Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đào Thị

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã góp ý ạ, còn triệu chứng ra mồ hôi nhiều của Bố e thì có cụ nào có kinh nghiệm hay kiến thức về việc này ko ạ?

tdtd

Xe điện
Có bảo hiểm đấy e ạ, lúc đặt cọc 3triệu, sach sẽ, ấn cần, c ko hỏi bao nhiêu 1 phòng mai c hỏi cho nhé nếu ko khó khăn qua thì điều trị ở đây ổn e ạ
Ở đây có nhận bảo hiểm hả mợ?Bảo hiểm được bao nhiêu % ạ? có tiền phòng Mợ nói E với.

hacdaihung

Xe tăng
Hôm rồi e có đọc bài của bác Hacdaihung về việc enzym chuyển hóa tarceva, bác có nhắc đến là nên tìm thuốc ức chế enzym cyp3a4 để tăng tác dụng của tarceva đồng thời thời gian tác dụng sẽ tăng len, như bài trích dẫn ở trên thì lại thấy thuốc ức chế cũng như kích thích enzym CYP3A4 lại không nên dùng vì kích thích enzym thì tăng nhanh thời gian bán thải của thuốc, còn ức chế thì mặc dù tăng td của thuốc nhưng sẽ gây độc cho gan rất nhiều, 1 loại ức chế enzym cyp3a4 điển hình là trái bưởi, ngay cả trang chủ tarceva.com cũng khuyến cáo không nên dùng bưởi , nước ép bưởi trong quá trình dùng tarceva....
bác Hung hay ai biết về thông tin này thì giải thích giúp e với ạ
Để em sắp xếp lại thông tin đã nhé:

1. Làm giảm nồng độ Tarceva trong máu: carbamazepine (anticonvulsant), phenobarbital (barbituate), phenytoin (anticonvulsants), rifabutin (antibacterial), rifampin (anti-TB), St. John's wort, modafinil (Provigil) (anti-narcoleptic), dexamethasone (corticosteroid), indole-3-carbinol supplements, garlic, grape seed, Kava, quercetin
  2. Làm tăng nồng độ Tarceva trong máu: clarithromycin (macrolide antibiotic), itraconazole (antifungal), ketoconazole (antifungal), nefazodone (antidepressent), erythromycin (macrolide antibiotic), grapefruit juice, verapamil (calcium channel blocker), diltiazem (calcium channel blocker), cimetidine (Tagamet) (H2 antagonist), tetracycline..
  3. Ảnh hưởng tới hấp thụ Tarceva: H2 antagonists (ví dụ famotidine, ranitidine)
  4. Ảnh hưởng tới hấp thụ Tarceva: Thuốc ức chế acid dạ dày ví dụ Nexium
  5. Làm ảnh hưởng tới khả năng ức chế EGFR của Tarceva: Vitamin K-3 (menadione)

Trước hết ta theo dõi một quá trình chuyển hóa ở một vài loại thuốc:

Vai trò của gan trong chuyển hóa thuốc

Một trong những vai trò hết sức quan trọng của gan là chuyển hóa thuốc, tạo điều kiện thuận lợi cho thuốc đào thải ra khỏi cơ thể. Gan là cơ quan nội tạng lớn nhất cơ thể, có khối lượng trung bình 1,2 - 1,3kg, nằm dưới cơ hoành ở phần trên bên phải của ổ bụng. Gan có vai trò hết sức thiết yếu, tham gia hầu hết vào các quá trình tiêu hóa, chuyển hóa, khử độc, đào thải… trong cơ thể.

Quá trình chuyển hóa thuốc ở gan

Các loại thuốc sau khi được uống qua đường miệng: viên nén, viên nang, viên sủi bọt… sẽ được hấp thu qua đường tiêu hóa. Sau đó, thuốc sẽ được hệ tuần hoàn phân phối đến các mạch máu, phóng thích hoạt chất phát huy tác dụng điều trị.

Tiếp theo quá trình phân phối thuốc là quá trình chuyển hóa thuốc. Quá trình chuyển hóa thuốc có thể diễn ra ở niêm mạc ruột, phổi, huyết tương… nhưng chủ yếu vẫn diễn ra ở gan. Trong quá trình chuyển hóa này, có sự tham gia của các enzyme Cytochrome P450 ở lưới nội chất trơn của tế bào gan trong vai trò chất xúc tác.
Để thấm qua màng tế bào, đa số các loại thuốc là những chất dể hòa tan trong lipid. Khi thuốc qua gan sẽ được chuyển hóa thành những chất chuyển hóa có tính phân cực, dễ dàng hòa tan trong mật và nước tiểu để được đào thải ra ngoài.

Quá trình chuyển hóa thuốc ở gan thường trải qua hai giai đoạn: pha 1 và pha 2. Một vài loại thuốc chỉ chuyển hóa ở pha 1 hoặc pha 2, nhưng đa số thuốc chuyển hóa lần lượt qua pha 1 và pha 2.

• Pha 1: xảy ra các phản ứng sinh hóa như phản ứng khử, phản ứng thủy phân nhưng chủ yếu là phản ứng oxy hóa do enzyme Cytochrome P450 xúc tác, thuốc bị ion hóa do các phân tử thuốc bị mất điện tử.
  • Pha 2: xảy ra các phản ứng kết hợp giữa thuốc với các nhóm ion hóa như: acid glucuronic, glutathione, glycin, gốc methyl, acetyl… tại tế bào chất của tế bào gan, kết quả tạo ra chất chuyển hóa dễ hòa tan trong nước.

Kết quả của quá trình chuyển hóa thuốc là đa số các thuốc bị giảm hoạt tính, một số ít tăng hoạt tính hoặc vẫn giữ hoạt tính, một số tiền chất không hoat tính chuyển sang dạng có hoạt tính, một số trở thành chất chuyển hóa có độc tính.

Ví dụ: Acid acetylsalicylic (aspirin) ở pha 1 bị thủy phân thành acid salicylic, ở pha 2 kết hợp với glycin hoặc acid glucuronic thành chất chuyển hóa có tính phân cực, hòa tan trong nước tiểu và được đào thải ra ngoài.

Quá trình chuyển hóa thuốc Tarceva

• Một liều Tarceva 150mg sẽ được hấp thụ vào tuần hoàn máu là 60% và người ta đo được nồng độ thuốc trong máu cao nhất là sau khi uống 4 giờ. Nếu uống cùng với thức ăn thì mức độ hấp thụ lên tới 100% (nhưng sẽ không ổn định và do vậy dễ gây tác dụng phụ - ta cần thuốc được hấp thụ từ từ như cà-phê phin vậy). Nếu uống cùng thuốc trung hòa acid dạ dày thì mức độ hấp thụ giảm chỉ còn một nửa do độ acid dạ dày là pH5 trong khi thuốc hấp thụ tốt ở pH2 hoặc nhỏ hơn.
    -
  • Sau khi hấp thụ, Erlotinib trở thành protein 93% gắn với albumin và alpha-1 acid glycoprotein. Erlotinib có lượng phân bổ tới 232 lít (??)
    -
  • Erlotinib được chuyển hóa chủ yếu qua CYP3A4 tại gan. Lượng thuốc đào thải thu được là 91% trong đó 83% thải qua đường đại tiện và 8% qua tiểu tiện.
    -
  • -Thời gian bán thải (nồng độ thuốc trong máu giảm một nửa) của Tarceva là 36,2 giờ. Sau khi sử dụng Tarceva từ 7-8 ngày thì nồng độ thuốc trong máu sẽ ổn định.
    -
  • Những người hút thuốc sẽ có tỉ lệ đào thải thuốc cao hơn bình thường là 24% (do nhiều enzyme CYPs)
    -
  • Sử dụng Ketoconazole (trị nấm) làm tăng nồng độ Erlotinib thêm 2/3.
    -
  • Sử dụng Rifampicin (kháng lao) 7 ngày trước khi uống Tarceva sẽ làm tăng độ thải trừ thuốc lên 3 lần và giảm nồng độ thuốc chỉ còn 2/3.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Ở đây có nhận bảo hiểm hả mợ?Bảo hiểm được bao nhiêu % ạ? có tiền phòng Mợ nói E với.
Có nhận bảo hiểm như các viện khác ạ, e ko nhớ rõ lắm mức tối đa của bảo hiểm bv này là bao nhiêu, cụ thử võ trang w của họ hỏi xem sao, tiền phòng 550k ăn họ nấu luôn và tính thêm tiền,

Airblade FI

Xe hơi
Em muốn mua tinh chất trà xanh, tinh chất sữa kế thì mua ở đâu được ạ? Em tìm hàng thuốc có mỗi curxumin thôi cụ ạ

immerliebe85

Xe máy
À mà nhà mợ [@immerliebe85;369422] được bác sĩ kê thuốc Lisopaine để điều trị tưa lưỡi đấy. Mong mợ ấy chia sẻ kinh nghiệm sử dụng loại thuốc này.
Xin lỗi mấy hôm nay mình bị bệnh vơi không vào bài viêt đc nhiều do mình đi tìm việc.
Ba mình bớt rồi, băt đầu ăn cơm lại.
Nghe bac sỹ nói có tiến triển dù ko đang kể vì mơi 3 tuần.
Lisopaine ba mình ngậm đc 1 tuân, bơt nhưng ko hết hẳn. Ma rât khó mua, mình đi cả thanh phô mà ko có, nên sau 1 tuân mình mua Doricithin thay thế, ngậm cũng đỡ, theo kinh nghiệm nhà mình nên uông nươc ép dưa leo thêm nha,sẽ bơt đau miệng.

tdtd

Xe điện
Em muốn mua tinh chất trà xanh, tinh chất sữa kế thì mua ở đâu được ạ? Em tìm hàng thuốc có mỗi curxumin thôi cụ ạ
Hôm trước Em cũng chạy khắp HN không có green tea Extract, chỉ có green tea complex thôi. Và cuối cùng thì E cũng tìm được chỗ. Cụ đến Số 47, ngõ 205 ngách 323/83 Xuân Đỉnh: Tập đoàn Y tế AMV. Địa chỉ lằng ngoằng, cụ gọi điện 0462586666, hoặc tìm google earth là ra ( cạnh công viên Hoà Bình). Em mua về nhưng chưa cho ông cụ nhà em uống vì sợ tụt huyết áp.

ông cụ nhà Em tuần vừa rồi tụt 2 lần huyết áp ( tụt cấp), còn bình thường thì huyết áp ổn định. Bác sĩ có bảo cho uống thêm sâm vào buổi sáng, vậy là E alo bà rì chuyên hàng Hàn Quốc là có ngay hộp cao sâm. Các BSĩ Bạch Mai chịu rồi, không tìm ra nguyên nhân tụt huyết áp cấp, em buồn quá vì như thế là không xạ được ạ.

Hiện tại Em cho ông cụ nhà Em dùng những thứ sau:

1. Sâm buổi sáng sau khi đánh răng rửa mặt
2. Nhỏ Vidatox sau ăn sáng 30p
3. Uống Nấm Lim xanh sau khi nhỏ Vidatox 1 đến 2 tiếng( Nấm em đun cùng ít Ac ti xô)
4. Uống tinh chất Nghệ sau khi nhỏ Vidatox 3 tiếng
Các mục 2.3.4 mỗi ngày 3 lần từ sáng đến 10h30 đêm.

Chiều nay EM có đọc bài về Bán Chi Liên - Bạch Hoa xà thiên thảo. Em lên đây hỏi nhờ cụ [@hacdaihung;169574] , cụ [@sauken;4349] , cụ [@thầy mộc;345549] ạ: Em đun Nấm Lim xanh cùng 2 vị Bán Chi Liên - Bạch Hoa xà thiên thảo để uống cùng được không ạ? và nhà cụ cụ [@sauken;4349] , cụ [@thầy mộc;345549] có 2 loại này không ạ, để Em đến mua cho an tâm ạ.

Cám ơn các cụ, các mợ

Ps: nhà cụ nào uống Nghệ bị lỏng phân vàng thì các cụ mợ cho uống thêm Lattocol nhé, hoặc men tiêu hoá Entergiomia.

Chỉnh sửa cuối:

thầy mộc

Xe tăng
Hôm trước Em cũng chạy khắp HN không có green tea Extract, chỉ có green tea complex thôi. Và cuối cùng thì E cũng tìm được chỗ. Cụ đến Số 47, ngõ 205 ngách 323/83 Xuân Đỉnh: Tập đoàn Y tế AMV. Địa chỉ lằng ngoằng, cụ gọi điện 0462586666, hoặc tìm google earth là ra ( cạnh công viên Hoà Bình). Em mua về nhưng chưa cho ông cụ nhà em uống vì sợ tụt huyết áp.

ông cụ nhà Em tuần vừa rồi tụt 2 lần huyết áp ( tụt cấp), còn bình thường thì huyết áp ổn định. Bác sĩ có bảo cho uống thêm sâm vào buổi sáng, vậy là E alo bà rì chuyên hàng Hàn Quốc là có ngay hộp cao sâm. Các BSĩ Bạch Mai chịu rồi, không tìm ra nguyên nhân tụt huyết áp cấp, em buồn quá vì như thế là không xạ được ạ.

Hiện tại Em cho ông cụ nhà Em dùng những thứ sau:

1. Sâm buổi sáng sau khi đánh răng rửa mặt
2. Nhỏ Vidatox sau ăn sáng 30p
3. Uống Nấm Lim xanh sau khi nhỏ Vidatox 1 đến 2 tiếng( Nấm em đun cùng ít Ac ti xô)
4. Uống tinh chất Nghệ sau khi nhỏ Vidatox 3 tiếng
Các mục 2.3.4 mỗi ngày 3 lần từ sáng đến 10h30 đêm.

Chiều nay EM có đọc bài về Bán Chi Liên - Bạch Hoa xà thiên thảo. Em lên đây hỏi nhờ cụ [@hacdaihung;169574] , cụ [@sauken;4349] , cụ [@thầy mộc;345549] ạ: Em đun Nấm Lim xanh cùng 2 vị Bán Chi Liên - Bạch Hoa xà thiên thảo để uống cùng được không ạ? và nhà cụ cụ [@sauken;4349] , cụ [@thầy mộc;345549] có 2 loại này không ạ, để Em đến mua cho an tâm ạ.

Cám ơn các cụ, các mợ

Ps: nhà cụ nào uống Nghệ bị lỏng phân vàng thì các cụ mợ cho uống thêm Lattocol nhé, hoặc men tiêu hoá Entergiomia.
Bán liên chi, bạch hoa xà thiết thảo hai vị này rất nhiều, các vị sư sãi ở chùa, hay uống,cụ có thể ra phố lãn ông ( hà nội) mua rất rễ, nhưng mua về phải phơi vài ngày cho hết mùi diêm sinh, h em chuyển phòng mạch vào miền trong rôi, chúc người thân của các cụ, các mợ mau thuyên giảm .
Thân ái.

Chỉnh sửa cuối:

immerliebe85

Xe máy
Bán liên chi, bạch hoa xà thiết thảo hai vị này rất nhiều, các vị sư sãi ở chùa, hay uống,cụ có thể ra phố lãn ông ( hà nội) mua rất rễ, nhưng mua về phải phơi vài ngày cho hết mùi diêm sinh, h em chuyển phòng mạch vào miền trong rôi, chúc người thân của các cụ, các mợ mau thuyên giảm .
Thân ái.
Cụ cho em hỏi, diêm sinh khi phơi nắng thêm sẽ hết độc không? Em đang lo là mua thuốc bắc về mà các loại thuốc đc xông diêm sinh thì uống rất độc.

bunbun12

Xe hơi
Em sốt ruột quá, chưa đọc hết câc trang của các cụ được. Bà cụ nhà em bác sĩ chuẩn đoán ung tư buồng trứng giai đoạn 2 B, đã mổ và cắt buồng trứng dạ con ruột thừa và phúc mạc. Mới mổ được 10 ngày, bác sĩ chỉ định hoá trị sau khi mổ. Em rất mong muốn được các cụ chia sẻ kinh nghiệm. Hiện giờ gia đinh em đang rất lo lắng chưa biết bắt đầu từ đâu.

thầy mộc

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, diêm sinh khi phơi nắng thêm sẽ hết độc không? Em đang lo là mua thuốc bắc về mà các loại thuốc đc xông diêm sinh thì uống rất độc.
Hết ko tì vết cụ nhé.

beotron

Xe máy
Tham khảo http://www.cancertutor.com/moringa-oleifera/
http://www.webmd.com/vitamins-supplements/ingredientmono-1242-moringa.aspx?activeingredientid=1242&activeingredientname=moringa#vit_sideeffects
- Có 1 cây giàu chất chống oxi hóa như zeatin, quercetin, beta-sitosterol, axit caffeoylquinic, các chất chống viêm và nhiều chất dinh dưỡng khác nữa, chứa lượng Vitamin C gấp 7 lần so với cam, 4 lần vitamin A so với cà rốt, 2 lần protein so với sữa chua, 4 lần canxi so với sữa tươi.
- Đó là Moringa Oleifera ở Việt Nam còn gọi là cây chùm ngây mọi người có thể mua về cho người nhà bồi bổ nâng cao thể trạng sẽ tiện hơn và giàu chất dinh dưỡng hơn so với ép rau để uống. Ở Việt Nam có bán sản phẩm bột chùm ngây của đại học nông lâm giá cũng rẻ.

QuickSilver

Xe tải
đọc cái này tự nhiên nhớ bố... cũng sắp được 2 năm rồi .. :(

hacdaihung

Xe tăng
Chào cụ, câu hỏi của cụ về tương tác thuốc thì em không trả lời được. Nhưng liên quan tới Bạch hoa xà thiệt thảo thì em đọc thấy là loại thảo dược này được dùng phổ biến ở Trung quốc trong lĩnh vực điều trị ung thư. Em xin đóng góp một số bài thuốc liên quan tại đây để các cụ nếu có quan tâm thì có thể áp dụng.

Tác dụng của Bạch hoa xà thiệt thảo.

• Tác dụng chống khối u: Thuốc sắc Bạch hoa xà thiệt thảo nồng độ cao in vitro thấy có tác dụng ức chế đối với tế bào trong bệnh bạch cầu cấp, bạch cầu tăng hạt cấp.
  • Tác dụng kháng ung thư: Thuốc ức chế sự phân chia sinh sản của hạch (phân liệt hạch) tế bào ung thư làm cho tế bào ung thư hoại tử khác biệt so với lô chứng.
  • Tác dụng kháng viêm: Thuốc có tác dụng tăng cường chức năng vỏ tuyến thượng thận, nhờ đó, có tác dụng kháng viêm.
  • Tác dụng trên hệ miễn dịch: Qua thực nghiệm trên thỏ, sự kháng nhiễm có thể do thuốc có tác động lên hệ miễn dịch của cơ thể như làm tăng sinh hệ tế bào nội bì lưới, làm tăng hoạt lực của tế bào thực bào, tăng chức năng hệ miễn dịch không đặc hiệu.
  • Tác dụng kháng khuẩn:
    - In vitro, tác dụng này không mạnh.
    - Có tác dụng yếu đối với : Tụ cầu vàng, trực khuẩn lỵ
    - Dịch chích không có tác dụng ức chế vi khuẩn.
    - Thuốc có hiệu quả rõ rệt đối với viêm thực nghiệm ruột thừa trên thỏ.
    - Ức chế một số nấm ngoài da.
  • Tác dụng giảm độc tố của rắn độc: Chích nước sắc, chiết cồn của Bạch hoa xà thiệt thảo cho bệnh nhân bị nhiều loại rắn độc khác nhau cắn phải, dùng một mình hoặc kết hợp với thuốc chống nọc độc, thấy có tác dụng làm giảm tỷ lệ tử vong của chuột do độc tố của rắn độc. Ở các trường hợp trung bình chỉ cần dùng Bạch hoa xà thiệt thảo là đủ.
  • Tác dụng ức chế sản sinh tinh dịch: Theo dõi 102 ca, kiểm tra tinh dịch sau 3 tuần uống thuốc thấy có 77% tinh trùng giảm từ 1/3 đến 1/10 so với trước khi uống thuốc.
  • Ung nhọt, u bướu: Bạch hoa xà thiệt thảo 120g, Bán biên liên tươi 60g. Sắc uống. Giã nát đắp lên nơi đau

UNG THƯ PHỔI

Bài 1. Sổ tay lâm sàng Trung dược: Bạch hoa xà thiệt thảo, Bạch mao căn đều 160g tươi. Sắc uống với nước đường.

Bài 2. Thượng Hải - Hiện đại Trung Y nội khoa học: Bạch hoa xà thiệt thảo, Sinh địa, Ngũ vị tử, Lưu hành tử, Nam Sa sâm, Bắc Sa sâm, Vọng giang nam, Dã Cúc hoa, Hoài sơn, Mẫu lệ nung, Hạ khô thảo, Hải tảo, Hải đới, Huyền sâm, Thiên hoa phấn, Xuyên bối mẫu, Đan sâm, Xuyên sơn giáp, Miết giáp, Mạch môn, Bồ công anh, Bách bộ, Địa cốt bì, Tương bối mẫu, Bạch anh, Đơn bì, Ngư tinh thảo, Tử hoa địa đinh. Sắc uống

Bài 3. Phế nham phương 2: Bạch hoa xà thiệt thảo, Khổ sâm, Ngư tinh thảo, Sơn hải loa, Kim ngân hoa, Bạch anh, sinh Mẫu lệ, Hạ khô thảo, Đình lịch tử, Sa sâm, Bách bộ, Thiên môn, Mạch môn, can Thiềm bì

Bài 4. Sa sâm bạch liên thang: Bạch hoa xà thiệt thảo 50g, Bán chi liên, Sa sâm, Hoài sơn, Ngư tinh thảo đều 30g, Thiên môn, Mạch môn, Xuyên bối mẫu, Tri mẫu, A giao, Tang diệp đều 9g, Phục linh 12g, Sinh địa 15g, Tam thất, Cam thảo đều 3g. Ngày 1 thang sắc uống. Gia giảm như sau:
  • Ngực đau, thêm : Xích thược, Đan sâm, Uất kim, Qua lâu.
  • Tràn dịch màng phổi, thêm : Long quỳ, Đình lịch tử, Ích trí nhân.
  • Khạc có máu, thêm : Ngẫu tiết, Bạch mao căn, Tiên hạc thảo.

Bài 5. Dưỡng âm thanh phế tiêu tích thang: Bạch hoa xà thiệt thảo, Nam Sa sâm, Bắc Sa sâm, Ngư tinh thảo, Sơn hải loa, sinh Ý dĩ, Thạch thượng bách, Phù dung diệp, Bạch mao đằng đều 30g, Bát nguyệt trác, Qua lâu bì đều 15g, Thiên môn, Bách bộ, Đình lịch tử, Xích thược, Khổ sâm, Hạ khô thảo, Hải tảo đều 12g, Can thiềm bì 9g. Ngày 1 thang sắc uống.

Bài 6. Tả phế trục ẩm thang (Ung thư phổi có tràn dịch): Bạch hoa xà thiệt thảo, Long quỳ, Qua lâu đều 15g, Đình lịch ngọt, Bạch giới tử, Trần Nam tinh đều 9g, Thủ cung, Thập táo hoàn đều 3g. Sắc uống. Gia giảm
  • Phế tỳ hư, thêm : Đản.g sâm, Hoàng kỳ đều 12g, Bạch truật, Hoài sơn đều 9g.
  • Khí âm lưỡng hư, thêm : Thái tử sâm, Bắc Sa sâm đều 15g, Mạch môn, Hoàng kỳ, Bách hợp đều 12g.

Các loại ung thư khác dùng với Bạch hoa xà thiệt thảo, các cụ có thể tìm hiểu thêm tại đây.

Hiệu quả của một số bài thuốc với Bạch hoa xà thiệt thảo

1. Viêm ruột thừa đơn thuần cấp và viêm màng bụng nhẹ:

Bạch hoa xà thiệt thảo 60g. Sắc chia 3 lần uống. Đã trị hơn 1000 ca kết quả tốt Dược lý và ứng dụng trung dược. (Nhà xuất bản Vệ sinh nhân dân, 1983)

2. Tiêu tích nhuyễn kiên thang:

Kết quả điều trị ung thư gan : sống 1 năm 30,8%, sống 2 năm 16,7%, lâu nhất 8 năm 10 tháng; đối chứng với kết hợp hoá trị liệu là sống 1 năm 11,6%, sống 2 năm 6,3%, lâu nhất 8 năm 5 tháng. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Bán chi liên, Thiết thúc diệp, Đản.g sâm đều 15g, Tam lăng, Nga truật, Địa miết trùng, chích Miết giáp, Đương quy, Bạch thược đều 9g, Bạch truật 12g, Chỉ thực 6g, Ý dĩ 30g. (Đường Thìn Long. Trường Đại học Y khoa Thượng Hải.)

3. Lý khí tiêu trưng thang: (Lưu Gia Tương, Bệnh Viện Long Hoa, Thượng Hải)

Điều trị 102 ca Ung thư gan : kết quả 30,3%, sống trên 1 năm 31 ca, trên 2 năm 14 ca, trên 3 năm 5 ca, trên 5 năm 5 ca. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Bán chi liên, sinh Mẫu lệ đều 30g, Bát nguyệt trác, Lậu lô, Hồng đằng đều 15g, Đan sâm 12g, Kim linh tử 9g.

• Can khí uất kết, thêm : Sài hồ, Đương quy, Bạch thược, Hương phụ chế, Uất kim, Chỉ thực, Sơn tra, Kê nội kim đều 12g.
  • Khí huyết ứ trệ, thêm : Sài hồ, Đương quy, Xích thược, Nga truật, Tam lăng, Đào nhân, Uất kim đều 12g, Địa miết trùng, Huyền hồ, Can Thiềm bì, Thạch kiến xuyên, Miết giáp, Đại hoàng đều 6g.
  • Ngực bụng đầy, vùng gan đau lâm râm là tỳ hư thấp trệ, thêm : Ý dĩ 30g, Trần bì, Bán hạ, Đại phúc bì, Xa tiền tử đều 12g, Thạch quý, Mộc hương, Bổ cốt chỉ đều 4g
  • Can thận âm hư, thêm : Sa sâm, Thiên môn, Sinh địa, Quy bản, sinh Miết giáp, Uất kim, Xích thược, Đơn bì đều 12g.
  • Can đởm thấp nhiệt, thêm : Uất kim , Nhân trần, Chi tử, nam Hoàng bá, Xích thược, Hoàng cầm, Kim tiền thảo đều 12g, Ý dĩ 24g, sinh Đại hoàng 6g.

4. Hoá ứ giải độc thang (Trương Khắc Bình):

Trị 7 ca bình quân sống 443 ngày, đối chứng với Tây Y 95 ngày. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Bán chi liên, Bồ công anh đều 30g, Tam lăng, Nga truật, Xích thược, Huyền hồ, Tử thảo căn, Trư linh đều 15g, Miết giáp, Đương quy, Đan sâm đều 12g, Xuyên khung, Đại hoàng đều 9g.

4. Tam liên thang:

Hiệu quả điều trị 100% 2 ca ung thư tuyến mí mắt, 2 và 8 năm không tái phát. D :Bạch hoa xà thiệt thảo, Bán chi liên, Bán biên liên, Tiên hạc thảo đều 90g, Thất diệp liên, Đằng lê căn đều 45g, Sơn đậu căn, Bạch anh, Huyền sâm đều 30g. Sắc uống.

5. Bạch thạch hoàng liên thang

Điều trị hiệu quả 100% 2 ca Ung thư mí mắt trong đó có 1 ca đã phẫu thuật, 5 và 16 năm không tái phát. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Bán chi liên, Thạch kiến xuyên, Hoàng cầm, Sinh địa, Huyền sâm, sinh Mẫu lệ đều 30g, Sa sâm, Bồ công anh, Đại hoàng đều 10g, Bạc hà, Cúc hoa đều 5-10g.

6. Thiết thúc mẫu lệ thang

Hiệu quả điều trị 17 ca Ung thư tuỵ, 4 ca sống trên 2 năm, 2 ca sống trên 3 năm. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Thiết thúc diệp, Mẫu lệ nung đều 30g, Hạ khô thảo, Hải tảo, Hải đới, Đản.g sâm, Phục linh đều 15g, Lậu lô, Đương quy, Xích thược, Bạch truật đều 12g, Đan sâm 18g, Xuyên luyện tử, Uất kim đều 9g. Sắc uống.

7. Sài hồ long đởm thang

Hiệu quả điều trị 42 ca ung thư tuỵ kỳ muộn, 2 ca sống trên 5 năm, 3 ca sống 4-5 năm, 6 ca 3-4 năm, 10 ca 2-3 năm, 17 ca sống 1-2 năm. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Thổ phục linh, Ý dĩ đều 30g, Sài hồ 12g, Long đởm thảo 6g, Chi tử, Hoàng cầm đều 9g, , Hoàng liên 3g, Nhân trần, Bồ công anh đều 15g, Sinh địa, Đan sâm, Phục linh, Uất kim đều 12g. Sắc uống.
Gia giảm :

• Ứ huyết nhiều, thêm : Đan sâm, Đào nhân, Hồng hoa đều 12g, Thuỷ hồng hoa tử, Thất diệp nhất chi hoa đều 8g.
  • Âm hư, thêm : Miết giáp, Tri mẫu, Địa cốt bì, Sài hồ đều 12g, Tây dương sâm 8g.
  • Khí hư, thêm : Đản.g sâm, Bạch truật, Hoàng kỳ, Trần bì đều 12g, Cam thảo 8g.
  • Đau tức, thêm : Uất kim, Hương phụ, Bát nguyệt trác, Chỉ xác, Quất diệp đều 12g.
  • Xuất huyết đường ruột thêm : Đại hoàng, Bạch cập, Tam thất đều 6g, Huyết dư thán, sinh Địa du, Trắc bá thán đều 12g.

8. Song thảo phương

Kết quả lâm sàng điều trị 1 bệnh nhân có ung thư lymphô toàn thân to, dùng thuốc liên tục 120 thang, hạch lymphô tiêu đi phần lớn, tinh thần tốt lên, ăn khá, lên cân, sắc da tươi nhuận. D : Bạch hoa xà thiệt thảo 100g, Bán chi liên, Bán biên liên, Đản.g sâm, Đan bì, Miết giáp, Hà thủ ô đều 30g, Hạ khô thảo 60g, Sơn tra 50g, sinh Ý dĩ 25g, Sinh địa, Bạch truật, Bạch thược, Nữ trinh tử đều 20g. Sắc uống.

9. Xà trùng sâm đằng thang (Triệu Mậu Sơ)

Hiệu quả điều trị 3 ca ung thư xương di căn, trong đó có 1 ca di căn ung thư tuyến tiền liệt, uống thuốc 3 tháng giảm đau rõ, hoạt động tốt, hết tê da, X quang huỷ hoại xương giảm, bổ dưỡng khí huyết 3 năm khỏi bệnh. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Địa miết trùng, Đương quy, Từ trường liễu đều 10g, Phong phòng, chích Cam thảo đều 6g, Ngô công 3g, Đản.g sâm, Hoàng kỳ đều 12g, Thục địa, Kê huyết đằng đều 15g, Nhũ hương, Một dược đều 9g. Ngày 1 thang sắc uống.

10. Bột chống ung thư
Kết quả điều trị lâm sàng điều trị 47 ca u não giai đoạn 1 và 2; kết quả 5 khỏi, 11 tốt, 16 tiến bộ; khỏi đau đầu trong 1-2 tuần, hết phù nề đáy mắt trong 1-2 tháng; sau đó điều trị trên 100 ca. D : Bạch hoa xà thiệt thảo, Bán biên liên, Hoàng kỳ, Đương quy. Bột có tác dụng chống ung thư, giải độc, bổ thận nâng cao tính miễn dịch của cơ thể.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Ăn sò huyết cũng tăng hồng cầu đc chút đấy các cụ ạ, khoảng 1/7 hc của bố e là 7,8 sau 12 ngày ăn cháo sò huyết vào buổi sáng thì hôm qua ktra lại lên đc 8,1 các cụ ạ. Nhưng thử nước tiểu thì protein là +1 các cụ ạ, làm thế nào để giữ đc ko bị tăng đây hả các cụ?
Em có tí kinh nghiệm chăm Bố e vào thời điểm chán ăn là:
Ăn phômai và dầu hạt lanh (ở trang w vienungthu đã nhập dầu hạt lanh về rùi đấy ạ, e vừa gọi lúc chiều ạ).
Nước cơm gạo lứt pha với chút mật ong
Nước ép hoa quả và rau chùm ngây,
Áp dụng cho nh bệnh nhân chán và lười ăn như vậy sẽ đảm bảo dinh dưỡng hơn khi ta cứ ép bn ăn cơm mà ko đủ chất j cả?

Đào Thị

Xe tải
Cụ tuân61 ơi tình hình nhà cụ uống thuốc của ds Đào Kim Long ntn rồi ạ, có tiến triển gì ko ạ, mong cụ chia sẻ để e và mọi ng biết với ạ. Thuốc như thế nào ạ?

tdtd

Xe điện
Thân ái.
Cám ơn cụ. Cụ cho E hỏi là cho Nấm Lim xanh và 2 vị BClien, Bạch hoa xà đun chung được không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng