[Funland] Uống cafe nói chuyện đồ gỗ

Em đợi chủ thớt vào trả lời cụ, kiểu gì cũng sai, tiếc là cụ ấy bỏ thớt té mất dạng
Gỗ Ngọc Am tuyệt chủng rồi, thời Pháp thuộc đã tận diệt để làm hóa mỹ phẩm, bây giờ chỉ còn
đào dưới đất các đoạn rễ, lũa Ngọc Am loằng ngoằng bày chơi thôi.
Loại gỗ điêu dân chúng nó gọi là Ngọc Am Lào đường kính gỗ toàn trên 1-2 mét chính xác chỉ là thông dầu Lào, giá trị chỉ tương đương gỗ Samu dầu của VN
Mùi và thớ gỗ khá giống Ngọc Am nhưng hắc hơn 1 chút và không bao giờ đóng tuyết như Ngọc Am Hà Giang
Có 1 cụ nổi tiếng trên này thế chấp mấy tấm "ngọc am Lào" kiểu này lấy tiền tỷ. Cụ ấy cũng nát lắm rồi nên em chả muốn bóc ra làm gì
Tự lái 25 giờ phỏng cụ : ))))

HuyArt

Xe lăn
Mát giời mờ lão đanh đá thế nhẩy. Tay chủ thớt sợ bỏ của chạy lấy người rầu. :))
Trên này các cụ KD về gỗ có hàng trăm người, kiến thức nổi cành nổi cục lên ấy chứ. Nguyên tắc chung là ko động chạm tới ql của nhau
Nhưng cụ chủ thớt có dấu hiệu chăn gà dựa trên thông tin sai trái thì nên ngăn chặn ngay
Ví dụ gọi loại gỗ màu tím ngắt nguồn gốc châu phi kia là Cẩm Tím và khẳng định VN chỉ có 2 loại Cẩm là Cẩm tím và Cẩm vân là rất nguy hại. Thông thường ntn chắc sẽ bị mách lẻo với min, mod. Tiếc là em ko có thói quen hớt lẻo nên kệ

NewPeace

Xe điện
Cụ HuyArt cho em hỏi tý, đi Đăk Lăk thấy có loại đồ gỗ mỹ nghệ làm bằng gỗ cẩm sừng, không thấy nằm trong danh mục cẩm cụ vừa nêu, vậy có loại gỗ đó không và so với loại cẩm màu đở kia thì thế nào?
Cám ơn cụ.

Kiabuoisang

Xe container
Nội thất nhà cụ thì nên bầy bộ Triện, loại thửa gỗ nguyên tấm cho nó chất:D
Dạ em cũng muốn xơi loại đục đẽo, gỗ tốt để càng lâu càng có giá như đinh, hương ta hoặc gỗ lâm tặc. Hương ta em đang có 1,2m3 chỉ băn khoăn ko biết thuê ai làm thế nào do giá trị gỗ thì cao, thợ thuyền vụng phí gỗ.

NewPeace

Xe điện
Những bộ bàn ghế, giươngf tủ kiểu này phải có không gian kê phù hợp chứ vác lên chung cư ngang bằng sổ thẳng khó đẹp. Giá trị kinh tế cao nhưng ngồi không thoải mái đâu ạ.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em đợi chủ thớt vào trả lời cụ, kiểu gì cũng sai, tiếc là cụ ấy bỏ thớt té mất dạng
Gỗ Ngọc Am tuyệt chủng rồi, thời Pháp thuộc đã tận diệt để làm hóa mỹ phẩm, bây giờ chỉ còn đào dưới đất các đoạn rễ, lũa Ngọc Am loằng ngoằng bày chơi thôi.
Loại gỗ điêu dân chúng nó gọi là Ngọc Am Lào đường kính gỗ toàn trên 1-2 mét chính xác chỉ là thông dầu Lào, giá trị chỉ tương đương gỗ Samu dầu của VN
Mùi và thớ gỗ khá giống Ngọc Am nhưng hắc hơn 1 chút và không bao giờ đóng tuyết như Ngọc Am Hà Giang
Có 1 cụ nổi tiếng trên này thế chấp mấy tấm "ngọc am Lào" kiểu này lấy tiền tỷ. Cụ ấy cũng nát lắm rồi nên em chả muốn bóc ra làm gì
Cụ cho em hỏi chút nếu làm bàn ghế phòng khách giả cổ thì dưới gỗ trắc nên chơi loại nào ạ, mà em hay xem các chương trình review nhà trên youtube thì thấy các nhà đắt tiền đa số nó toàn chơi gỗ óc chó, không biết loại gỗ ý so sánh với các loại trong nước mình như nào hả cụ.

HuyArt

Xe lăn
Cụ HuyArt cho em hỏi tý, đi Đăk Lăk thấy có loại đồ gỗ mỹ nghệ làm bằng gỗ cẩm sừng, không thấy nằm trong danh mục cẩm cụ vừa nêu, vậy có loại gỗ đó không và so với loại cẩm màu đở kia thì thế nào?
Cám ơn cụ.
Tên gỗ như ma trận cụ ạ, nguyên tắc chung nếu ko có trong danh mục gỗ thì đáng đặt dấu hỏi
Cùng 1 loại gỗ cũng có rất nhiều tên gọi, tùy theo địa phương
Em đoán Cẩm sừng cụ nói chính là Cẩm Lai nhưng chất gỗ sẫm màu hơn, em thấy nó giống gỗ Muồng đen hoặc Chiu Liu. Em ít va loại gỗ này
trên thị trường có loại Cẩm vàng/Cẩm nghệ là loại gỗ có vân đẹp và nặng như đá, dân gian gọi nôm theo các đặc điểm bên ngoài chứ nó có cùng họ Cẩm ko thì em cũng chịu cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Dạ em cũng muốn xơi loại đục đẽo, gỗ tốt để càng lâu càng có giá như đinh, hương ta hoặc gỗ lâm tặc. Hương ta em đang có 1,2m3 chỉ băn khoăn ko biết thuê ai làm thế nào do giá trị gỗ thì cao, thợ thuyền vụng phí gỗ.
Cụ không chê thì em làm chỉ điểm cho cụ chỗ đóng đồ đẹp
Dĩ nhiên tiền công khá đắt

Kiabuoisang

Xe container
Cụ không chê thì em làm chỉ điểm cho cụ chỗ đóng đồ đẹp
Dĩ nhiên tiền công khá đắt
Dạ, cơ mà gỗ chả có giấy thì phải. Ô cụ em khuân về từ đời tám hoánh. Cả hương cả dổi. Làm sao giờ

HuyArt

Xe lăn
Cụ cho em hỏi chút nếu làm bàn ghế phòng khách giả cổ thì dưới gỗ trắc nên chơi loại nào ạ, mà em hay xem các chương trình review nhà trên youtube thì thấy các nhà đắt tiền đa số nó toàn chơi gỗ óc chó, không biết loại gỗ ý so sánh với các loại trong nước mình như nào hả cụ.
Em nghĩ Gỗ Hương Lào loại hàng tuyển sẽ đáp ứng được tiêu chí của cụ
Có điều kiện thì chơi Cẩm cũng chất và màu sắc cũng sang trọng sêm sêm kiểu gỗ Óc chó trong nội thất hiện đại
Gỗ Óc chó chất lượng chỉ ngang Dẻ, Chò Chỉ, Chò nâu bên mình. Nhưng nó có hương hiệu và nhập khẩu nên đắt đỏ hơn
Em nghĩ gỗ Óc chó nằm ở phân khúc giữa, không đắt như các loại gỗ quý bên mình nhưng hiệu quả thị giác trong deco nội thất lại có độ sang trọng không kém.
Trình độ sơn PU của mình giờ cũng giỏi, gỗ gì cũng có thể phun màu sẫm giả gỗ Óc chó, nhưng nhìn kỹ nó không thể sang như gỗ Óc chó hịn

HuyArt

Xe lăn

chim-ưng

Xe tăng
nhà e có cái phản 2 tấm , mỗi tấm dầy tầm 10cm rộng 1,1 -1,2 m , dài 2m , chắc chắn là gỗ trung - bắc VN đen sì , chả biết gỗ gì , ô cụ nhà e mua được hơn 30 niên rồi , bây giờ gò thẳng đinh trên mặt chỉ hơi có vết ( đinh cong , đặt lên mặt phản gò thẳng lại ) , giờ đang để ở nhà đứa e , hôm nào e chụp ảnh hỏi các cụ xem .

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vãi cụ chủ thớt mang tiếng là thợ gỗ mà còn đưa gỗ Hoàng đàn vào món đóng đồ thợ mộc, chắc nhầm Hoàng Đàn với Tử Đàn bên Ấn.

Cụ còn xếp Mun với Gụ cùng hàng lại giá trị thấp hơn Hương thì đến người ít am hiểu về gỗ và giá trị cũng ko nhầm lẫn đến vậy. Mun từ những năm 2001 đổ về trước còn đắt hơn Trắc đấy cụ, sau này ông hàng xóm thu mua nên giá nó mới được đẩy lên cao. Cẩm chỉ cũng là hàng đẹp thôi rồi không thua kém Trắc đâu cụ ah, còn Cẩm tím thì cháu 15 niên sống ở Tây Nguyên chưa thấy loại này, khả năng cao là gỗ nhập Nam Phi về tự đặt tên thôi :)):)):))

halloween142

Xe tải
Nhà cụ Lù Rù đẹp quá

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em nghĩ Gỗ Hương Lào loại hàng tuyển sẽ đáp ứng được tiêu chí của cụ
Có điều kiện thì chơi Cẩm cũng chất và màu sắc cũng sang trọng sêm sêm kiểu gỗ Óc chó trong nội thất hiện đại
Gỗ Óc chó chất lượng chỉ ngang Dẻ, Chò Chỉ, Chò nâu bên mình. Nhưng nó có hương hiệu và nhập khẩu nên đắt đỏ hơn
Em nghĩ gỗ Óc chó nằm ở phân khúc giữa, không đắt như các loại gỗ quý bên mình nhưng hiệu quả thị giác trong deco nội thất lại có độ sang trọng không kém.
Trình độ sơn PU của mình giờ cũng giỏi, gỗ gì cũng có thể phun màu sẫm giả gỗ Óc chó, nhưng nhìn kỹ nó không thể sang như gỗ Óc chó hịn
Cụ cho em hỏi thêm chút là hương Lào kia có phải tên gọi khác là hương đỏ, hương ta không hả cụ, và em thấy ở trên cụ bảo cũng có rất nhiều loại cẩm thì không biết loại cẩm cụ giới thiệu cho em là cẩm gì ạ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Trên này các cụ KD về gỗ có hàng trăm người, kiến thức nổi cành nổi cục lên ấy chứ. Nguyên tắc chung là ko động chạm tới ql của nhau
Nhưng cụ chủ thớt có dấu hiệu chăn gà dựa trên thông tin sai trái thì nên ngăn chặn ngay
Ví dụ gọi loại gỗ màu tím ngắt nguồn gốc châu phi kia là Cẩm Tím và khẳng định VN chỉ có 2 loại Cẩm là Cẩm tím và Cẩm vân là rất nguy hại. Thông thường ntn chắc sẽ bị mách lẻo với min, mod. Tiếc là em ko có thói quen hớt lẻo nên kệ
Thường mấy tay thợ mộc đẹo có mấy tay văn cao như thế. E đẹo nói về kiến thức.
Đọc qua thấy sực mùi dắt túi.

Ha Cong Anh

Xe điện
Dạ em cũng muốn xơi loại đục đẽo, gỗ tốt để càng lâu càng có giá như đinh, hương ta hoặc gỗ lâm tặc. Hương ta em đang có 1,2m3 chỉ băn khoăn ko biết thuê ai làm thế
nào do giá trị gỗ thì cao, thợ thuyền vụng phí gỗ.
Em còn 1,3m3 Cẩm Lai vứt dưới Thạch Thất gần 10 năm rồi, giờ đóng cũng chẳng kê vào đâu.

halloween142

Xe tải
Nhà
Đúng gỗ Lim Nam Phi đấy cụ, gỗ khá tốt. Nhưng nhà em làm cửa, cầu thang đều làm Gỗ Gõ Châu Phi. Giá cao hơn 1.5 lần Lim Nam Phi. Vân mầu đẹp hơn và ít co ngót nên chịu nắng mưa được.
Cửa chính gỗ Gõ nhà em đây.
Nhà em cái chung cư đểu mưa thì dột, nắng thì há mồm thì có nên chơi loại Lim nam phi này không hả cụ. Em định làm nhôm kính thì thấy quảng cáo loại gỗ Lim mà rẻ hơn cả nhôm kính kha khá nên băn khoăn quá. Nhà ông bà em ở quê toàn bộ cửa cũng là Lim (e chả biết Lim gì) hơn 30 năm rồi mà giờ cũng chỉ chỉnh xệ và vecni lại là như mới