Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

zkissy

Xe đạp
Mẹ mình sau 11 tháng Tarceva, 8 tháng Azd9291 thì đã chính thức phải hoá trị rồi. Azd9291 đc biết nay đã có bán trên thị trường với tên thương mại là Tagrisso nhưng sao mình thấy nó vẫn chưa đc phê duyệt bên Mỹ nhỉ? Bác sĩ bên Sing nói cuối năm nay mới có công bố chính thức mà.

Qua Sing mình cũng trao đổi với bác sĩ nhiều. Cụ thể là sau Azd9291 thì còn cách nào không. Câu trả lời là không cho bây giờ và chưa cho đến cuối năm nay. Thật ra cũng có 1 loại thuốc khác Azd9291 nhưng rất đắt và chưa chắc sẽ hợp vì 2 thuốc này đc nghiên cứu cùng lúc bởi 2 viện khác nhau nhưng Azd9291 cho kết quả khả quan hơn nên đa phần bác sĩ cho bệnh nhân sử dụng Azd9291.

Về phương pháp miễn dịch thì với bệnh nhân nào đc xét nghiệm là có đột biến gien EGFR thì 90% là ko hợp với miễn dịch. Keytruda rất tốt với K phổi nhưng nếu đc xác định là có EGFR mutation thì mình nên tiết kiệm tiền và chuyển sang hoá trị sau đó. Khi nào hoá trị ko đc nữa rồi mới sử dụng miễn dịch như là hi vọng cuối cùng.

Có 1 cái mình thắc mắc là ở Việt Nam, bác sĩ cho mẹ mình truyền huyết tương Biseko của Biotest. Đây là huyết tương trích xuất từ máu hiến tặng của 5000 người, giúp bổ sung huyết tương cho người bệnh. Nhưng khi mình nói với bác sĩ bên Sing thì họ gạt ngay đi và nói thuốc này ko đc phê duyệt ở Sing. Sau mình về có tìm hiểu thì thấy năm 2008, có 1 trường ĐH Dược ở Áo thử nghiệm thuốc này trên 40 bệnh nhân, 20 người dùng Biseko, 20 nguời dùng loại khác thì thấy 18/20 người Biseko cho kết quả hồi phục và tăng huyết tương tốt. Duy nhất 1 cái đó thôi mà thấy Việt Nam mình bán tràn lan cho người bệnh để họ truyền như 1 phương pháp cải thiện sức khoẻ. Mẹ mình nói truyền xong có thấy khoẻ hơn nhưng thật sự là thấy tác dụng dựa trên nghiên cứu ít ỏi kia thật ko rõ ràng. Cũng sợ là truyền linh tinh vào sẽ hại người.

Nói chung là đến bước hoá trị là mình cũng chỉ biết cầu mong mọi chuyện tốt đẹp nhất thôi. Hi vọng y học phát triển sẽ làm nên điều kì diệu cho những bệnh nhân ung thư. :(

phuongarch

Xe đạp
Cho em hỏi với, hiện h thể trạng của mẹ e khá yếu, mẹ em bị K trực tràng, mới mổ lần 2 do tắc ruột. Giờ mới được ăn lại, ăn vào lại rất chướng bụng, bs bắt buộc phải tập ăn và giảm truyền, cho em hỏi có thể dùng sâm Ngọc Linh để tăng cường thể trạng ko? Có cụ nào có mối mua đảm bảo chỉ em với.

phuongarch

Xe đạp
Chào bạn! Mình nghĩ là có rất nhiều lựa chọn bạn a, như sâm, xạ đen, nghệ, nấm linh chi, yến sào, thuốc AHCC, ....! Nước ép cà rốt cũng rất tốt, mình phải đặt cà rốt từ đà lạt
Hiện tại mẹ e ăn uống kém lắm, vì mới tập ăn lại sau mổ, toàn phải ép. Muốn có loại gì để tăng sức khỏe mà khó nghĩ quá. Có bột địa long bảo tăng sức rất tốt nhưng quá tanh, thử làm cho bà bà ko chịu uống vì bảo mùi kinh quá :(.

Cuội999

Xe hơi
Ko biết bệnh này có dùng được sâm ngọc linh ko các cụ? Em mua về nửa kg mà chưa cho cụ uống vì có người nói ko nên ăn sâm, hỏi bsi cũng bảo ko nên!

Phuvo1

Xe máy
Mình nghĩ nên uống lá đu đủ nhiều, sâm thì không chắc, chúc mọi người gặp nhiều may mắn

Mợ zkissy ơi, phát đồ hoá trị nhà mợ là thế nào ? Thông tin miễn dịch mợ tìm ở đâu ?

dibo0609

Đi bộ

zkissy

Xe đạp
Mình nghĩ nên uống lá đu đủ nhiều, sâm thì không chắc, chúc mọi người gặp nhiều may mắn

Mợ zkissy ơi, phát đồ hoá trị nhà mợ là thế nào ? Thông tin miễn dịch mợ tìm ở đâu ?
Mẹ mình mới hoá trị 1 đợt đầu tiên là Carboplatin/Alimta, giống với loại mẹ đã từng hoá trị 1 lần năm 2014 nhưng sau đó bỏ do xét nghiệm có gien Exon 19. Giờ thuốc nào cũng kháng hết rồi nên phải hoá trị trở lại. Bác sĩ kê là 700mg Alimta với 350mg Carboplatin đó bạn.

Chào bạn
Tagrisso đưoc FDA approve rồi mà
Về miễn dịch có thể tham khảo nivolumab, thuốc này của Nhật! Muốn điều trị có thể qua Bv hồng ngọc họ tư vấn cho!
Nếu truyền hoá chất dạng ko phải tế bào nhỏ ko tb vẩy thì Alimta là ổn nhất
Note: nên tập thêm khí công, mình biết có nhiều bệnh nhân tập KC hymalaya của thầy Trần Hoài Văn cải thiện được sức khoẻ khi đieeu trị ung thư
Mình có đọc thông tin trên web của bệnh viện Hồng Ngọc và nhờ bạn mình dịch bên web Nhật của bệnh viện bên đó rồi. Kì cục là search bằng Tiếng Nhật luôn nhưng thông tin về bệnh viện đó cũng rất ít. Do vây mình cũng ko tin tưởng lắm :(
Còn mình đi khám ở bên Sing bác sĩ vẫn nói đến cuối năm nay Azd9291 mới đc bán chính thức. Do mẹ mình cũng kháng thuốc này rồi nên mình cũng ko tìm hiểu thêm. Nhà còn dư 60 viên mà bỏ để hoá trị đây.

Mẹ mình đang tập Pháp Luân Công. Theo cũng được 1 thời gian rồi. Thấy cụ bảo là tập có khoẻ hơn nhưng nhiều lúc mệt ko tập được. Cụ cũng nghe giảng pháp nữa nhưng chẳng hiểu sao mình cũng chẳng thích bộ môn này lắm. Thấy mẹ tin tưởng thì cứ để mẹ tập thôi vì nghĩ nó cũng chẳng hại gì.

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ mình mới hoá trị 1 đợt đầu tiên là Carboplatin/Alimta, giống với loại mẹ đã từng hoá trị 1 lần năm 2014 nhưng sau đó bỏ do xét nghiệm có gien Exon 19. Giờ thuốc nào cũng kháng hết rồi nên phải hoá trị trở lại. Bác sĩ kê là 700mg Alimta với 350mg Carboplatin đó bạn.

Mình có đọc thông tin trên web của bệnh viện Hồng Ngọc và nhờ bạn mình dịch bên web Nhật của bệnh viện bên đó rồi. Kì cục là search bằng Tiếng Nhật luôn nhưng thông tin về bệnh viện đó cũng rất ít. Do vây mình cũng ko tin tưởng lắm :(
Còn mình đi khám ở bên Sing bác sĩ vẫn nói đến cuối năm nay Azd9291 mới đc bán chính thức. Do mẹ mình cũng kháng thuốc này rồi nên mình cũng ko tìm hiểu thêm. Nhà còn dư 60 viên mà bỏ để hoá trị đây.

Mẹ mình đang tập Pháp Luân Công. Theo cũng được 1 thời gian rồi. Thấy cụ bảo là tập có khoẻ hơn nhưng nhiều lúc mệt ko tập được. Cụ cũng nghe giảng pháp nữa nhưng chẳng hiểu sao mình cũng chẳng thích bộ môn này lắm. Thấy mẹ tin tưởng thì cứ để mẹ tập thôi vì nghĩ nó cũng chẳng hại gì.
Mợ ơi ! 60 viên đó tính giá thị trường cũng tầm 600 triệu đấy ! Sao Mợ ko bán cho hãng thuốc hay bệnh nhân có nhu cầu để lấy tiền hoá trị ? hay là Bác sĩ điều trị yêu cầu giả lại hả mợ ? Thuốc này đắt khủng thật ! đợt nó còn đang đợi FDA phê chuẩn em còn theo dõi chứ sau khi báo giá thì hết hẳn hi vọng luôn !

Phuvo1

Xe máy

Bố mình hoá trị Alimta + Carbo 6 đợt, hiện đang duy trì bằng Alimta, tổng cộng truyền 14 đợt rồi. Mợ cần hỏi gì thì có thể pm, hôm trước mình có nhắn tin mợ trên Viber đó. Chúc nhà mợ hợp thuốc và khoẻ mạnh

zkissy

Xe đạp
Vừa post xong thấy bị duplicated 2 bài, xoá đi 1 bài chả hiểu sao mất luôn cả 2. Lại phải viết lại huhu.

Azd9291 so với Tarceva mình thấy tốt hơn vì mẹ mình dùng ko bị phản ứng phụ. Cụ thể là ko bị mẩn, đỏ mặt, tiêu chảy, nứt nẻ tay chân. Dùng Azd9291 đợt còn đáp ứng tốt mẹ mình hoàn toàn khoẻ mạnh, da dẻ hồng hào, còn có sức để mỗi tối bào chế mặt nạ dưỡng da từ đủ loại trái cây xong đắp mặt cho đẹp :)) Da mẹ lúc đó nhìn còn đẹp hơn lúc mẹ chưa bệnh. Cái này mình công nhận.

Còn hoá trị xong 1 đợt thấy cụ nằm bê bết tội nghiệp quá. Mình vẫn giữ lại thuốc để xem sau khi hoá trị có thể dùng không. Cũng may mẹ mình được tham gia chương trình thử nghiệm nên chi phí mua thuốc ko đến nỗi 10 triệu 1 viên.

Mình cũng có hỏi về loại thuốc của Bangladesh thì bác sĩ nói ko biết. Mẹ mình thì đã bị dừng cấp thuốc sau khi hoá trị rồi huhu.

Trần Phạm

Xe đạp

Thêm hi vọng cho mọi nguời! Tagrix là generic của tagrisso azd
Cái này có ai uống chưa cụ ơi? Kết quả trung bình thế nào ạ?
Nhà em mới dùng tarceva được hơn 1 tháng thôi, nhưng cũng phải chuẩn bị cho bước kháng thuốc tiếp theo.

Cám ơn cụ chia sẻ thông tin.

Trần Phạm

Xe đạp
Em xin cập nhật tình hình bố em!
Sau ngày 20 làm thêm các xét nghiệm cũng như sinh thiết thì ngoài u ở phổi kt 5.8x4.0mm bố em có 1 u ở não kt 2.8x2.4x2.6mm, 1 u ở tuyến thượng thận cũng khoảng 2.8mm, xạ hình xương thì đã di căn đến xương đùi bên trái! Sau khi gặp bác sĩ Lim,bsi có nói sẽ xạ trị não và xương chân trước ( vì bố em hiện rất đau chân rồi ạ - bsi đã phải cho uống morphin dạng viên pha nước). Tối ngày 21 khi đến gặp bác Lim lần 2 có trình bay đau chân quá thì bác cho truyền 1 chai zometa chống huỷ xương và bsi đtri cho bố e kê thêm Cãnxi để uống!
Kết quả sinh thiết của bố em mới kết luận là bố e bị ung thư biểu mô tuyến, tuần tới em và bố sẽ sang Sing để xạ trị não và chân, cũng đem luôn mẫu nến qua bên đó để làm đột biến gen! Hi vọng bố e có đột biết gen để có thể dùng được thuốc đích!

Hiện tại ngoài thuốc giảm đau bsi kê thì em đang cho bố em dùng:
- Sáng ngủ dậy uống 3 viên Beta Glucan
- Sau khi ăn sáng 20p, uống 10 lá trinh nữ hoàng cung ( xay lá ra, bỏ cái và chỉ lấy nước uống)
- Uống 3 viên tinh nghệ trước bữa ăn trưa và ăn tối.
- Uống nước sinh tố ( cà rốt 3-5 củ, 1 củ dền, 1 quả táo) xay buổi sáng uống 2-3 lần trong ngày.
- Lá đu đủ và hoa đu đủ khô khoảng 50g em sắc cùng 2 lít nước đun cho cô lại còn khoảng 2 cốc 300ml uống 2 lần trong ngày vào buổi sáng và chiều!

Em đang tính mua thêm tam thất để bố em uống! Cụ nào có kinh nghiệm cho e xin 1 vài loại thực phẩm hay thuốc/TPCN nào tốt cho K và giúp tăng cường sức khoẻ mà các cụ đang dùng cho người nhà với ạ, e đã lăn lộn trên Theard cả chục ngày nay và có thêm nhiều thông tin, nhưng hiện tại e mới cho bố em uống thêm được các thứ trên và đang cân nhắc thêm! Cảm ơn các cụ/mợ và đặc biệt cảm ơn cụ hacdaihung đã có rất nhiều thông tin cho em cũng như cho mọi người!
Cụ thử thêm Bạch hoa xà thiệt thảo(cỏ lưỡi rắn)+bán chi liên+xạ đen (mua ở Hòa Bình, em mua online ở http://www.caoxaden.com/),
em đi bv ung bướu, gặp 1 cô có mẹ bị k phổi stage 4 giống hệt chồng em, bị từ tháng 9 năm ngoái,
uống tarceva được gần năm, nay ổn định, mới đầu uống Tarceva nhưng không có hiệu quả,
nhưng uống kèm với bài thuốc Bạch hoa+bán chi liên thì thấy đỡ lắm,
em thì cho thêm xạ đen vào, không bổ dọc cũng bổ ngang.
Em còn cho nhà em uống thêm tinh trà xanh EGCG 3 viên 2 lần mỗi ngày.
Em cũng xay bài sinh tố như cụ, nhưng lượng củ dền-cà rốt ngang nhau, em thêm cần tây, củ cải trắng, hành tây, ít gừng (toàn đồ chống ung thư) để nó kết hợp.
Sáng ăn bơ/trái cây thay cơm.
Cả ngày chỉ ăn rau (các loại kiềm hóa, có tác dụng chống ung thư, cụ search gôogle là ra).
Bỏ hẳn tinh bột, đường các loại.
Em bổ sung chất đường bằng các loại đậu, hạt sen, xay với bí đỏ ra như sữa, uống dễ mà ngon.
Nhà em mới áp dụng được hơn 1 tháng thôi,
nhưng hi vọng là hợp, chắc phải còn theo và điều chỉnh nhiều mới biết được.

Mà em nghĩ bên cạnh việc điều trị tây y, lá nam, ăn uống+thiền định(tinh thần)+vận động rất quan trọng đấy ạ.
Em hỏi và tìm hiểu những người kiểm soát ung thư lâu dài, hoặc khỏi hẳn, đa số đều áp dụng phù hợp 4 yếu tố trên:
Thuốc-Tinh thần-Thể dục-Thực dưỡng

Các cụ khác có thêm thông tin nào hay hay về kết hợp 4 cái trên thì bảo em với ạ.

phuongarch

Xe đạp
E cảm ơn cụ! Hôm qua e có đọc vài thông tin thì cà rốt ko tốt cho K phổi với người hút thuốc nên chắc về e lại ngưng cà rốt vaf uống các thứ khác! Hiện tại e đang pha tinh bột nghệ với tam thất cho cụ uống ngày 2 lần ( 3 muỗng nghệ 2 muỗng tam thất) kết hợp uống 6 viên nghệ nano hàng ngày! E bỏ hẳn beta glucan vì có đọc bài của cụ Hùng về viêm do hệ miễn dịch nên dùng cái này cũng phải cẩn thận! Em đang dừng hẳn cho chắc!

E định cho cụ uống nước nấm lim xanh thêm, nhà cụ có uống ko ạ? Với cho e hỏi thêm cái bạch hoa + bán chi liên + xạ đen là cụ cho cùng vào nhau rồi sắc uống ah cụ? Chắc tuần sau về e cũng mua cho bố e dùng!
Hiện tại bố e đang xạ trị não và chân 6 ngày, đến thứ 6 này là xong! Thứ 4 sẽ có kết quả đột biến gen, cầu mong cho bố e sẽ có kqua đột biến để dùng thuốc đích! Sức khoẻ bố em hiện khoẻ, chân chỗ di căn xương cũng đỡ đau nhiều rồi, mấy htruoc não bị phù nề cụ hay nhớ nhớ quên quên nhưng hnay có vẻ đỡ nhiều rồi! Cảm ơn các cụ mợ rất nhiều về các thông tin!
bố bác bị di căn xương ạ? Em theo dõi trong group Rau thuốc Thành mắt có bài chữa di căn xương rất nhanh và hiệu quả là ăn cua đồng sống, em thấy nhiều người theo và đã có kết quả khả quan. Cua đồng loại vừa, bác bóc mai, bỏ phổi, dùng bàn chải nhỏ đánh sạch gạch, rửa dưới vòi nước, cắt hết chân. Sau đó ngâm vào nước muối 10ph rồi ngâm vào rượu 10ph. Trộn với vừng ăn sống hoặc ăn sống ko. Mỗi ngày 10 con.

Cuội999

Xe hơi
bố bác bị di căn xương ạ? Em theo dõi trong group Rau thuốc Thành mắt có bài chữa di căn xương rất nhanh và hiệu quả là ăn cua đồng sống, em thấy nhiều người theo và đã có kết quả khả quan. Cua đồng loại vừa, bác bóc mai, bỏ phổi, dùng bàn chải nhỏ đánh sạch gạch, rửa dưới vòi nước, cắt hết chân. Sau đó ngâm vào nước muối 10ph rồi ngâm vào rượu 10ph. Trộn với vừng ăn sống hoặc ăn sống ko. Mỗi ngày 10 con.
Cảm ơn cụ, cụ cho em xin link group được không ạ? Không biết ăn bao nhiêu ngày thì ổn vì nếu ăn đến suốt đời mỗi ngày 10 con sợ rằng cũng khó ăn :(

Trạng thái
Thớt đang đóng