[Funland] Ukraine thời tổng thống Zelensky # 18 và cập nhật tình hình Belomaidan Belarus, DNR, LNR Năm 2022

Trạng thái
Thớt đang đóng

traiHNcodon

Xe tăng
Mọi người ai cũng nói U gia nhập NATO là vượt lằn ranh đỏ, là mối nguy đối với an ninh của nước Nga. Tạm bỏ qua chuyện nước Nga có quyền đặt ra cái lằn ranh đó cho một đất nước khác hay không, thì mọi người vẫn thường không giải thích tại sao không chỉ thằng U mà nhiều thằng đông âu đều thích chơi với phương tây hơn là chơi với Nga. Nga đã thất bại trong việc tạo ảnh hưởng của mình đến những quốc gia láng giềng có nhiều điểm chung về lịch sử, văn hoá với mình. Đến bây giờ khi hết cách thì họ quyết định dùng nắm đấm để tạo tầm ảnh hưởng, đó chắc chắn là hạ sách. Nga có thể lôi kéo một hoặc một vài nước về phe họ trong ngắn hạn, bởi vì họ sợ Nga, chứ không phải vì họ muốn làm như vậy. Trong dài hạn, nếu nước Nga suy yếu, hoặc khi họ mạnh lên, có cơ hội, họ sẽ ngay lập tức rời bỏ Nga.
Đon giản lắm chinh phủ nào thân Nga mà thắng cử thì họ bao giân lận, hoặc dùng bạo lực và tiền lật đổ

Quangnam2021

Xe đạp
Đứa nào ngày mới đây bắn 1500 quả đạn pháo cối sang miền Đông???
Đứa nào xua 5 thằng biệt kích qua đất Nga để bị bắn chết rồi ZBMP sang cứu bị bắn cháy như chó thui rơm ???
Không biết 5 cái xác lính Ucraina kia, gia đình đã nhận được mà đem chôn chưa ???
Cụ nhầm với vụ Maidan rồi nên mới nói chuyện đảo chính, tôi chỉ nói việc đó. Còn mấy vụ lặt vặt kia tôi không tranh luận

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm với vụ Maidan rồi nên mới nói chuyện đảo chính, tôi chỉ nói việc đó. Còn mấy vụ lặt vặt kia tôi không tranh luận
Nhà nước Ucraina hiện tại đang kế thừa cái bộ máy được dựng lên từ Maidan và vẫn dụng dưỡng lũ phát xít mới, vẫn tiếp tục cuộc chiến tranh với miền đông
Đứa nào sổ toẹt thỏa thuận ký ở Minsk ???
Đấy là điều vinh dự, là chính nghĩa ???

chelsea82

Xe đạp
Nhà nước Ucraina hiện tại đang kế thừa cái bộ máy được dựng lên từ Maidan và vẫn dụng dưỡng lũ phát xít mới, vẫn tiếp tục cuộc chiến tranh với miền đông
Đứa nào sổ toẹt thỏa thuận ký ở Minsk ???
Đấy là điều vinh dự, là chính nghĩa ???
Lấy cái sai của người khác biện mình cho hành động sai trái của mình thì đã sai rồi. Kể cả UK có 1 số thành phần được ví như phát xít mới thì nó cũng không đại diện cho cả dân tộc UK. Còn việc 1 nước lấy cớ bảo vệ 2 cái mảnh đất tự trị mà đem quân xâm lược 1 quốc gia khác thì rất đáng bị lên án. Mình là người trước đây rất thần tượng Putin. Nhưng sau vụ này thì không thể ủng hộ cho cái sai của hói được.

thanhlam171

Xe tăng
Em xin các cụ, các cụ có thông tin gì mới về chiến sự thì up lên. Thớt kia vật nhau chưa đủ hay sao mà sang thớt này vật nữa.
Cụ nào thích tây lông thì cũng im lặng, Cụ nào thích Gấu chó thì cũng im lặng Nếu ko có dữ kiện liên quan đến thớt.
Mấy trang này loãng quá mấy cụ ơi.

hrpok04

Xe hơi
Hôm trước em thấy nhiều cụ đoán chậm nhất sau 48 giờ anh diễn viên hài sẽ đầu hàng. Thậm chí hôm trước quân Nga cách thủ đô UK có 1 giờ hành quân thôi mà.
Thực ra cái đó ko nên bắt bẻ cụ ạ. Vì các dữ liệu dùng để "đoán" lại thuộc về người trong cuộc.
Nếu Nga chơi kiểu tất tay, sát ván, ko ràng buộc gì thì chuyện 1 ngày vào Kiev là có thể.
Tuy nhiên rõ là Nga ko tất tay, không giết dân, vừa đánh vừa nghe ngóng...thì chả biết khi nào vào Kiev. Có khi lại chả vào ấy chứ.

DucHoan

Xe tăng
Thực ra cái đó ko nên bắt bẻ cụ ạ. Vì các dữ liệu dùng để "đoán" lại thuộc về người trong cuộc.
Nếu Nga chơi kiểu tất tay, sát ván, ko ràng buộc gì thì chuyện 1 ngày vào Kiev là có thể.
Tuy nhiên rõ là Nga ko tất tay, không giết dân, vừa đánh vừa nghe ngóng...thì chả biết khi nào vào Kiev. Có khi lại chả vào ấy chứ.
Em nghĩ Mục đích của Nga là ở phía Đông thôi bác ạ. Kiev chả qua tiện đường thì Nga đưa quân án ngữ gây phân tán lực lượng Ukraine.

hrpok04

Xe hơi
Lo
Hic, loạn lạc thế này mà nó trả thù riêng chắc khó đề phòng và chả ai thèm quan tâm.
Lo nhất là các ổ phát xít, cực đoan, xhđ nó sẽ mọc lên như nấm. Ko có huấn luyện, không có ban liên lạc, dân ko 1 lòng (vì có nhiều thân Nga), thì làm sao chơi chiến tranh nhân dân đc. Nước đi này tối quá, biến Ukraine thành ổ bạo loạn rồi.

hoaoaihuong

Xe buýt
Sao em vẫn có cảm giác dân tộc Nga có một cái gì đó rất đặc biệt. Từ thời cận đại, đọc các tác phẩm của người Nga, em thấy đâu đó cái tư tưởng Nga là một thực thể độc lập, lúc đó dường như châu Âu bị chia 2: Nga và phần còn lại, cả về văn học, nghệ thuật, âm nhạc, khoa học … họ cân tất.
Không phải vô tình mà người Nga là trụ cột để duy trì một cực của thế giới trong thời hiện đại nếu không có cái chất kia. Anh Putin cũng chỉ làm theo quán tính này mà thôi. Có ai đó ngay trong thời kỳ khó khăn nhất cũng vẫn nói “Nga là một chiến hạm bị mắc cạn” đấy thây.
Mà thằng độc lập, đơn cực thì phải có số má chứ, không chúng hùa đập chết ngay. Nên chúng mày không nên làm ảnh khó ở. Cái tát của con gấu không thua gì cú vồ của con cọp đâu nhá.

Chỉnh sửa cuối:

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Mọi người ai cũng nói U gia nhập NATO là vượt lằn ranh đỏ, là mối nguy đối với an ninh của nước Nga. Tạm bỏ qua chuyện nước Nga có quyền đặt ra cái lằn ranh đó cho một đất nước khác hay không, thì mọi người vẫn thường không giải thích tại sao không chỉ thằng U mà nhiều thằng đông âu đều thích chơi với phương tây hơn là chơi với Nga. Nga đã thất bại trong việc tạo ảnh hưởng của mình đến những quốc gia láng giềng có nhiều điểm chung về lịch sử, văn hoá với mình. Đến bây giờ khi hết cách thì họ quyết định dùng nắm đấm để tạo tầm ảnh hưởng, đó chắc chắn là hạ sách. Nga có thể lôi kéo một hoặc một vài nước về phe họ trong ngắn hạn, bởi vì họ sợ Nga, chứ không phải vì họ muốn làm như vậy. Trong dài hạn, nếu nước Nga suy yếu, hoặc khi họ mạnh lên, có cơ hội, họ sẽ ngay lập tức rời bỏ Nga.
Trạng Trình đã dạy: "Còn bạc còn tiền còn đệ tử...". Nếu gdp đầu người của Nga mà mà tầm 70k$ thì bọn đông Âu đuổi cũng không đi. Hoặc Mỹ với phương Tây mà ngèo như Sô ma li thì chả ai thèm ngó. Chân lý tưởng đơn giản vậy mà cụ cũng không hiểu à?

Meohu

Xe hơi
Theo em được biết thì tiếng Nga, Ukraina, Belarus về cơ bản nghe thông hiểu nhau. Cụ nào rành xác thực giùm.
Em xác nhận với cụ là người Nga nếu không học thì không hiểu người Ukraine nói gì. Tất nhiên là ở mức độ bàn luận làm việc, chứ đi chợ mua bánh thì vẫn được.

Chứ cụ nghĩ sao khi anh Zelensky mới lên làm tổng thống, thì cấp dưới toàn phải báo cáo với anh ấy bằng tiếng Nga? Hoặc là thời anh Poroshenko làm tổng thống, lúc anh ấy bổ nhiệm một loạt nhân sự người Gruzia vào chính phủ, thì tại sao phiên họp của chính phủ Ukraine phải tiến hành bằng tiếng Nga chứ không phải bằng tiếng Ukraine?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em xác nhận với cụ là người Nga nếu không học thì không hiểu người Ukraine nói gì. Tất nhiên là ở mức độ bàn luận làm việc, chứ đi chợ mua bánh thì vẫn được.

Chứ cụ nghĩ sao khi anh Zelensky mới lên làm tổng thống, thì cấp dưới toàn phải báo cáo với anh ấy bằng tiếng Nga? Hoặc là thời anh Poroshenko làm tổng thống, lúc anh ấy bổ nhiệm một loạt nhân sự người Gruzia vào chính phủ, thì tại sao phiên họp của chính phủ Ukraine phải tiến hành bằng tiếng Nga chứ không phải bằng tiếng Ukraine?
Ngược lại nếu người Ukraina không học tiếng Nga thì có hiểu người Nga nói gì không cụ?

hrpok04

Xe hơi
Em không hiểu cụ nói "chuyện thường" nghĩa là gì.

Nó có thể vẫn luôn xảy ra, nhưng nó chắc chắn là một bi kịch. Chúng ta nên tìm cách để những bi kịch như thế không xảy ra nữa. Chứ không phải là nhìn vào nỗi đau của gia đình người khác rồi phủi tay nói một câu "chuyện đó là chuyện thường" được.
Cách "đơn giản" lắm cụ. Hị.
Đừng nổ súng và đừng bắt thằng kia phải nổ súng là sẽ ko có chiến tranh.
Ở Ukraine theo quan điểm của tôi thì Mỹ, PT thông qua Ukraine bắt Nga phải nổ súng.

• Vodka
Reactions: SVC

congthuong

Xe điện
Trạng Trình đã dạy: "Còn bạc còn tiền còn đệ tử...". Nếu gdp đầu người của Nga mà mà tầm 70k$ thì bọn đông Âu đuổi cũng không đi. Hoặc Mỹ với phương Tây mà ngèo như Sô ma li thì chả ai thèm ngó. Chân lý tưởng đơn giản vậy mà cụ cũng không hiểu à?
Vậy tại sao Nga lại nghèo ? Tài nguyên, đất đai nhiều nhất thế giới mà.

Meohu

Xe hơi
Ngược lại nếu người Ukraina không học tiếng Nga thì có hiểu người Nga nói gì không cụ?
Về mặt lịch sử, thời Liên Xô thì toàn dân đều hiểu và sử dụng tốt tiếng Nga :)

Còn em thì trình độ tiếng Ukraine kém tiếng Nga khá nhiều, nên bạn bè em lại chủ yếu là dân biết tiếng Nga. Em chưa có bạn quen trên mạng nào chỉ biết tiếng Ukraine không biết tiếng Nga.

Trạng thái
Thớt đang đóng