Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

dlhthu

Đi bộ
Em chào cả nhà!
Nghe thấy , nhìn thấy nhà này , nhà kia có người bệnh ung thư, có người chết vì ung thư nhưng chẳng bao giờ nghĩ mình cũng sẽ trong tình cảnh như họ. Đúng là bệnh chả chừa ai. Bố em bị phát hiện u ở phổi, khối u khá to tầm quả táo con Việt Nam! rồi ạ. Khi phát hiện cũng là lúc bố em bị tràn dịch màng phổi:(! Đến hôm nay là hơn chục ngày nằm viên mà dịch vẫn ra:(! Bố em lại đang ở nước ngoài, nhà e muốn bố về càng sớm càng tốt. Mà đến giờ vẫn chưa có kết quả xét nghiệm:(! Thực sự là e và gia đình đang rất lo lắng, nhưng cũng không biết làm sao bây giờ. Phải chờ hết dịch, có sức mới về đc. Chắc phải cuối tuần sau.Gặp được các bác là e như vớ được cọc. Em không có đủ thời gian để đọc tất cả các bài ở đây vì em vừa đi làm, vừa chăm con nhỏ. Em đã nhờ mua cho bố uống ahss ngày 6 viên, curcumin 95 tạm thời là 4 viên. Em sợ đang điều trị màng phổi, uống nhiều quá ko tốt. Còn ở đây em có người quen giới thiệu cho bác sỹ Lưu ở viện 103, em cũng định cho bố vào đấy điều trị khi bố về. Em cũng không rõ ở đấy điều trị có tốt không! Đã ai từng chữa ở 103 cho em xin lời khuyên ạ. Em tìm hieu thì ở đấy cơ sở vật chất với máy móc cũng mới ạ!!! Các bác cho em lời khuyên ạ! Em cũng đã đặt xạ đen, tam thất và nấm linh cho bố uống. Bây giờ e chỉ mong bố vế sớm truoc khi trở nên quá muộn. Tiện thể cho e hỏi, tran dich mang phổi nhiw thế là di căn rồi phải không ạ :((!!! Em là con gái , mà em bận chẳng đủ thời gian để tìm hiêu nên lơ ngơ lắm:(
Em cảm ơn các bác nhiều a!!!

Dongan

Xe đạp
MD VĐK cụ theo lâu chưa ạ?
Nhà em đã dùng đc hơn 1 tháng ạ nhưng 2 tuần đầu dùng ko nghiêm ngặt, dùng nghiêm ngặt trên 30 lần một ngày đc 3 tuần ạ. Là do trước đó nhà em vẫn hi vọng vào tây y nhưng sau khi bs trả lời chỉ còn giải fap thuốc đích và thuốc đích gan thì cũng không đc như thuốc đích phổi, chi phí lại quá lớn nên nhà e qđ dùng md vđk. Em chưa dám kết luận gì về md vđk cả ạ nhưng hôm thứ 6 vừa rồi bố e có làm lại xn máu và siêu âm thi các chỉ số máu ổn hơn, men gan hạ, tuy nhiên riêng chỉ số chỉ điểm u afp thì ko giảm mà cao hơn, kq siêu âm thì kinh ngạc nhưng e chưa dám tin lắm vì thấy bảo chụp ct mới chuẩn, chụp ct của bố e lần trc u là 11*6cm nhưng lúc siêu âm thì chỉ là 28*27mm. Do sợ chụp ct liên tục có hại nên nhà e qđ chưa chụp ct vội chờ thêm 1 tháng nữa. Về thể trạng bố e chưa béo lên, vẫn thể trạng cũ, da sáng hơn, vẫn ăn dc ngủ được, ko đau, chỉ đau về tầm sáng ( theo lời anh thái là dội bệnh thời điểm hệ md hoạt động mạnh và e tin vì sau đó đau giảm dần, cả ngày ko đau). Riêng chỉ số afp chưa giảm anh thái cũng đã nói trước là fair ngừng thuốc 3 ngày mới cx, nhưng nhà e ko ngưng mà thử buổi sáng lúc chưa uống thuốc, e cũng đang hi vọng thế. Đôi lời chia sẻ với các bác. Khi nào có kq bố e đi chụp ct về mà u thu nhỏ thật e sẽ báo các bác ạ.

hacdaihung

Xe tăng
Em chào cả nhà!
Nghe thấy , nhìn thấy nhà này , nhà kia có người bệnh ung thư, có người chết vì ung thư nhưng chẳng bao giờ nghĩ mình cũng sẽ trong tình cảnh như họ. Đúng là bệnh chả chừa ai. Bố em bị phát hiện u ở phổi, khối u khá to tầm quả táo con Việt Nam! rồi ạ. Khi phát hiện cũng là lúc bố em bị tràn dịch màng phổi:(! Đến hôm nay là hơn chục ngày nằm viên mà dịch vẫn ra:(! Bố em lại đang ở nước ngoài, nhà e muốn bố về càng sớm càng tốt. Mà đến giờ vẫn chưa có kết quả xét nghiệm:(! Thực sự là e và gia đình đang rất lo lắng, nhưng cũng không biết làm sao bây giờ. Phải chờ hết dịch, có sức mới về đc. Chắc phải cuối tuần sau.Gặp được các bác là e như vớ được cọc. Em không có đủ thời gian để đọc tất cả các bài ở đây vì em vừa đi làm, vừa chăm con nhỏ. Em đã nhờ mua cho bố uống ahss ngày 6 viên, curcumin 95 tạm thời là 4 viên. Em sợ đang điều trị màng phổi, uống nhiều quá ko tốt. Còn ở đây em có người quen giới thiệu cho bác sỹ Lưu ở viện 103, em cũng định cho bố vào đấy điều trị khi bố về. Em cũng không rõ ở đấy điều trị có tốt không! Đã ai từng chữa ở 103 cho em xin lời khuyên ạ. Em tìm hieu thì ở đấy cơ sở vật chất với máy móc cũng mới ạ!!! Các bác cho em lời khuyên ạ! Em cũng đã đặt xạ đen, tam thất và nấm linh cho bố uống. Bây giờ e chỉ mong bố vế sớm truoc khi trở nên quá muộn. Tiện thể cho e hỏi, tran dich mang phổi nhiw thế là di căn rồi phải không ạ :((!!! Em là con gái , mà em bận chẳng đủ thời gian để tìm hiêu nên lơ ngơ lắm:(
Em cảm ơn các bác nhiều a!!!
Tràn dịch màng phổi trong K phổi là do khối u di căn hoặc xâm lấn màng phổi khiến dịch tràn vào khoang phổi gây khó thở và đau. Trước kia mẹ em cũng bị dịch phổi nhiều và mấy ngày nằm viện đều phải hút dịch.

Nếu không có phương án điều trị K thì không thể giải quyết được vấn đề tràn dịch. Cách duy nhất có thể làm là hút dịch nhưng khoang phổi nó như cái giếng, hút vơi đi thì nó lại đầy dần. Không biết nhà mợ đang ở nước nào? Nếu ở đó điều kiện y tế phát triển thì mợ cho tiến hành điều trị luôn, khi ổn định rồi về VN điều trị tiếp.

phantrang

Đi bộ
Các cụ ơi mn đã sử dụng cây lược vàng chưa ạ
Em tham khảo thì có nhiều công dụng tốt cho bệnh nhân k lắm ạ!!

hero-dhg

Xe hơi
Ko cụ nào biết về K tụy sao?

Em chào cả nhà. Em có trường hợp cần mọi người tư vấn. Mẹ em được phát hiện ung thư phổi giai đoạn 3 B, tràn dịch phổi phải, có xét nghiệm đột biến gen tại viện 108, mẹ em đang điều trị tại BV phổi trung ương, mẹ e có uống thuốc đích iressa, sau 2 tháng điều trị tại viện mẹ em vẫn bị tràn dịch, đằng sau chỗ hút dịch hiện tại có nhưng tật nhỏ, bác sĩ nghi ngờ do u xâm lấn. Như vậy là mẹ em đáp ứng thuốc không tốt phải không cả nhà. Em mong mọi người tư vấn cho em, liệu có liệu pháp thay thế nào kìm hãm khối u không ạ? em cảm ơn cả nhà.

Trangg Đào

Đi bộ
Chào các bác, anh chị.
Sau 2 tuần ngày khám tổng quát rồi sinh thiết, chiếu chụp, nay bố em hội chẩn là K phổi TB vảy, Gđoạn 3A, khối u gần 4cm, xâm lấn hạch trung thất, ko di căn xương, não gan. Khối u gần ĐMC nên ko phẫu thuật, chỉ hóa xạ tập trung. 2 tuần vừa qua, em cho bố sử dụng chế độ ăn và các TPCN như các bác vẫn dùng: nghệ, trà xanh, omega3, melatonin, lá sắc đủ đủ, xạ đen, linh chi...Bố em hiện tại sức khỏe vẫn ổn định nên em chưa cho bố dùng đông trùng hạ thảo hay tổ yến.
Hôm nay mới có phác đồ và lịch điều trị. Mai đi xạ luôn rồi ạ, ngày kia truyền hóa chất.
Em xin hỏi kinh nghiệm các bác đi trước trong việc bồi bổ cho người hóa, xạ? Nên ăn uống, sinh hoạt như thế nào? Mai kia xạ và hóa trị thì bây giờ em dừng mọi TPCN, (kể cả melatonin ) và tiếp tục sử dụng từ ngày thứ 4 sau ngày hóa xạ phải ko ạ?
Thế còn nước lá thì sao ạ? Có tiếp tục dùng hay ngưng? Nếu ngưng thì nên dùng lại vào ngày nào ạ?
Em cảm ơn các bác. Mong sức khỏe tới các bác và gia đình.

hero-dhg

Xe hơi
Có cụ nào người thân dùng vidatox ko? E thấy bảo loại này có hiệu quả tốt trong việc hỗ trợ điều trị ung thư

Ballad Lee

Xe đạp
Em chào cả nhà. Em có trường hợp cần mọi người tư vấn. Mẹ em được phát hiện ung thư phổi giai đoạn 3 B, tràn dịch phổi phải, có xét nghiệm đột biến gen tại viện 108, mẹ em đang điều trị tại BV phổi trung ương, mẹ e có uống thuốc đích iressa, sau 2 tháng điều trị tại viện mẹ em vẫn bị tràn dịch, đằng sau chỗ hút dịch hiện tại có nhưng tật nhỏ, bác sĩ nghi ngờ do u xâm lấn. Như vậy là mẹ em đáp ứng thuốc không tốt phải không cả nhà. Em mong mọi người tư vấn cho em, liệu có liệu pháp thay thế nào kìm hãm khối u không ạ? em cảm ơn cả nhà.
Theo như mình biết thì có người có xảy ra tác dụng phu ÍT, có người tác dụng phụ nhiều, nhưng biểu hiện của đáp ứng thuốc thuốc là bệnh có thấy thuyên giảm như ít ho, ít đau hơn nhiều, k còn tràn dịch màn phổi. nếu đã có đột biến gen, ở exon 19 là đáp ứng thuốc tốt nhất, exon 21 là có nhưng ít hơn exon 19, có trường hợp kém đáp ứng dù có đột biến ở 2 gen đó thì cũng sau nửa năm đến 1 năm, còn nhà bạn mới sử dụng 2 tháng mà đã kém đáp ứng thì có lẽ ko phải.
trong vài ngày đầu tiên dùng thuốc mẹ bạn có thấy đỡ hơn ko, mỗi ngày mẹ bạn dùng viên iresa liều lượng bao nhiệu, có điều kiện bạn cũng nên nghĩ đến tarceva vì nhiều bn cũng dùng tcv và đáp ứng thuốc rất tốt
Chào các bác, anh chị.
Sau 2 tuần ngày khám tổng quát rồi sinh thiết, chiếu chụp, nay bố em hội chẩn là K phổi TB vảy, Gđoạn 3A, khối u gần 4cm, xâm lấn hạch trung thất, ko di căn xương, não gan. Khối u gần ĐMC nên ko phẫu thuật, chỉ hóa xạ tập trung. 2 tuần vừa qua, em cho bố sử dụng chế độ ăn và các TPCN như các bác vẫn dùng: nghệ, trà xanh, omega3, melatonin, lá sắc đủ đủ, xạ đen, linh chi...Bố em hiện tại sức khỏe vẫn ổn định nên em chưa cho bố dùng đông trùng hạ thảo hay tổ yến.
Hôm nay mới có phác đồ và lịch điều trị. Mai đi xạ luôn rồi ạ, ngày kia truyền hóa chất.
Em xin hỏi kinh nghiệm các bác đi trước trong việc bồi bổ cho người hóa, xạ? Nên ăn uống, sinh hoạt như thế nào? Mai kia xạ và hóa trị thì bây giờ em dừng mọi TPCN, (kể cả melatonin ) và tiếp tục sử dụng từ ngày thứ 4 sau ngày hóa xạ phải ko ạ?
Thế còn nước lá thì sao ạ? Có tiếp tục dùng hay ngưng? Nếu ngưng thì nên dùng lại vào ngày nào ạ?
trước hóa xạ trị 4 ngày bạn nên dừng các tpcn có tác dụng chống oxi hóa, và sau 4 ngày hóa xạ trị xong thì mới dùng lại, để hạn chế tác dụng phụ và tránh làm giảm hiệu quả của hóa xạ trị
hóa xạ trị làm tổn hại cơ thể rất nhiều, nhất là sl bạch cầu tiểu cầu thì phải, cho nên trong thời gian này bạn nên lưu ý bồi bổ chất đạm đủ để cơ thể tạo ra các chất dinh dưỡng, tránh kiêm khem quá dẫn đến suy nhược cơ thể mà làm quá trình hóa xạ trị bị đứt quãng
nước lá khác thì mình k biết, nhưng nước lá đu đủ một số người trong khi hóa xạ trị họ vẫn uống, mình biết vậy
bạn có thể xem mục lục của cụ chủ để tìm đến bài chia sẻ cách chăm sóc bn giảm tác dụng phụ của hóa xạ trị bạn nhé
một số ý kiến chủ quan của mình chắt lọc từ bài của các cụ ở đây chia sẻ lại cho bạn

Trangg Đào

Đi bộ
Theo như mình biết thì có người có xảy ra tác dụng phu ÍT, có người tác dụng phụ nhiều, nhưng biểu hiện của đáp ứng thuốc thuốc là bệnh có thấy thuyên giảm như ít ho, ít đau hơn nhiều, k còn tràn dịch màn phổi. nếu đã có đột biến gen, ở exon 19 là đáp ứng thuốc tốt nhất, exon 21 là có nhưng ít hơn exon 19, có trường hợp kém đáp ứng dù có đột biến ở 2 gen đó thì cũng sau nửa năm đến 1 năm, còn nhà bạn mới sử dụng 2 tháng mà đã kém đáp ứng thì có lẽ ko phải.
trong vài ngày đầu tiên dùng thuốc mẹ bạn có thấy đỡ hơn ko, mỗi ngày mẹ bạn dùng viên iresa liều lượng bao nhiệu, có điều kiện bạn cũng nên nghĩ đến tarceva vì nhiều bn cũng dùng tcv và đáp ứng thuốc rất tốt

trước hóa xạ trị 4 ngày bạn nên dừng các tpcn có tác dụng chống oxi hóa, và sau 4 ngày hóa xạ trị xong thì mới dùng lại, để hạn chế tác dụng phụ và tránh làm giảm hiệu quả của hóa xạ trị
hóa xạ trị làm tổn hại cơ thể rất nhiều, nhất là sl bạch cầu tiểu cầu thì phải, cho nên trong thời gian này bạn nên lưu ý bồi bổ chất đạm đủ để cơ thể tạo ra các chất dinh dưỡng, tránh kiêm khem quá dẫn đến suy nhược cơ thể mà làm quá trình hóa xạ trị bị đứt quãng
nước lá khác thì mình k biết, nhưng nước lá đu đủ một số người trong khi hóa xạ trị họ vẫn uống, mình biết vậy
bạn có thể xem mục lục của cụ chủ để tìm đến bài chia sẻ cách chăm sóc bn giảm tác dụng phụ của hóa xạ trị bạn nhé
một số ý kiến chủ quan của mình chắt lọc từ bài của các cụ ở đây chia sẻ lại cho bạn
Bác ơi, bố e truyền hóa chất có 1 ngày, rồi xạ liên tục 6 ngày. Em rất bối rối về vấn đề đấy, chưa biết kết hợp sao cho tốt nhất. Sau hóa trị, em cũng ko kiêng khem j cho bố nhiều quá, bổ sung thêm prosure và đông trùng hạ thảo nữa. Bác có thông tin j thì share em với nhé. Em sẽ tham khảo tiếp. Cảm ơn bác rất nhiều.

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Chào các bác, anh chị.
Đọc bài của cụ mà e lại thấy nhớ bố e quá. Giờ này 2 năm về trước bố e cũng bị y hệt bố cụ, cũng tế bào vẩy. Đây là loại tế bào phát triển chậm nhất trong k phổi. Nhà e có xạ trị nhưng ko truyền hoá chất do sợ hoá chất cụ ah. Điều này làm e có phần hối tiếc nhất. Nhà cụ truyền hoá chất thì phải đặc biệt quan tâm tới dinh dưỡng để đủ sức truyền và xạ, kinh nghiệm cụ nên tìm hiểu đọc thêm bài " nhật ký điều trị ung thư phổi" của một bạn bên wtt vì bài đó cũng khá chi tiết. Vì tế bào vẩy ko nhạy lắm với hoá chất nhưng vẫn tương thích đây là lời của một bác sĩ khi e đang cân nhắc điều trị hoá chất cho bố e đấy ạ, nên truyền khoảng 2 đợt thì cụ đề nghị bác sĩ kiểm tra lại luôn để còn thay thuốc kịp thời, ăn uống và bồi bổ để vượt qua quá trình này là vô cùng quan trọng và ko nên uống các loại thuốc lá lẩu trong khi đang hoá chất vì sẽ hại tới gan mà có khi làm giảm tác dụng của hoá chất. Để vượt qua giai đoạn này ko phải dễ dàng gì và đòi hỏi sự chăm sóc kỹ lưỡng của bác sĩ và người nhà bệnh nhân, cái này cụ hacdaihung đã tổng hợp, nhưng khi qua được đợt điều trị này chắc chắn bệnh nhân sẽ phục hồi và lúc đó mh sẽ tìm đến các phương pháp thay thế khác. Cầu chúc bố cụ điều trị thành công, hợp thầy hợp thuốc. Cố lên cụ nhé!

Bạn ơi, mẹ mình uống iressa 250 mg, sau 2 tháng uống mẹ mình vẫn bị tràn dịch hết bên phổi phải, thể trạng vẫn không thay đổi, chỉ đi bộ một chút là mệt rồi, mẹ mình không bị ho nhiều, sau gần 2 tháng uống thuốc thì vùng chọc dịch bên phổi phải bị đỏ, lan ra mảng rộng, sờ vào thấy nóng và hơi ngứa, lại còn có mấy tật cứng nữa. Mình cho mẹ lên viện kiểm tra lại, bác sĩ chỉ nhìn và nắn vùng đó rồi cho tiêm ngày 2 mũi kháng sinh. Mình có hỏi nguyên nhân là gì, nhưng bác sĩ chỉ bảo hy vọng là áp xe phổi, còn không hy vọng thì do u xâm lấn, bác sĩ chỉ cho mẹ mình chụp x quang, siêu âm phổi, dịch phổi vẫn rất nhiều, như vậy uống thuốc không đỡ được tràn dịch màng phổi. Mẹ mình đột biến gen exon 21. Rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người trong diễn đàn về trường hợp nhà mình. Mình cảm ơn cả nhà.

Tràn dịch màng phổi trong K phổi là do khối u di căn hoặc xâm lấn màng phổi khiến dịch tràn vào khoang phổi gây khó thở và đau. Trước kia mẹ em cũng bị dịch phổi nhiều và mấy ngày nằm viện đều phải hút dịch.

Nếu không có phương án điều trị K thì không thể giải quyết được vấn đề tràn dịch. Cách duy nhất có thể làm là hút dịch nhưng khoang phổi nó như cái giếng, hút vơi đi thì nó lại đầy dần. Không biết nhà mợ đang ở nước nào? Nếu ở đó điều kiện y tế phát triển thì mợ cho tiến hành điều trị luôn, khi ổn định rồi về VN điều trị tiếp.
Bác hacdaihung ơi, mẹ bác trước khi uống thuốc đích có bị tràn dịch nhiều không? Nhà bác uống thuốc thời gian bao lâu thì hết tràn dịch vậy? Mẹ em uống iressa 2 tháng nay mà vẫn bị tràn hết phổi phải như lúc mới phát hiện bệnh, bác sĩ chỉ bảo có lẽ đáp ứng thuốc kém, hic, có nên đổi sang Tarcerva không bác, bác sĩ bảo 2 loại này tác dụng như nhau thôi. Mong bác tư vấn giúp em với. Mẹ em đột biến gen exon 21.

phunghalong

Xe đạp
Bác hacdaihung ơi, mẹ bác trước khi uống thuốc đích có bị tràn dịch nhiều không? Nhà bác uống thuốc thời gian bao lâu thì hết tràn dịch vậy? Mẹ em uống iressa 2 tháng nay mà vẫn bị tràn hết phổi phải như lúc mới phát hiện bệnh, bác sĩ chỉ bảo có lẽ đáp ứng thuốc kém, hic, có nên đổi sang Tarcerva không bác, bác sĩ bảo 2 loại này tác dụng như nhau thôi. Mong bác tư vấn giúp em với. Mẹ em đột biến gen exon 21.
Mình nghĩ 2 tháng là thời gian đủ để xác nhận tình trạng có tiến triển hay không? Bạn nên kiểm tra chi tiết lại và có so sánh cụ thể. Loại thuốc này có người hợp, người không hợp.

Meoran

Đi bộ
Có bác nào cho các cụ dùng fucodian của nhật chưa. E đang định mua cho bố cũng bị K phổi mà không biết có được k

dlhthu

Đi bộ
Các cụ oi, giúp em với! Em có xét nghiệm của bố em , nhưng mặc dù đọc và tìm hiểu trên google nhưng em vẫn không hiểu lắm.
-cytokeratin ea1/ae3 - 100% các tế bào ut đã vượt vạch
-cd 45 âm tính
-ttf1 âm tính
-cytokeratin 7 - có trong 70% tế bào
-calretini - 10% trong tế bào ut
- EMA -10% trong tế bào ut
- CEA - âm tính
Đây là em tự dịch ra , vì bố em xet nghiêm o nuoc ngoài. Các cụ có cụ nào biết đọc các chỉ số này đọc qua cho em mới. Ông bác sỹ em quen thì lại đang đi công tác mất rồi an :(. E cảm ơn các cụ ạ!

Phuvo1

Xe máy
Có bác nào cho các cụ dùng fucodian của nhật chưa. E đang định mua cho bố cũng bị K phổi mà không biết có được k
Nhà mình xài Fuicoidan từ hồi bắt đầu điều trị đến giờ. Mình nghĩ có tác dụng tốt

tittit

Xe hơi
Từ đầu năm đến giờ nhận tin 2 anh bạn đều ung thư phổi, 1 người anh là đồng nghiệp mới 52 tuổi, một anh 58 tuổi, người anh đồng nghiệp sinh năm 65 cùng phòng mình đã ra đi đúng hôm mùng 1 tết vừa rồi, đến giờ mình vẫn bàng hoàng, nhanh quá và tàn nhẫn quá, anh ấy cùng làm vối mình gần 20 năm qua, nhận tin anh bệnh, gặp nhau ăn bữa cơm hôm trước tết dương lịch tưởng chống chọi được nhưng anh đi nhanh quá hóa ra đó lại là bữa cơm cuối cùng cả phòng ăn cùng anh, cũng làm hết được 1 đợt hóa trị 1 đợt xạ trị tại BV Bạch mai nhưng từ khi phát hiện đến khi anh đi đúng 4 tháng tròn.
Qua việc điều trị của anh mình có vài ý kiến thế này:
Ung thư nói chung, Ung thư phổi nói riêng là 1 loại ung thư rất ác tính (giống như ung thư buồng trứng ở nữ giới) nếu chẳng may mắc phải, mình mong những người thân yêu với người bệnh sáng suốt lựa chọn phương pháp hoặc cách tiếp cận mang lại hiệu quả cao nhất cho người người bệnh. Đừng để người bệnh chiu thêm những đau đớn không cần thiết ở giai đoạn cuối, mình tin rằng có nhiều cụ trên này hiểu rất rõ điều đó, nêu không thể phẫu thuật cũng hãy cân nhắc việc hóa trị, xạ trị có thật sự cần thiết hoặc mang lại hiểu quả thậ sự hay không??? tốt nhất hãy chú tâm dử dụng đường uống, hoặc áp dụng ngay những phương pháp bỏ đói khối u, bớt ngay thịt đỏ, đường, sữa, trứng... tăng cường rau củ quả, thức ăn thô ít chế biến, tăng cường thêm thực phẩm chức năng tùy theo trọng bệnh.
Cuối cùng em cầu mong những người thân yêu các cụ mợ kiên cường và may mắn trong cuộc chiến với căn bệnh quái ác này. Mong cho mọi người bình an.

QuangNguyen111

Đi bộ
Cụ ơi, kể từ ngày cụ đăng đàn đến nay đã là một tháng rồi nhưng việc cấp cứu vẫn không có hiệu quả sao hả cụ? Ở bệnh viện, nhà cụ đã hóa trị hay xạ trị gì chưa? Vì không rõ nhà cụ bị K dạ dày chính xác là loại gì nhưng thường là do nhiễm khuẩn H. Pylori, với manh mối như vậy, em tìm được một số thông tin sau có thể giúp ích cho cụ:

Berberin (chiết xuất cây hoàng bá)

Trước em đã nói tới loại thuốc thảo dược berberine rẻ tiền này ở bài khoảng #357 nhưng mod đã dọn dẹp đi mất rồi thì phải. Sau đó em có liệt kê berberin này như một loại hoạt chất để hỗ trợ cho bệnh nhân ung thư não (ở đây em không nhầm ung thư não và ung thư dạ dày, em giải thích ở phía dưới) vì thông tin như sau:

"Một nghiên cứu được thực hiện năm 1990 so sánh tác dụng tiêu diệt khối u của berberine so với loại thuốc hóa trị là BCNU đối với khôi u não. Berberine dùng đơn nguyên có thể tiêu diệt tới 91% tế bào ung thư so với 43% của thuốc hóa trị BCNU. Khi kết hợp berberine và BCNU thì hiệu quả tiêu diệt khối u lên tới 97% (Zhang, RX et al 1990)"

Lý do mà em đưa Berberine vào trường hợp nhà cụ là vì em tìm thấy hóa chất điều trị trong ung thư dạ dày bao gồm: 5-FU, BCNU, methyl-CCNU, doxorubicin, mitomycin C, cisplatin và taxotere. Thuốc này trước kia thường hay dùng mỗi khi bị đau bụng do tiêu hóa kém, nó rẻ nên mọi người thường bỏ qua nó, nghĩ thuốc dùng ung thư thì phải đắt mới có hiệu quả.

Berberin, chớ thấy rẻ mà coi thường

Mỗi khi có rối loạn tiêu hóa là người bệnh hay nghĩ đến và mua dùng berberin. Thuốc được bán rất nhiều tại các hiệu thuốc. Thế nhưng không phải ai cũng hiểu được về những tác dụng của loại thuốc vừa có sẵn mà lại rẻ tiền này.

Berberin có nguồn gốc từ thảo dược, được chiết xuất chủ yếu từ cây vàng đằng. Ngoài ra, berberin còn được tìm thấy ở một số cây họ hoàng (hoàng liên, thỏ hoàng liên, hoàng bá...). Đây là các dược thảo rất sẵn có ở nước ta.

Các tác dụng lâm sàng phổ biến nhất của berberin là chống tiêu chảy do vi khuẩn, ký sinh trùng đường ruột. Berberin còn được bào chế thành thuốc nhỏ mắt điều trị viêm kết mạc, đau mắt đỏ do kích thích bên ngoài như (gió, nắng, lạnh, bụi, khói...) và điều trị bệnh mắt hột. Ngoài ra, thuốc còn giúp ngăn ngừa nhiễm nấm, bội nhiễm nấm và có tác dụng chống lại tác hại của vi khuẩn tả và E.coli ngoại độc tố bền với nhiệt.

...Trong các thử nghiệm lâm sàng ở Trung Quốc và một số nước châu Á, berberin đã được dùng và chứng minh là có tác dụng tốt với nhiều bệnh tim mạch. Các thử nghiệm lâm sàng cho thấy, berberin còn có tác dụng hạ huyết áp, cường tim và chống loạn nhịp. Các nhà khoa học cũng phát hiện ra khả năng ức chế bài tiết ion trong lòng ruột, ức chế co cơ, giảm cholesterol và triglyceride, chống *** tháo đường, giảm viêm cho người bị viêm khớp...

Bạch hoa xà thiệt thảo

Bạch hoa xà thiệt thảo ở Mĩ còn được gọi là cỏ lưỡi rắn (snake-needle grass), loại thảo dược này đã chứng tỏ được khả năng chống ung thư và giảm nhẹ ảnh hưởng của hóa trị trong phòng thí nghiệm và các nghiên cứu trên động vật. Loại thảo dược này kích thích cho tế bào ung thư tự chết theo chương trình (apoptosis) và nó thúc đẩy hệ miễn dịch tìm kiếm và phá hủy tế bào ung thư. Một nghiên cứu khác đã chỉ ra rằng tác dụng của thuốc trong việc chống hình thành mạch máu của khối u qua việc giảm tác nhân alpha, interleukin-6 và prostagladin-2.

Trong Đông y thì Bạch hoa xà thiệt thảo có trong một bài thuốc nổi tiếng chữa ung thư chỉ gồm 2 thành phần là "Bạch hoa xà thiệt thảo + Bán Chi liên". Gần đây, các báo hay nhắc tới bài thuốc của tù nhân Trung Quốc với hai vị trên được bác Hy râu đã chữa khỏi ung thư thành công.

Em xin trích lại các bài thuốc trị ung thư liên quan tới loại thảo dược này do Lương y Hoàng Duy Tân viết trên báo Sức khỏe và đời sống để cụ tham khảo như sau:

Ung thư phổi
  • Bạch hoa xà thiệt thảo, bạch mao căn đều 160g tươi. Sắc uống với nước đường.
  • Bạch hoa xà thiệt thảo 50g, bán chi liên, sa sâm, hoài sơn, ngư tinh thảo đều 30g, thiên môn, mạch môn, xuyên bối mẫu, tri mẫu, a giao, tang diệp đều 9g, phục linh 12g, sinh địa 15g, tam thất, cam thảo đều 3g.

Ung thư mũi họng
Bạch hoa xà thiệt thảo, tử thảo, đan sâm đều 30g, bán chi liên, dã bồ đào căn đều 60g, can thiềm bì, cấp tính tử đều 12g, thiên long, bán hạ, cam thảo đều 6g, mã tiền tử 3g. Sắc uống ngày 1 thang.

Ung thư xoang hàm trên
Bạch hoa xà thiệt thảo, thạch kiến xuyên, hoàng cầm, bán chi liên, sinh địa, huyền sâm, mẫu lệ (sống) đều 30g, sa sâm, bồ công anh, đại hoàng đều 10g, bạc hà, cúc hoa đều 5 - 10g. Sắc uống ngày 1 thang.

Ung thư mũi họng, hạch lymphô cổ to, mũi tắc chảy nước mũi có máu, ho, đờm nhiều, liệt mặt, chất lưỡi tối hoặc đen xạm, rêu dày nhớt, mạch huyền hoạt:
Bạch hoa xà thiệt thảo, bán chi liên, bạch mao căn, hoàng cầm, liên kiều, bạch cương tàm, hạ khô thảo, triết bối mẫu, thất diệp nhất chi hoa, thổ phục linh, hoàng dược tử đều 12g. Bán hạ chế gừng, nam tinh lùi, đại kế, tiểu kế đều 8g, bạch anh, đào nhân, ý dĩ, đông qua nhân đều 10 - 16g. Sắc uống ngày 1 thang.

Ung thư thực quản, nuốt khó, lưng ngực đau bỏng rát, miệng khô, họng khô, ngũ tâm phiền nhiệt, đại tiện táo bón, chất lưỡi đỏ, rêu lưỡi ít hoặc không rêu, mạch huyền tế sác:
Bạch hoa xà thiệt thảo, bán chi liên, sinh địa, bắc sa sâm, nam sa sâm đều 16g, huyền sâm, mạch môn, đương quy, bồ công anh, tỳ bà diệp tươi, lô căn tươi đều 20g, chi tử, bạch anh, hạ khô thảo đều 12g, hoàng liên 8 - 10g. Sắc uống ngày 1 thang.

Ung thư gan
  • Bạch hoa xà thiệt thảo, bán chi liên đều 20g, tiểu kim bất hoán, kê cốt thảo đều 15g. Ngày 1 thang sắc uống.
  • Bạch hoa xà thiệt thảo 30g, chó đẻ răng cưa 30g, cam thảo dây 10g. Sắc uống ngày 1 thang, chia uống 2 - 3 lần trong ngày.

Ung thư dạ dày, trực tràng, thực quản, cổ tử cung và các bệnh u bướu
Bạch hoa xà thiệt thảo, bán chi liên, bạch anh, đông quỳ, bán biên liên, trương ương đều 30g. Ngày 1 thang sắc uống.

Ung thư dạ dày
Bạch hoa xà thiệt thảo 60g, bạch mao căn (rễ cỏ tranh) 60g, hạt bo bo 40g, đường đỏ 40g. Sắc uống ngày một thang.

Ung thư tuỵ
Bạch hoa xà thiệt thảo, thiết thúc diệp, mẫu lệ nung đều 30g, hạ khô thảo, hải tảo, hải đới, Đản.g sâm, phục linh đều 15g, lậu lô, đương quy, xích thược, bạch truật đều 12g, đan sâm 18g, xuyên luyện tử, uất kim đều 9g. Sắc uống.

Ung thư bàng quang:
Bạch hoa xà thiệt thảo, long quý, xà môi, bạch anh, hải kim sa, thổ phục linh, đăng tâm thảo, uy linh tiên.

Ung thư cổ tử cung
Bạch hoa xà thiệt thảo, bán chi liên, côn bố, hải tảo, đương quy, tục đoạn đều 24g, toàn yết 6g, ngô công 3 con, bạch thược, hương phụ, phục linh đều 15g, sài hồ 9g. Sắc uống.

Ung thư cổ tử cung do thấp nhiệt độc thịnh
Bạch hoa xà thiệt thảo, thổ phục linh đều 30g, bán chi liên, thảo hà xa đều 15g, sinh ý dĩ 12g, thương truật, biển súc, xích thược đều 9g, hoàng bá 6g.

Ung thư cổ tử cung do can thận âm hư
Bạch hoa xà thiệt thảo 30g, thảo hà xa, hạn liên thảo, hoài sơn đều 15g, sinh địa 12g, tri mẫu, trạch tả đều 9g, hoàng bá 5g.

Ung thư tiền liệt tuyến
  • Bạch hoa xà thiệt thảo, thổ phục linh, xuyên sơn giáp, sinh hoàng kỳ đều 15g, Đản.g sâm, tiên linh tỳ, kỷ tử, hà thủ ô chế, ngưu tất, thất diệp nhất chi hoa, bạch thược đều 12g.
  • Nhục thung dung, ba kích, đại hoàng chế, tri mẫu, chích cam thảo đều 6g, hoàng bá sao 10g. Sắc uống.

Ung thư xương
Bạch hoa xà thiệt thảo, địa miết trùng, đương quy, từ trường liễu đều 10g, phòng phong, chích cam thảo đều 6g, ngô công 3g, Đản.g sâm, hoàng kỳ đều 12g, thục địa, kê huyết đằng đều 15g, nhũ hương, một dược đều 9g.
---///---

Hiệu quả thực tế của bài thuốc:
Theo lương y Hoàng Duy Tân, phương thuốc này chủ trị được rất nhiều bệnh ung thư như đã kể trên. Thực tế điều trị cho thấy, các bệnh đáp ứng rất tốt với thuốc và có thể chữa khỏi là các bệnh ung thư dạ dày, ruột, gan, tử cung, vú, não...
  • Đặc biệt, với bệnh ung thư ruột và dạ dày chỉ cần uống từ 4-5h là có thể cảm nhận được hiệu quả.
  • Sau khi uống thuốc nếu thấy đại tiểu tiện có máu, mủ bài tiết ra, đó là dấu hiệu tốt (đối với người bị bệnh nặng).
  • Đối với người bị bệnh nhẹ sẽ không thấy có máu mủ bài tiết ra ngoài nhưng sẽ thấy trong người khỏe hẳn ra. Có thể uống thuốc này từ 3 tới 4 tháng mới khỏi hẳn.

---///---

Em có đôi lời nhận xét như sau.

• Thuốc Tây thì theo em biết hiện các loại thuốc hóa trị chưa có tác dụng hiệu quả đối với K dạ dày di căn như trường hợp nhà cụ. Do vậy, chỉ có berberine là một thông tin sáng giá nhưng nó cũng chỉ có tác dụng như thuốc bổ trợ thôi.
  • Thuốc Bắc dựa trên Bạch hoa xà thiệt thảo thì cũng có thể tốt đối với trường hợp của nhà cụ. Như lương y ở bài báo trên thì sẽ có hiệu quả sau 4~5 giờ (???)
  • Thuốc Nam thì theo phương pháp mế nhổ em hiệu quả cũng rất cao đấy ạ.
  • Cụ có thể kết hợp cả 3 phương pháp trên, theo em thì thuốc Nam trước sau đó thuốc Bắc rồi kết hợp với thuốc Tây. Về hiệu quả nhanh điều trị cấp tính theo thứ tự Tây -> Nam -> Bắc; về độc tính thì thứ tự trên vẫn giữ nguyên.
  • Cụ có thể sử dụng thuốc Bắc và kết hợp với phương pháp xông hơi trước khi uống của thuốc Nam.
Tôi có ngưi bạn cho trang thuốc trị một số bệnh ung thư gồm 13 vị thuốc bắc, trong đó có cả vị hoàng bá và bách hoa xà thiệt thảo và một số vị thuốc khác được cho là trị được ung thư, trong đó có ung thư dạ dày, của một tử tù người TQ truyền lại.
Bạn hacdaihung có quan tâm hãy nhắn số phone của bạn cho tôi, tôi gởi zalo ảnh chụp bài thuốc cho bạn để rộng đường nghiên cứu ( dt: 0983965874)

Trạng thái
Thớt đang đóng