Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

alextom

Xe máy
Bùn quá mấy anh chị à mẹ em bị ung thư tử cung đều trị bên mỹ mà nó dy căn phổi , xong tụ máu phổi rùi chết não 7/5 này mẹ em rút ống đi rùi , điều tiếc là em ko xin dc visa qua gặp mẹ em lần cuối
Chia buồn cùng mẹ bạn :(

alextom

Xe máy
Các cụ ạ, hôm nay sau 5 tuần dùng thuốc e đã đưa bà đi chụp CT lại phổi thì kết quả như sau:
Khối U 2.5 cm giờ còn 0.8cm. Là khối U xơ, rỗng. Có điều có thể do tarceva bọc nên có kq tốt vậy.
Dịch thì gần hết nhuwbg dính.
Bs bên chụp họ gọi vào thông báo là có khối U xơ ở ngực. Đến khi bảo là ko, bà bị U di căn giai đoạn 4 và so sánh kết quả mà họ khen mãi là đáp ứng tốt quá.

bạn ơi, bố mình làm các xet nghiệm, bác sĩ bảo là ung thư phổi giai đoạn cuối rồi, nên không làm thêm xét nghiệm nào nữa, nên mẹ tớ đưa ba về, mà tại về nhà rồi mẹ tớ mới nói tớ biết, nên giờ tớ cũng không có cách nào để đưa bố đi khám lại, để biết có nên dùng thuốc tarceva không nữa, mọi người cho tớ lời khuyên với ạ, mẹ tớ về cũng không có số điện thoại của bác sĩ điều trị, nên giờ tớ như người không có phương hướng vậy, mn giúp tớ với ạ
mợ hãy cố lên, e cũng k giúp đc j, cũng đã là ng đưa bố e bị K vòm khasp k1,2,3 nhưng đc cái cụ luôn lạc quan. cá nhân e nghĩ tinh thần tốt cũng là 1 liều thuốc qtrong nhất

nhuanckotoak49

[Tịch thu bằng lái]
Ngày nào cũng 1 đống thuốc vào người thế này, tuổi trẻ như em cũng thấy sợ

duongmic

Xe đạp
mợ hãy cố lên, e cũng k giúp đc j, cũng đã là ng đưa bố e bị K vòm khasp k1,2,3 nhưng đc cái cụ luôn lạc quan. cá nhân e nghĩ tinh thần tốt cũng là 1 liều thuốc qtrong nhất
em cảm ơn bác, giờ sức khỏe bố em cũng đỡ hơn một ít rồi à, có điều ông cụ vẫn chưa biết tình hình bệnh của mình, nên nhiều lúc tinh thần k thoải mái lắm vì cứ pải uống thuốc và ăn kiêng, nên hay bực tức, mà em cũng chưa dám nói vì bố em rất hay bị quan.

dunghuong630

Xe đạp
giờ bệnh tật rồi nằm viện đúng là khổ. chúc cụ luôn có ý chí lạc quan

sinhmai542

Xe đạp
mấy năm nay nhà em toàn mất vì ung thư, em cũng thấy nản quá

em cảm ơn bác, giờ sức khỏe bố em cũng đỡ hơn một ít rồi à, có điều ông cụ vẫn chưa biết tình hình bệnh của mình, nên nhiều lúc tinh thần k thoải mái lắm vì cứ pải uống thuốc và ăn kiêng, nên hay bực tức, mà em cũng chưa dám nói vì bố em rất hay bị quan.
cau chúc cụ sức khoẻ và bình an

nnbchau

Xe đạp
Mình theo dõi topic cũng được hơn 1 tuần nay. Mình tìm được thớt này khi đang tìm hiểu về thuốc stivarga mà vô tình google đưa đến trang này. Đọc từ trang 153 đến gần hết rồi thấy hữu ích quá đọc ngược lại từ đầu.. Mình xin chia sẻ như sau:
MẸ mình bị K trực tràng di căn gan ( lúc phát hiện 1/2015 ). Điều trị ở BVĐHYD TPHCM được 8 tháng ( 13 lần truyền avátin.
Tháng 10/2015 điều trị chỗ bác sĩ Hoàng Xuân Ba.
Tháng 1/2016 sang Singapore đìều trị.
Mình xin nói lên những gì mình trải qua rút kinh nghiệm cho người sau. Mình không khen chê gì hết vì y tế nước ngoài mà ở Sing thì đúng là 500 năm nữa không biết ViệT Nam có bằng không.. chỉ nói truớc là thái độ bác sĩ, y tá....chưa nói đến thuốc me.
Có điều lưu ý là truyền hóa trị bên Việt Nam người rất uể oải, không ăn uống , nằm lê lếch 2-3 ngày nhưng hoàn toàn không có chuyện này khi truyền ở Singapore, truyền xong mẹ mình đi shopping, bệnh nhân khác người đi làm, người đi tắm biển liền... Không hiểu nổi...

Chào mọi người ạ, em là mem mới em đã đọc hết hơn 100 trang topic mới quyết định xin nnhập theart. Bố em bị k thực quản, mới phát hiện ra nhưng đã đến giai đoạn cuối, đọc hết hơn trăng trang thấy rằng đa phần là tin buồn, số còn lại đang tiếp tục chiến đấu. Em gia nhập thớt chủ yếu vì muốn có thêm niềm tin và chia sẻ cũng những người đang có người thân hoặc đang mắc phải căn bệnh quái ác này. Hiện tại gia đình em đang điều trị cho bố em bằng rất nhiều loại, em đang cảm thấy dần vô phương hướng vậy mong các anh chị giúp đỡ chia sẻ cùng em để em có thêm niềm tin cùng bố em chiến đấu.
Hiện tại bố em phải ăn bằng ống xông, k hóa trị, k xạ trị, thuốc điều trị gồm:
1. Vidatox - cái này mẹ em mua hơn 2tr 1 lọ thấy nói là có ng quen đang sd và kéo dài được..
2. Nấm lim xanh - cái này do truyền miệng.
3..Thuốc Nam do chính tay bác em khám và bốc thuốc điều chế ra dạng viên hoàn, kết hợp thêm 1 số vị sắc ngoài - cái này em k thấy có niềm tin lắm :(
4. Tinh bột nghệ.
Nói chung những thứ này ko có gì đặc biệt và với hy vọng may mắn mỉm cười biết đâu hợp thuốc gd em đã cho bố uống cả tháng nay từ khi bắt đầu phát bệnh. Nhưng tình hình bố em hiện tại càng ngày càng yếu, cộng thêm tinh thần suy sụp, nhìn ông bây giờ em k kìm đc nước mắt: sút mất hơn 10kg trong vòng 1 tháng, khối u xét nghiệm cách đây 1 tháng là 6,8 cm, carcinom vảy độ 3,1/3 đoạn dưới thực quản, đã di căn sang gan và dạ dày, nhịp tim đo lần nào cũng trên 120 ( bác sỹ nghi bị di căn trung thất), gần đây ngày nào bố em cũng sốt cao gần 40 độ ngày 2 lần như thế, kèm theo nôn ra dịch trắng trong nhớt em k biết có phải đấy là do tác dụng của thuốc k nữa, nhưng em thấy tuyệt vọng lắm các anh chị ạ. Có ai trường hợp giống bố em hoặc có kiến thức có thể chia sẻ với em được k ạ.... em đang nghiên cứu chuyển sang thuốc khác điều trị cho bố.

K ý m k phải là bảo bạn pr cho VDK. Vì bố m cũnt đang dùng mà ông k chịu uống ngày còn chưa nổi đến 10lần nên h khối u lại phát triển to lên. Thật ra bố m k có quyết tâm dành giật sự sống đc như bố bạn. Mà lúc đầu khối u chỉ có 4,8cm thôi so với bối bạn thì là quá bé vậy mà ông tiêu cực k chịu dùng theo phác đồ h lại phải dùng thêm taceva đee cứu vãn tình hình. Thật sự là rất buồn m rất tin vào MD vì nhiều ng đã chuyển biến tích cực nếu dùng đủ liều
Em cũng đang nghiên cứu VDK cho bố em sử dụng nhưng vì bố em giờ yếu quá em sợ k vhiuj đựng được nên vẫn chưa dám cho uống. Tình trạng sức khỏa bố a giờ ntn rồi ạ?

phamcuong_hl

Xe đạp
Em đọc được bài viết của bác mà như chết đuối vớ được cọc ạ

phamcuong_hl

Xe đạp
Các bác oi!bố em mới phát hiện bị K trực tràng gd IV đã di căn sang gan.hic.bác sĩ bảo bố em phải mổ cắt 1đoạn trực tràng va 1phần gan.vậy là bố em k chịu mổ.bố em bảo giờ tuổi cao rồi mà mổ cả gan va trưc tràng như thế thì sợ sức bố k chịu được.va đã là ung thư gd 4 thì k nên đụng gia kéo sẽ bị nặng hơn va di căn nhanh hơn. Bố em đọi về điều trị bằng thuốc Nam.hic.giờ đầu em như sắp nổ tung vì k biết phải bắt đầu từ đâu để giúp bố.bác nào có lời khuyên giúp em với :((

phunghalong

Xe đạp
Xin chào các cụ mợ! Gần 1 tháng nay em không cập nhật tin tức bố em nhưng vẫn âm thầm theo dõi thớt. Cầu chúc cho người thân yêu của cụ mợ bình an, điều dữ hóa lành.
Em xin cập nhật tình hình sk của bố em như sau: (cụ bị UT phổi gd IIIB, không hóa trị xạ trị, uống thuốc nam) sk bố em vẫn ổn, sáng dậy thể dục vẩy tay (3000 cái), đạp xe đạp, chơi cờ tướng online (bố em ghiền quá, ngồi suốt), trưa chiều tập vẩy tay, đi chơi hàng xóm, tối 10h ngủ (ngủ ngon). Vấn đề em đang đau đầu như sau:
1. Mẹ em ăn chay, bố khi biết bệnh cụ cũng ăn chay nhung lâu lâu vẫn thèm thịt cá, em có nói mẹ nấu cho bố ăn nhung mẹ it nấu lắm, có nấu mẹ cũng không ăn, bố ăn 1 mình nên thấy không ngon và cũng không hứng thú nữa. Mẹ em lại ăn chay rất tiêu cực, rau thì chỉ ăn của nhà trồng, chỉ được 2-3 loại, ko chịu mua ngoài chợ vì sợ độc, bố ăn mãi cũng ngán. Em sợ bố em thiếu chất.
2. Dạo này quan hệ bố mẹ em không tốt. Hai ông bà ở quê. Bố thì ham chơi cờ tướng onl, ít phụ mẹ việc nhà, sức khỏe thì vẫn tốt, làm việc được. Mẹ thì hay chùa chiền, hội này hội kia. 1 người thì bệnh, ra chieu muốn dc chăm sóc, nguời kia thì tị nạnh (vì bố em ỷ lại từ cơm nước, thuoc thang trong khi van khoe, toi ngay game game khong nho uong thuox, the dục). Em lo quá, ông bà có tuổi rồi mà cứ như trẻ con ấy.

Về thuôc bố em đang sử dụng như sau:
1. Trà Tâm Lan, tinh dàu thông đỏ
2. Tam thất
3. Cao ké đầu ngựa
4. Lá đu đủ
5. Thuốc chùa
6. Tinh chat nghệ
7. Trinh nữ hoang cung
8. 2 ngày uong gấc 1 lần
9. Ăn nhiều trái cay, rau, tập vảy tay (dịch cân kinh)

Em thấy vấn đề bây giờ la tâm lí và giải quyết moi quan hệ của bố mẹ. Cụ mợ có ya kiến gif giúp em.
Em sẽ cập nhật them trong thoi gian toi.

nnbchau

Xe đạp
Mẹ mình cũng bị như bạn đó K trực tràn di căn gan.. nhưng không phẩu thuật được đâu bạn, chỉ dùng hóa trị hoặc thuốc trúng đích thôi phamcuong_hl à. 2 hôm nay mới cho mẹ dùng thử VDK.. Ngày đầu chỉ uống 2 chung không sao, hôm qua uống 4 chung, buổi tối mẹ đau đến " thà chết còn hơn ". Hôm nay mẹ nói thà chết chứ không uống nữa. Buồn thật.. chẳng biết làm sao.. :((:((:((

Mẹ mình cũng bị như bạn đó K trực tràn di căn gan.. nhưng không phẩu thuật được đâu bạn, chỉ dùng hóa trị hoặc thuốc trúng đích thôi phamcuong_hl à. 2 hôm nay mới cho mẹ dùng thử VDK.. Ngày đầu chỉ uống 2 chung không sao, hôm qua uống 4 chung, buổi tối mẹ đau đến " thà chết còn hơn ". Hôm nay mẹ nói thà chết chứ không uống nữa. Buồn thật.. chẳng biết làm sao.. :((:((:((
Chị ơi em đọc hdsd thấy nới ngày uống VDK từ 25-35 lần, chị cho cụ uống 2 chung vs 4 chung là sao chị. Cụ đau quá thì c cho cụ uống giảm đau vào

duongmic

Xe đạp
các bác ơi, cho em hỏi có gia đình bác nào dùng thuốc đích bị tác dụng phụ là mắt bị mờ đi k ạ, bố em uống được một thời gian, hôm nay bố bảo mắt mờ đi rất nhiều. bác nào có người nhà bị tình trạng giống bố em chia sẻ kinh nghiệm giúp em với ạ

nnbchau

Xe đạp
Chị ơi em đọc hdsd thấy nới ngày uống VDK từ 25-35 lần, chị cho cụ uống 2 chung vs 4 chung là sao chị. Cụ đau quá thì c cho cụ uống giảm đau vào
mỗi chung đo lường 5,5ml đó em... mà công nhận là sáng hôm nay mẹ chị khỏe ra, đến trưa mệt lại chút ít. Chị cho 1 viên paracetamol 500mg mẹ chị không có bớt gì được. chắc phải 2 viên

cruze092013

Xe đạp
Có cụ nào nghĩ như em ko? Chứng kiến bố mình bị đau đớn hành hạ mà em chỉ nghĩ tới mũi tiêm nhân đạo. Bố em bị K gan phát hiện hơn 2 năm nay đã điều trị đủ mọi cách và kéo dài được tới giờ, giờ đã là giai đoạn đau đớn vì có di căn.

Mấy hôm nay phải nhập viện để thở oxi và tiêm morphin liên tục, dù vẫn tỉnh và còn ăn được cháo nhưng mà đau lắm. Thời gian theo bs nói chỉ còn tính bằng ngày thôi.

Khổ cái là bố em ko biết bệnh của mình, vẫn đang nghĩ là còn có thể khỏi được (vì ông cũng thập tử nhất sinh vài lần xong lại hồi lại được - cũng thần kỳ lắm) nên lần này vẫn nhiều hi vọng. Còn em thì thật sự ko dám hi vọng gì nữa cả.

Nhà có người làm bs nên em có hỏi nhưng bs nói ko ai dám làm điều đó, nếu có thuốc thì ai là người tiêm mũi tiêm đó. Khi em nói là em có thể tiêm thì bs nói: đó là bây h em nói thế thôi, nhưng nếu em làm thì em sẽ ăn năn cả đời vì như vậy em là người giết bố em.

Bây h mọi thứ ngổn ngang chả biết phải làm gì, cũng ko dám nói thật để chuẩn bị tinh thần cho ông - cảm giác ông vẫn chưa sẵn sàng cho chuyến đi xa... Đau lòng quá!

alextom

Xe máy
Có cụ nào nghĩ như em ko? Chứng kiến bố mình bị đau đớn hành hạ mà em chỉ nghĩ tới mũi tiêm nhân đạo. Bố em bị K gan phát hiện hơn 2 năm nay đã điều trị đủ mọi cách và kéo dài được tới giờ, giờ đã là giai đoạn đau đớn vì có di căn.

Mấy hôm nay phải nhập viện để thở oxi và tiêm morphin liên tục, dù vẫn tỉnh và còn ăn được cháo nhưng mà đau lắm. Thời gian theo bs nói chỉ còn tính bằng ngày thôi.

Khổ cái là bố em ko biết bệnh của mình, vẫn đang nghĩ là còn có thể khỏi được (vì ông cũng thập tử nhất sinh vài lần xong lại hồi lại được - cũng thần kỳ lắm) nên lần này vẫn nhiều hi vọng. Còn em thì thật sự ko dám hi vọng gì nữa cả.

Nhà có người làm bs nên em có hỏi nhưng bs nói ko ai dám làm điều đó, nếu có thuốc thì ai là người tiêm mũi tiêm đó. Khi em nói là em có thể tiêm thì bs nói: đó là bây h em nói thế thôi, nhưng nếu em làm thì em sẽ ăn năn cả đời vì như vậy em là người giết bố em.

Bây h mọi thứ ngổn ngang chả biết phải làm gì, cũng ko dám nói thật để chuẩn bị tinh thần cho ông - cảm giác ông vẫn chưa sẵn sàng cho chuyến đi xa... Đau lòng quá!
Chia buồn cùng cụ. Phải là e, e cũng ko làm vì đúng như bs nói, ko lường hết được diễn biến tâm lí sau này của mình cũng như của họ hàng và nhất là ý muốn của bố cụ. Thôi thì lực bất tòng tâm, cụ coi như là kiếp nạn mình phải chịu :(.

Trạng thái
Thớt đang đóng