[Funland] Uy tín của một Offer

flowers1508

Xe tăng
Như đã nói với các cụ, do em có máu me về máy tính và game (đế chế, Half life, CF ) giờ bỏ rồi nên cũng rất chịu khó đầu tư máy tính, thời chưa có gia đình thì tiền làm được chủ yếu đầu tư vào máy tính, điện thoại vvv trong khi xe máy thì wave tàu còn quần áo thì lôi thôi lếch thếch
Đầu tiên là nói về điện thoại
Điện thoại thì tốn tiền hơn máy tính mà chẳng làm ra được đồng nào em dùng gần như đủ các loại dòng E như e 51 (bàn phím thường, viền chrom rất đẹp, hệ điều hành Symbian), E 60 (Bàn phím qwerty, máy mỏng dẹp như cái dép) E90 (máy gấp 2 màn hình) còn N thì N79, N80,N93 là thôi chỉ dùng E ko dùng N, điện thoại thông minh em dùng Note 1, 4S, 6 plus, 7 plus và giờ là Huawei Mate 20 Pro (mua từ 2019 giờ vẫn đang dùng và vừa lòng với con này) em thích Iphone nhưng mà dùng 2 Zalo hơi bất tiện nên đành chịu). (điện thoại em giờ vẫn giữ 1 số cái nhưng cao su thì mủn mà pin thì chết, 1 số cái thì cho rồi).
Điện thoại em còn khoản 4 cái nhưng em chỉ chụp đại diện 1 cái
(tất nhiên là bật nguồn không lên vì pin hỏng do để tủ quá lâu rồi)

Chơi hẳn 2 bao da đeo hông rút ra rút vào như cóc

Em luôn có 2 hoặc 3 cái để thỉnh thoảng đổi nhau, em không fan của hãng nào dùng từ Moto, Sony Ericson, Moto, Samsung, nhưng thời Iphone chưa có em vẫn thích dùng Nokia nhất dù Nokia phần vỏ một có con hay bị mòn sơn vvv

flowers1508

Xe tăng
Tiếp theo là máy tính.
Dân công nghệ mà, nên khi nào cũng hay tự hào là mình biết chút về điện, bạn bè, bạn khác giới, các cô chú thỉnh thoảng hay nhờ cài win, fix lỗi (thời đó thường nối mạng land và chia sẽ trong nội bộ công ty, internet thì cả cty nối vào 1 máy rồi share chung trong mạng land) tự nhiên sinh ra con virus nó tạo ra file ẩn đuôi có icon như folder có tên là "phim người lớn" vậy là mọi người cứ kích vào là xong nó đẻ ra lỗi tùm lum phải ghost hay cài lại win (lúc đó là window SP SP2 rất thịnh và hoạt động khá ổn đinh, em có cái túi đựng đĩa CD có khoảng trăm cái toàn phần mềm cứu hộ, khởi động, đĩa cài win, office, autocad vvv, đi đâu cầm đi để xử lý xong kiểu gì cũng được mời nhậu hoặc với các cô gái thì được nụ cười tươi cảm ơn vvv.
Còn về đầu tư máy tính thì thời đang học bố mẹ đã bán lúa đầu tư cho con máy bàn rồi, tuy nhiên sau ra trường đi làm thì dân như nhà em ai cũng cố để mua cái laptop, cái đầu tiên của em là laptop gamer đầu tiên của Acer vào khoảng năm 2003 gì đó (em quên tên nhưng chạy nhanh, cấu hình đâu đó là dual core, ổ cứng 80GB, ram 1GB, card rời 512MB, khi khởi động lên cái quạt của nó ồn như máy bay phản lực, máy nóng, pin kém) máy màn 15.6" vỏ nhựa nhưng nặng như cối đá, máy mới mà pin chỉ được khoảng 30P vì cái cạc rời nó đốt pin ghê quá. em dùng được 2 năm thì cho thằng em trai, khi đó nó học tin học sắp ra trường vì em được công ty cấp cho cái máy Compaq 14" nhìn nó đẹp đẽ sang trọng hơn con Acer nhiều lúc đó tính ra tiền cũng phải nhiều tháng lương của em mới mua được cái máy đó (lương e năm đó khoảng 2.8tr cả phụ cấp thì khoảng 3tr.
Tiếp tục đi làm vài năm cho công ty Nhà nước, dự án của em bên Bắc Ninh gần khu công nghiệp Tiên Sơn, ông anh đại gia chơi thân lại làm ăn được đầu tư xây cái nhà máy to hai tầng bên đó, bảo em chạy qua chạy lại giám sát, điều chỉnh thiết kế xây dựng vvv nói chung bảo gì làm nấy. anh em và lại tuổi trẻ nên nói gì nghe nấy thôi (khi đó em mới lập gia đình xong cũng tu tỉnh hạn chế game lắm rồi nhưng vẫn nghèo, em hay nghe nhạc thế là lên mạng search thì ra VNAV, đăng ký thành viên xong toàn nghiện hàn, chế amply, pre vvv các kiểu rât mất thời gian (tiền không mất mấy vì mình toàn đi nhặt nhạnh ở Văn Môn các linh kiện họ rã ra từ các đài vô tuyến, ra da, máy bay chiến đâu vvv ) lúc đó đã có mạng ADSL rồi không diaup nữa nên các diễn đàn nó rất là phát triển).
Dự án của ông anh khoảng 1 năm rưỡi thì hoàn thành, do ông ấy trả công em không lấy nên ông ấy cho cái máy tính (bảo mày ham máy tính thì lấy cái này mà dùng) ông ấy bảo mua xách tay đâu đó 50-60tr gì đó thời điểm 2007.
Máy đó là Sony Vaio VGN - TT290, dòng máy bỏ túi màn hình 11" hệ điều hành window vista. Dù dòng máy nhỏ gọn (thời đó càng nhỏ càng đắt) nhưng cấu hình tốt nhất trong cái máy lúc đó luôn. Chất lượng máy, màn hình HD siêu sắc nét CPU Core 2 Duo, Ram 2G, ổ cứng 180GB vỏ bằng sợi carbon, made In USA máy nhẹ khoảng 0.9kg
Vì máy đắt tiền nên em giữ lắm, thỉnh thoảng đi cafe hoặc ngắm thôi chứ không dám dùng tuy nhiên theo thời gian thì giờ nó là sắt vụn rồi

Con máy này quá tốt, em bỏ không 3 năm rồi giờ bật nó vẫn lên, pin nó vẫn báo được khoảng 3h, màn hình vẫn rất sáng đẹp.
Bên ngoài

Bên trong mở lên màn vẫn sáng trong vắt độ phân giải HD, đúng là nét như Sony

Made in USA

Cấu hình

flowers1508

Xe tăng
Giai đoạn 2011 em làm quản lý 1 dự án BĐS trong Đà Nẵng, Công ty cấp cho một cái máy Dell Vostro 1450, Intel Core i5 thế hệ 2 và card đồ họa rời AMD Radeon HD6470M dung lượng VRAM 512 MB máy giá gần 17tr thì phải dùng rất tốt xong nghỉ việc em trả lại cho Công ty thời điểm đo BĐS rất khó khăn và dự án đình trệ, em xin lượn
2014 em làm thiết kế dùng nhiều về cad, phần mềm 3d như Cad 3D, solid work, lúc đó em đã mở 1 cty để thiết kế cái tiến máy móc, chi tiết cơ khí để xuất ra gia công trên máy CNC
Con máy em mua cũ 2014 là HP workstation 8540w I7 thế hệ 3 card rời (máy trạm) máy này cấu hình so với máy mới lạc hậu hơn nhưng bù lại thiết kế cực kỳ trâu bò. Em mê máy trạm từ lúc đó cho đến tận bây giò
Hình thức bên ngoài nó thế này

Để cả năm mở ra vẫn lên nhưng màn hình phát sinh cái sọc

Mở trong cho các cụ xem qua, dòng máy xịn nên vỏ toàn nhôm khối, buil cực kỳ chắc chắn và chất lượng không như các dòng máy rẻ tiền.

flowers1508

Xe tăng
Con máy trạm này dùng ngon nhưng nặng quá, nó cũng hơi lạc hậu rồi nên em lại quyết nâng cấp, máy này lại để vào hộc bàn.
Sau khi tham khảo trên mạng và nhu cầu bản thân thì chọn Con Zbook 14, máy mỏng nhẹ, cấu hình I7 thế hệ 4, ổ SSD, Màn 14.1 FHD card rời 2GB đủ để vẽ vời vvv
Con HP Zbook 14 này là dòng máy trạm di động mỏng nhẹ, chạy rất mát, thiết kế đẹp, cấu hình cao (ngoại trừ CPU dòng U để tiết kiệm điện năng nhưng card rời của nó bù lại cho các tác vụ đồ họa nên em dùng vẫn ngon và là con laptop em ưng ý nhất về mọi mặt, nhẹ, pin trâu, thiết kế đẹp, máy này giờ bx em vẫn đang dùng, vừa rồi con gái em tranh với bx nên e mới mua con dell vostro kia.
Bên ngoài HP Zbook 14

Nhìn chụp lên thế thôi bên ngoài rất đpẹ và mỏng, chỉ khoảng 3cm chiều dày thôi
Đây là phần trong, bàn phím của nó em dùng rất ưng vì không bị bóng lên sau thời gian sử dụng

Mở lên thì màn hình rất chất lượng, con bé nhà em nó cứ chê con Votro 5568 mới mua sao mà màn hình xấu thế (chắc nó quen dùng con này)

Cấu hình dù lỗi thời nhưng dùng vẫn sướng lắm, em nghĩ chắc nó thiết kế linh kiện chất lượng cao

Mở máy ra cho mọi người xem sơ qua lòng mề, phải nói HP thiết kế rất đẹp

haivina

Xe điện
Con máy trạm này dùng ngon nhưng nặng quá, nó cũng hơi lạc hậu rồi nên em lại quyết nâng cấp, máy này lại để vào hộc bàn.
Sau khi tham khảo trên mạng và nhu cầu bản thân thì chọn Con Zbook 14, máy mỏng nhẹ, cấu hình I7 thế hệ 4, ổ SSD, Màn 14.1 FHD card rời 2GB đủ để vẽ vời vvv
Con HP Zbook 14 này là dòng máy trạm di động mỏng nhẹ, chạy rất mát, thiết kế đẹp, cấu hình cao (ngoại trừ CPU dòng U để tiết kiệm điện năng nhưng card rời của nó bù lại cho các tác vụ đồ họa nên em dùng vẫn ngon và là con laptop em ưng ý nhất về mọi mặt, nhẹ, pin trâu, thiết kế đẹp, máy này giờ bx em vẫn đang dùng, vừa rồi con gái em tranh với bx nên e mới mua con dell vostro kia.
Bên ngoài HP Zbook 14
View attachment 6999145
Nhìn chụp lên thế thôi bên ngoài rất đpẹ và mỏng, chỉ khoảng 3cm chiều dày thôi
Đây là phần trong, bàn phím của nó em dùng rất ưng vì không bị bóng lên sau thời gian sử dụng
View attachment 6999147
Mở lên thì màn hình rất chất lượng, con bé nhà em nó cứ chê con Votro 5568 mới mua sao mà màn hình xấu thế (chắc nó quen dùng con này)
View attachment 6999150
Cấu hình dù lỗi thời nhưng dùng vẫn sướng lắm, em nghĩ chắc nó thiết kế linh kiện chất lượng cao
View attachment 6999151
Mở máy ra cho mọi người xem sơ qua lòng mề, phải nói HP thiết kế rất đẹp
View attachment 6999154
BÁc so sánh dòng Workstation với các dòng khác e khập khiễng.

flowers1508

Xe tăng
Nếu đã dùng máy trạm rồi sẽ rất khó để dùng máy phổ thông, từ chất liệu bề ngoài đến độ ổn định khi sử dụng.
Năm 2019 em nhận được dự án thiết kế và sản xuất một số hạng mục trong nhà máy Luxshare ICT Vân Trung gồm xe robot, phòng siêu sạch cho công đoạn SMT nên con Zbook không theo được em phải tính đến nâng cấp máy.
Lên mạng tìm hiểu thì Zbook có dòng G4 giá khoảng 34tr (2019) nhưng ông em bán máy trong TP HCM bảo anh thử dùng sang Dell Precision đi, con này đẹp, cấu hình cao ông ấy đưa ra 2 con dell là 7520 là dòng máy trạm full size, bàn phím full có phím số và 5520 cấu hình tương đương nhưng màn hình viền mỏng, không có phím số, nhẹ và mỏng hơn nhiều lại thêm màn hình 4k cảm ứng
Sau khi đắn đo cân nhắc và xem review các kiểu trên you tube thì em chọn 5520 vì nó quá đẹp (hiệu năng thì có thể bị yếu hơn 7520 vì thiết kế mỏng hơn nên tản nhiệt kém hơn nhưng không sao, mình phải thời trang đã còn khi cần thì vẫn có người làm (cty riêng của em có gần 20 người cả chạy máy CNC, cả bộ phận kỹ thuật, thiết kế và kế toán tuy nhiên em vẫn thường xuyên ngồi thiết kế có thể do có chút sở thích nữa).
Bên ngoài Dell preccision, là dòng máy trạm mỏng đẹp thời trang, vỏ nhôm nguyên khối nhìn ngoài rất đẹp nhưng em chụp lên chỉ được như thế này thôi.

Mặt dưới của nó thế này

Mặt trong bàn phím nông, mặt tì tay phủ sợ carbon nhìn cũng sang nhưng bám bẩn lắm.
Bàn phím rất nông nhưng em lại thích thế vì dùng laptop lâu năm, ai đang dùng bàn phím máy bàn thì thấy hơi khó chịu

Được cái màn hình thì đẹp rực rỡ luôn, màn hình này em bị vỡ 1 lần do rơi và thay mất 7.5tr xong lại bị rơi lần nữa bị mẻ một tí nhưng ko ảnh hưởng đến hiển thị

Màn hình 4k siêu sắc nét nhưng một số phần mền nó không hỗ trợ nên buồn cười lắm, menu thì cái chữ của nó bé ti teo như con kiến luôn nên em thỉnh thoảng vẫn phải điều chỉnh lên thành FHD thôi để tương thích nhiều phần mềm, với lại khi vẽ 3D dùng FHD nó cũng đỡ nặng máy hơn là 4K

Cấu hình thì đủ dùng và hỗ trợ Ram lên 64GB, hiện tại em chỉ dùng đến 16GB cũng tạm đủ đến thời điểm hiện tại, em định cuối năm sẽ nâng cấp lên 5540 vì em thích cái camera nó nằm phía trên hơn là phía dưới.

Các cụ ngắm qua nội thất của nó, thiết kế cực đẹp, chắc chắn, chất lượng cao
Nếu chọn pin 6cell 97WH thì chỉ có khe cắm thẻ SSD NVMe còn còn dùng pin 4CELL 54Wh thì có thêm chỗ để lắp SSD chuẩn sata.

Nhân chuyện chủ đề về máy tính nên em chia sẻ một số máy em đang dùng, em cũng hay để làm kỷ niệm và ngại rao nên ít khi bán đồ cũ, nếu ko dùng nữa mà cũng không cần lưu lại kỷ niệm thì em thường cho em út, người nhà vvv
Nếu các cụ mua máy đề dùng em nghĩ mua máy trạm cũ dùng rất là ok, khi dùng những dòng cao cấp này rồi thì rất khó để quay về dùng hàng thông dụng vì nhiều lý do (trong đó có nhìn sướng, sờ sướng vvv)

Cuối năm em chắc em sẽ nâng cấp lên con này
Dell Precision 5550

Chỉnh sửa cuối:

flowers1508

Xe tăng
BÁc so sánh dòng Workstation với các dòng khác e khập khiễng.
Thật ra thì giá tiền cũng ko phải là chênh nhau nhiều, có điều cụ phải chấp nhận lạc hậu vài thế hệ so với máy mới
Phần mền nhà em dùng nhiều nhất là Solid để thiết kế máy, thiết kế CK vvv

poka05

Xe đạp
Bác flowers1508 đúng chất dân kỹ thuật nên thích máy trạm workstation là đúng rồi. Em dân kinh tế nhưng cũng thích máy tính và game, dù không ham. Dân văn phòng như em chỉ khoái dòng nào nhẹ, mỏng (do hay mang vác đi cafe), ko cần card rời, CPU tiết kiệm điện...là ok do các phần mềm văn phòng, kinh tế ko dùng đến đồ họa, chủ yếu xử lý số liệu.
Dòng workstation (Dell Presicion, Lenovo Thinkpad dòng P, HP Zbook...) có bàn phím fullsize nên bọn em cũng khoái, mỗi tội to nặng, coi như dùng thay máy desktop, được cái màn hình hiển thị tốt (chắc dùng được cho dân thiết kế, đồ họa các bác).

TrumpVietnam

Xe tăng
Em cũng hay mang đồ lên giao lưu trên OF, đồ có như nào thì nói thế.

Nhưng đúng là đồ điện tử thì khó, htruoc có cụ tìm điện thoại sơ cua, e có bảo có con Note 5 là máy sơ cua, có mấy cụ hỏi mua mà thực sự e "sợ" ko dám bán, vì máy để ngăn kéo, vài ngày lại cắm sạc vẫn hđ bt, nhưng k dùng thường xuyên nên ko dám "chắc chắn", đành phải bảo các cụ là ko bán nữa.

View attachment 6992370
Vậy cụ bán em đi. Em có note 5 vỡ màn hình về e chồng xác

flowers1508

Xe tăng
Bác flowers1508 đúng chất dân kỹ thuật nên thích máy trạm workstation là đúng rồi. Em dân kinh tế nhưng cũng thích máy tính và game, dù không ham. Dân văn phòng như em chỉ khoái dòng nào nhẹ, mỏng (do hay mang vác đi cafe), ko cần card rời, CPU tiết kiệm điện...là ok do các phần mềm văn phòng, kinh tế ko dùng đến đồ họa, chủ yếu xử lý số liệu.
Dòng workstation (Dell Presicion, Lenovo Thinkpad dòng P, HP Zbook...) có bàn phím fullsize nên bọn em cũng khoái, mỗi tội to nặng, coi như dùng thay máy desktop, được cái màn hình hiển thị tốt (chắc dùng được cho dân thiết kế, đồ họa các bác).
Dòng máy trạm một số mỏng nhẹ đó ạ, như XPS (tương đương máy trạm) 93xx serial thì cũng mỏng nhẹ và đẹp đó ạ
Em đi làm rất hâm mộ dân kinh tế, kiếm tiền giỏi mà nhàn, những người em biết đều cơ bản thành đạt cả.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thoáng cái em bán hàng trên OF năm nay năm thứ 7 rồi
Cụ bán đc mấy trăm con trên này rồi :D trước có hỏi cụ 1 lần mà chưa có duyên Toy. Hi vọng sau mua camdi nhờ cụ ;))

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bỏ đi cụ ơi, giờ thớt này có mục đích khác rồi
Để tư vấn mua máy mà, cụ mua máy gì không em tư vấn cho để thành gà luôn
E thích Dell, tầm 15 củ thì nên chọn e nào cụ. Đề nghị đẹp, màn đẹp, gõ thích 😍 Thank cụ