[Thảo luận] Va quệt với 2 Bánh vượt đèn đỏ (Ngã tư Nguyễn Sơn - Nguyễn Văn Cừ) - 27.09.2014

phamson123

Xe tăng
Bẩm các cụ:

Em quá chán với ý thức tham gia giao thông của quá nhiều người. Chả hiểu họ suy nghĩ gì nữa. Chán, nhưng vẫn phải nói, có thể là bài học cho 1 vài người nào đó.

Chiều qua, Long Biên mưa to, lúc hơi ngớt ngớt rồi thì đúng lúc em đi 4B từ hướng Nguyễn sơn (phía bên Cục hàng không) đi qua ngã từ giao với Nguyễn Văn Cừ để sang tiếp Nguyễn Sơn (bên phía vườn hoa Gia Lâm).

Em chấp hành đúng tín hiệu đèn, lúc đèn xanh thì em bắt đầu đi, đi từ từ qua ngã tư, mặc dù đã liếc nhìn trước nhưng 1 phần do xe em là civic (góc A hơi to) lại thêm khuất tầm nhìn của mấy xe 2B đi cùng chiều bên trái đầu xe em – Ai ngờ gặp ngay 1 thằng vượt đèn đỏ phang ngay vào đầu xe em.
Khi xem lại cam hành trình thì nhìn thấy nó vượt đèn đỏ - còn khi ngồi ở ghế lái thì em không nhìn thấy ợ

Thiệt hại về người: Không có thiệt hại về người - nó loạng choạng rồi tăng ga bỏ chạy (chắc biết thừa là sai nên té) - mà trong thành phố thì 4B có bao giờ đuổi được 2B đâu, nên em đi tiếp.

Thiệt hại về tài sản: Mồm miệng vợ em bị xước, xước nặng bên má phải

Mời các cụ / mợ xem vi đê ô:

[youtube]aVSy7ejmBEQ[/youtube]

P/s: Nhớ mời em ly rượu cho em đỡ buồn nhá

Chỉnh sửa cuối:

tourguide

Xe buýt
Vod cụ đỡ bực

anhtho

Xe ngựa
Cũng còn may là nó không ngã đập đầu xuống đất.
Ở mình là cứ phải thận trọng khi tham gia giao thông. Em cảm giác cụ phản xạ chân phanh hơi chậm.
Mời cụ chén rượu cho đỡ buồn.

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Đồng chí đi xe máy vượt đèn đỏ đáng lên án nhưng bác chủ thớt có thời gian bim, bim 2 phát mà vẫn để va chạm với xe máy thế thì cần phải cẩn thận hơn. Xem clip thấy khả đang bác chạy civic có thể bị khuất tầm nhìn ở góc chữ A nhưng khi xe máy lướt trước mắt, xe bác đi với tốc độ chậm thì phản ứng đệm phanh nhẹ vẫn kịp để tránh va chạm

phamson123

Xe tăng
Lần sau em sẽ cẩn thận hơn Chã ạ

Đồng chí đi xe máy vượt đèn đỏ đáng lên án nhưng bác chủ thớt có thời gian bim, bim 2 phát mà vẫn để va chạm với xe máy thế thì cần phải cẩn thận hơn. Xem clip thấy khả đang bác chạy civic có thể bị khuất tầm nhìn ở góc chữ A nhưng khi xe máy lướt trước mắt, xe bác đi với tốc độ chậm thì phản ứng đệm phanh nhẹ vẫn kịp để tránh va chạm

phamson123

Xe tăng
Cụ ơi - Em đi trong phố chả dám đạp chết phanh - Tránh được đầu thì lại bị húc mít - Cái này chắc cụ cũng biết mà - Em giật mình nhưng ko phanh chết được - Đằng sau em còn nhiều xe cụ ạ - Vừa qua đèn tín hiệu nên đằng sau hơi đông

Cũng còn may là nó không ngã đập đầu xuống đất.
Ở mình là cứ phải thận trọng khi tham gia giao thông. Em cảm giác cụ phản xạ chân phanh hơi chậm.
Mời cụ chén rượu cho đỡ buồn.

anhtho

Xe ngựa
Cụ ơi - Em đi trong phố chả dám đạp chết phanh - Tránh được đầu thì lại bị húc mít - Cái này chắc cụ cũng biết mà - Em giật mình nhưng ko phanh chết được - Đằng sau em còn nhiều xe cụ ạ - Vừa qua đèn tín hiệu nên đằng sau hơi đông
Cái này lại thuộc một vấn đề càng phải bàn hơn. Với tốc độ như cụ là hơi chậm, con 2b đi ngang qua khá nhanh. Giả sử cụ ko phanh và va chạm với 2b ở mũi thì sẽ là va chạm nặng, có thể thương vong. Còn đi với tốc độ đi như cụ thì có phanh hẳn lại thì nếu có ai húc mít cũng kô thể va chạm nặng được.
Lại nói về lý: ai va chạm sau mình là sai tất, tôi chỉ có thể đảm bảo đầu xe chứ không thể vừa đầu vừa đuôi được, thế nó mới sinh ra chuyện : xe sau phải giữ khoảng cách an toàn chứ làm gì có xe trước giữ khoảng cách với xe sau.
Nói vậy thôi, đi trong phố phanh cũng phải từ tốn, trừ trường hợp nguy cấp. Trường hợp của cụ thì ko cần phanh gấp mà chỉ cần đệm vừa phải thôi.

Chỉnh sửa cuối:

soulmales

Xe buýt
khổ thân cụ.lại mất mấy loét đi tân trang lại cái mồm:|

phamson123

Xe tăng
Vâng - Tks cụ đã góp ý

Cái này lại thuộc một vấn đề càng phải bàn hơn. Với tốc độ như cụ là hơi chậm, con 2b đi ngang qua khá nhanh. Giả sử cụ ko phanh và va chạm với 2b ở mũi thì sẽ là va chạm nặng, có thể thương vong. Còn đi với tốc độ đi như cụ thì có phanh hẳn lại thì nếu có ai húc mít cũng kô thể va chạm nặng được.
Lại nói về lý: ai va chạm sau mình là sai tất, tôi chỉ có thể đảm bảo đầu xe chứ không thể vừa đầu vừa đuôi được, thế nó mới sinh ra chuyện : xe sau phải giữ khoảng cách an toàn chứ làm gì có xe trước giữ khoảng cách với xe sau.
Nói vậy thôi, đi trong phố phanh cũng phải từ tốn, trừ trường hợp nguy cấp. Trường hợp của cụ thì ko cần phanh gấp mà chỉ cần đệm vừa phải thôi.

huongdao

Xe tải
em nghĩ trường hợp này nếu cụ chủ không chủ quan thì đã không sảy ra va chạm. nếu cẩn thận cụ đệm tí phanh là ok mà. may cho cụ là nó không sao. không lại mất thời gian dù không phải lỗi của mình.

học lái

Xe điện
Vụ này bác đệm phanh, đánh nhẹ lái là qua mà
Cụ phản ứng hơi kém

quanduc

Xe buýt
Ca này cụ đi không tập trung nên phản ứng chậm.
Với em thì khác, em cố gắng để ko đâm vào ai, còn cái mít xe, e mời các bác thoải mái:)

Chỉnh sửa cuối:

ReadOnly

Xe tăng
Pha này đúng là nếu bác chủ có động tác nghiêng đầu xóa điểm mù cột A thì sẽ không bị giật mình, em thấy có vẻ bác chỉ nhìn thẳng thì phải :-?

contrai9x

Xe tải
Kụ chủ chắc lúc ấy hơi xao lãng 1 chút nên phản ứng hơi chậm. Nhà cháu đi những chỗ như thế ngoài đi chậm còn toàn phải rướn ng lên trc or hơi cúi ng nhìn ngang để tránh cái góc chữ A, tránh để mình bị bất ngờ!

phamson123

Xe tăng
Vâng cụ ợ - Em tập đạp cái chân phanh đấy từ năm 2008 đến giờ mà chả hiểu sao lúc đấy thế nào nữa. Chậm quá cụ nhỉ

Khổ nỗi là lúc đó em cũng có tí chủ quan, lại đúng lúc em đạp sang chân ga thì dính luôn

chân phanh cụ hơi chậm.

Chỉnh sửa cuối:

ATTILA

Xe điện
Ông 2 bánh thì vượt đèn đỏ, cụ chủ thì ko thấy có hành động đề phòng hay rà phanh. Giao thông ở ta cụ cứ đi theo kiểu phòng ngự hoặc phòng vệ cụ nhé, xểnh ra thì vợ cả lẫn khổ chủ mệt mỏi.

phamson123

Xe tăng
Cụ nói chuẩn - Em xin tiếp thu - thú thực em bị rơi góc mù lại chủ quan nên không hề nhìn thấy 2 bánh.

Nhiều cụ comment là em xử lý phanh hơi chậm - Nhưng em nói thêm để các cụ hiểu: lúc đó em cũng có hơi chủ quan, cứ nghĩ đã liếc cột A thấy khuất rồi, không ngờ có người vượt đèn đỏ - Đúng lúc em đạp ga thì lại nhìn thấy 2B. Ở tiếng bóp còi thứ nhất là đúng lúc em đạp ga thì nhìn thấy 2B, tiếng còi thứ 2 là lúc em đạp sang chân phanh, nhưng không kịp.

Mong rằng các cụ / mợ xem tình huống này cũng nên cẩn thận hơn, không nên chủ quan, va quệt có thể đến bất cứ lúc nào, bất cứ chỗ nào mà ta không ngờ tới. Có thể có lý do chi phối, chủ quan, đang vội, mất tập trung, xử lý kém.... / LÁI XE AN TOÀN

Ông 2 bánh thì vượt đèn đỏ, cụ chủ thì ko thấy có hành động đề phòng hay rà phanh. Giao thông ở ta cụ cứ đi theo kiểu phòng ngự hoặc phòng vệ cụ nhé, xểnh ra thì vợ cả lẫn khổ chủ mệt mỏi.

laitaulaixe

Xe tải
Bao giờ cụ không còn phải tham gia giao thông tự khắc cụ hết ức chế. Còn phải đi, còn phải chấp nhận thôi cụ ơi.

anhtho

Xe ngựa
Ý thức giao thông của 2b càng ngày càng tệ. Vượt đèn, tạt đầu.. như chuyện đương nhiên. Mấy hôm vừa rồi có việc em phải đi qua đường Nguyễn Trái vào Hà Đông. Thực sự là ý thức cực kém, của xe máy, của xe đạp, của người đi bộ nữa. Đoạn này nhiều chỗ mở thông để quay đầu, công trường, đường hẹp. 2b rất hay tạt đầu 4b, em còn nhìn thấy 1 em xe đạp cứ sán ép vào 1 anh 2b và ép bằng được làm anh kia phải phanh hẳn lại. Cái hay là ai cũng coi việc đó là bình thường nên nó cứ vậy. Mấy cụ mới có bằng cứ làm vài vòng từ Roal về Cầu Trắng rồi quay lại là ngọt ngay.