[Funland] Ước mơ rau sạch của GS Nguyễn Lân Dũng?

Minh Sang 2019

Xe tải
Em trích lại một đoạn bài viết của GS. NGND Nguyễn Lân Dũng:
"
Tôi vừa thoát cửa tử của căn bệnh ung thư quái ác nên rất thấm thía về tác hại của chất độc từ thực phẩm hàng ngày. Đặc biệt là mối nguy hiểm của các loại thuốc trừ sâu với rau, quả.
Gia đình tôi may mắn có người anh họ sở hữu vườn rau ở bên kia sông Hồng. Anh dùng không hết nên hàng tuần chuyển sang cho chúng tôi rau xanh, có khi cả cà chua, đậu đỗ, dưa chuột. Chúng tôi cũng mua một số quả tại siêu thị như cam, quýt, chuối, bưởi... Tôi hy vọng không đáng ngại thuốc trừ sâu bởi vì chúng có vỏ dầy.
Ngày nào các gia đình chúng ta cũng phải mua rau và mùa nào cũng phải mua quả nấy. Làm sao ta tránh được thuốc trừ sâu khi biết rằng năm 2017, Việt Nam nhập khẩu đến 126.000 tấn thuốc trừ sâu. Năm 2018 số lượng có bớt đi nhưng cũng còn tới 83.000 tấn và 10 tháng đầu năm 2019 còn 76.000 tấn, theo báo cáo của Bộ trưởng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Nguyễn Xuân Cường trước Quốc hội ngày 6/1/2019".
Giáo sư Nguyễn Lân Dũng là một nhà khoa học rất gần dân và am hiểu về nông nghiệp, nông thôn và nông dân. Có lẽ những bài viết của ông về nông nghiệp sẽ tương đối sát và chúng ta có thể tin tưởng được. Vậy Ước mơ của GS chắc cũng sẽ là ước mơ của rất nhiều cụ ở đây là được ăn " rau sạch". Giáo sư chắc không thiếu tiền để vào các siêu thị để mua rau được quảng cáo là rau sạch, rau hữu cơ (Organic)? Nhưng tại sao GS lại phải lấy rau từ người nhà canh tác...điều này chứng tỏ việc quản lý về các chứng chỉ, thực phẩm an toàn tại siêu thị lỏng lẻo hoặc có gì đó mập mờ...Mà người dân ko am hiểu không thể biết?
Vậy chúng ta làm cách nào để được ăn rau sạch mà không phải tự tay mình trồng?
Xin mời các cụ ạ?

ngaycu

Xe buýt
Rau sạch thì đương nhiên là khó chăn, ý quên, khó trồng ạ!

dalink

Xe điện
Nhà em tự cung tự cấp nhiều thứ từ rau, trứng, cá, nhiều loại hoa quả... nhưng cũng vất vả dù có 1 người làm vườn và 1 giúp việc có chăm lo thêm gà qué. Làm rau sạch hay hữu cơ k hề đơn giản. Như ổi nhà em k bọc là 100% bị ruồi vàng đẻ vào hỏng hết, roi hay mít cucng vậy.
Nhìn chung thay đổi được quan điểm và cách trồng hái là cả một vấn đề. Sau nhà em là 1 đồi chè, các cụ thấy họ phun thuốc thế nào thì chả dám uống luôn.
Ảnh em chụp khi post bài này.

thanhgamo

Xe container
Nhờ bác này mà em biết thêm mỹ từ "Học phiệt"
Thực sự thì vẫn chưa hiểu hết ý của từ đó.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Vấn đề ở chỗ là thế giới cấm rất nhiều loại thuốc bảo vệ thực vật nhưng Tàu, Ấn và Việt Nam vẫn xài vô tư.

dongnat123

Xe container
Thế vẫn chém dó được cơ à cccm

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em trích lại một đoạn bài viết của GS. NGND Nguyễn Lân Dũng:
"
Tôi vừa thoát cửa tử của căn bệnh ung thư quái ác nên rất thấm thía về tác hại của chất độc từ thực phẩm hàng ngày. Đặc biệt là mối nguy hiểm của các loại thuốc trừ sâu với rau, quả.
Gia đình tôi may mắn có người anh họ sở hữu vườn rau ở bên kia sông Hồng. Anh dùng không hết nên hàng tuần chuyển sang cho chúng tôi rau xanh, có khi cả cà chua, đậu đỗ, dưa chuột. Chúng tôi cũng mua một số quả tại siêu thị như cam, quýt, chuối, bưởi... Tôi hy vọng không đáng ngại thuốc trừ sâu bởi vì chúng có vỏ dầy.
Ngày nào các gia đình chúng ta cũng phải mua rau và mùa nào cũng phải mua quả nấy. Làm sao ta tránh được thuốc trừ sâu khi biết rằng năm 2017, Việt Nam nhập khẩu đến 126.000 tấn thuốc trừ sâu. Năm 2018 số lượng có bớt đi nhưng cũng còn tới 83.000 tấn và 10 tháng đầu năm 2019 còn 76.000 tấn, theo báo cáo của ********* Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Nguyễn Xuân Cường trước Quốc hội ngày 6/1/2019".
Giáo sư Nguyễn Lân Dũng là một nhà khoa học rất gần dân và am hiểu về nông nghiệp, nông thôn và nông dân. Có lẽ những bài viết của ông về nông nghiệp sẽ tương đối sát và chúng ta có thể tin tưởng được. Vậy Ước mơ của GS chắc cũng sẽ là ước mơ của rất nhiều cụ ở đây là được ăn " rau sạch". Giáo sư chắc không thiếu tiền để vào các siêu thị để mua rau được quảng cáo là rau sạch, rau hữu cơ (Organic)? Nhưng tại sao GS lại phải lấy rau từ người nhà canh tác...điều này chứng tỏ việc quản lý về các chứng chỉ, thực phẩm an toàn tại siêu thị lỏng lẻo hoặc có gì đó mập mờ...Mà người dân ko am hiểu không thể biết?
Vậy chúng ta làm cách nào để được ăn rau sạch mà không phải tự tay mình trồng?
Xin mời các cụ ạ?
Còn thầy Dũng mà dính bệnh thì liên quan gì đến rau củ quả :)).

Minh Sang 2019

Xe tải
A e nhà ông này mang ốc bươu vàng, hạt gì béo béo vè nữa nhỉ???
Dạ. Ốc bươu vàng không phải do nhà Ông này mang về đâu cụ ạ?Em biết ai mang về nhưng ko tiện nói ra? Ốc bươu vàng được mang về bởi 1 người còn có tên tuổi lớn hơn trong ngành nông nghiệp so với GS NLD.

hoangduc.sbr

Xe container
Dạ. Ốc bươu vàng không phải do nhà Ông này mang về đâu cụ ạ?Em biết ai mang về nhưng ko tiện nói ra? Ốc bươu vàng được mang về bởi 1 người còn có tên tuổi lớn hơn trong ngành nông nghiệp so với GS NLD.
Ông Hùng chịu trách nhiệm trực tiếp đi tuyên truyền, vận động, hướng dẫn bà con nuôi con Ốc này nên sau này gánh hết tiếng luôn. Còn chưa kể mấy vụ Mắc Ca nữa.
Nhưng để nói thì khắm nhất nhà này vẫn là tay Lân Trung, đến nỗi giờ search GG nó toàn ra mấy từ khóa "Lân Trung nhục, thánh ăn hôi... ".

butchikim

Xe ba gác
GS, NGND nói cũng không tin được... thế giờ biết tin ai đây :-??

Mr.Alo

Xe lăn
Nhà em tự cung tự cấp nhiều thứ từ rau, trứng, cá, nhiều loại hoa quả... nhưng cũng vất vả dù có 1 người làm vườn và 1 giúp việc có chăm lo thêm gà qué. Làm rau sạch hay hữu cơ k hề đơn giản. Như ổi nhà em k bọc là 100% bị ruồi vàng đẻ vào hỏng hết, roi hay mít cucng vậy.
Nhìn chung thay đổi được quan điểm và cách trồng hái là cả một vấn đề. Sau nhà em là 1 đồi chè, các cụ thấy họ phun thuốc thế nào thì chả dám uống luôn.
Ảnh em chụp khi post bài này.
Quả nào chả phải bọc hả cụ . Không bọc thối hết
Sáng nay em mất cả sáng bọc hết đống Na Ổi đây

dalink

Xe điện
cụ bọc kiểu gì? Em bọc bằng lớp xốp/mút kèm túi bóng ở ngoài nhưng thấy có người họ dùng 1 túi vải như túi đựng giày.
Mít có túi bọc k ah?
Quả nào chả phải bọc hả cụ . Không bọc thối hết
Sáng nay em mất cả sáng bọc hết đống Na Ổi đây

LangThinh

Xe buýt
Thằng nào lam bên VFF chuyên gia ăn ké tuyển chắc bà con vơi ông này nhỉ?

dalink

Xe điện
Em đang nuôi cho cá ăn mà k phát triển nổi vì thả ao cá tụi nó xơi sạch.

Ỉn V

Xe buýt
Nếu nhà nước ko thay đổi chính sách về nông nghiệp thì chúng ta chẳng bao h có rau sạch rau organic thực sự. Thuốc bảo vệ thực vật ko phun trực tiếp nhưng tầng nước ngầm chắc bị ảnh hưởng nặng rồi.