. Cụ làm theo là quay ô lĩnh thưởng. Nhớ đừng đọc văn bản hết hiệu lực. Chịu khó mất thời gian cụ ạ

khong phanh

Xe buýt
Không có chỗ nào cấm cả đâu. Theo em thấy, tuỳ vào cái quyết định ban đầu. Nếu quyết định sai ban đầu là có công khai, gây tổn hại về uy tín cho cụ, thì quyết định sửa sai cũng cần công khai.
Em cũng ko cần công khai đâu. Em chỉ dùng khi bị trả đũa thôi.

present

Xe điện
Oài, đã lựa chọn ngoan nghe theo rồi thì cứ thế mà làm mất công lên hỏi nữa làm gì nhể ;))

matizvan2009

Xe ba gác
Nó là một quyết định hủy 1 quyết định sai đã ban hành.
à, thế thì chắc họ không cấm việc post cái qđ sai kia đâu, cụ cứ đăng thoải mái nhưng nếu bị phạt 7.5 thì em chả chịu đâu nhá

khong phanh

Xe buýt
Oài, đã lựa chọn ngoan nghe theo rồi thì cứ thế mà làm mất công lên hỏi nữa làm gì nhể ;))
Ngoan đến khi chưa bị động chạm quyền lợi chứ động chạm quyền lợi mà vẫn nghe vẫn im thì là ngâu rồi.

present

Xe điện
Ngoan đến khi chưa bị động chạm quyền lợi chứ động chạm quyền lợi mà vẫn nghe vẫn im thì là ngâu rồi.
Thế hỏi mà không đưa lên thì ai tư vấn được gì và kết cục ai nguy hiểm là biết luôn rồi đấy =))

khong phanh

Xe buýt
Thôi bỏ đi cụ ạ, ghi lại để thủ khi có thằng hại mình.
XH nó vận hành như vậy, đừng để bản thân mình khổ thêm.
Ô em thủ được nhiều phết đấy. Trong vòng 2 ngày kể từ khi sự việc xảy ra em đã tính ghi lại nhiều thứ để thủ rồi. Nghĩ lại vẫn thấy mình phục mình ra phết.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ cứ thả phanh như xe không phanh đi.
Đâm vào đâu em không chịu trách nhiệm đâu nhé =))

otothanglong

Xe điện
Quyết định gì mà ghê gớm vậy cụ ??, cụ đăng lên em xem với tò mò quá ;))