[Funland] Uống cafe nói chuyện đồ gỗ

114hangbong

Xe cút kít
Lại còn tổ lái sang cầy hương với ái Quất luôn làm anh em căng thẳng quá kkkk
Cụ ấy tổ lái kinh quá tự dưng lại có cam táo với sò linh tinh làm các cụ hoang mang nhẹ.

ngoc_phuong

Xe lăn
"Hàng ngang" là chỉ những loại đồ gỗ gia dụng không trạm trổ, gọi là thợ mộc hàng ngang là để phân biệt với thợ chuyên làm đồ gỗ giả cổ trạm trổ cầu kỳ, chứ không phải hàng ngang là loại chưa hoàn thiện cạo nạo vét máng, phun bả như cụ nói đâu
Cụ là thợ mộc mà em thấy còm nào cũng sai bét tè lè nhè, sao tư vấn được cho các cụ ộp phơ thông thái trên thông cam quýt dưới tường sò ốc hở cụ?
Chuẩn cmn rồi.
Hàng ngang là chỉ thợ.
Hương việt theo em có giá trị hơn hương cam, hương lào.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cmn rồi.
Hàng ngang là chỉ thợ.
Hương việt theo em có giá trị hơn hương cam, hương lào.
Tùy loại Hương gì cụ ah. Hương thông(hương xoan, hương bã mía...) vùng Kbang Gia Lai chất rất kém - thì giá trị thấp. Hương đá mạn Đaklak, Kon Tum... thì giá trị cao hơn, chất gỗ gần giống Hương Lào, Hương Cam.
Phía Tây Trường Sơn, thổ nhưỡng, khí hậu gần như nhau nên chất gỗ không khác nhau nhiều.
Nhưng em Hương Lào vẫn đẹp so với trung bình.

Pilota

Xe điện
"Hàng ngang" là chỉ những loại đồ gỗ gia dụng không trạm trổ, gọi là thợ mộc hàng ngang là để phân biệt với thợ chuyên làm đồ gỗ giả cổ trạm trổ cầu kỳ, chứ không phải hàng ngang là loại chưa hoàn thiện cạo nạo vét máng, phun bả như cụ nói đâu
Cụ là thợ mộc mà em thấy còm nào cũng sai bét tè lè nhè, sao tư vấn được cho các cụ ộp phơ thông thái trên thông cam quýt dưới tường sò ốc hở cụ?

Mát giời mờ lão đanh đá thế nhẩy. Tay chủ thớt sợ bỏ của chạy lấy người rầu. :))

gacan

Xe tăng
Đúng gỗ Lim Nam Phi đấy cụ, gỗ khá tốt. Nhưng nhà em làm cửa, cầu thang đều làm Gỗ Gõ Châu Phi. Giá cao hơn 1.5 lần Lim Nam Phi. Vân mầu đẹp hơn và ít co ngót nên chịu nắng mưa được.
Cửa chính gỗ Gõ nhà em đây.
Giá loại này ntn hả cụ? Cuối năm làm nhà e muốn tham khảo chút!

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Giá loại này ntn hả cụ? Cuối năm làm nhà e muốn tham khảo chút!
Em chỉ ước chừng: Giá tầm 1.8tr/m dài khuôn kép, hơn 2/m2 cửa. Tùy thuộc thời điểm và thợ cụ ah.

HuyArt

Xe lăn
Có cái phòng khách 25m2 chỗ kê ghế hình L cân; chả biết nên như nào cho đẹp với bộ cổ. Em muốn tậu 1 bộ tầm 200 mà thấy khó quá. Khó vì cách kê đồ

Nội thất nhà cụ thì nên bầy bộ Triện, loại thửa gỗ nguyên tấm cho nó chất:D

HuyArt

Xe lăn
Lại còn tổ lái sang cầy hương với ái Quất luôn làm anh em căng thẳng quá kkkk
Văn em nó khắm lại lả lướt nó thế
Chứ có gì căng đâu? nếu có thì chỉ như căng thẳng lúc vào phòng tân hôn thôi:D

cacoi

Xe máy
Cảm ơn các cụ có topic này cho em được mở mang kiến thức. Em nhờ các cụ chỉ chỗ: Em muốn đóng đồ nội thất kiểu đơn giản như của Gỗ Việt.
Đồ rời thì em mua của họ cũng được, nhưng muốn đặt đóng cho đồng bộ, tổng thể (khu vực Tp HCM càng tốt ạ). Cảm ơn các cụ.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]

HuyArt

Xe lăn
Chủ thớt gặp cụ Huy E là tạnh cmnl : )))))
Chủ thớt lách luật vào để bán hàng nhưng hơi non và xanh, chứ tư vấn mà toàn đưa thông tin sai kiểu chăn gà thế này làm sao qua mặt các cụ tiên chỉ trên này đc? kiểu gì cũng bị xóa thớt nên em cũng chả bóc thêm nữa, vì còn rất nhiều chi tiết sai trái trên #1
Em cũng chỉ KD đồ gỗ tay trái như 1 thú vui, phần vì ít vốn ko đú được, phần vì thấy điêu dân ngày càng đông nên cũng chán dồi:D

HuyArt

Xe lăn
Thế này đã chất chưa cụ
Gỗ nguyên tấm em thích loại vân to phóng khoáng kiểu này, tuy những loại vân to thế này thường là gỗ tạp nhưng decor trong nội thất nhìn nó rất suya

VKN

Xì hơi lốp
Đọc hết thớt này thấy
1. Chủ thớt chắc là dân Sale, rất giỏi văn
2. Về chi tiết thì bác HuyArt và bác Lù Rù chuẩn hơn,
3. Hình anh thì có ông người dơi duongbaoan267 là chuẩn
Dù sao cũng phải cảm ơn chủ thớt vì đã tạo ra thớt cho mọi người bàn luận mở mang hiểu biết

HuyArt

Xe lăn
Hay quá,,,
Cụ am hiểu cho em hỏi vê gỗ Ngọc Am Lào hay Nam Phi gì đấy có mắc và quý không.
Trước em tưởng tuyệt chủng rồi, sau có cậu em mua mấy khúc to như tấm phản, em định nhờ nó mua về làm phản.
Cụ cho em hỏi gỗ đó có quý ko, cách nhận biết thật giả và giá như thế nào, e cảm ơn .
Em đợi chủ thớt vào trả lời cụ, kiểu gì cũng sai, tiếc là cụ ấy bỏ thớt té mất dạng
Gỗ Ngọc Am tuyệt chủng rồi, thời Pháp thuộc đã tận diệt để làm hóa mỹ phẩm, bây giờ chỉ còn đào dưới đất các đoạn rễ, lũa Ngọc Am loằng ngoằng bày chơi thôi.
Loại gỗ điêu dân chúng nó gọi là Ngọc Am Lào đường kính gỗ toàn trên 1-2 mét chính xác chỉ là thông dầu Lào, giá trị chỉ tương đương gỗ Samu dầu của VN
Mùi và thớ gỗ khá giống Ngọc Am nhưng hắc hơn 1 chút và không bao giờ đóng tuyết như Ngọc Am Hà Giang
Có 1 cụ nổi tiếng trên này thế chấp mấy tấm "ngọc am Lào" kiểu này lấy tiền tỷ. Cụ ấy cũng nát lắm rồi nên em chả muốn bóc ra làm gì

vykieu2011

Xe tăng
Em thấy giường nên đóng kiểu 3 thành bằng nhau thì khi phủ ga lên sẽ đẹp hơn ạ. (Không biết em diễn tả có đúng không nhưng kiểu của cụ là có 2 thành cao ở đầu giường và cuối giường)
Em nghĩ đặt đệm lên là có 3 thành bằng nhau cụ ạ.