Và tin vui đã quay trở lại với Hộp số LACetti CDX!

forestgums

Xe tải
Về chi tiết kiểm tra TCM thì theo em được biết, kỹ thuật viên họ tháo toàn bộ TCM ra thành những sub part riêng lẻ, vệ sinh cẩn thận từng bộ phận, đo điện trở solenoid, truyền cảm áp suất. Cuối cùng họ xác định được cái solenoid bị hỏng theo sơ đồ mạch và kiểm tra thực tế. Sau đó lấy 1 cái solenoid còn tốt thay vào. Kết quả chạy xe rất mượt. Kết quả sửa hết hơn 4tr, giá này đã bao gồm 2tr tiền nhớt hộp số (9 lit dầu mobil dexron VI). Bạn em rất happy với dịch vụ sửa chữa tại đây... cố vấn kỹ thuật và thợ trưởng rất cố gắng để giảm chi phí sửa chữa cho khách. Họ làm đển 9g tối vào T6 và T7 rồi cùng em test xe nguyên buổi sáng chủ nhật tuần rồi.
Bạn cụ sửa ở đâu mà trách nhiệm thế ạ?

quy80yenmo

Xe tải
Bài viết rất hay và bổ ích!

meocon07

Xe hơi
T7 tuần trước làm chuột bạch tháo cái TCM ra xem thử sau khi chạy được 61,000km. Xe em đi thay nhớt hộp số mỗi 20,000km. Trước khi tháo ra vệ sinh, xe vẫn chạy bình thường, vào số hoàn toàn bình thường. Cái TCM và solenoid rất sạch, duy nhất cái solenoid dưới cùng có cặn dầu bám vào lưới lọc solenoid khoảng 30%. Cái này trái ngược hoàn toàn với TCM của bạn em chạy được 64,000km thay dầu ở 57,000km. Cái TCM của bạn em 5/7 solenoid gần như tắc hoàn toàn dẫn đến xe chuyển số bị giật.

Sau khi xem xét vấn đề này, em nhận thấy, một khi cái solenoid bị cặn dầu bám vào thì cái cặn dầu không thể tự nhả ra khi thay dầu mới. Điều này giải thích tại sao sau khi xe bị giật, thay nhớt hộp số thường không thể giải quyết được. Lúc này, may thì vệ sinh TCM giả quyết được. Nếu không phải thay cả TCM và cái lọc nhớt hộp số.

Kết luận: các bác cứ làm theo như bác Vitgia78 thay nhớt hộp số mỗi 20,000km-30,000km và tháo TCM ra vệ sinh mỗi 80,000km thì hộp số sẽ bền và xe luôn chuyển số mượt.

Tháo và vệ sinh TCM mất khoảng 4 tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

Drhung84

Xe hơi
T7 tuần trước làm chuột bạch tháo cái TCM ra xem thử sau khi chạy được 61,000km. Xe em đi thay nhớt hộp số mỗi 20,000km. Trước khi tháo ra vệ sinh, xe vẫn chạy bình thường, vào số hoàn toàn bình thường. Cái TCM và solenoid rất sạch, duy nhất cái solenoid dưới cùng có cặn dầu bám vào lưới lọc solenoid khoảng 30%. Cái này trái ngược hoàn toàn với TCM của bạn em chạy được 64,000km thay dầu ở 57,000km. Cái TCM của bạn em 5/7 solenoid gần như tắc hoàn toàn dẫn đến xe chuyển số bị giật.

Sau khi xem xét vấn đề này, em nhận thấy, một khi cái solenoid bị cặn dầu bám vào thì cái cặn dầu không thể tự nhả ra khi thay dầu mới. Điều này giải thích tại sao sau khi xe bị giật, thay nhớt hộp số thường không thể giải quyết được. Lúc này, may thì vệ sinh TCM giả quyết được. Nếu không phải thay cả TCM và cái lọc nhớt hộp số.

Kết luận: các bác cứ làm theo như bác Vitgia78 thay nhớt hộp số mỗi 20,000km-30,000km và tháo TCM ra vệ sinh mỗi 80,000km thì hộp số sẽ bền và xe luôn chuyển số mượt.

Cụ cho hỏi vậy những ca mà trước kia phán lỗi hộp số thì giờ nếu có xe nào bị mà phải thay thì tổng chi phí sẽ là mấy chục hả cụ.

meocon07

Xe hơi
Cụ cho hỏi vậy những ca mà trước kia phán lỗi hộp số thì giờ nếu có xe nào bị mà phải thay thì tổng chi phí sẽ là mấy chục hả cụ.
Còn tùy bác à. Nếu không phải thay TCM mà chỉ vệ sinh thì tầm 5tr (kể cả 2tr tiền nhớt) . Nếu tháo TCM mà thấy quá bẩn thì em nghĩ nên hạ hộp số, vệ sinh bên trong, thay lọc dầu.

Drhung84

Xe hơi
Hà nội có chỗ làm chưa bác.

canghai12

Xe máy
thông tin bổ ích, cảm ơn cụ.

linhnguyen.hn

Xe đạp

Kết luận: các bác cứ làm theo như bác Vitgia78 thay nhớt hộp số mỗi 20,000km-30,000km và tháo TCM ra vệ sinh mỗi
80,000km thì hộp số sẽ bền và xe luôn chuyển số mượt.

Cụ cho e xin địa chỉ chỗ Cụ vệ sinh TCM với ah! E cũng muốn vệ sinh cho vợ 2 e, vợ 2 e đã được 6 vạn :D

hangtrinh

Xe máy
Bài viết hay và kỹ. Thank chủ thớt

LeHuuHuy

Xe buýt
Em cũng đã inbox nhờ cụ chủ thớt giúp em vụ lỗi thớt van hộp số V2 Kia forte GDI KNAFW415BBA359897, qua đây có cụ nào biết giúp em luôn ạ. Vodka luôn sẵn mời các cụ ạ.

King TekAm

Xe buýt
Bài viết chi tiết.

vivacious

Xe tải
Hic không biết nên mua laceti không, em vẫn khoái Cruze hơn

bodaugau

Xe đạp
Xe của e đang ở Vinh? xe của e vẫn nổ được máy, nhưng đi thì tối đa 35km/h, nhấn ga là vòng tua tăng, xe rú ngay. Có bác nào quen thợ về tỉnh sửa ko

bodaugau

Xe đạp
Em nó khởi động bình thường, vào số D thì bị giật, e gạt ngang sang bán tự động thì không hiển thị số (1, 2,....). nhấp ga chạy thì vòng tua tăng lên nhưng tốc độ ko tăng đáng kể, xe chạy tối đa 35 Km/h. Đèn lỗi engine sáng. dầu hộp số e mới thay, mấy bác thợ ở Vinh cắm máy check bảo lỗi bộ điều khiển Tcm nhưng thay thì phải ra Hn cài, các bác cho e lời khuyên, chả nhẽ cho e nó lên xe thùng đưa ra Hn:(

meocon07

Xe hơi
Em nó khởi động bình thường, vào số D thì bị giật, e gạt ngang sang bán tự động thì không hiển thị số (1, 2,....). nhấp ga chạy thì vòng tua tăng lên nhưng tốc độ ko tăng đáng kể, xe chạy tối đa 35 Km/h. Đèn lỗi engine sáng. dầu hộp số e mới thay, mấy bác thợ ở Vinh cắm máy check bảo lỗi bộ điều khiển Tcm nhưng thay thì phải ra Hn cài, các bác cho e lời khuyên, chả nhẽ cho e nó lên xe thùng đưa ra Hn:(
Bác thử làm những bước sau trước khi bỏ tiền ra thay cái TCM. Em biết đại lý GM ở HCM đã làm được việc sửa cái TCM với chi phí tầm 1-2tr cho nhiều trường hợp tương tự như bác. Cũng có 1 bác ngoài HN, trên đường vào Nam, hộp số bị nặng hơn của bác, đại lý ở Đà Nẵn scan và yêu cầu thay TCM. Sau khi trao đổi với em thì em khuyên đến đại lý Chevrolet Sài Gòn và làm những bước bên dưới, đến giờ thì xe chạy ổn rồi, chi phí tầm 1 tr thì phải.

1/ Xả dầu hộp số, nếu dầu còn tốt thì giữ lại để dùng tiếp. Tất nhiên là bác nên dùng dầu loại Dexron VI
2/ Tháo cái TCM ra (không cần hạ hộp số)
3/ Rã cái TCM ra để vệ sinh từng cái solenoid, dùng hóa chất vệ sinh đầu cắm hoặc vệ sinh bướm ga sau đó dùng vòi hơi thổi cho khô.
4/ Vệ sinh cái TCM, lưới lọc....
5/ Ráp cái TCM vào hộp số
6/ Châm nhớt vào hộp số theo các bước sau:
a/ Châm vào 5 qts (khoảng 4.8l)
b/ Để P và nổ máy khoảng 10 phút
c/ Chuyển các số P-R-N-D lần lượt 2 lần, mỗi lần dừng 3 giây
d/ Chuyển về P, vẫn để máy nổ
e/ Tháo con ốc xả tràn bên hông hộp số phía ngoài gần phía bánh xe bên tài
f/ Xả cho đến khi nhớt chỉ còn rỉ qua cái lỗ xả tràn, gắn ốc lại, sau đó châm thêm 300ml nhớt nữa là đủ.
7/ Test xe xem còn bị nữa hay không.

Hy vọng cách làm này sẽ fix được bệnh xe của bác, em nghĩ khả năng fix được là rất cao.

Tekcomvn

Xe tải
Website
www.tekcomvn.com
Em hỏi chút, ở đây có những cụ nào đã qua gara Thành Công thay dầu ZIC Dexron VI rồi ạ ?