Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Vâng cảm ơn sự chia sẻ của cụ.
Từ ngày bố em phát hiện ra bệnh (tính từ thời điểm có kết quả sinh thiết) là 2 tuần rồi. Giờ còn chờ kết quả đột biến gien nữa (bệnh viện ĐH Y Hà Nội làm 1 tuần rồi chưa có kết quả) không biết mẹ cụ làm bên 108 bao lâu có kết quả. BS bảo chờ có kquả rồi mới quyết định đưa ra phác đồ điều trị. Nhưng gia đình em và bố em rất sốt ruột vì mình phát hiện gần 3 tuần rồi mà vẫn chưa đi vào điều trị. Nếu không có đột biến gien thì có dùng thuốc điều trị đích được không cụ?
Nếu không thuộc vào 2 loại đột biến gen EGFR nhạy thuốc đích thì người bệnh vẫn sử dụng được thuốc đích, khối u vẫn được ức chế nhưng không được ấn tượng như những bệnh nhân có đột biến gen. Nếu không có đột biến gen thì thuốc đích được sử dụng ở Bước 2 / 3 tức là sau phương pháp khác ví dụ như Phẫu thuật hay Hóa trị vì nó không đảm bảo được hiệu quả.

Không dùng đồng thời thuốc đích khi đang hóa trị nhưng hoàn toàn có thể dùng trước hoặc sau Hóa trị. Theo em đọc, có thể dùng thuốc đích trước và dừng trước khi bắt đầu hóa trị vài ba ngày là được.

Chỉnh sửa cuối:

lvthang

Xe hơi
Nếu không thuộc vào 2 loại đột biến gen EGFR nhạy thuốc đích thì người bệnh vẫn sử dụng được thuốc đích, khối u vẫn được ức chế nhưng không được ấn tượng như những bệnh nhân có đột biến gen. Nếu không có đột biến gen thì thuốc đích được sử dụng ở Bước 2 / 3 tức là sau phương pháp khác ví dụ như Phẫu thuật hay Hóa trị vì nó không đảm bảo được hiệu quả.

Không dùng đồng thời thuốc đích khi đang hóa trị nhưng hoàn toàn có thể dùng trước hoặc sau Hóa trị. Theo em đọc, có thể dùng thuốc đích trước và dừng trước khi bắt đầu hóa trị vài ba ngày là được.
Cảm ơn cụ nhiều. Cụ cho em xin số di động nhé. Nếu được em xin gặp cụ để chia sẻ kinh nghiệm. Vì thực sự đây là cả cuộc chiến của người bệnh và gia đình, em là chủ đạo mà em thiếu nhiều kiến thức và kinh nghiệm về căn bệnh này quá.

lenahuong

Xe máy
Em xin chia sẻ với các cụ mợ 1 tin vui, để mọi ng có thêm động lực cùng người nhà chiến đấu với Ung thư:
Mẹ em bị Ung thư CTC gđ 3B sau khi điều trị ở VN 3 tháng thì chuyển qua di căn xương, hạch ổ bụng, thận ứ nước độ 2. Em quyết định đưa mẹ đi Sing điều trị, bác sĩ lên phác đồ là 6 lần truyền hóa chất sau khi chụp Pet và đặt ống sten để điều trị thận cho mẹ.
Sau 3 lần vô hóa trị, bác sĩ tiến hành chụp Pet để đánh giá việc đáp ứng thuốc cũng như tiến triển bệnh của mẹ: kquả khá khả quan, một số chỗ phản quang đã biến mất, các nơi phản quang còn lại kích thước giảm đáng kể, chỉ còn khoảng 2,3 chỗ phát sáng. Bác sĩ có nói mẹ em có thể truyền thêm 2 lần hóa chất nữa( tức là 6 lần +2 lần thêm)
Tới ngày 22/3 đợt điều trị thứ 5, sau khi có kqua thử máu và nc tiểu bác sĩ nói với mẹ em rằng đây sẽ là lần vô hóa cuối vì không cần thiết vào hóa chất nữa, cơ thể mẹ đáp ứng thuốc rất tốt nên từ giờ sẽ chỉ uống thuốc thôi.
Mẹ em hqua vào hóa chất, hôm nay ở lại Sing và đi chùa( Nay là lễ Phục Sinh bên đó thì phải :), sức khỏe mẹ khá tốt.
Em thật rất vui vì giờ mình lại có niềm tin rằng mẹ sẽ sống khỏe mạnh.
Tuy nhiên, không vì thế mà em có thể lơ là việc chữa bệnh.
Mẹ em vẫn cần:
+Ăn uống khoa học: kiêng thịt đỏ, đường, dầu mỡ, hóa chất( sữa tắm dầu gội, nc giặt, nc rửa bát, mỹ phẩm...); chế độ ăn nhiều rau xanh, các loại hạt, trái cây tươi ...
+Sử dụng thực phẩm chức năng: Đông trùng hạ thảo, tinh bột nghệ, tỏi đen, melatonin, xáo tam phân...
+Rèn luyện sức khỏe: tập yoga, vẩy tay, sắp tới là Pháp Luân Công,...
+Uống thuốc do bác sĩ chỉ định,...

Chúc cả nhà mình kiên cường tới cùng và có những lựa chọn đúng cho việc điều trị của người thân nhé.

Chỉnh sửa cuối:

phunghalong

Xe đạp
Xin chào các Cụ, Mợ,
Hôm nay em đọc thấy thông tin về loại thuốc Cimavax của Cuba.
"Trong giai đoạn thử nghiệm thứ 2 từ năm 2008, các bệnh nhân ung thư phổi nhận vắc-xin trung bình sống thêm được 4-6 tháng, so với người không tiêm. Dấu hiệu tích cực đó khiến cho Nhật Bản và một số nước châu Âu cân nhắc đến chuyện thử nghiệm lâm sàng Cimavax.

Công bằng mà nói, Cimavax không phải là một loại ‘thần dược’ có thể đảo ngược ung thư khi nó đã diễn ra, cũng không có tác dụng phòng ngừa. Chủng tiêm này không tấn công trực tiếp vào các khối u, thay vào đó, nó sẽ ‘theo đuôi’ một protein sản xuất bởi khối u, sau đó lưu thông trong máu. Hành động này thúc đẩy cơ thể chúng ta giải phóng các kháng thể, nhằm chống lại một hormone được gọi là ‘yếu tố tăng trưởng biểu bì’, thường thúc đẩy sự tăng trưởng tế bào, nhưng nếu không được kiểm soát, nó có thể là tác nhân gây ra ung thư. (Mặc dù hầu hết mọi người thường nghĩ về một loại vắc xin như một công cụ ngăn ngừa bệnh tật, về mặt kỹ thuật, vắc xin là chất kích thích hệ miễn dịch bằng một cách nào đó). Vì vậy, mấu chốt của Cimavax là giữ cho các khối u phổi khỏi phát triển và di căn, làm cho ung thư giai đoạn cuối trở thành một căn bệnh mãn tính có thể kiểm soát."

http://www.reds.vn/index.php/song-xanh/10570-my-them-muon-vac-xin-tri-ung-thu-phoi-cua-cuba
Các cụ mợ có thông tin về loại này không?

hacdaihung

Xe tăng
Xin chào các Cụ, Mợ,
Hôm nay em đọc thấy thông tin về loại thuốc Cimavax của Cuba.
"Trong giai đoạn thử nghiệm thứ 2 từ năm 2008, các bệnh nhân ung thư phổi nhận vắc-xin trung bình sống thêm được 4-6 tháng, so với người không tiêm. Dấu hiệu tích cực đó khiến cho Nhật Bản và một số nước châu Âu cân nhắc đến chuyện thử nghiệm lâm sàng Cimavax.

Công bằng mà nói, Cimavax không phải là một loại ‘thần dược’ có thể đảo ngược ung thư khi nó đã diễn ra, cũng không có tác dụng phòng ngừa. Chủng tiêm này không tấn công trực tiếp vào các khối u, thay vào đó, nó sẽ ‘theo đuôi’ một protein sản xuất bởi khối u, sau đó lưu thông trong máu. Hành động này thúc đẩy cơ thể chúng ta giải phóng các kháng thể, nhằm chống lại một hormone được gọi là ‘yếu tố tăng trưởng biểu bì’, thường thúc đẩy sự tăng trưởng tế bào, nhưng nếu không được kiểm soát, nó có thể là tác nhân gây ra ung thư. (Mặc dù hầu hết mọi người thường nghĩ về một loại vắc xin như một công cụ ngăn ngừa bệnh tật, về mặt kỹ thuật, vắc xin là chất kích thích hệ miễn dịch bằng một cách nào đó). Vì vậy, mấu chốt của Cimavax là giữ cho các khối u phổi khỏi phát triển và di căn, làm cho ung thư giai đoạn cuối trở thành một căn bệnh mãn tính có thể kiểm soát."

http://www.reds.vn/index.php/song-xanh/10570-my-them-muon-vac-xin-tri-ung-thu-phoi-cua-cuba
Các cụ mợ có thông tin về loại này không?
Cụ xem trong thớt, có nói rồi:

Em cũng có làm chút research thì tìm ra chỗ bán CIMAVAX ở VN. Liên lạc thì ngta kêu nên xài 36 shots, 1 tuần 3 lần, 1 lần tầm 12trieu.Cần phải có hồ sơ bệnh án được dịch thuật qua tiếng Tây Ban Nha, sau đó gửi cho Bsi bên Cuba để được chỉ định sử dụng hay ko. Em vẫn còn đang băn khoăn ko biết nên tiến hành ko. Vì mới bắt đầu dùng TCV nên muốn chờ. Mà sợ chờ thì lại tốn mất thơi gian cụ ạ. Ngày mai em sẽ cho ba em uống thuốc nam của thầy Hai ở An Giang. Ko biêt cụ có biết thầy này ko? Ba em đợt trước cũng có uống thuốc của thầy Nho ở HaNoi nhưng ko thấy có kết quả lắm nên lại ngưng :(
...

Đại thể nó tác dụng giống thuốc đích nhưng kém hơn và đắt đỏ hơn.

icetea7785

Đi bộ
Mọi người hay mua B17 như thế này cụ này. Cái này cũng có người dùng nhưng không rõ hiệu quả ra làm sao vì dùng bổ sung bên cạnh các phương pháp chính thống khác.

Nhà cụ mới đang chờ kết quả xét nghiệm thì lưu ý đầu tiên là xem có đột biến gen nhạy với thuốc đích hay không; nếu không thì lo tới hóa trị và khắc phục tác dụng phụ hóa trị; khi bệnh ức chế được rồi thì hẵng tìm đến các phương pháp bổ trợ khác.
Cụ ơi , nhìn hình em không phân biệt được, cụ nói giúp em "hạt mơ mà mọi người nói trong topic là hạt quả mơ ta hay là hạt hạnh nhân" với ạ?

icetea7785

Đi bộ
ba mình có tí xơ gan thôi. Ba bạn bị xơ gan trên độ 4 thì mình cũng không biết có dùng được với B17 không, vì những người bị suy gan thì không nên dùng B17. Mình mua B17 ở trang web tên là apricot power ở bên Mỹ, từ lúc đặt hàng dến khi nhận được cũng mất hơn 3 tuần.
Bạn ơi mình vào web này rồi, bạn mua B17 loại nào thế?Order trên web thanh toán bẳng thẻ vísa và họ ship về tận Vietnam hay sao a?Hướng dẫn mình cụ thể với.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ ơi , nhìn hình em không phân biệt được, cụ nói giúp em "hạt mơ mà mọi người nói trong topic là hạt quả mơ ta hay là hạt hạnh nhân" với ạ?
Cụ ra hiệu thuốc Bắc cụ hỏi mua hạnh nhân thì đó là hạt mơ ta sấy khô đó. Dù là Apricot hay Admond thì có đều có chất amygdalin mà người ta gọi là Vitamin B17. B17 được sử dụng rất lâu đời trong điều trị ung thư và được coi như một liệu pháp thay thế vào những năm 60' ở Mĩ.

Mặc dù vậy các thực nghiệm Tây y cho thấy B17 không những không có tác dụng thu nhỏ hay ức chế khối u mà còn gây độc đối với bệnh nhân do vậy sử dụng B17 để điều trị ung thư bị cấm sử dụng ở Mĩ.

Mặc dù vậy nhiều bệnh nhân vẫn tin theo và sử dụng, có người cũng thấy có tác dụng nhưng không rõ ràng còn bị ngộ độc là khá rõ ràng khi dùng nhiều.

duyhaigenco2

Xe đạp
Em xin chia sẻ với các cụ mợ 1 tin vui, để mọi ng có thêm động lực cùng người nhà chiến đấu với Ung thư:
Mẹ em bị Ung thư CTC gđ 3B sau khi điều trị ở VN 3 tháng thì chuyển qua di căn xương, hạch ổ bụng, thận ứ nước độ 2. Em quyết định đưa mẹ đi Sing điều trị, bác sĩ lên phác đồ là 6 lần truyền hóa chất sau khi chụp Pet và đặt ống sten để điều trị thận cho mẹ.
Sau 3 lần vô hóa trị, bác sĩ tiến hành chụp Pet để đánh giá việc đáp ứng thuốc cũng như tiến triển bệnh của mẹ: kquả khá khả quan, một số chỗ phản quang đã biến mất, các nơi phản quang còn lại kích thước giảm đáng kể, chỉ còn khoảng 2,3 chỗ phát sáng. Bác sĩ có nói mẹ em có thể truyền thêm 2 lần hóa chất nữa( tức là 6 lần +2 lần thêm)
Tới ngày 22/3 đợt điều trị thứ 5, sau khi có kqua thử máu và nc tiểu bác sĩ nói với mẹ em rằng đây sẽ là lần vô hóa cuối vì không cần thiết vào hóa chất nữa, cơ thể mẹ đáp ứng thuốc rất tốt nên từ giờ sẽ chỉ uống thuốc thôi.
Mẹ em hqua vào hóa chất, hôm nay ở lại Sing và đi chùa( Nay là lễ Phục Sinh bên đó thì phải :), sức khỏe mẹ khá tốt.
Em thật rất vui vì giờ mình lại có niềm tin rằng mẹ sẽ sống khỏe mạnh.
Tuy nhiên, không vì thế mà em có thể lơ là việc chữa bệnh.
Mẹ em vẫn cần:
+Ăn uống khoa học: kiêng thịt đỏ, đường, dầu mỡ, hóa chất( sữa tắm dầu gội, nc giặt, nc rửa bát, mỹ phẩm...); chế độ ăn nhiều rau xanh, các loại hạt, trái cây tươi ...
+Sử dụng thực phẩm chức năng: Đông trùng hạ thảo, tinh bột nghệ, tỏi đen, melatonin, xáo tam phân...
+Rèn luyện sức khỏe: tập yoga, vẩy tay, sắp tới là Pháp Luân Công,...
+Uống thuốc do bác sĩ chỉ định,...

Chúc cả nhà mình kiên cường tới cùng và có những lựa chọn đúng cho việc điều trị của người thân nhé.
Chi phí điều trị thế nào hả cụ. Mong cụ chia sẻ để các cụ khác cùng biết để có thêm thông tin khi muốn qua Sin điều trị.

Kgoaway

Xe đạp
Bạn ơi mình vào web này rồi, bạn mua B17 loại nào thế?Order trên web thanh toán bẳng thẻ vísa và họ ship về tận Vietnam hay sao a?Hướng dẫn mình cụ thể với.
Nguời quen mình nhờ dịch vụ mua hàng của Mỹ order. Bạn cũng có thể mua trực tiếp. Hạt mơ mà đã qua pasteurized rồi là không có tác dụng đâu nhé.

Đọc mấy bài báo cũng thấy bảo là đọc thế nhưng khi vào forum nói chuyện cùng với những người đã dùng thì thấy có ai bị độc chết đâu, chết vì ngưng dùng thì có do cancer recurrence. Ba mình cũng dùng, một số người nhà trong diễn đàn này cũng dùng có ai bị sao đâu. Mà bệnh viện ở ĐỨC, Mexico cũng dùng nó để điều trị ung thư đó. Bạn cũng nên mua wobenzym và zinc để dùng kèm nhé.

Mình nghĩ tiếng anh của bạn giỏi, bạn tìm hiểu thêm về trà essiac nhé. Nó là kết hợp của 4 loại thảo dược , đã được thử nghiệm ở bệnh viện Mỹ và Canada, còn thiếu 3 phiếu bầu cử là trở thành phương thức điều trị ung thư chính thức tại Canada.

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều. Cụ cho em xin số di động nhé. Nếu được em xin gặp cụ để chia sẻ kinh nghiệm. Vì thực sự đây là cả cuộc chiến của người bệnh và gia đình, em là chủ đạo mà em thiếu nhiều kiến thức và kinh nghiệm về căn bệnh này quá.
Không biết chi phí tổng kết là bao nhiêu? Trước khi mới bắt đầu điều trị ở Sing nhà mợ ấy được dự toán như thế này, đại thể $SG 7,500 * 6 lần.

Cám ơn bác nhiều.
Em đã quyết định cho mẹ em đi sang Sing thứ 3 vừa qua sau khi thấy tình trạng của mẹ em k thể chữa ở VN với lí do:
1. Thận bị ứ nước độ 2, có nguy cơ mất đi quả thận.
2. Bs rất coi thường bệnh, khi em trao đổi về bệnh tình của mẹ tỏ ra rất thờ ơ, vô trách nhiệm (Cách đây 3 tháng em đã đề nghị BS cho chụp PET- CT bên Chợ Rẫy nhưng BS nói khám bt, k cần thiết chụp=> nhà em có em dâu sắp sanh nên mẹ k chiu bay vào chụp.)
3. Bệnh của mẹ em phải nằm viện để điều trị thận, có thể bị lây nhiễm qua bệnh khác vì vấn đề quá tải của BV.
4. mẹ em đã qua điều trị hóa trị và xạ trị 1 lần rồi nên SK kém, không biết có thể trụ được bao nhiêu đợt hóa chất nữa.

Quá trình điều trị:
- Chủ nhật ngày 20/12 em đã gửi tóm lược lịch sử bệnh cho BS bên Sing( thông qua 1 ng quen- làm bên môi giới có am hiểu về Ung bướu, kinh nghiệm khoảng 20 năm) bác sĩ nói bệnh mẹ em có thể có tiến triển tốt và nhận bệnh.
- T3 ngày 22/12 em xuất phát, chiều là vào BV thử máu và nước tiểu, gặp bs chuyên Ung bướu để trao đổi tình hình bệnh, sau đó gặp bs về tiết niệu để đưa ra lời khuyên về điều trị thận.
- Sáng ngày hôm sau T4, mẹ em đc chỉ định chụp PET-CT.
- Chiều ngày T4, mẹ em nhập viện và làm thủ thuật đặt ống stent để rút nc ở thận. đồng thời nhận được kết quả PET-CT.
Kết quả cho thấy:
1.phát hiện di căn hạch vùng chậu
2. di căn xương.
3. có đốm nhỏ viêm ở phổi.
- Sáng nay Bác sĩ đưa ra phác đồ điều trị,
+Hóa trị liều cao kết hợp hóa trị trúng đích( avastin) kéo dài thời gian tái phát, nhưng cần có SK để trụ đc; chi phí điều trị 7500 đô sing 1 lần- điều trị từ 4-6 vòng)
+ Hóa trị vào ngày 28/12 này, theo dõi 2 ngày có thể quay trở lại VN. 3 tuần sau quay lại vô hóa lần 2, ngày hôm sau có thể về VN, điều trị trong 4 tháng.
- Trong quá trình hóa trị nếu bệnh nhân bị bất cứ vấn đề gì nếu không thể xử lí ở VN có thể quay lại Sing để xử lí.
- Tiên lượng về bệnh:
+ Bệnh k thể chữa khỏi hoàn toàn, có thể tái phát sau khi điều trị khoảng 6 tháng hoặc vài năm( nếu thể trạng tốt).
+ Bệnh nhân giảm các cơn đau do di căn, sức khỏe tốt lên.

Mẹ em thì hiện nay ngoài đau thận và xương( đau từ hông xuống hai chân do có bướu ở xương háng) thì sk cũng tương đối ổn định, không biết liệu có chịu được Hóa trị liều cao k?

Em gửi cụ kết quả sơ bộ của PET- CT cụ có thể đọc.
Theo các cụ thì di căn xương không thể chữa khỏi ạ? thời gian kéo dài sự sống là bao lâu?
Hiện đang có người mách em về thuốc " Xáo tam phân" em đã cho mẹ uống đc hai ngày.
Có ai trên diễn đàn đã từng uống loại thuốc này có thể cho em xin feedback được không a?

Em cám ơn

hacdaihung

Xe tăng
Nguời quen mình nhờ dịch vụ mua hàng của Mỹ order. Bạn cũng có thể mua trực tiếp. Hạt mơ mà đã qua pasteurized rồi là không có tác dụng đâu nhé.

Đọc mấy bài báo cũng thấy bảo là đọc thế nhưng khi vào forum nói chuyện cùng với những người đã dùng thì thấy có ai bị độc chết đâu, chết vì ngưng dùng thì có do cancer recurrence. Ba mình cũng dùng, một số người nhà trong diễn đàn này cũng dùng có ai bị sao đâu. Mà bệnh viện ở ĐỨC, Mexico cũng dùng nó để điều trị ung thư đó. Bạn cũng nên mua wobenzym và zinc để dùng kèm nhé.

Mình nghĩ tiếng anh của bạn giỏi, bạn tìm hiểu thêm về trà essiac nhé. Nó là kết hợp của 4 loại thảo dược , đã được thử nghiệm ở bệnh viện Mỹ và Canada, còn thiếu 3 phiếu bầu cử là trở thành phương thức điều trị ung thư chính thức tại Canada.
Ngộ độc không nhất thiết là tử vong cụ ạ. Đại thể em thấy hầu hết ở đây uống vào thì có trạng thái như bị say hay nôn nao. Nên cẩn thận hơn và dự phòng!

Hiện nay mọi người dùng theo hướng bổ trợ nên chắc liều lượng là vừa phải và dừng nếu thích chứ trước kia sử dụng như một liệu pháp điều trị thì rủi ro nhiều hơn. Trang CancerResearchUK.org cho biết nếu ăn khoảng 50-60 nhân hạt mơ hoặc 50gr laetrile có thể gây tác dụng phụ dẫn tới tử vong. Do vậy nếu có niềm tin và dự định dùng thì cũng nên biết thông tin này.

Kgoaway

Xe đạp
Ngộ độc không nhất thiết là tử vong cụ ạ. Đại thể em thấy hầu hết ở đây uống vào thì có trạng thái như bị say hay nôn nao. Nên cẩn thận hơn và dự phòng!

Hiện nay mọi người dùng theo hướng bổ trợ nên chắc liều lượng là vừa phải và dừng nếu thích chứ trước kia sử dụng như một liệu pháp điều trị thì rủi ro nhiều hơn. Trang CancerResearchUK.org cho biết nếu ăn khoảng 50-60 nhân hạt mơ hoặc 50gr laetrile có thể gây tác dụng phụ dẫn tới tử vong. Do vậy nếu có niềm tin và dự định dùng thì cũng nên biết thông tin này.
Cái gì dùng quá liều thì cũng có tác dụng phụ mà. Ăn 50-60 hạt một ngày thì nhiều quá, có nhiều người ăn không sao nhưng mà thông thường thì mọi người chỉ dùng khoảng 15-35 hạt một ngày tuỳ vào cơ thể từng người. Để tránh những tác dụng phụ như buồn nôn, chóng mặt thi nên tăng liều từ từ. B17 có khả năng làm giảm huyết áp.

Sau một thời gian dùng hoá trị hoặc thuốc đích thì thường xảy ra trường hợp bị lờn thuốc, còn nếu người nào đã dùng và hợp với B17 thì không nghe ai nhắc đến trường hợp bị lờn như hoá trị hoặc thuốc đích.

alextom

Xe máy
Chào cả nhà
Phân vân mãi cuối cùng quyết định viết lên diễn đàn vì hy vọng có thật nhiều kiến thức bổ ích chữa cho mẹ.
Mẹ mình cách đây 5 tuần bắt đầu ho. Bà chịu đựng khoảng 3 tuần thì đi vào Việt Xô khám. Tại đây đã phát hiện tràn dịch màng phổi rồi và dịch mầu đỏ:(. Mẹ mình làm các kiểu test đều âm tính như CT ko có u, ko có hạch (siêu âm), cell block dịch âm tính. Cuối cùng sinh thiết màng phổi ra K và nhuộm Hóa mô MD thì di căn màng phổi tế bào tuyến. Giờ mình đang chờ kết quả đột biến gen.
Thôi thì trong cái rủi có cái may là nhà có cậu e rể làm ở viện UT Hà Lan. Cả nhà quyết định đưa bà sang viện đó chữa. Các bs bên K và VX cũng ủng hộ vì bảo bên đó nhiều thuốc đích tốt.
Tuy nhiên thủ tục đi chắc mất 1 tháng. Mình định thời gian ở Vn làm cho mẹ các bước sau. Nhờ các bác và nhất là bác Hùng góp ý giúp.
Nếu có đột biến gen (cầu trời) thì ko bàn cãi: thuốc đích.
Nếu ko có, có nên theo hóa trị độ 1 tháng ko( bà khỏe, ko sụt cân, ko còn dịch tràn, hơi ho) rồi mới đi. Bên cạnh đó thêm TPCN.
Hay chỉ theo miễn dịch, thuốc nam độ 1 tháng nhỉ.

hacdaihung

Xe tăng
Chào cả nhà
Phân vân mãi cuối cùng quyết định viết lên diễn đàn vì hy vọng có thật nhiều kiến thức bổ ích chữa cho mẹ.
Mẹ mình cách đây 5 tuần bắt đầu ho. Bà chịu đựng khoảng 3 tuần thì đi vào Việt Xô khám. Tại đây đã phát hiện tràn dịch màng phổi rồi và dịch mầu đỏ:(. Mẹ mình làm các kiểu test đều âm tính như CT ko có u, ko có hạch (siêu âm), cell block dịch âm tính. Cuối cùng sinh thiết màng phổi ra K và nhuộm Hóa mô MD thì di căn màng phổi tế bào tuyến. Giờ mình đang chờ kết quả đột biến gen.
Thôi thì trong cái rủi có cái may là nhà có cậu e rể làm ở viện UT Hà Lan. Cả nhà quyết định đưa bà sang viện đó chữa. Các bs bên K và VX cũng ủng hộ vì bảo bên đó nhiều thuốc đích tốt.
Tuy nhiên thủ tục đi chắc mất 1 tháng. Mình định thời gian ở Vn làm cho mẹ các bước sau. Nhờ các bác và nhất là bác Hùng góp ý giúp.
Nếu có đột biến gen (cầu trời) thì ko bàn cãi: thuốc đích.
Nếu ko có, có nên theo hóa trị độ 1 tháng ko( bà khỏe, ko sụt cân, ko còn dịch tràn, hơi ho) rồi mới đi. Bên cạnh đó thêm TPCN.
Hay chỉ theo miễn dịch, thuốc nam độ 1 tháng nhỉ.
Đối với K phổi mà bị tràn dịch điều trị sẽ rất vất vả vì vừa điều trị K vừa phải điều trị tràn dịch. Dịch thì cứ hút đi thì nó lại tràn vào chỉ sau vài ngày mà chỉ có thể điều trị được K thì mới đỡ dịch. Hiện tại nhà cụ là do dịch mới hút đi nên đỡ ho và đỡ tức ngực nhưng nó sẽ sớm trở lại và trầm trọng hơn.

Nhà cụ có người nhà làm bác sĩ thì yên tâm rồi, cụ cứ theo sát lời khuyên của người nhà là được. Không biết anh cụ khuyên như thế nào?

Còn em thì trước đây cũng trong hiện trạng như nhà cụ hiện nay và em đã quyết định dùng bừa thuốc đích khi chưa có xét nghiệm rõ ràng. Dù sao, quyết định đó có cảm tính nhưng vẫn là đúng đắn bởi mình sẽ giảm thời gian phải chờ đợi trong khi sớm hay muộn cũng vẫn phải dùng.

Còn về hóa trị, gần đây em nhận thấy nó cũng không kinh khủng như mọi người hay nghe nói. Tuy nhiên, hóa trị có hiệu quả em thường thấy ở các viện tư, Sing hay các bệnh nhân được bác sĩ quan tâm đặc biệt. Đặc điểm của các trường hợp này là:
  • Vào thuốc nhanh sau khi chẩn đoán, thường 1-2 tuần là đã có điều trị.
  • Thay phác đồ ngay khi thấy không đáp ứng tốt về mặt triệu chứng, có khi sau vài vòng đã thay.
  • Bổ trợ rất nhiều loại thuốc trước, trong và sau hóa trị. Em có đếm được gần 20 loại ở một chia sẻ trên này.
  • Hóa trị hoặc uống thuốc dự phòng tái phát sau hóa trị.
Dù thuốc đích hay hóa trị thì cũng phải thật nhanh. Còn thuốc Nam thì chưa nên bàn tới vì tác dụng chậm, chẳng may nó di căn xa thì sẽ rất khó điều trị.

alextom

Xe máy
Cám ơn bác Hùng đã trả lời. Đúng là giờ rất bối rồi. Bs thì khuyên phải đợi phác đồ cho chuẩn ko lại ân hận. Bà cũng có ý muốn chờ. Mình cũng muốn cho mẹ dùng luôn :(. Thôi. Có lẽ cố chờ đến thứ 3 rồi sẽ thử mua thuốc đích. Bs hứa thứ 3 sẽ có 1 phác đồ hợp lý.
Bác cho mình lời khuyên là nếu đang dùng thuốc đích rồi dừng rồi dùng hóa trị có ok ko?

hacdaihung

Xe tăng
Cám ơn bác Hùng đã trả lời. Đúng là giờ rất bối rồi. Bs thì khuyên phải đợi phác đồ cho chuẩn ko lại ân hận. Bà cũng có ý muốn chờ. Mình cũng muốn cho mẹ dùng luôn :(. Thôi. Có lẽ cố chờ đến thứ 3 rồi sẽ thử mua thuốc đích. Bs hứa thứ 3 sẽ có 1 phác đồ hợp lý.
Bác cho mình lời khuyên là nếu đang dùng thuốc đích rồi dừng rồi dùng hóa trị có ok ko?
Khi lựa chọn một phác đồ điều trị, bác sĩ luôn cân nhắc 2 yếu tố là An toàn và Hiệu quả. Thuốc đích và Hóa trị bác sĩ đều tính tới cho trường hợp nhà cụ như vậy là bệnh nhân đủ điều kiện thể chất để điều trị một cách an toàn. Còn hiệu quả thì như sau:
  • Nếu có đột biến gen EGFR: Thuốc đích hiệu quả hơn hóa trị với tỉ lệ đáp ứng vào khoảng 70-80% (thuốc đích) vs 30-50% (hóa trị)
  • Nếu không có đột biến gen EGFR: Thuốc đích kém hiệu quả hơn hóa trị với tỉ lệ đáp ứng vào khoảng 10-15% (thuốc đích) vs 30-50% (hóa trị)
Về nguyên tắc, khi chưa có kết quả xét nghiệm thì bác sĩ sẽ không chỉ định cho bệnh nhân dùng bất kỳ phương pháp điều trị nào cả. Còn khi có kết quả xét nghiệm rồi thì điều trị K như cụ thấy ở trên vẫn có tỉ lệ rủi ro không đáp ứng là rất lớn; nếu chẳng may người bệnh gặp rủi ro thì sẽ cảm thấy ân hận.

Trước kia em quyết định dùng thuốc đích trước bởi vì vị bác sĩ có dặn em là thuốc này tác dụng phụ có thể kiểm soát được; nếu hợp thuốc thỉ chỉ vài ngày là cảm nhận được. Nếu hóa trị thì phải khoảng 2-3 tháng mới biết được có hợp hay không. Theo chỉ định, người có đột biến gen thì có thể dùng ngay và bỏ qua hóa trị; còn lại tất cả các bệnh nhân có hay không có đột biến gen đều có thể dùng thuốc đích sau hóa trị dù thất bại hay thành công để duy trì kéo dài.

Câu hỏi của cụ thì em cũng thấy các cụ hỏi nhiều. Em không thấy có chỉ dẫn nào rói rõ về điều này nhưng em đọc rất nhiều bài viết thì thấy rằng hầu hết bác sĩ yêu cầu bệnh nhân ngừng thuốc đích 2 ngày khi hóa trị (trước 1 ngày và trong 1 ngày). Có một số bệnh nhân tuân theo yêu cầu này và cũng nhiều bệnh nhân không tuân theo. Vì sao cần phải ngừng thuốc đích thì em nghĩ nó như thế này:
  • Hóa trị nhắm vào các tế bào K đang sinh đôi để làm phá vỡ cấu trúc ADN từ đó tế bào bị tự hủy.
  • Thuốc đích liên kết hóa học trên bề mặt tế bào K để chặn việc nhận tín hiệu sinh đôi.
Giả sử nếu một bệnh nhân đang dùng thuốc đích thì tế bào đáng lẽ sẽ sinh đôi thì nó bị chặn lại và khi nó bị chặn lại thì hóa trị sẽ rất khó có thể phá hủy được ADN của tế bào K. Vậy nên, phối hợp sử dụng thuốc như thế nào phải tính toán đến Hiệu quả ức chế của thuốc đích là bao nhiêu lâu? Hiệu quả tiêu diệt của hóa trị trong cơ thể kéo dài bao nhiêu lâu?

Hiệu quả tiêu diệt của hóa trị trong cơ thể kéo dài bao lâu thì em chưa được rõ ràng vì nó có thể dồn dập trong 3 ngày nhưng có thể dai dẳng rất lâu do thuốc tạo ra các chất oxy hóa nhiều vòng, nhiều kiểu. Tuy nhiên, thời gian bán thải của thuốc đích là 36 giờ do vậy ngừng thuốc đích trước 2-3 ngày trước khi hóa trị thì không ảnh hưởng nhiều tới hóa trị.

lenahuong

Xe máy
Chi phí điều trị thế nào hả cụ. Mong cụ chia sẻ để các cụ khác cùng biết để có thêm thông tin khi muốn qua Sin điều trị.
Chi phí ước tính:
- Mỗi lần truyền hóa chất là 7500 đô Sing( thử máu, nc tiểu, truyền hóa chất, thuốc đích, các loại thuốc bổ trợ- cái này hơn VN: mẹ em khi truyền hóa chất chỉ mệt chứ k bị rối loạn tiêu hóa, k mất ngủ, k ói...)
- Vé máy bay thì em đặt Vietjet hoặc Tiger air, mỗi lần khoàng 6-7tr cả hai chiều cho 2 người. Khi check in- mình yêu cầu có chế độ cho bệnh nhân là ngta cho xe lăn chở xong đc ưu tiên không phải xếp hàng.
- Tiền phòng là 100 đô sing phòng 2 giường hoặc 70 đô 1 phòng nhỏ/ ngày.
- Tiền ăn thì ít vì nhà em toàn mang đồ ăn sang, nấu cơm thì chỗ trọ cho mượn nồi nấu, ga điện nước xài thoải mái.
- tiền khám bác sĩ ( có nhiều giá tùy thuộc bác sĩ như bs điều trị mẹ em khoảng trên dưới 100 đô/ lần khám, có bác chữa thận thì mắc khoảng 300 đô sing/lần khám)
- Nếu phải phẫu thuật thì chi phí cao hơn: 700-1000 đô sing/ phòng/ đêm. tiền phẫu thuật khoảng 5000 đô sing ( 3000 tiền phòng mổ, 1000 phí phẫu thuật, 1000 tiền thuốc và các vật dụng y tế)
- Chup Pet -CT khoảng 1500 đô sing/ lần.
- Phiên dịch 30-50 đô sing/ giờ.
Lúc đầu khi đưa mẹ qua là em xác định mất khoảng hơn 1 tỷ.
Giờ cũng khoảng 800-900 tr rồi ạ.
Nhưng mà mẹ em được điều trị cực kì tốt, bác sĩ coi bệnh nhân là người thân( còn ở VN coi k bằng con người nữa.)

Nhà em có liên lạc với 1 chị bên đó ( giống như môi giới) chị ấy sắp xếp tất cả các cuộc hẹn với bs phiên dịch hoặc tư vấn cho m. Chị ấy không lấy tiền nhưng em nghĩ chắc đã nhận hoa hồng từ BV hoặc BS.Nếu ai cần số đt của chị ấy thì cứ inbox cho em. CHị ấy rất nhiệt tình, hơn nữa m tiết kiệm được thời gian và chi phí đi lại rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

alextom

Xe máy
Mình đưa mẹ đi Hà Lan. Kiến thức chưa nhiều nhưng tìm hiểu qua qua thấy có rẻ hơn Sing vì có nhiều thuốc thế hệ mới miễn phí. Mình sẽ ghi lịch trình cụ thể để cả nhà nắm. Nếu ổn, mình sẽ tư vấn nhiệt tình.

ducsky04

Xe đạp
Phải biết rõ là tế bào gì thì mới có phác đồ được cụ ạ. Thực tế nhà cụ rất có thể bị K rồi (qua các xét nghiệm và chẩn đoán khác) nhưng bác sĩ chưa kết luận nó là chủng loại gì, nguyên phát từ đâu. Lúc này, cụ có thể làm là xin bác sĩ làm cái xét nghiệm đột biến gen.
Em cảm ơn bác. Tuần trước vợ em mổ để lấy mô sinh thiết bác ạ. Hôm nay nhà em có thông báo là chính thức bị K phổi rồi. Có điều bác sĩ nói phải cần thêm thời gian xét nghiệm thì mới biết loại gì, em có hỏi thì bác sĩ bảo thông thường là 1-2 tuần, có trường hợp cả tháng??? và cho vợ em về nhà đợi kết quả tiếp. Em băn khoăn nếu K phổi phát triển nhanh thế mà đợi cả tháng thì toi. Hiện nay về, hàng ngày em cũng động viên vợ em uống thuốc và ăn kiêng theo phương pháp mà bác hùng đã nêu.

Trạng thái
Thớt đang đóng