Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

mnguyen293

Xe máy
Thưa các cụ . Hnay bố em đã qua 108 làm sinh thiết xuyên thành . Hiện bố em hơi mệt . Bác sỹ cho thở oxy hỗ trợ .

Ah tiện cho em hỏi với kích thước khối u 18x20mm như vậy thì theo bác sỹ nói khoảng 2a,2b nếu kq ko tốt thì có khả quan như vậy không a ?

hacdaihung

Xe tăng
Thưa các cụ . Hnay bố em đã qua 108 làm sinh thiết xuyên thành . Hiện bố em hơi mệt . Bác sỹ cho thở oxy hỗ trợ .

Ah tiện cho em hỏi với kích thước khối u 18x20mm như vậy thì theo bác sỹ nói khoảng 2a,2b nếu kq ko tốt thì có khả quan như vậy không a ?
Cứ cho là 2B thì 45% sẽ qua 5 năm (mốc coi là chữa khỏi) cụ ạ! Phẫu thuật càng nhanh càng tốt; sau phẫu thuật hồi phục thì hóa trị dự phòng tái phát là ổn.

mnguyen293

Xe máy
Cứ cho là 2B thì 45% sẽ qua 5 năm (mốc coi là chữa khỏi) cụ ạ! Phẫu thuật càng nhanh càng tốt; sau phẫu thuật hồi phục thì hóa trị dự phòng tái phát là ổn.
Cám ơn cụ . Chắc chờ 2,3 ngày cho kết quả rõ chút . Nhưng bác sỹ cũng nói là khả năng cao sẽ mổ . Em đang tính xin qua 108 hoặc Việt Đức mổ . Các cụ có lời khuyên gì trong thời gian này không a ? Về nơi mổ cũng như chuẩn bị như thế nào ?
Em biết là trong đây cũng có lời khuyên về trước và sau phẫu thuật . Nhưng nếu được các cụ cho em xin lại chút về bồi bổ trước sau phẫu thuật cho em với ạ ?

hacdaihung

Xe tăng
Cám ơn cụ . Chắc chờ 2,3 ngày cho kết quả rõ chút . Nhưng bác sỹ cũng nói là khả năng cao sẽ mổ . Em đang tính xin qua 108 hoặc Việt Đức mổ . Các cụ có lời khuyên gì trong thời gian này không a ? Về nơi mổ cũng như chuẩn bị như thế nào ?
Em biết là trong đây cũng có lời khuyên về trước và sau phẫu thuật . Nhưng nếu được các cụ cho em xin lại chút về bồi bổ trước sau phẫu thuật cho em với ạ ?
Điều ý nghĩa nhất cụ có thể làm trước phẫu thuật K là chụp PET/CT cụ ạ.

Ballad Lee

Xe đạp
Các cụ và cụ hacdaihung vào xem thử thành phần các chất chống UT trong bài thuốc gia truyền của người chăm pa cổ này thế nào ạ.
Được 1 người quen giới thiệu có 1 bác ở Quảng Nam có bài thuốc gia truyền từ người Champa cổ do ông nội để lại (bác này tên Trà Quang Doan, search gogle là thấy), ng ta bảo nhiều người K gan, K thận, K phổi có chữa hết, hôm nay em có về huyện Đại Lộc tỉnh Quảng Nam để xin bốc thuốc như hình. Trước khi đi thì em đã cho bà nhà em xét nghiệm Cyfra 21.1 và có chỉ số là 6.11, để em mang về sắc xài bài thuốc tầm 1 tháng rồi đi xét nghiệm lại xem kết quả có ổn hơn không. Có gì em báo luôn lên đây cho các cụ cùng theo dõi ạ.
Bà nhà em thì K phổi tuyến KTBN, giai đoạn IVa, hiện đang dùng TCV và thêm một số TPCN hỗ trợ chính như các cụ chỉ dẫn từ bài đầu tiên đến giờ, khi mới dùng TCV rất ổn nhưng gần đây có vẻ đau nhức ngực trở lại và ho nhiều hơn.

p/s nhân đây e nhờ các cụ giải thích hộ em chỉ số cyfra 21.1 là 6,11 là tình trạng ung thư là như thế nào ạ? Em tìm hiểu thì thấy nếu Cyfra 21.1 >10 thì là khối u có tính chất ác tính cao, không biết có đúng không.

phunghalong

Xe đạp
Cụ Hùng ơi, bố em vừa phát hiện bị K Phổi. Cụ cho em xin sdt để em trao đổi thêm với cụ được không ạ? Em đang đọc đi đọc lại các nội dung mà các cụ trao đổi ở đây.
Em cám ơn cụ!

phonghamy

Xe điện
Nhạc gia của e cũng cùng tuổi cụ bà nhà cụ năm ngoái phát hiện ra hồi tháng 8 khi biết giai đoạn cuối rồi. Cũng dùng một số phương pháp như của cụ tìm hiểu, cũng chống trọi được một thời gian. Giờ cũng có vẻ nặng hơn. Cụ cho e xin số đt e trao đổi với cụ.
E cảm ơn cụ nhiều.

Dongan

Xe đạp
hic hic các bác ơi, bác hàng xóm nhà em làm ở viện Bạch Mai, bác ý lại nhờ hỏi cho trường hợp của bố em thì bác sỹ ở khoa chuẩn đoán hình ảnh lại bảo là bố em vẫn còn chỉ định nút mạch gan (mặc dù bác sỹ ở trung tâm ung bướu nói là không thể nút được chỉ có thể uống thuốc hoặc hóa chất). Nhà em đã ra viện từ hôm kia để ở nhà uống thuốc Bổ miễn dịch, bây giờ anh hàng xóm bảo nhà em suy nghĩ xem có cho bố em vào nút mạch không thì anh ý nhờ cho, em băn khoăn quá các bác ạ, có bác nào có kinh nghiệm về nút mạch u gan không chia sẻ cho em với ạ!

xemay12345678

Xe buýt
Không biết các Bác trên này mấy hôm nay có giống nhà em không ! Viện K2 kêu hết thuốc,Bác sĩ gạ dùng tạm thuốc Ấn Độ nhưng em ko dùng nên phải mua thuốc xịn ở ngoài của mấy tay dược thông với trong viện tuồn ra ! 10 viên hết 11 triệu !...Vậy là có thuốc dùng đủ 10 ngày tiếp theo !
Hôm nay em gọi cho tay Bác sĩ K2 hỏi Viện đã có thuốc chưa thì vẫn được trả lời là chưa có !...ko biết dùng hết 10 viên này thì đã có chưa ko biết,chưa có thì lại phải mua tiếp ! mỗi ngày hết hơn củ !...Đúng là như chuyện đùa!Viện mà lại hết,nhỡ thì thồng cảm được chứ hết theo kiểu chưa biết đến bao h mới có thì thử hỏi có khác nào cái chợ đâu

Ballad Lee

Xe đạp
Không biết các Bác trên này mấy hôm nay có giống nhà em không ! Viện K2 kêu hết thuốc,Bác sĩ gạ dùng tạm thuốc Ấn Độ nhưng em ko dùng nên phải mua thuốc xịn ở ngoài của mấy tay dược thông với trong viện tuồn ra ! 10 viên hết 11 triệu !...Vậy là có thuốc dùng đủ 10 ngày tiếp theo !
Hôm nay em gọi cho tay Bác sĩ K2 hỏi Viện đã có thuốc chưa thì vẫn được trả lời là chưa có !...ko biết dùng hết 10 viên này thì đã có chưa ko biết,chưa có thì lại phải mua tiếp ! mỗi ngày hết hơn củ !...Đúng là như chuyện đùa!Viện mà lại hết,nhỡ thì thồng cảm được chứ hết theo kiểu chưa biết đến bao h mới có thì thử hỏi có khác nào cái chợ đâu
Sao lạ thế nhỉ, bệnh viện K mà k có đủ thuốc K thì sao mà đc, hay cụ xài thử thuốc đích của VN do mấy cụ khác giới thiệu ở các bài trước thử xem.
Trước đây e vì chi phí mà e có xài TCV ấn độ 1 tháng, sau tháng đó các chỉ số K đều tăng mạnh khiến bác sĩ chữa trực tiếp cho mẹ em khuyên không nên xài nữa, hiện xài TCV của Roche lại rồi bác ạ.

xemay12345678

Xe buýt
Sao lạ thế nhỉ, bệnh viện K mà k có đủ thuốc K thì sao mà đc, hay cụ xài thử thuốc đích của VN do mấy cụ khác giới thiệu ở các bài trước thử xem.
Trước đây e vì chi phí mà e có xài TCV ấn độ 1 tháng, sau tháng đó các chỉ số K đều tăng mạnh khiến bác sĩ chữa trực tiếp cho mẹ em khuyên không nên xài nữa, hiện xài TCV của Roche lại rồi bác ạ.
Mẹ Bác bị chẩn đoán mắc K phổi từ bao h?và dùng tarceva bao lâu rồi? ở viện nào hả Bác ?
hiện h viện K2 hết sạch thuốc đích,em biết có mấy ca ở K2 đang dùng giống Mẹ em thì đều được các Bác sĩ điều trị giới thiệu qua dùng thuốc ấn độ,em thì đã tìm hiểu kỹ trước lâu rồi và lại có bạn làm Dược nên tránh được! cắn răng dùng tự túc đến lúc Viện nó có luôn!..em đoán là sự khốn nạn này kéo dài ko dưới 2 tuần vì mấy bệnh nhân kia cũng đều được hoa tiêu để mua nguyên hộp thuốc ấn độ và được dặn là cứ về dùng,bao h có thuốc thì gọi lên...
Em nghi là bọn khốn nạn này nó ăn dơ cướp thời gian sống của bệnh nhân lắm ! làm j có chuyện hết thuốc CHƯA BIẾT ĐẾN BAO H MỚI CÓ
Bác nào ở K3 check hộ em với vì lúc uất ức quá em có gọi cho thằng bạn bên K3 thì nó bảo là bên K3 cũng đang hết thuốc,ko biết thật hay là nó nói dối để an ủi!...

Ballad Lee

Xe đạp
Uống được vài tháng nửa năm nay rồi cụ ạ. Chi trả 50% tiền thuốc, sắp đến gia đình dự định không uống TCV của BV K nữa mà về nhà luôn (vì nhà có 2 mẹ con em nên hết tiền điều trị rồi), dự định chuyển hẳn qua đông y.

xemay12345678

Xe buýt
Uống được vài tháng nửa năm nay rồi cụ ạ. Chi trả 50% tiền thuốc, sắp đến gia đình dự định không uống TCV của BV K nữa mà về nhà luôn (vì nhà có 2 mẹ con em nên hết tiền điều trị rồi), dự định chuyển hẳn qua đông y.
Mẹ Bác đang điều trị ở Viện K nào? lĩnh bao nhiêu viên 1 đợt?....mấy hôm nay có bị hết thuốc như Mẹ em ko?

hacdaihung

Xe tăng
Các cụ và cụ hacdaihung vào xem thử thành phần các chất chống UT trong bài thuốc gia truyền của người chăm pa cổ này thế nào ạ.
Được 1 người quen giới thiệu có 1 bác ở Quảng Nam có bài thuốc gia truyền từ người Champa cổ do ông nội để lại (bác này tên Trà Quang Doan, search gogle là thấy), ng ta bảo nhiều người K gan, K thận, K phổi có chữa hết, hôm nay em có về huyện Đại Lộc tỉnh Quảng Nam để xin bốc thuốc như hình. Trước khi đi thì em đã cho bà nhà em xét nghiệm Cyfra 21.1 và có chỉ số là 6.11, để em mang về sắc xài bài thuốc tầm 1 tháng rồi đi xét nghiệm lại xem kết quả có ổn hơn không. Có gì em báo luôn lên đây cho các cụ cùng theo dõi ạ.
Bà nhà em thì K phổi tuyến KTBN, giai đoạn IVa, hiện đang dùng TCV và thêm một số TPCN hỗ trợ chính như các cụ chỉ dẫn từ bài đầu tiên đến giờ, khi mới dùng TCV rất ổn nhưng gần đây có vẻ đau nhức ngực trở lại và ho nhiều hơn.

p/s nhân đây e nhờ các cụ giải thích hộ em chỉ số cyfra 21.1 là 6,11 là tình trạng ung thư là như thế nào ạ? Em tìm hiểu thì thấy nếu Cyfra 21.1 >10 thì là khối u có tính chất ác tính cao, không biết có đúng không.
Chào cụ, về chỉ số chỉ thị khối u thì người ta thường hay dùng để chẩn đoán sớm ung thư thôi chứ khi đã vào điều trị thì người ta thường phải dùng tới các xét nghiệm chụp chiếu khác thì mới chính xác được. Tuy nhiên những chỉ số này cũng có ý nghĩa tham khảo nhất định như dưới đây:

Trong K phổi thì thì 2 chỉ số mà em thấy hay dùng ở Việt Nam là CEA và Cyfra 21.1; trong đó Cyfra 21.1 được đánh giá là độ tin cậy cao hơn. Ở người bình thường thì Cyfra 21.1 vào khoảng 0.0 ~ 3.3 còn hầu hết các bệnh nhân bị K phổi đều có chỉ số này tăng cao hơn mức bình thường tùy theo giai đoạn hoặc thể tuyến hay vảy; tế bào nhỏ hay to.

Nguồn: TapChi_YDHQS

Tuy nhiên, khi em kiểm tra một số trường hợp đăng ở UTBM thì thấy các chỉ số này cũng không được tin cậy lắm.
  1. Ung thư phổi ở người cao tuổi: CEA :Tăng nhẹ 15 ng/ml (Bình thường < 5 ng/ml); CA19-9, cyfra 21-1: trong giới hạn bình thường
  2. Ung thư phổi di căn xương: CEA: 2,90 ng/ml, cyfra 21-1: 3,74 ng/ml
  3. Ung thư phổi không tế bào nhỏ giai đoạn muộn không có đột biến gen EGFR: CEA tăng rất cao >2000ng/ml (bình thường < 4ng/ml); Cyfra 21-1: 4,19 ng/ml
  4. Ung thư phổi không phải tế bào nhỏ giai đoạn di căn không có đột biến gen EGFR: CEA: 25,1ng/ml; Cyfra 21-1: 4,5ng/ml
  5. Ung thư phổi di căn màng phổi: CEA: 201U/ml , Cyfra 21-1: 5,21ng/ml
  6. Ung thư phổi biểu mô tuyến của phổi di căn xương, não có đột biến EGFR: CEA: 1000 ng/ml (bình thường: <5 ng/ml); Cyfra 21-1: 21 ng/ml (bình thường <3,3 ng/ml)

Nguyễn_Tú

Xe đạp
Nếu đã có quy định BHYT như vậy, có khi cụ đề nghị bác sỹ kê tarceva hoặc irresa rồi ra mua. Nếu kê thuốc ấn độ thì sau chỉ được thanh toán theo giá thuốc ấn độ thì mình vẫn thiệt. Bên Bạch Mai chuyển từ tarceva sang irresa thế này có khi cũng sắp hết thuốc mất.

xemay12345678

Xe buýt
Nếu đã có quy định BHYT như vậy, có khi cụ đề nghị bác sỹ kê tarceva hoặc irresa rồi ra mua. Nếu kê thuốc ấn độ thì sau chỉ được thanh toán theo giá thuốc ấn độ thì mình vẫn thiệt. Bên Bạch Mai chuyển từ tarceva sang irresa thế này có khi cũng sắp hết thuốc mất.
Vâng! tiếc là em đọc tin này hơi muộn,vì chả ai nói cho biết cả..để thứ 2 ra gặp Bác sĩ điều trị xem sao!

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Sáng nay mình có đọc được một bài báo, đưa khả năng chữa khỏi bệnh ung thư lên đến 100% :

Hạt nano vàng phát nổ có thể tiêu diệt tận gốc tế bào ung thư
Các nhà khoa học Mỹ nhận thấy hạt nano vàng có thể phát hiện và tiêu diệt tế bào ung thư sót lại sau phẫu thuật cắt bỏ khối u, đưa tỷ lệ chữa khỏi bệnh ung thư lên 100%.

Các hạt nano vàng bám trên bề mặt tế bào ung thư. Ảnh: D. S. Wagner.

Khi bác sĩ thực hiện phẫu thuật trên bệnh nhân ung thư, họ sẽ cố gắng hết sức để loại bỏ tất cả các tế bào ung thư, bởi vì bất kỳ tế bào ung thư nào còn sót lại đều có thể phát triển thành khối u mới hoặc di căn khắp cơ thể, theo Science.

Sau phẫu thuật, bệnh nhân thường được điều trị bằng xạ trị hoặc hóa trị liệu để tăng cơ hội loại bỏ tế bào ung thư còn sót lại. Nhưng cách điều trị này không chỉ tiêu diệt tế bào ung thư mà còn gây tổn hại đến những tế bào khỏe mạnh, làm suy giảm sức khỏe bệnh nhân.

Trong nghiên cứu công bố hôm 15/2 trên tạp chí Nature Nanotechnology, nhóm nghiên cứu tại Đại học Rice, Mỹ, đã chứng minh hạt nano vàng có thể tiêu diệt tế bào ung thư sót lại sau phẫu thuật.

Khối u ung thư thường có các mạch máu rò rỉ. Khi hạt nano vàng được tiêm vào mạch máu, chúng có xu hướng thấm qua các lỗ mạch rò rỉ này và tụ xung quanh khối u. Những tế bào ung thư khi phát triển thường "nuốt" các hạt nano. Sau khi lọt vào bên trong tế bào ung thư, các hạt nano này đóng vai trò như con ngựa thành Troy. Khi các nhà nghiên cứu cho các nguyên tử vàng tương tác với ánh sáng laser hồng ngoại, một loại sóng điện từ có thể đi xuyên qua các mô, hạt nano sẽ bị nóng lên và đốt cháy các tế bào ung thư.

Tuy nhiên, cách làm này có hai vấn đề. Đầu tiên, một số hạt nano vàng có thể bám vào tế bào bình thường, do đó, quá trình đốt nhiệt bằng laser có thể làm hư hại cả mô khỏe mạnh. Đồng thời, tia laser dùng để đốt nóng hạt nano vàng sử dụng ánh sáng hồng ngoại liên tục. Điều này khiến nhiệt từ ánh sáng hồng ngoại lan truyền qua tế bào ung thư tới cả các mô bình thường. Trong trường hợp khối u phát triển ở khu vực quan trọng như gần dây thần kinh hoặc động mạch, mọi ảnh hưởng lên mô khỏe mạnh đều có thể dẫn tới suy nhược cơ thể.

Để khoanh vùng khu vực điều trị chính xác hơn, các nhà nghiên cứu tại Đại học Rice và công ty công nghệ y tế Masimo Corporation đã tìm cách thay đổi phương pháp tiếp cận hạt nano. Theo Dmitri Lapotko, một thành viên trong nhóm nghiên cứu, họ bắt đầu thí nghiệm với những con chuột bị ung thư biểu mô tế bào vảy.

Nhóm nghiên cứu gắn hạt nano vàng vào các kháng thể protein miễn dịch. Kháng thể protein sẽ tiếp xúc với thụ thể trên bề mặt tế bào vảy, cho phép hạt nano vàng bám vào xung quanh các tế bào ung thư một cánh nhanh chóng. Khi đó, thay vì đốt nóng liên tục bằng tia laser, các nhà khoa học chỉ cần dùng tia laser dạng xung siêu ngắn để đốt nóng tế bào ung thư. Laser hồng ngoại xung siêu ngắn có năng lượng thấp, không gây hại cho các tế bào khỏe mạnh.

Phương pháp này ngăn cản sức nóng lan sang các mô khỏe xung quanh tế bào ung thư, đồng thời sinh ra nhiệt độ cao hơn ở nơi có hạt nano vàng tập trung thành cụm lớn. Nhiệt độ cao làm bốc hơi các phân tử nước gần đó, tạo ra bong bóng siêu nhỏ. Những bong bóng này nhanh chóng lan rộng và nổ tung, phá vỡ các tế bào ung thư. Theo Lapotko, điểm mấu chốt là các cụm hạt nano vàng tạo ra bong bóng siêu nhỏ trong các tế bào ung thư mà không phải tế bào thường.

Hiện nay, kỹ thuật này mới được thử nghiệm trên chuột nhưng các nhà nghiên cứu đã lên phương án thử nghiệm lâm sàng trong hai năm tới. Nếu thành công, kỹ thuật sẽ giúp cải thiện đáng kể tỷ lệ chữa khỏi ung thư cho bệnh nhân, đặc biệt trong trường hợp không thể phẫu thuật cắt bỏ toàn bộ khối u.

Thanh Tùng
http://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-hoc/ky-thuat-moi/hat-nano-vang-phat-no-co-the-tieu-diet-tan-goc-te-bao-ung-thu-3357626.html

-----.

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung vào cho ý kiến em vụ này với ạ !..theo link em đọc ở đây http://congly.com.vn/xa-hoi/suc-khoe/benh-vien-het-thuoc-benh-nhan-phai-tu-mua-co-duoc-bhyt-thanh-toan-khong-131820.html ( bài đăng ngày 31/12/2015 ) có ghi rõ Trường hợp cơ sở KCB không cung ứng đầy đủ thuốc, hóa chất, vật tư y tế, để người bệnh tự mua có trách nhiệm hoàn trả tiền cho người bệnh và tổng hợp chi phí này thanh toán với cơ quan BHXH theo quy định
Vậy đáng lẽ ra Bác sĩ phải kê đơn cho nhà em mua thuốc đích cho đến khi nào Viện có thuốc và chi phí này Bệnh viện phải trả cho nhà em và sau đó Bệnh viện làm việc với BHYT Bác nhỉ?...Nếu quả thật thế này thì thứ 2 tới em phải ra gặp Bác sĩ xem sao!..Sao thông tư rành rành thế này mà nhỉ
Trường hợp các bác sĩ tuồn thuốc ra thì cũng có nhưng trường hợp bệnh viện hết thuốc và không biết lịch có thì đôi khi cũng có cụ ạ.

Khi bệnh viện hết thuốc, bác sĩ có thể kê cho cụ loại thuốc khác để thay thế miễn là cùng hoạt chất; nếu không bác sĩ cũng đổi phác đồ để không gián đoạn điều trị; có cả trường hợp cho chuyển viện. Nếu cả ba không áp dụng thì trường hợp mua ngoài như trên mới tính tới.

Tạm thời cụ cứ lấy thuốc của bệnh viện như bác sĩ đề xuất và kê đơn, chứng từ rõ ràng là thuốc Ấn độ chả hạn; Đồng thời cụ hỏi các bệnh nhân cùng đợt xem họ có gặp tình huống như cụ không? Nếu cụ thấy điều bất thường, trái nguyên tắc và gây khó khăn cho cụ thì cụ cần thu thập chứng cứ để góp ý với bệnh viện, với giám đốc bệnh viện hoặc cao hơn nữa.

xemay12345678

Xe buýt
Trường hợp các bác sĩ tuồn thuốc ra thì cũng có nhưng trường hợp bệnh viện hết thuốc và không biết lịch có thì đôi khi cũng có cụ ạ.

Khi bệnh viện hết thuốc, bác sĩ có thể kê cho cụ loại thuốc khác để thay thế miễn là cùng hoạt chất; nếu không bác sĩ cũng đổi phác đồ để không gián đoạn điều trị; có cả trường hợp cho chuyển viện. Nếu cả ba không áp dụng thì trường hợp mua ngoài như trên mới tính tới.

Tạm thời cụ cứ lấy thuốc của bệnh viện như bác sĩ đề xuất và kê đơn, chứng từ rõ ràng là thuốc Ấn độ chả hạn; Đồng thời cụ hỏi các bệnh nhân cùng đợt xem họ có gặp tình huống như cụ không? Nếu cụ thấy điều bất thường, trái nguyên tắc và gây khó khăn cho cụ thì cụ cần thu thập chứng cứ để góp ý với bệnh viện, với giám đốc bệnh viện hoặc cao hơn nữa.
Em tưởng thuốc ấn độ ko nằm trong danh mục BHYT ! nếu thế thì việc mua thuốc ấn độ cũng được coi là mua thuốc ngoài đúng ko ạ!..Nếu vậy thì em đề xuất là đã mua thuốc ngoài thì mua hẳn thuốc hãng,y sì phác đồ đang điều trị luôn!..Không biết đề cập vậy có được ko vì nếu mua thuốc hãng thì Bác sĩ ko được chi! sáng nay em có hỏi bạn làm Dược thì đại diện hãng ở Việt Nam bán 41triệu 1 hộp tarceva!...Mình hỏi ý kiến Bác sĩ nếu họ hướng dẫn được thì em mua luôn và cầm giấy tờ hoá đơn về thanh toán với Viện!logic là vậy thông tư rành rành là vậy ko biết thứ 2 sẽ có câu trả lời sao
Hôm qua em mua 10 viên iressa hết 11 triệu,người bán họ còn cả 10 viên tarceva nhưng giá chỉ 9,5 triệu mà hạn đến tận 2018!hỏi sao lại rẻ hơn iressa thì được trả lời là tarceva có nhiều hãng làm nên có hàng xách tay còn iressa thì chỉ độc 1 hãng làm nên hiếm hơn,mà hiếm hơn thì đắt hơn!
Nhân văn ra thì kể cả em cầm 10 viên đó đến Viện thì Viện cũng phải thanh toán dù ko có hoá đơn sau khi xác nhận đó chính là thuốc xịn!Nhưng đó là chuyện đời thôi!mong là thứ 2 tới ra Viện gặp doctor y thái nguyên thì được kê đơn mua thuốc xịn thì coi như vẫn giữ được 10 viên dự phòng

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng