Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đào Thị

Xe tải
Nhà mợ có uống Bán chi liên, bạch hoa xà tt không ạ? E đang hỏi xem có nấu chung với Nâm lim xanh được không
Nhà e dun các loại lá, nấm thượng hoàng, linh chỉ, lim xanh vào với nhau, nh về sau lại tiếc vi nam thi có thể đun đi đun lại mấy lần mới hết chất nên dun riêng nh vi uong nhiêu thứ quá nen lại trốn nuoc vao với nhau uong cho do nhiu

lenahuong

Xe máy
Bán liên chi, bạch hoa xà thiết thảo hai vị này rất nhiều, các vị sư sãi ở chùa, hay uống,cụ có thể ra phố lãn ông ( hà nội) mua rất rễ, nhưng mua về phải phơi vài ngày cho hết mùi diêm sinh, h em chuyển phòng mạch vào miền trong rôi, chúc người thân của các cụ, các mợ mau thuyên giảm .
Thân ái.
Em ở SG thì mua ở đâu hả cụ?

Airblade FI

Xe hơi
Cảm ơn cụ chỉ chỗ mua thuốc.
Hôm trước Em cũng chạy khắp HN không có green tea Extract, chỉ có green tea complex thôi. Và cuối cùng thì E cũng tìm được chỗ. Cụ đến Số 47, ngõ 205 ngách 323/83 Xuân Đỉnh: Tập đoàn Y tế AMV. Địa chỉ lằng ngoằng, cụ gọi điện 0462586666, hoặc tìm google earth là ra ( cạnh công viên Hoà Bình). Em mua về nhưng chưa cho ông cụ nhà em uống vì sợ tụt huyết áp.

ông cụ nhà Em tuần vừa rồi tụt 2 lần huyết áp ( tụt cấp), còn bình thường thì huyết áp ổn định. Bác sĩ có bảo cho uống thêm sâm vào buổi sáng, vậy là E alo bà rì chuyên hàng Hàn Quốc là có ngay hộp cao sâm. Các BSĩ Bạch Mai chịu rồi, không tìm ra nguyên nhân tụt huyết áp cấp, em buồn quá vì như thế là không xạ được ạ.

Hiện tại Em cho ông cụ nhà Em dùng những thứ sau:

1. Sâm buổi sáng sau khi đánh răng rửa mặt
2. Nhỏ Vidatox sau ăn sáng 30p
3. Uống Nấm Lim xanh sau khi nhỏ Vidatox 1 đến 2 tiếng( Nấm em đun cùng ít Ac ti xô)
4. Uống tinh chất Nghệ sau khi nhỏ Vidatox 3 tiếng
Các mục 2.3.4 mỗi ngày 3 lần từ sáng đến 10h30 đêm.

Chiều nay EM có đọc bài về Bán Chi Liên - Bạch Hoa xà thiên thảo. Em lên đây hỏi nhờ cụ [@hacdaihung;169574] , cụ [@sauken;4349] , cụ [@thầy mộc;345549] ạ: Em đun Nấm Lim xanh cùng 2 vị Bán Chi Liên - Bạch Hoa xà thiên thảo để uống cùng được không ạ? và nhà cụ cụ [@sauken;4349] , cụ [@thầy mộc;345549] có 2 loại này không ạ, để Em đến mua cho an tâm ạ.

Cám ơn các cụ, các mợ

Ps: nhà cụ nào uống Nghệ bị lỏng phân vàng thì các cụ mợ cho uống thêm Lattocol nhé, hoặc men tiêu hoá Entergiomia.

minihi

Xe máy
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC4299643/

có bác nào đã áp dụng thử cách này chưa ạ, theo bài này thì sự kết hợp của tarceva và EGCG sẽ mang lại hiệu quả cao hơn hẵn khi dùng riêng lẻ.

EGCG cũng được ví như chất ức chế enzym cyp3a4, làm châm khả năng đào thải của tarceva qua gan, tăng hiệu quả của thuốc nhưng cũng đồng thời tăng độc tính cho gan....

hacdaihung

Xe tăng
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC4299643/

có bác nào đã áp dụng thử cách này chưa ạ, theo bài này thì sự kết hợp của tarceva và EGCG sẽ mang lại hiệu quả cao hơn hẵn khi dùng riêng lẻ.

EGCG cũng được ví như chất ức chế enzym cyp3a4, làm châm khả năng đào thải của tarceva qua gan, tăng hiệu quả của thuốc nhưng cũng đồng thời tăng độc tính cho gan....
Nếu ai đang dùng thuốc đích cho K phổi thì có thể trì hoãn thời gian kháng thuốc qua T790M bằng Curcumin và c-Met bằng EGCG. Còn các loại kháng thuốc khác hiện chưa có phương án hiệu quả.

Các đột biến sau khi sử dụng Tarceva

Còn về ức chế CYP-3A4 thì quan trọng là ức chế trong thời gian bao lâu, thời điểm nào mới đem lại hiệu quả. Đối với người hút thuốc thì thời gian đào thải thuốc nhanh hơn 24% nên có khi dùng loại ức chế CYP-3A4 sẽ đem lại chút hiệu quả.

Một số loại thức phẩm ức chế CYP-3A4, một loại Enzyme tham gia chuyển hóa tới 50% các loại Tây dược hiện nay cần kể tới là:

1. Khế - Star fruit (Averrhoa carambola) 99.9% blockage midazolam 1'-hydroxylation
  2. Chôm chôm - Pomegranate (Nephelium lappaceum) 96.8% blockage midazolam 1'-hydroxylation
  3. Đu đủ ta - Pawpaw, common papaw, papaya (Carica papaya) 88.6% blockage midazolam 1'-hydroxylation
  4. Bưởi ta - Grapefruit (white) (Citrus paradise) 85.3% blockage midazolam 1'-hydroxylation
*midazolam 1'-hydroxylation là nguyên liệu tạo nên CYP-3A4

Bưởi hay được nhắc tới trong tương tác thuốc vì nó có tác dụng lâu dài từ 3-7 ngày. Hơn nữa trong bưởi ta còn có chất furanocoumarin can thiệp vào chuyển hóa thuốc ngay trong ruột nên hay bị tương tác không tốt đối với Tân dược và đối với Tarceva thì NSX đặc biệt khuyên nên tránh. Vì nếu dùng bưởi, Tarceva có thể sẽ hấp thụ rất nhiều và nhanh vào máu gây quá liều và tác dụng phụ sẽ cao.

Giảm liều Tarceva?

Nói về hiệu quả thuốc đích, đối với ai đang dùng Iressa mà không có mấy hiệu quả thì có thể cân nhắc tới Tarceva. Mặc dù sự so sánh trực tiếp giữa 2 dược phẩm là không được chấp nhận nhưng có 3 điểm cần phải lưu ý như sau:

• Thứ nhất, Iressa được cấp giấy phép tại Mĩ nhưng bị thu hồi sau một thời gian ngắn do không chứng minh được hiệu quả so với hóa trị. Nhưng tại châu Á và châu Âu thì Iressa sau đó đã được cấp phép sử dụng. Như vậy, ít nhất Iressa không chứng minh được hiệu quả ở một khu vực nhất định.
    -
  • Thứ hai, trong một thử nghiệm nhỏ, người ta đo được là nồng độ của Iressa trong máu đối với 250mg là 0.5uM, trong khi 150mg của Tarceva là 2.5uM. Đây chính là lý do vì sao Iressa lại ít tác dụng phụ hơn là Tarceva.
    -
  • Thứ ba, từ tính toán trên, người ta cho bệnh nhân dùng Tarceva với chỉ 25mg/ngày (chỉ bằng 1/5 liều lượng tiêu chuẩn) và kết quả là những bệnh nhân này thậm chí còn có thời gian trung vị bệnh không tái phát lên tới 17 tháng (gấp 1,5 lần so với thông thường).

Như vậy, em có vài suy nghĩ như sau:

1. Nếu bệnh nhân đột biến gen mà không đáp ứng với Iressa thì Tarceva là một cân nhắc.
    -
  2. Nếu bệnh nhân dùng Tarceva mà tác dụng phụ buộc phải giảm liều thì không có gì đáng lo ngại cả vì liều dùng 150mg của Tarceva là một liều rất cao.
    -
  3. Nếu vì lý do gì đó mà bệnh nhân phải giảm liều Tarceva thì bệnh nhân cần hiểu rằng, trong một thử nghiệm nhỏ, với liều lượng chỉ 25mg, bệnh nhân thậm chí còn có thời gian thuốc hiệu quả cao hơn bình thường 1,5 lần.

Chỉnh sửa cuối:

tdtd

Xe điện
Thực phẩm chức năng Anti-U100 với thành phần chính là Sâm Ngọc Linh, Curcumin, Cao khô Trinh nữ hoàng cung, Cao tam thất rừng, Cao khô Bạch hoa xà thiệt thảo, Cao khô Bán chi liên, Tinh chất thông đỏ, Cao thất diệp nhất chi hoa.

Thành phần cấu tạo:
Curcumin( độ tinh khiết ≥ 90%) ……… .150mg
Sâm Ngọc Linh……………………...….. 100mg
Cao khô Trinh nữ hoàng cung .………... 80mg
Cao Tam thất rừng..…………………….. 40mg
Cao khô Bạch hoa xà thiệt thảo.………. .80mg
Cao khô Bán chi liên ..………………….. 40mg
Tinh chất thông đỏ ..…………………….. 40mg
Cao thất diệp nhất chi hoa .…………….. 20mg
Lactose, tinh bột bắp, Talc vừa đủ 1 viên.
Công dụng:
Giúp bổ sung các chất có tác dụng giải độc, đào thải các gốc tự do, giúp ngăn ngừa và hỗ trợ các liệu pháp điều trị u bướu, ung thư; Hỗ trợ giảm độc tính và tác dụng phụ của hóa trị, xạ trị trong điều trị ung thư.

Các cụ mợ dùng sp này chưa ạ? Đủ các thành phần trong 1 viên lang.

hacdaihung

Xe tăng
Thực phẩm chức năng Anti-U100 với thành phần chính là Sâm Ngọc Linh, Curcumin, Cao khô Trinh nữ hoàng cung, Cao tam thất rừng, Cao khô Bạch hoa xà thiệt thảo, Cao khô Bán chi liên, Tinh chất thông đỏ, Cao thất diệp nhất chi hoa.

Thành phần cấu tạo:
Công dụng:
Giúp bổ sung các chất có tác dụng giải độc, đào thải các gốc tự do, giúp ngăn ngừa và hỗ trợ các liệu pháp điều trị u bướu, ung thư; Hỗ trợ giảm độc tính và tác dụng phụ của hóa trị, xạ trị trong điều trị ung thư.

Nếu để cho tiện và dùng thêm thì em nghĩ các thành phần thuốc bắc như vậy là tạm. Nhưng để điều trị mạnh thì như vậy thì liều lượng như vậy là nhỏ.

• Ví dụ Curcumin mới là 90%+ mà chỉ có 150mg, mỗi ngày nhà em dùng khoảng 8-10 viên nghệ (cả nano +95%) tương đương 4,000 - 5,000mg.
    -
  • Còn em dùng thêm viên này thì Trinh nữ là 1,600mg; Tam thất 120mg; Bán chi liên 200mg; Bạch hoa xà 400mg. (Em không rõ giữa cao và thảo dược bào chế chênh nhau bao nhiêu nên mục này hơi khó so sánh).
    -
  • Sâm ngọc linh hiện em đang dùng loại này của HVQY cũng 100mg và kèm thêm tỏi đen và nhiều loại khác nữa.

Chỉnh sửa cuối:

thầy mộc

Xe tăng

tdtd

Xe điện
Hôm nay ba em đã bắt đầu sử dụng Curcumin (dạng viên nang của Vietnam). 1 ngày uống 4vien. Theo cụ có nên tăng liều ko? Em cũng  vừa nhận được thuốc của Ts Hoàng Văn Ba bao gồm: Lymphasol; Cellog; Cog; Pulmasol. Mai em sẽ áp dụng luôn. Đến h phút này thì em nghĩ ko nên suy nghĩ hay kiêng cử gì nữa cụ ạ.
Sáng thứ 2 em sẽ hỏi về mấy loại thuốc cụ hỏi ạ.Cảm ơn cụ.
Ba em hôm nay thì có triệu chứng về lưỡi: 1/2 lưỡi + môi của ba em lại đỏ tươi. Cảm giác nhìn thấy như lớp gai lưỡi ko còn nữa. Khi ăn thì lại cảm thấy đau rát như ăn đồ cay.Em đọc tham khảo thì người ta hay xử lý bằng cách súc miẹng 2h/lan bằng dung dịch Lidocaine hoà với Chlorhexidine. Em hoang mang ghê, mới có vài ngày mà lại có thêm triệu chứng lạ. :( Trên Inspire kêu phài 6 tuần mới CT scan lại. Bây h mới 4 ngày àh mà e thấy thời gian qua lâu lắm vậy.
2 hôm nay em cho ba ăn cháo gạo lức, và soup mua ơ Thực phẩm dưỡng sinh Oshawa.
Em ngóng tin từ các cụ.
Cụ dùng Lymphasol, Cellog... có thấy tiến triển không ạ?

hacdaihung

Xe tăng
Cụ ơi, tất cả các loại thuốc cụ đưa ra nó chỉ hỗ trợ điều trị ung thư thôi chứ riêng lẻ một vài loại thuốc sẽ không thể ức chế được ung thư chứ chưa nói gì tới chữa khỏi. Anti-U100 là một loại thuốc tổng hợp của nhà thuốc Thọ Xuân Đường, còn Lymphasol, Cellog là hai loại thuốc cũng tổng hợp của Ts. Hoàng Xuân Ba. Cụ cứ tìm các thông tin về hai nhà sản xuất này cụ sẽ thấy được hiệu quả của nó, sẽ có một số người cảm ơn nhưng không ít người cảm thấy bị lừa gạt. Anti-U100 thì đã từng bị cơ quan chức năng cảnh cáo về những quảng cáo sai công dụng còn Lymphasol và Cellog giờ không còn thấy Ts. Hoàng Xuân Ba kê cho bệnh nhân mới của mình nữa. Nói như vậy để mong cụ nếu có đặt niềm tin thì cũng chỉ một phần như chính khả năng của thuốc vậy.

Ở bài #1334 cụ sẽ thấy được 25 loại thảo dược, vitamin và khoáng chất được sử dụng phổ biến trong điều trị ung thư và kết quả là khi kết hợp với hóa trị số bệnh nhân K phổi giai đoạn cuối sống qua 5 năm là 14%.

Nếu cụ quan tâm tới thảo dược trong điều trị ung thư thì cụ không thể bỏ qua một nguồn thông tin cực kỳ hữu ích đó là Thuốc tổng hợp hay còn gọi là Intergrative Medicine do Trung tâm ung thư Memorial Sloan Kettering của Mĩ đăng tải tại Website của trung tâm tại đây. Trong đó, trung tâm giới thiệu và đánh giá nhiều cách thức điều trị ung thư bằng phương pháp bổ trợ cũng như thảo dược. Đặc biệt, có hàng nghìn thảo dược được trung tâm liệt kê theo vần A, B, C cụ có thể dễ dàng tra cứu về Đối tượng sử dung; Cơ chế hoạt động và Hiệu quả của từng loại hoạt chất.

Còn với kinh nghiệm của em, em chủ yếu sử dụng Intergrative Medicine theo chỉ dẫn của 2 nguồn tư liệu chính là:

1. Đánh bại ung thư bằng thảo dược (Beating Cancer with Natural Medicine) của Michael Lam, cụ có thể tham khảo Website của ông ấy tại đây.
    -
  2. Thảo dược có thể ức chế hình thành mạch máu (nuôi khối u) (Natural health products that inhibit angiogenesis: a potential source for investigational new agents to treat cancer) của S.M. Sagar MD, D. Yance MH, và R.K. Wong MD

Khác với nguồn của Memorial Sloan Kettering mang tính tham khảo và trung lập thì 2 nguồn như em nói trên lại mang tính cổ vũ cho việc sử dụng thảo dược trong điều trị ung thư. Do vậy, 2 nguồn kia sẽ có rất nhiều chỉ dẫn về cơ chế hoạt động, liệu lượng và hiệu quả qua các cuộc thử nghiệm để người đọc dễ dàng tra cứu và áp dụng hơn.

Cụ hãy dành một chút thời gian để đọc qua về hai tài liệu này thì cụ sẽ có thể hiểu được phần nào những công việc mình sẽ phải làm, các loại thuốc sẽ phải sử dụng thì mới có thể áp dụng được phương pháp thảo dược. Nói gọn lại, theo kinh nghiệm của em thì sẽ gồm các giai đoạn phải trải qua như sau:

1. Phục hồi các chức năng cơ thể để bắt đầu dùng thảo dược với liều lượng cao: Vì trước khi chẩn đoán, người bệnh trải qua một quãng thời gian dài suy nhược, và hệ miễn dịch suy yếu. Việc khôi phục lại các chức năng gan, thận, ruột, tuần hoàn máu, bổ sung các vitamin và khoáng chất là cần thiết.
    -
  2. Làm mềm khối u: Khi khối u như quả trứng gà thì chắc chắn thuốc chống ung thư sẽ không thể xâm nhập được vào phía trong để ức chế hay tiêu diệt. Nếu diệt được vòng ngoài thì vòng trong lại nở ra nên hiệu quả gần như bằng không. Do vậy, mục tiêu là phải làm mỏng, hóa lỏng, làm mềm khối u bằng các enzyme tiêu hóa.
    -
  3. Ức chế khối u: Vì khối u chưa bị mềm ra, hóa lỏng thì việc thuốc tiêu diệt tế bào ung thư dường như hiệu quả sẽ rất kém. Loại thuốc hiệu quả nhất chính là ngăn chặn ở phía ngoài bằng cách chặn các thụ thể gây hình thành mạch máu nuôi khối u hoặc thụ thể truyền tín hiệu giúp khối u phát triển hay sống sót.
    -
  4. Tiêu diệt khối u và phòng ngừa tái phát: Đây gần như là khi người bệnh gần như khỏi bệnh, nghĩa là tế bào ung thư trở nên rời rạc, các loại thuốc chống ung thư, chống đột biến, và các loại thuốc tăng cường miễn dịch sẽ trở nên có hiệu quả giúp người bệnh có thể sống lâu dài hòa bình cùng tế bào ung thư.

Dùng thảo dược phải cần có chiến lược cụ ạ; và mỗi thời điểm lại sử dụng các chiến thuật khác nhau bằng các loại thảo dược và liều lượng khác nhau. Nếu chỉ tập trung vào một vài loại thảo dược e rằng cụ sẽ bị thiếu mất tính kết hợp thuốc.

Chỉnh sửa cuối:

Chobe

Xe đạp
Em sốt ruột quá, chưa đọc hết câc trang của các cụ được. Bà cụ nhà em bác sĩ chuẩn đoán ung tư buồng trứng giai đoạn 2 B, đã mổ và cắt buồng trứng dạ con ruột thừa và phúc mạc. Mới mổ được 10 ngày, bác sĩ chỉ định hoá trị sau khi mổ. Em rất mong muốn được các cụ chia sẻ kinh nghiệm. Hiện giờ gia đinh em đang rất lo lắng chưa biết bắt đầu từ đâu.
Bà cụ nhà mình cũng bị K BT giai đoạn 4, đã phẫu thuật nhưng k hoá trị. Cụ nhà bác vẫn là giai đoạn sớm, nếu có thể cứ cho cụ hoá trị thử xem có đáp ứng thuốc k, kết hợp với nhiều biện pháp nữa. Chứ cụ nhà em giai đoạn cuối rồi mà sức khoẻ lại yếu nên quyết định k hoá trị nữa.

Chobe

Xe đạp

Thành phần cấu tạo:
Công dụng:

Em cũng đọc qua sp này nhưng em chọn dùng viên nano curcumin và trinh nữ hoàng cung vì thấy thành phần cấu tạo của anti U100 tuy nhiều thứ nhưng lượng lại ít.

Đào Thị

Xe tải
Tình hình là Bố e có khá hơn 1chút rồi các cụ ạ, nếu bn mà mệt mỏi quá các cụ nhớ đun và chắt nước cơm gạo lứt cho bn uống nhé, nhà e đg thực hiện ngày 3 cốc nước cơm đấy ạ và thấy có hiệu quả.
Em đg dự tính uống thêm thuốc nam, bắc e nhờ các cụ có nhà cụ nào uống nhà thầy Đào Kim Long, mế Nhổ, bà lang Phiển, ông Nguyễn Văn Kiểm, thầy Ba trong Bình Thuận...và các thầy khác có hiệu quả thì cho e xin ít kinh nghiệm ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng