[Funland] Update cuộc đua lên quận của 5 huyện Hà Nội

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Vấn đề ĐA là hạ tầng kém quá mà giá đợt rồi bị thổi đến mức 10-15 năm sau nên vào bây giờ xác định ngâm 10 năm nữa thì ko ổn cụ ạ
E nói về pt để lên quận thôi. Còn cụ nói đầu tư thì e cũng xin tiếp. E lấy 2 nơi e thạo là DA và HD (giá GL e khảo qua thì same same GL). Giá ĐA hiện đang ở chiếu dưới. Hiện 1 lô đấu giá ĐA giá khoảng 4x-5x. Gọi tạm 50tr/m. 1 lô 60m khoảng 3 tỏi. Bên Hoài Đức giá từ 7x - hơn 100tr. ( Đây là mức phổ thông). E lấy ở mức phổ thông. Giá HD tầm 80 củ/m. Lô 60m thì tổng gtri là 4.8 tỏi, gọi tròn 5 tỏi. Bây h cụ bỏ 5 tỏi ra mua thì chỉ dc lô đất vứt đấy, ko sinh ra dòng tiền. 5 tỏi đó cụ kỳ vọng lên giá đc bao nhiêu trong 5 năm tới (2028). Lưu ý với cụ là giá bds đã tăng rất mạnh trong 5-6 năm gần đây r. Cụ nghĩ 5 tỷ cụ mua đất ở HD GL liệu 5 năm sau có lên đc 7-8 tỏi ko?
Phân phúc 2-3 tỏi nó khác và 5-6 tỏi nó khác nhau hoàn toàn đấy cụ. Và tầm 5-6 tỏi thì mua đc nhà Cầu Giấy,Mỹ Đình đc r đó cụ. Nếu cụ nói về đầu tư thì phải xác định rõ mục tiêu. Và e bonus thêm là giá đất HD mấy khu hot như Vân Canh, Lai Xá,Di Trạch... nó chững 2-3 năm vừa qua, đi ngang chứ ko hề tăng mạnh (trừ những chỗ đột biến hạ tầng). Mấy khu này của HD cũng đang có giá đi trc cả vd3.5 hoàn thiện cụ nhé. Hiện vd3.5 vẫn đó, túc tắc chứ vẫn chưa xong đâu.
Đầu tư mà chỉ nhìn vào thực trạng hiện tại thì 2-3 năm vừa r đất tỉnh làm j có cửa x3 x4 lần hả cụ?
Đấy là nói về quan điểm.đầu tư đó. Còn cụ có quan điểm về ĐA chưa đủ tầm thì đó là nhận định riêng. Một ngày đẹp giời mấy cái siêu dự án bên ĐA nó mà chấm phẩy cái thì các cụ lại nhao nhao lên khen ngon. :)). Mà ô Vin cũng vạc gần hết nạc bên GL vs HY rồi đó cụ. Đôi năm nữa là xong hết thôi. Lúc đó cụ nghĩ có làm tiếp Oceanpark 4-5-6 ko? :D

Cơ sở hạ tầng ĐA thua xa 2 huyện kia nên giá ĐA bây giờ là giá của 10-15 năm nữa rồi.
Em nghĩ nên tính phương án lâu dài với ĐA thì phù hợp còn 5-7 năm thì ...thôi. Chào :D
Cụ muabenem phân tích giá thì đúng đấy cụ, tuy nhiên em thấy tiềm năng thì hoài đứt vẫn hơn vì vd4 xong nó sẽ là cửa ngõ phía tây nam HN, nơi số đông người ld hiện nay ở các tỉnh phía nam HN đổ về. Tiềm năng cho coong nghiệp vào noxh.Tiếc cho HD quê em khi hơn 1000ha đất đẹp nhất lấy làm kdt hoang 17,20 năm nay mà mang lại rất ít giá trị cho địa phương. Lãng phí quỹ đất và không thu đc ngân sách, phát triển công nghiệp.

Mong Tuong

Xe đạp
cụ nào đang all in đất HĐ bây giờ thì nói thật là tầm nhìn khá kém, hiện tại giá đất HĐ nó đang quá cao so vs 1 huyện, các cụ đu đỉnh bây giờ thì chờ đến bao giờ mới lên đc gấp đôi trong khi HĐ còn cần nhiều tiêu chí nữa mới lên đc quận, đầu tư bđs là phải đầu tư vào đất trống chờ lên giá chứ đầu tư vào những chỗ cao sẵn r thì cx chả lãi đc bao nhiêu

cụ nào đang all in đất HĐ bây giờ thì nói thật là tầm nhìn khá kém, hiện tại giá đất HĐ nó đang quá cao so vs 1 huyện, các cụ đu đỉnh bây giờ thì chờ đến bao giờ mới lên đc gấp đôi trong khi HĐ còn cần nhiều tiêu chí nữa mới lên đc quận, đầu tư bđs là phải đầu tư vào đất trống chờ lên giá chứ đầu tư vào những chỗ cao sẵn r thì cx chả lãi đc bao nhiêu
Hd chỗ em thì giờ chỉ có mua ở thì ok. Giá thì đã max so với kỳ vọng. Lên quận thì em nghĩ phải xong vd4 1 time. Chừng 5 năm nữa. Chứ giờ Kinh tế, dân trí , bệnh viện đâu phải cứ có tiền xây xong là thả dân vào sống full, thả bác sĩ vào như đàn lợn rồi thành quận đc đâu.

muabenem123

Xe lăn
Cụ muabenem phân tích giá thì đúng đấy cụ, tuy nhiên em thấy tiềm năng thì hoài đứt vẫn hơn vì vd4 xong nó sẽ là cửa ngõ phía tây nam HN, nơi số đông người ld hiện nay ở các tỉnh phía nam HN đổ về. Tiềm năng cho coong nghiệp vào noxh.Tiếc cho HD quê em khi hơn 1000ha đất đẹp nhất lấy làm kdt hoang 17,20 năm nay mà mang lại rất ít giá trị cho địa phương. Lãng phí quỹ đất và không thu đc ngân sách, phát triển công nghiệp.
Cụ ở Hoài Đứt à. :D. HD nó quá là lợi thế khi ngay sát trung tâm CG, NTL mà ko phải qua cầu. Tiềm năng hay ko ở những j mà cụ vừa nói đó. Hàng ngàn ha đất đẹp làm KDT (bây h thì đẹp nhưng trc đây là hoang). Ngoài ra quy hoạch bị băm nát. Đường thì bé 2-3m, phân lô lắt nhắt toàn 30m2/lô. Mấy loại đất thổ cư lít nhít ntn là đặc trưng của HD, chả khác j mấy quận lõi. Và cụ có đề cập đến tiềm năng khi có vd4. Vd4 qua HD ở Song Phương và Đức Thượng là nhiều. Giá 2 khu này hiện tại có cao hay ko chắc cụ cũng biết. 2 tỷ chắc cũng đc lô 4-50m ô tô vào đường 3-4m thôi. Mà khi vd4 làm thì thử hỏi cụ HD còn quỹ đất để pt ko: đất để làm TTTM, Văn phòng, khu công nghiệp, công viên cây xanh, khu công nghệ, nhà xưởng.... Diện tích HD thì nói thẳng ra là nhỏ thôi. Bây h bố bảo Vin cũng ko về HD làm dc KDT như bên GL HY, vì còn đất đâu mà làm những khu tầm cỡ như vậy. Khi mà so sánh các huyện, có 2 cái e luôn nhấn mạnh và ưu tiên hàng đầu là vì thế cụ ạ: Ngân sách + quỹ đất lớn. :)

Cụ ở Hoài Đứt à. :D. HD nó quá là lợi thế khi ngay sát trung tâm CG, NTL mà ko phải qua cầu. Tiềm năng hay ko ở những j mà cụ vừa nói đó. Hàng ngàn ha đất đẹp làm KDT (bây h thì đẹp nhưng trc đây là hoang). Ngoài ra quy hoạch bị băm nát. Đường thì bé 2-3m, phân lô lắt nhắt toàn 30m2/lô. Mấy loại đất thổ cư lít nhít ntn là đặc trưng của HD, chả khác j mấy quận lõi. Và cụ có đề cập đến tiềm năng khi có vd4. Vd4 qua HD ở Song Phương và Đức Thượng là nhiều. Giá 2 khu này hiện tại có cao hay ko chắc cụ cũng biết. 2 tỷ chắc cũng đc lô 4-50m ô tô vào đường 3-4m thôi. Mà khi vd4 làm thì thử hỏi cụ HD còn quỹ đất để pt ko: đất để làm TTTM, Văn phòng, khu công nghiệp, công viên cây xanh, khu công nghệ, nhà xưởng.... Diện tích HD thì nói thẳng ra là nhỏ thôi. Bây h bố bảo Vin cũng ko về HD làm dc KDT như bên GL HY, vì còn đất đâu mà làm những khu tầm cỡ như vậy. Khi mà so sánh các huyện, có 2 cái e luôn nhấn mạnh và ưu tiên hàng đầu là vì thế cụ ạ: Ngân sách + quỹ đất lớn. :)
Em ở AK, em trẻ thôi. HD thì chỉ còn quỹ đất quanh vd4 để làm công thương nghiệp, kho xưởng quy mô vừa và nhỏ, nhà ở xã hội cho lực lượng lao động từ tỉnh về. Thi thoảng có cụ hay mỉa HD em cũng hơi buồn vì đáng ra nó rất đẹp nhưng đã bị băm nát hết. Hơn 1000 ha đẹp nhất khu vực phía tây mà huyện, dân ko thu về đc đồng cắc nào trong 20 năm còn phải gánh hệ lụy từ kdt ma. Trong số ấy chỉ cần bớt ra 5% khoảnh 50ha cho đấu giá và 10% đất công thương nghiệp thì số tiền thu về phát triển huyện nó sẽ khủng khiếp cỡ nào thay vì cứ nằm im nvay.

muabenem123

Xe lăn
Em ở AK, em trẻ thôi. HD thì chỉ còn quỹ đất quanh vd4 để làm công thương nghiệp, kho xưởng quy mô vừa và nhỏ, nhà ở xã hội cho lực lượng lao động từ tỉnh về. Thi thoảng có cụ hay mỉa HD em cũng hơi buồn vì đáng ra nó rất đẹp nhưng đã bị băm nát hết. Hơn 1000 ha đẹp nhất khu vực phía tây mà huyện, dân ko thu về đc đồng cắc nào trong 20 năm còn phải gánh hệ lụy từ kdt ma. Trong số ấy chỉ cần bớt ra 5% khoảnh 50ha cho đấu giá và 10% đất công thương nghiệp thì số tiền thu về phát triển huyện nó sẽ khủng khiếp cỡ nào thay vì cứ nằm im nvay.
Cụ dân HD nên có cái nhìn rất rõ bản chất của huyện mình đấy. Và phải nói cụ thẳng thắn nên dám nói ra thực tại như vậy.

anh kao

Xe tăng
Để đầu tư một vùng nên đầu tư vào cái nội lực cho tương lai vùng đó. Có 3 cái nội lực của đất để phát triển dành cho tương lai : KCN lớn có nhiều doanh nghiệp FDI , khu đô thị lớn và hoành tráng, khu du lịch vui chơi đẳng cấp.

- GL đg có kdt của Vin ocean park. Hết quỹ đất cho kcn lớn FDI, kdt chưa thấy có kdt lớn nào sau Vin OP, du lịch đẳng cấp có khu safari Vin kg biết còn kg hay ?

- Còn DA có kcn lớn nhất hn là Kcn Thăng long. Quỹ đất kdt lớn Vin, Sun, Brg, TH. Du lịch vui chơi đẳng cấp có công viên kim quy và triển lãm quốc gia, tòa tháp 108 tầng.

- Hoài Đức, Thanh Trì đều khai thác hết quỹ đất nhưng đáng tiếc kg thành công nên coi như bỏ qua đi

-> Xét về đầu tư ưu tiên Đông Anh -> Gia Lâm -> Hoài Đức -> Thanh trì.

Chỉnh sửa cuối:

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
GL đg có kdt của Vin ocean park. Hết quỹ đất cho kcn lớn FDI, kdt chưa thấy có kdt lớn nào sau Vin OP, du lịch đẳng cấp có khu safari Vin kg biết còn kg hay ?
Đọc đến đây là biết bác ko sang GL nắm được tình hình rồi.
Cái Vượn safari là chúng bánh vẽ ra từ năm 2015, 16 để mồi dân mua Vjn, chứ có thật đâu 😂

ipconfig

Xe tải
Các cụ trong này đều là dân đầu tư đất vậy nên hãy nói về tiềm năng thay vì những thứ đã có. Tất nhiên những thứ đã có sẽ là tiền đề để thúc đẩy tiềm năng trong tương lai. Theo quy luật cung cầu thì muốn giá đất tăng thì giá hiện tại phải hợp lý và nhu cầu trong tương lai phải cao. Giá đất hoài đức hiện đã quá cao, không còn tiềm năng tăng mạnh. Muốn giá đất tăng thì phải thu hút được người dân kéo về mua đất xây nhà… vậy yếu tố quyết định là có KCN , khoảng cách tới các trung tâm việc làm (cầu giấy đống đa, nam bắc TL, tây hồ), mức độ thuận tiện về đường xá (số trục đường hướng vào các trung tâm có nhiều việc làm… ở những điểm này thì Đông Anh đang vượt trội hơn GL hay HĐ. Gia Lâm có xây 10 khu ocean park thật hoành tráng mà dân vẫn phải đi qua con đường độc đạo cầu thanh trì kiếm ăn là chủ yếu thì chả ai qua ở đâu :)
Ngoài ra Đông Anh đang có nhiều trục đường to rộng với quy hoạch là các khu đô thị, vui chơi giải trí hai bên. Đường vào các xã cũng to rộng. Đây là tiền đề rất tốt để ĐA phát triển bài bản trong tương lai gần.

Chỉnh sửa cuối:

CuliCoder

Xe hơi
ĐA làm gì có khu đô thị nào, toàn đồng ruộng mênh mông bánh vẽ lùa gà :))
Cụ có nhầm ko thế?
Cầu tứ liên sang ĐA chắc ít phải 10 năm nữa. Giá đất ĐA toàn ruộng mà giờ đã quá cao. Cụ nào vào ĐA bây giờ xác định kẹp nát chym, thua lãi gửi bank là cái chắc :))
E làm việc ở Cầu Giấy, e đang có 5 tỷ muốn mua nhà hoặc đất, theo cụ nên mua ở đâu ạ. E cảm ơn!

E làm việc ở Cầu Giấy, e đang có 5 tỷ muốn mua nhà hoặc đất, theo cụ nên mua ở đâu ạ. E cảm ơn!
Cụ k nói tiêu chí, hoàn cảnh của cụ và bà cả thì ai biết khuyên thế nào. Mà cụ mua để ở thì còn có lời khuyên chứ đầu tư thì đất mấy huyện vùng ven nó đang ở đỉnh và đi ngang vài năm nếu múôn mua có lãi ngay thì chỉ có mua của nhà nào vỡ nợ nặng lãi bán gấp ( đội cò nhà họ cũng ăn chứ k đến lượt mình) ko thì để sang cúôi năm sau, đầu năm sau nữa thì vào

anh kao

Xe tăng
ĐA làm gì có khu đô thị nào, toàn đồng ruộng mênh mông bánh vẽ lùa gà :))
Cụ có nhầm ko thế?
Cầu tứ liên sang ĐA chắc ít phải 10 năm nữa. Giá đất ĐA toàn ruộng mà giờ đã quá cao. Cụ nào vào ĐA bây giờ xác định kẹp nát chym, thua lãi gửi bank là cái chắc :))
Cụ đọc kỹ nhé, tiềm lực cho tương lai, ai đi đầu tư kg ai nhìn vào hiện tại cả, hiện nay DA chậm triển khai nhưng toàn dự án khủng cdt khá uy tín, nên kg phải là bánh vẽ dc đâu. GL sau Vin OCP, ra thì tương lai gần chưa thấy dự án nào lớn dc phê duyệt cả, HD và TT thì mất hết đất rồi nên cả tương lai gần và xa đều kg còn nguồn lực nào nữa.

audicar

Xe đạp
Gia Lâm có xây 10 khu ocean park thật hoành tráng mà dân vẫn phải đi qua con đường độc đạo cầu thanh trì kiếm ăn là chủ yếu thì chả ai qua ở đâu :)
Ngoài ra Đông Anh đang có nhiều trục đường to rộng với quy hoạch là các khu đô thị, vui chơi giải trí hai bên. Đường vào các xã cũng to rộng. Đây là tiền đề rất tốt để ĐA phát triển bài bản trong tương lai gần.
ĐA ko biết 10 năm nữa liệu có dc 1 cái đô thị như OCP ko nữa,=))
ĐA hướng trung tâm cũng chỉ có 2 cầu TL, NT, GL bắc qua CD, nam qua TT, VT, khác gì nhau nhỉ mà lại độc đạo qua cầu TT.
Nội trong huyện ko tính quốc lộ, cao tốc ĐA đường xá chưa chắc to rộng như GL đâu b

CuliCoder

Xe hơi
Cụ k nói tiêu chí, hoàn cảnh của cụ và bà cả thì ai biết khuyên thế nào. Mà cụ mua để ở thì còn có lời khuyên chứ đầu tư thì đất mấy huyện vùng ven nó đang ở đỉnh và đi ngang vài năm nếu múôn mua có lãi ngay thì chỉ có mua của nhà nào vỡ nợ nặng lãi bán gấp ( đội cò nhà họ cũng ăn chứ k đến lượt mình) ko thì để sang cúôi năm sau, đầu năm sau nữa thì vào
E tiêu chí chỉ cần ô tô vào được nhà (hoặc đất), càng gần Cầu Giấy càng tốt; hạ tầng thì có thể phát triển trong tương lai cũng được vì e đang ở chỗ khác rồi, mục tiêu là có thể chuyển sang đó ở trong 5 năm tới. E ngắm mấy khu dịch vụ Vân Canh thấy phù hợp với tiêu chí như trên của e nhưng mà giá e thấy đang khá cao 7x-8x nên chưa xuống tiền được cụ ạ.

khanhhuy.hn

Xe máy
ĐA toàn bánh vẽ 10-15 năm nữa may ra. Giá giờ đã ở thì tương lai xa mà hiện tại toàn đồng ruộng. Lao vào ĐA giờ này xác định kẹp

Đợt trc em cũng sang cày nát ĐA nhưng phải từ bỏ vì ko thấy tương lai ở đây. Mù mịt lắm
Vin Cổ Loa đầu năm sau triển khai rồi cụ ơi. Đang bị ép ra hàng không sẽ thu hồi đất.
Em có dự họp chiến lược với Vinhomes, thông tin chính xác chứ không phải rumor nữa.
Con nghiện VF IPO thành công , VH không phải nuôi nữa , giờ sẽ triển khai cùng lúc rất nhiều dự án.
Thành phố thông minh BRG cũng sẽ khởi công trong năm nay , các dự án đang bị đốc thúc triển khai.
The Manor Nguyễn Xiển bị thu hồi 5,3ha rồi , bây giờ không phải cứ bánh vẽ dự án là được đâu các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Các dự án này mà nên hình thì bộ mặt ĐA sẽ thay đổi hẳn, lúc đó đất đai mấy xã ven sông như ĐH, XC, ML, TX, VN....sẽ tăng nhiều.

thanhhaicb

Xe hơi
Website
bdsthanhhai.com
Đông Anh ngoài yếu tố lên quận trọng năm nay còn có các ưu điểm và tiềm năng:
- Nằm trong vành đai 2 và 3; thời gian đi tới Hồ Gươm thì ăn đứt Hoài Đức, vị trí tương đương Long Biên và Gia Lâm
- Gần sân bay, thuận tiện giao thông đi các tỉnh phía đông và phía bắc
- QH có nhiều đường to rộng, kết nối trục tốt, tương lai có thêm cầu Tứ Liên và cầu Thượng Cát kết nối qua sông Hồng.,
- Các dự án lớn chuẩn bị triển khai: Vin Cổ Loa, BRG, Sun World, Vintech, Hateco, Văn Phú, TH ...
- Về giá bán so với Long Biên, Gia Lâm, Hoài Đức thì ĐA vẫn rất hợp lý.
Kết lại để đầu tư ven đô e vẫn lựa chọn Đông Anh thì tương lai vẫn khá sáng so với các huyện khác.

CuliCoder

Xe hơi
7x cụ nên xuống tiền đi. Mua để ở đừng lăn tăn. HĐ nó khá trung tâm rồi. 5-7 năm sau lên quận thì lên 12x nhẹ như ko
Còn mạn Bắc Từ Liêm cụ có recommend khu nào không ạ, so về khoảng cách từ Vân Canh với Bắc Từ Liêm đến Cầu Giấy e thấy khá tương đương nhau. Với cả e nghĩ khu Tây Hồ Tây này tương lai sẽ kiểu là trung tâm mua sắm, làm việc mới của HN vì nó mới và quy hoạch bài bản hơn ạ.