Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

giangdang

Đi bộ
Các lần hóa trị về sau sẽ giảm dần mức độ tác dụng phụ của các lần trước và đồng thời cũng có thể xuất hiện tác dụng phụ mới.

Trong lúc này gia đình mình hay cho người bệnh dùng sữa Prosure để vực sức ( không dùng Ensure hay Ensure gold...).

Bạn lưu ý một số bệnh nhân hóa trị hay gặp vấn đề về xương, một số thành hóa học của thuốc hóa trị sẽ làm hủy xương, bạn lưu ý chỉ số khi xét nghiệm ( nằm vượt quá ngưỡng cho phép), bệnh nhân thường được truyền bổ sung thuốc chống hủy xương zometa.

Giai đoạn này người nhà mình thường cho uống sữa, ăn nhiều hoa quả, . . . v...v...

Bạn lưu ý để giúp bệnh nhân vượt qua giai đoạn khó khăn này, rồi mọi chuyện sẽ qua.

Khi khống chế được khối u, thấy cân nặng và sức khỏe người bệnh khá lên nhiều.

Mẹ mình đến nay đã trải qua 12 lần hóa trị.
Cảm ơn bác nhiều. Bố mình hiện tại ko ăn uống đc mấy :(

Chúc bác cùng các bác trong top và gia đình năm mới sức khoẻ dồi dào, vạn sự như ý, cùng nhau vượt qua giai đoạn khó khăn một cách xuất sắc và tốt đẹp nhất

Cho mình hỏi mẹ mình đã ngưng thuốc tarceva khoảng 2 tuần nhưng sao trên đầu vẫn tiếp tục nổi nhiều mục sưng to và nhiều mủ. Không biết như vậy bị gì ạ? Phải chăng vẫn còn tác dụng phụ của thuốc?

Loanphudu

Xe tải
Hạch thưọng đòn của bố e đã di căn và phát triển từng ngày.

Sk ông cụ yếu quá:((

MrJ

Đi bộ
ông cụ nhà em bị K Phổi giai đoạn 3b. T4-N3-M0. http://www.benhvienk.vn/index.php/pcut/tim-hieu-benh-ung-thu/3867-ung-thu-phoi-2
Ông cụ nhà em hút thuốc lào mấy chục năm, chắc đó là nguyên nhân. không phải tế bào nhỏ. không đột biến gen. phát hiện vào đầu tháng 3/2015 khi 2 bàn chân bị sưng to, đau và khó đi lại. Sau đó dc bác sỹ chẩn đoán là do khối u chèn tĩnh mạch.
Bắt đầu hóa trị vào cuối tháng 3/2015 với kích thước khối u 37x36x44mm. Sau 2 đợt hóa trị cộng với ngày nào cũng uống nước lá đu đủ đực phơi khô kết hợp lá xạ đen thì vào đầu tháng 9/2015, kết quả chụp CT là 50x48x52mm.
Nhà em xin được chuyển vào SG để điều trị thuốc đích vì quen bác sỹ ở BV đó. Từ cuối tháng 9-12/2015 uống tarceva với liều lượng ban đầu 1.5v/ ngày. Nhưng do tác dụng phụ của thuốc nhiệt miệng và khô da nên giảm xuống 1v/ngày. Sau 2 tháng chỉ dùng tarceva mà không dùng bất cứ loại lá thuốc nam nào thì kết quả chụp CT vào cuối tháng 12/2015 khá tệ, không đáp ứng thuốc, khối u phát triển cực kỳ nhanh, kích thước 90x70x70mm.
Tháng 1/2016 lại tiếp tục hóa trị đợt mới kết hợp với uống nước lá đu đủ. Không biết kết quả đợt này thế nào.
Sức khỏe của ông cụ nhà em vẫn ổn định, chưa có biểu hiện gì ảnh hưởng đến sức khỏe của K phổi ngoài thỉnh thoảng vẫn ho ra 1 chút máu, vẫn ăn uống ngủ nghỉ bình thường, làm việc nhẹ trong nhà. chế độ ăn uống thì chủ yếu ăn rau củ quả, k ăn thịt đỏ và trứng, thỉnh thoảng ăn cá. về chân bị sưng thì uống thuốc giãn tĩnh mạch 2-3 ngày 1 lần nên cũng gọi là không có gì đáng lo
Bác Hùng đưa lên rất nhiều thông tin nên em cũng hơi rối. và trường hợp của bà cụ nhà bác cũng khác. Bác Hùng và các bác có thể tư vấn cho em trong trường hợp ông cụ nhà em được không, về tây y nên kết hợp thêm loại thuốc gì. về đông nam y nên dùng thêm loại nào. Em đang tính dùng thêm tinh bột nghệ, liệu có hiệu quả không?

Chỉnh sửa cuối:

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
ông cụ nhà em bị K Phổi giai đoạn 3b. T4-N3-M0. http://www.benhvienk.vn/index.php/pcut/tim-hieu-benh-ung-thu/3867-ung-thu-phoi-2
Ông cụ nhà em hút thuốc lào mấy chục năm, chắc đó là nguyên nhân. không phải tế bào nhỏ. không đột biến gen. phát hiện vào đầu tháng 3/2015 khi 2 bàn chân bị sưng to, đau và khó đi lại. Sau đó dc bác sỹ chẩn đoán là do khối u chèn tĩnh mạch.
Bắt đầu hóa trị vào cuối tháng 3/2015 với kích thước khối u 37x36x44mm. Sau 2 đợt hóa trị cộng với ngày nào cũng uống nước lá đu đủ đực phơi khô kết hợp lá xạ đen thì vào đầu tháng 9/2015, kết quả chụp CT là 50x48x52mm.
Nhà em xin được chuyển vào SG để điều trị thuốc đích vì quen bác sỹ ở BV đó. Từ cuối tháng 9-12/2015 uống tarceva với liều lượng ban đầu 1.5v/ ngày. Nhưng do tác dụng phụ của thuốc nhiệt miệng và khô da nên giảm xuống 1v/ngày. Sau 2 tháng chỉ dùng tarceva mà không dùng bất cứ loại lá thuốc nam nào thì kết quả chụp CT vào cuối tháng 12/2015 khá tệ, không đáp ứng thuốc, khối u phát triển cực kỳ nhanh, kích thước 9x7x7mm.
Tháng 1/2016 lại tiếp tục hóa trị đợt mới kết hợp với uống nước lá đu đủ. Không biết kết quả đợt này thế nào.
Sức khỏe của ông cụ nhà em vẫn ổn định, chưa có biểu hiện gì ảnh hưởng đến sức khỏe của K phổi ngoài thỉnh thoảng vẫn ho ra 1 chút máu, vẫn ăn uống ngủ nghỉ bình thường, làm việc nhẹ trong nhà. chế độ ăn uống thì chủ yếu ăn rau củ quả, k ăn thịt đỏ và trứng, thỉnh thoảng ăn cá. về chân bị sưng thì uống thuốc giãn tĩnh mạch 2-3 ngày 1 lần nên cũng gọi là không có gì đáng lo
Bác Hùng đưa lên rất nhiều thông tin nên em cũng hơi rối. và trường hợp của bà cụ nhà bác cũng khác. Bác Hùng và các bác có thể tư vấn cho em trong trường hợp ông cụ nhà em được không, về tây y nên kết hợp thêm loại thuốc gì. về đông nam y nên dùng thêm loại nào. Em đang tính dùng thêm tinh bột nghệ, liệu có hiệu quả không?
Trường hợp nhà bạn khá giống nhà mình: ung thư phổi - không tế bào nhỏ - không đột biến gen.

Mình đang thắc mắc tại sao lại dùng tarceva trong trường hợp không đột biến gen ở điều trị bước đầu.

Sau tháng 12, mình thấy kích thước giảm khá rõ : 9x7x7 mm so với ban đầu, chắc bạn gõ nhầm.

MrJ

Đi bộ
Trường hợp nhà bạn khá giống nhà mình: ung thư phổi - không tế bào nhỏ - không đột biến gen.

Mình đang thắc mắc tại sao lại dùng tarceva trong trường hợp không đột biến gen ở điều trị bước đầu.

Sau tháng 12, mình thấy kích thước giảm khá rõ : 9x7x7 mm so với ban đầu, chắc bạn gõ nhầm.
Em gõ nhầm. 9x7x7cm.
Bác sỹ chỉ định dùng, và em cũng nghĩ là thử thuốc xem có hiệu quả không, nhưng không ngờ là khối u lại phát triển nhanh đến như vậy, tăng gần gấp đôi chỉ trong vòng gần 3 tháng

Chỉnh sửa cuối:

mnguyen293

Xe máy
Các Cụ ơi . Hiện bên viện vẫn chưa có kết quả . Họ cho bố em về Tết uống kháng sinh . Bố em vẫn đau nnức ở ngực phải , sáng nay ăn thì bị nôn chút . Mấy hôm trc thi không sao . Bố em ko ho . Đau chỉ khi nào vận động tay bên đó . Trong thời gian này bác có lời khuyên chế độ ăn hay là gì giúp em vs a .

xemay12345678

Xe buýt
Em gõ nhầm. 9x7x7cm.
Bác sỹ chỉ định dùng, và em cũng nghĩ là thử thuốc xem có hiệu quả không, nhưng không ngờ là khối u lại phát triển nhanh đến như vậy, tăng gần gấp đôi chỉ trong vòng gần 3 tháng
Bác ơi ! Cụ nhà Bác dùng tarceva loại của ấn độ 15 triệu/1 lọ 30 viên hay là tarceva của mỹ 45 triệu/1 lọ 30 viên thế hả Bác ?...Mọi người lưu ý lúc Bác sĩ đề nghị uống tarceva của ấn độ khi bệnh nhân ko thể đủ kinh phí chi trả cho tarceva của Mỹ nhé! Bạn em làm dược có cấu kết vs Bác Sĩ để bán thuốc ấn độ..mỗi hộp bán cho bệnh nhân,Bác sĩ làm 3 củ còn thằng Dược làm củ rưỡi hoặc 2 củ!...ae ngồi tâm sự thì chính bạn em thấy rằng cũng thất đức nhưng mà tặc lưỡi..kinh doanh mà,mà mình ko làm thằng khác cũng làm...còn về hiệu quả của thuốc thì theo y lời của dược sĩ đại học là chả ra gì đâu !

Chỉnh sửa cuối:

MrJ

Đi bộ
Bác ơi ! Cụ nhà Bác dùng tarceva loại của ấn độ 15 triệu/1 lọ 30 viên hay là tarceva của mỹ 45 triệu/1 lọ 30 viên thế hả Bác ?...Mọi người lưu ý lúc Bác sĩ đề nghị uống tarceva của ấn độ khi bệnh nhân ko thể đủ kinh phí chi trả cho tarceva của Mỹ nhé! Bạn em làm dược có cấu kết vs Bác Sĩ để bán thuốc ấn độ..mỗi hộp bán cho bệnh nhân,Bác sĩ làm 3 củ còn thằng Dược làm củ rưỡi hoặc 2 củ!...ae ngồi tâm sự thì chính bạn em thấy rằng cũng thất đức nhưng mà tặc lưỡi..kinh doanh mà,mà mình ko làm thằng khác cũng làm...còn về hiệu quả của thuốc thì theo y lời của dược sĩ đại học là chả ra gì đâu !
thuốc nhà em dùng là tarceva loại 45tr/30v. bảo hiểm chi 1/2. uống hết 45 viên mà không có đáp ứng

xemay12345678

Xe buýt
thuốc nhà em dùng là tarceva loại 45tr/30v. bảo hiểm chi 1/2. uống hết 45 viên mà không có đáp ứng
Bác ơi ! Cụ nhà ko có đột biến gen lại được bảo hiểm 1/2 à?em tưởng bảo hiểm chỉ chi trả cho những ai có đột biến gen chứ nhỉ....hix thời buổi nhạy cảm ,cái j làm cũng được

giangdang

Đi bộ
Các bác ơi cho em hỏi tí. Bố e truyền hoá chất đc 1 tuần rồi. Sau 1 tuần chịu tác dụng phụ, chủ yếu là nằm 1 chỗ thì hnay bắt đầu ăn uống lại đc rồi, chỉ còn đầu hơi choáng. Có phải thiếu máu ko ạ? Và nếu thiếu máu thì uống TPCN gì đc mng giúp em với. Hnay mới ăn đc nhà em mới bắt đầu tẩm bổ cho bố đc ạ.

Samurai123

Đi bộ
Em chào các cụ.cách đây 2 tháng rưỡi mẹ e đi chụp CT ở viện E kết quả có khối u phổi kích thước 75x65mm sau đấy 2 tháng mẹ e chụp lại CT ở viện phổi thì khối u kích thước 45x56x65 mm.không biết nthe thì có phải khối u bé đi k.vì 2 bệnh viện cách đo khác nhau.các cụ giải thích cho e với.cảm ơn các cụ

hacdaihung

Xe tăng
Em chào các cụ.cách đây 2 tháng rưỡi mẹ e đi chụp CT ở viện E kết quả có khối u phổi kích thước 75x65mm sau đấy 2 tháng mẹ e chụp lại CT ở viện phổi thì khối u kích thước 45x56x65 mm.không biết nthe thì có phải khối u bé đi k.vì 2 bệnh viện cách đo khác nhau.các cụ giải thích cho e với.cảm ơn các cụ
Ở kết quả 75x65mm là cách đo 2D (2 chiều), ở cách đo này người ta chọn ra một chiều dài nhất - 75mm và chiều vuông góc với nó 65mm.

Ở kết quả 45x56x65 mm thì người ta dùng phương pháp đo 3D (3 chiều). Chiều dài nhất là 65mm và 2 chiều vuông góc giữa nó là 56mm và 45mm.

Dù hai cách đo khác nhau nhưng chiều dài nhất đã giảm từ 75mm xuống 65mm, nếu nhà cụ đang điều trị thì cũng tạm gọi là có giảm kích thước khối u.

Phuvo1

Xe máy
Các bác ơi cho em hỏi tí. Bố e truyền hoá chất đc 1 tuần rồi. Sau 1 tuần chịu tác dụng phụ, chủ yếu là nằm 1 chỗ thì hnay bắt đầu ăn uống lại đc rồi, chỉ còn đầu hơi choáng. Có phải thiếu máu ko ạ? Và nếu thiếu máu thì uống TPCN gì đc mng giúp em với. Hnay mới ăn đc nhà em mới bắt đầu tẩm bổ cho bố đc ạ.
Sau 10 ngày hoá trị thì thường có xét nghiệm công thức máu lại, khi đó mình mới biết được có thiêu máu hay không. Từ đây đến đó nên ăn uống nhiều trái cây, rau xanh, có thể ăn thêm nghêu. Nếu ít ăn được thì mợ mua Prosure cho cụ nhà uống nhé.
Từ tuần thứ 02 hoá trị thì tác dụng phụ sẽ giảm theo thời gian nên đây là thời gian hồi phục mợ cần tận dụng tối đa và chuẩn bị thể trạng cho lần hoá trị tiếp theo

Phuvo1

Xe máy
Nhà em xin được chuyển vào SG để điều trị thuốc đích vì quen bác sỹ ở BV đó. Từ cuối tháng 9-12/2015 uống tarceva với liều lượng ban đầu 1.5v/ ngày. Nhưng do tác dụng phụ của thuốc nhiệt miệng và khô da nên giảm xuống 1v/ngày. Sau 2 tháng chỉ dùng tarceva mà không dùng bất cứ loại lá thuốc nam nào thì kết quả chụp CT vào cuối tháng 12/2015 khá tệ, không đáp ứng thuốc, khối u phát triển cực kỳ nhanh, kích thước 90x70x70mm.
Chào cụ, tiếc khi nghe kết quả không tốt với nhà cụ. Cụ có thể chia sẽ mọi người biết combo hoá trị nhà cụ & loại tế bào (tuyến/ vẩy..) là gì không ? Về lâm sàn nếu ổn định tức là thuốc cũng có tác dụng phần nào. BS chỉ định khi nào chụp chiếu lại để đánh giá tiếp ?

Samurai123

Đi bộ
Cảm ơn cụ hung nhé.cụ ơi.tình hình sức khỏe ng nhà cụ sau khi uống thuốc đích tnao r ạ.mà cụ cho e hỏi là thời gian chờ xét nghiệm đột biến gen mất bao lâu ạ.em muốn cho mẹ em uống thuốc đích trước nhưng l boeets mua lẻ thuốc ở đâu.kính cụ

Samurai123

Đi bộ
À nhân tiện các cụ cho e lời khuyên nên điều trị ở viện phổi,K,hay ung bướu.hồ sơ bệnh án của mẹ e đang ở viện phổi.nhưng ở đây e thấy bác sĩ vòi tiền kinh quá cụ ơi

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn cụ hung nhé.cụ ơi.tình hình sức khỏe ng nhà cụ sau khi uống thuốc đích tnao r ạ.mà cụ cho e hỏi là thời gian chờ xét nghiệm đột biến gen mất bao lâu ạ.em muốn cho mẹ em uống thuốc đích trước nhưng l boeets mua lẻ thuốc ở đâu.kính cụ
Cụ chịu khó tìm trên các diễn đàn, nhiều người không còn dùng đến thường hay thanh lý lại chứ không có chỗ bán lẻ nào khác.

Trạng thái
Thớt đang đóng