[Funland] Ước mơ rau sạch của GS Nguyễn Lân Dũng?

Vomoicuoi

Xe tăng
Giả sử cả nước ta ko phun 1 giọt thuốc sâu nào cả. Tất nhiên năng suất vài vụ đầu kém . Sau đó nó cải thiện dần đấy. Vì mình phun thì giết cả các thiên địch có lợi. Nên mất cân bằng sinh thái. Em ví dụ như ruồi vàng hay đục trái để đẻ trứng nó lại là thức ăn chính của chuồn chuồn và bọ ngựa. Nếu phun thuốc để ruồi vàng chết hay chạy đi thì chuồn chuồn và bọ ngựa cũng biến mất. Em trồng vài chục gốc bưởi và để ý rất nhiều chuồn chuồn thì ruồi vàng hầu như ko xuất hiện. Tất nhiên em ko phun thuốc

bearbie

Xe điện
Trả lời cụ luôn là các nước phát triển nó vẫn phải dùng thuốc BVTV hoá học nhưng loại ít độc hơn ta. Đến giờ thì nhiều loại dịch hại mà ngay cả thuốc hoá học cũng k diệt đc chứ đừng nói thuốc sinh học
Bác có số liệu nào về số lượng loại ít độc/nhiều độc không? Hôm nọ tui google sơ sơ thì rất nhiều nước nông nghiệp từ Âu Mỹ Á đều nhập khẩu lượng thuốc trừ sâu nhiều hơn VN, điển hình là Pháp, Mỹ và Thái Lan. Riêng TL thì dân rất quan ngại về việc đó.

Quan điểm của tui là thuốc thì chưa chắc chết chứ đói là chết chắc. Đơn giản hồi mới giải phóng có mấy ai phun thuốc, nhưng do nghèo đói quá cũng chẳng mấy ai sống thọ. Ngoài ra các nước càng giàu thì càng thọ. Kể ra VN là 1 ngoại lệ vì tuổi thọ trung bình rất cao so với các nước cùng thu nhập.

Bàn riêng về ung thư thì tỉ lệ mắc ung thư ở VN khá thấp, mà sao dân tình cứ nhấp nhổm nhỉ? Tui điểm sơ trong khoảng 200 người quen biết của tui ở TPHCM có nhõn 2 người ung thư, chữa khỏi.

10 năm gần đây toàn đi đám tang các cụ già trên 80 chết vì đủ thứ bệnh già mà chẳng ai ung thư.

Con số chính thức của cả nước thì lâu rồi không google, chỉ nhớ nó ở hàng thấp nhì, ba ở ĐnA (cao hơn Singapore).

Tóm lại là mình thấy cái gì độc hại hẳn thì bớt ăn. VD như đừng ăn hàng quán lề đường, quán rẻ, đừng nhậu nhiều, hãy bỏ hút thuốc, đừng ăn đồ hộp, mì gói, đồ ngọt nhiều. Mấy cái đó cộng lại còn độc hại hơn ba cái thuốc trừ sâu phân bón.

Tất nhiên là bác nào có cách làm vừa không độc hại, vừa sản lượng cao đủ nuôi cả nước, vừa giá cả phải chăng cho người nghèo ăn thì tui rất hoan nghênh. Tới giờ tui chưa thấy.

motthoidongbim

Xe điện
ốc bươu vàng do người nuôi ko đảm bảo về kỹ thuật nên nó thoát ra môi trường xung quanh. nuôi đúng kỹ thuận thì khác.
Thế con này có đưa ra biện pháp cảnh báo trước khi nuôi không cụ? Có lợi ích kinh tế ntn không?
ốc gì mà ăn nhạt toẹt, nhão -> lợi ích kinh tế ở đâu?

Huyqltt

Xe tăng
Tự trồng mà ăn thôi. Giờ chả tin bố con thằng nào cả.

maitrang1972

Xe điện
Em trích lại một đoạn bài viết của GS. NGND Nguyễn Lân Dũng:
"
Tôi vừa thoát cửa tử của căn bệnh ung thư quái ác nên rất thấm thía về tác hại của chất độc từ thực phẩm hàng ngày. Đặc biệt là mối nguy hiểm của các loại thuốc trừ sâu với rau, quả.
Gia đình tôi may mắn có người anh họ sở hữu vườn rau ở bên kia sông Hồng. Anh dùng không hết nên hàng tuần chuyển sang cho chúng tôi rau xanh, có khi cả cà chua, đậu đỗ, dưa chuột. Chúng tôi cũng mua một số quả tại siêu thị như cam, quýt, chuối, bưởi... Tôi hy vọng không đáng ngại thuốc trừ sâu bởi vì chúng có vỏ dầy.
Ngày nào các gia đình chúng ta cũng phải mua rau và mùa nào cũng phải mua quả nấy. Làm sao ta tránh được thuốc trừ sâu khi biết rằng năm 2017, Việt Nam nhập khẩu đến 126.000 tấn thuốc trừ sâu. Năm 2018 số lượng có bớt đi nhưng cũng còn tới 83.000 tấn và 10 tháng đầu năm 2019 còn 76.000 tấn, theo báo cáo của ********* Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Nguyễn Xuân Cường trước Quốc hội ngày 6/1/2019".
Giáo sư Nguyễn Lân Dũng là một nhà khoa học rất gần dân và am hiểu về nông nghiệp, nông thôn và nông dân. Có lẽ những bài viết của ông về nông nghiệp sẽ tương đối sát và chúng ta có thể tin tưởng được. Vậy Ước mơ của GS chắc cũng sẽ là ước mơ của rất nhiều cụ ở đây là được ăn " rau sạch". Giáo sư chắc không thiếu tiền để vào các siêu thị để mua rau được quảng cáo là rau sạch, rau hữu cơ (Organic)? Nhưng tại sao GS lại phải lấy rau từ người nhà canh tác...điều này chứng tỏ việc quản lý về các chứng chỉ, thực phẩm an toàn tại siêu thị lỏng lẻo hoặc có gì đó mập mờ...Mà người dân ko am hiểu không thể biết?
Vậy chúng ta làm cách nào để được ăn rau sạch mà không phải tự tay mình trồng?
Xin mời các cụ ạ?
Ngày xưa rau rất sạch, nhưng chính vì những người bây giờ thích ăn rau sạch, lúc ấy lại chỉ thích chọn rau ngon, cả một gánh rau của bà con, các mợ lục tung lên, chê ỉ ôi, chọn những mớ ngọn tươi mơn mởn, không có sâu sít, nên bà con phải cho rau uống thuốc bổ để đáp ứng nhu cầu, lâu dần thành quen, bây giờ lại đòi rau sạch. :D

Mr.Alo

Xe lăn
Nhà cụ có khoảng vườn nhỏ trồng cây xinh quá .

Thế mà em cứ ngở bây giờ , nông dân trồng cây ăn quả, bọc lại các quả ngăn cho bụi bậm không bám vào, làm cho quả đẹp hơn .
Bọc ko ong nó châm thối hết cụ ạ . Thực sự để có hoa quả hay rau củ ăn sạch vất phết

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
A e nhà ông này mang ốc bươu vàng, hạt gì béo béo vè nữa nhỉ???
Anh em bọn này có cảm giác giả tạo thế méo lào, tài năng thì phọt phẹt mà suốt ngày khua môi múa mép

Mr.Alo

Xe lăn
cụ bọc kiểu gì? Em bọc bằng lớp xốp/mút kèm túi bóng ở ngoài nhưng thấy có người họ dùng 1 túi vải như túi đựng giày.
Mít có túi bọc k ah?
Nhà em xin được cái túi xốp bọc hoa qua giống ngoài hàng bán hoa quả họ bọc ý xụ . Ở ngoài thêm túi bóng cắt thủng ( tránh đọng nước ) . Mít mấy quả cụ nhà em lấy bao tải buộc ngoài :))

dalink

Xe điện
Nhà em xin được cái túi xốp bọc hoa qua giống ngoài hàng bán hoa quả họ bọc ý xụ . Ở ngoài thêm túi bóng cắt thủng ( tránh đọng nước ) . Mít mấy quả cụ nhà em lấy bao tải buộc ngoài :))
Em cũng làm tương tự nhưng em mua xốp và túi bóng. Có chỗ họ bán chuyên làm món này. Mít em cũng làm như cụ :)

Go on

Xe điện
Vỏ cũng đẹp hơn nhưng chủ yếu đỡ bị hỏng. Nếu ổi k bọc thì 100% k được quả nào vào mùa này.
Tính ra ăn ổi có khi tương đối sạch vì đã được bọc, ngăn thuốc trực tiếp phải ko cụ nhỉ

Mr.Alo

Xe lăn
Em cũng làm tương tự nhưng em mua xốp và túi bóng. Có chỗ họ bán chuyên làm món này. Mít em cũng làm như cụ :)
Ko chịu khó bọc thì chỉ có ăn lá thôi cụ . Sáng nay riêng cây ổi em bọc hết đã hoa hết mắt , bón 6 tải phân cho bọn bưởi cũng đủ trưa ăn 3 tô cơm to :))

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em trích lại một đoạn bài viết của GS. NGND Nguyễn Lân Dũng:
"
Tôi vừa thoát cửa tử của căn bệnh ung thư quái ác nên rất thấm thía về tác hại của chất độc từ thực phẩm hàng ngày. Đặc biệt là mối nguy hiểm của các loại thuốc trừ sâu với rau, quả.
Gia đình tôi may mắn có người anh họ sở hữu vườn rau ở bên kia sông Hồng. Anh dùng không hết nên hàng tuần chuyển sang cho chúng tôi rau xanh, có khi cả cà chua, đậu đỗ, dưa chuột. Chúng tôi cũng mua một số quả tại siêu thị như cam, quýt, chuối, bưởi... Tôi hy vọng không đáng ngại thuốc trừ sâu bởi vì chúng có vỏ dầy.
Ngày nào các gia đình chúng ta cũng phải mua rau và mùa nào cũng phải mua quả nấy. Làm sao ta tránh được thuốc trừ sâu khi biết rằng năm 2017, Việt Nam nhập khẩu đến 126.000 tấn thuốc trừ sâu. Năm 2018 số lượng có bớt đi nhưng cũng còn tới 83.000 tấn và 10 tháng đầu năm 2019 còn 76.000 tấn, theo báo cáo của ********* Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Nguyễn Xuân Cường trước Quốc hội ngày 6/1/2019".
Giáo sư Nguyễn Lân Dũng là một nhà khoa học rất gần dân và am hiểu về nông nghiệp, nông thôn và nông dân. Có lẽ những bài viết của ông về nông nghiệp sẽ tương đối sát và chúng ta có thể tin tưởng được. Vậy Ước mơ của GS chắc cũng sẽ là ước mơ của rất nhiều cụ ở đây là được ăn " rau sạch". Giáo sư chắc không thiếu tiền để vào các siêu thị để mua rau được quảng cáo là rau sạch, rau hữu cơ (Organic)? Nhưng tại sao GS lại phải lấy rau từ người nhà canh tác...điều này chứng tỏ việc quản lý về các chứng chỉ, thực phẩm an toàn tại siêu thị lỏng lẻo hoặc có gì đó mập mờ...Mà người dân ko am hiểu không thể biết?
Vậy chúng ta làm cách nào để được ăn rau sạch mà không phải tự tay mình trồng?
Xin mời các cụ ạ?
Nhà em tự trồng :D mùa nào rau nấy :D nhưng vợ em làm là chính :D chứ đời em chưa làm nông ngày nào nên chỉ phụ chân chở đi mua giống với bắc vòi tưới thôi

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em tự cung tự cấp nhiều thứ từ rau, trứng, cá, nhiều loại hoa quả... nhưng cũng vất vả dù có 1 người làm vườn và 1 giúp việc có chăm lo thêm gà qué. Làm rau sạch hay hữu cơ k hề đơn giản. Như ổi nhà em k bọc là 100% bị ruồi vàng đẻ vào hỏng hết, roi hay mít cucng vậy.
Nhìn chung thay đổi được quan điểm và cách trồng hái là cả một vấn đề. Sau nhà em là 1 đồi chè, các cụ thấy họ phun thuốc thế nào thì chả dám uống luôn.
Ảnh em chụp khi post bài này.
Khoảng cách thế này cũng khó tránh khỏi thuốc sâu trong không khí, nước ngầm

hoa sen da

Xe đạp
Nhà em tự cung tự cấp nhiều thứ từ rau, trứng, cá, nhiều loại hoa quả... nhưng cũng vất vả dù có 1 người làm vườn và 1 giúp việc có chăm lo thêm gà qué. Làm rau sạch hay hữu cơ k hề đơn giản. Như ổi nhà em k bọc là 100% bị ruồi vàng đẻ vào hỏng hết, roi hay mít cucng vậy.
Nhìn chung thay đổi được quan điểm và cách trồng hái là cả một vấn đề. Sau nhà em là 1 đồi chè, các cụ thấy họ phun thuốc thế nào thì chả dám uống luôn.
Ảnh em chụp khi post bài này.
Vườn nhà cụ mướt thế, thích nhỉ

dalink

Xe điện
Khoảng cách thế này cũng khó tránh khỏi thuốc sâu trong không khí, nước ngầm
Nhà em tưới bằng nước máy. Đất cao hơn khu vực xung quanh do tôn lên nhưng đúng là khó tránh. Em đang định mua nốt mấy đồi chè nhưng nó đếch bán.

XSim

Xe container
Em đang định trồng rau ở ban công, đang tự nghĩ cái vật liệu làm chậu rau (xốp, nhựa) có an toàn không nhỉ? Vì có nguy cơ hóa chất từ chậu nhựa ngấm vào đất rồi vào rau. Em tính đóng chậu bằng gỗ nhưng không biết chi phí và độ bền so với châu nhựa thế nào.

teamee

Xe tăng
Các cụ cứ đổ lỗi cho người nông dân phun thuốc, các cụ đã đặt mình vào địa vị của họ chưa. Trồng rau khó lắm, trồng tử tế mãi mới thu hoạch được, gần được lại sâu hết. Lúc đem bán thì ngồi bán nộp tiền bao ke chỗ ngồi bán mà ai cũng muốn mua rau rẻ. Mình ko chịu chi cho khoản chi phí "thiệt hại trung gian" kia thì chấp nhận ăn rau bẩn thôi.
Chưa kể còn những đòi hỏi dở hơi khiến nông dân ko phun ko được. Em ví dụ như quả nhãn lúc thu hoạch xong kiểu gì vận chuyển lên HN đem bán nó cũng thâm lại vì lý do tự nhiên chứ chả phải kém chất lượng, nhưng người mua lại chê ỏng chê eo nhãn thâm trông xấu. Ờ chê thâm chứ gì, chiều luôn, phun thuốc giữ trắng nhãn, mua về cứ cắn trực tiếp lên vỏ mà hưởng nhé. Ai ở Hưng Yên mà trồng nhãn nhà ăn họ toàn phải thu hoạch trước 1 tuần vì sợ thuốc phun giữ trắng nhãn sẽ lan sang. Hoặc dừa lúc cạo vỏ 1 lúc là nó thâm, chiều thượng đế lại phải ngâm chất tẩy trắng.
Tương tự những thực phẩm khác như chăn nuôi chứ cứ gì là rau đâu, 1 đống "chi phí trung gian" ai chịu cho?