[Funland] Ukraine thời tổng thống Zelensky # 18 và cập nhật tình hình Belomaidan Belarus, DNR, LNR Năm 2022

Trạng thái
Thớt đang đóng

hrpok04

Xe tải
Pháp đầu hàng chứ không đánh trận nào. Anh chiến với Đức nhiều trận bất phân thắng bại. Đức hết hi vọng tiến được sang Anh nên quay sang đập Nga. Kịch bản hệt như hồi Napoleon sau khi hết hi vọng đánh bại Anh đành tấn công Nga. Cụ còn hỏi gì nữa không?
Về thớt kia vật nhau đi cụ, các cụ lại kéo sang đây loãng chỗ ae hóng ạ.

Cụ Nicolas

Xe buýt

hrpok04

Xe tải
Em không định hướng ai cả. Nếu cụ không đồng tình với ý kiến của em, cụ có thể phản biện. Giá cụ có thể bớt viết những comment không đưa ra luận điểm nào mà chỉ công kích cá nhân thế này, thì sự tranh luận sẽ lành mạnh và có nhiều điều bổ ích hơn.
Thôi, về thớt kia vật nhau đi cụ, các cụ lại kéo sang đây loãng chỗ ae hóng ạ. Còn mỗi chỗ này.

Meohu

Xe hơi
Zelensky nói rằng tổng thống Thổ Nhĩ Kỳ và tổng thống Azerbaijan đã đề nghị tổ chức các cuộc đàm phán với Nga.
Anh Dê cũng cho biết anh đã nhận được sự ủng hộ hoàn toàn từ Thủ tướng Ấn Độ.

Зеленский заявил, что президенты Турции и Азербайджана предложили организовать переговоры с Россией.
Зеленский заявил, что получил заверения в полной поддержке со стороны премьер-министра Индии.

Meohu

Xe hơi
Anh Dê vẫn khẳng định, rằng đã đồng thuận với anh Gàn về việc cấm tàu Nga ở Biển Đen.

Зеленский утверждает, что согласовал с Эрдоганом запрет на проход российских кораблей в Черное море.

TeslaBee

Xe buýt
Vấn đề là Putin có gửi tiền ở Anh không mà phong với chả tỏa!
Tỷ phú nó có thể mua nhà đi shopping ở Anh nhưng tiền thì ở Thụy Sỹ với offshore hết rồi. Chả tự dưng mà Thụy sỹ nó thèm vào các thể loại tổ chức. Ngồi im im làm thỉ quỹ giữ tiền cho cả thế giới đó!
Để chia sẻ rủi ro thì mấy đảo ngoài khơi kiểu Síp hay Caribe cũng đc dù có vẻ ít an toàn hơn Thụy sỹ.
Lời cuối mấy cái cấm vận nó màu mè như chính đám phương Tây. Giỏi thì cấm mua khí từ Nga đi, phụ thuộc có 40% sản lượng thôi mà

Nó là chiến tranh cụ ạ. Không phải dân chủ hay độc tài nữa đâu. Anh nó cấm vận một loạt tỉ phú tay chân của Putin, thậm chí tài sản của Putin còn bị phong tỏa thì mấy tay tỉ phú này là bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

traiHNcodon

Xe tăng
Vậy tại sao Nga lại nghèo ? Tài nguyên, đất đai nhiều nhất thế giới mà.
Bi bao vây tứ phía, bị đánh đòn hội đồng, cho dù có nhún hết mình như thòi enxi thì nó cũng kết nạp tất cả các thằng xung quang vào khối Nato để phá hoại

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Bi bao vây tứ phía, bị đánh đòn hội đồng, cho dù có nhún hết mình như thòi enxi thì nó cũng kết nạp tất cả các thằng xung quang vào khối Nato để phá hoại
Kể như Nga cũng cay đắng. Hết thằng to, nhỏ các kiểu nó quây. Câu cửa miệng của chúng là "cấm, khoá, hạn chế, ..."
Nga nó chắc cũng nghĩ chán rồi. Nó đang tìm lối giải thoát phá thế quây. Nhưng kết quả chắc không 1 sớm 1 chiều được.

hrpok04

Xe tải
Mọi người ai cũng nói U gia nhập NATO là vượt lằn ranh đỏ, là mối nguy đối với an ninh của nước Nga. Tạm bỏ qua chuyện nước Nga có quyền đặt ra cái lằn ranh đó cho một đất nước khác hay không, thì mọi người vẫn thường không giải thích tại sao không chỉ thằng U mà nhiều thằng đông âu đều thích chơi với phương tây hơn là chơi với Nga. Nga đã thất bại trong việc tạo ảnh hưởng của mình đến những quốc gia láng giềng có nhiều điểm chung về lịch sử, văn hoá với mình. Đến bây giờ khi hết cách thì họ quyết định dùng nắm đấm để tạo tầm ảnh hưởng, đó chắc chắn là hạ sách. Nga có thể lôi kéo một hoặc một vài nước về phe họ trong ngắn hạn, bởi vì họ sợ Nga, chứ không phải vì họ muốn làm như vậy. Trong dài hạn, nếu nước Nga suy yếu, hoặc khi họ mạnh lên, có cơ hội, họ sẽ ngay lập tức rời bỏ Nga.
Theo tôi bản chất cốt lõi là lợi ích.
Ví dụ trong làng cụ có mấy ae nghèo thân nhau lắm nhưng đối lập với tụi xhđ giàu có, chiếm đa số, bị chúng o ép đủ đường.
Cụ nghề bán trà đá cho mấy ae nghèo, nên cũng chả khấm khá gì.
Ở nhà thì vợ con, người thân cụ nhòm qua thấy vợ con nhà thằng theo xhđ nó ăn tôm hùm như củ cải, lại còn mời nhà cụ sang ăn.
Cụ sẽ bị giằng xé tâm can đúng ko?
Thế rồi cụ nghĩ tình nghĩa ae méo bằng vợ con mình. Rồi cụ bỏ nhóm gia nhập XHĐ. Chúng nó thôi chèn ép cụ, lại còn hò nhau ủng hộ trà đá của cụ. Và thế là cụ khấm khá lên.
Theo tôi, đây mới là câu chuyện sát với chuyện các nước theo Nga hay theo Mỹ giàu.
Các nước Châu Phi đều thân PT cả mà cũng có giàu đâu. TQ chả theo PT mà giàu lên như tên lửa đó cụ.
Đây là quan điểm của tôi, chứ ko phải "vật nhau" với cụ nhé. Ở bên kia tôi vẫn đang tiếp chiêu cụ đấy, còn ở đây thì thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hrpok04

Xe tải
Vậy tại sao Nga lại nghèo ? Tài nguyên, đất đai nhiều nhất thế giới mà.
Câu hỏi của cụ mang tính cà khịa vật nhau. Rất mong cụ quá bộ qua thớt kia có xới vật hẳn hoi, để thớt này cho ae bàn luận hóng tin ạ.

• Vodka
Reactions: VLC

hrpok04

Xe tải
Trạng Trình đã dạy: "Còn bạc còn tiền còn đệ tử...". Nếu gdp đầu người của Nga mà mà tầm 70k$ thì bọn đông Âu đuổi cũng không đi. Hoặc Mỹ với phương Tây mà ngèo như Sô ma li thì chả ai thèm ngó. Chân lý tưởng đơn giản vậy mà cụ cũng không hiểu à?
Thôi cụ ạ. Cụ cứ tiếp chiêu đô vật thế thì thớt này lại thành xới mất.

Phỡn

Xe tăng
Sao em vẫn có cảm giác dân tộc Nga có một cái gì đó rất đặc biệt. Từ thời cận đại, đọc các tác phẩm của người Nga, em thấy đâu đó cái tư tưởng Nga là một thực thể độc lập, lúc đó dường như châu Âu bị chia 2: Nga và phần còn lại, cả về văn học, nghệ thuật, âm nhạc, khoa học … họ cân tất.
Không phải vô tình mà người Nga là trụ cột để duy trì một cực của thế giới trong thời hiện đại nếu không có cái chất kia. Anh Putin cũng chỉ làm theo quán tính này mà thôi. Có ai đó ngay trong thời kỳ khó khăn nhất cũng vẫn nói “Nga là một chiến hạm bị mắc cạn” đấy thây.
Mà thằng độc lập, đơn cực thì phải có số má chứ, không chúng hùa đập chết ngay. Nên chúng mày không nên làm ảnh khó ở. Cái tát của con gấu không thua gì cú vồ của con cọp đâu nhá.
Em thấy hay gọi là hành tinh Nga ngố, cũng có lý do cả.
Nga khác bọn tây Âu kể từ đạo khác đi mà.
Bọn tây Âu nó ngán Nga kiểu như Đông Nam Á ngán TQ :D.

Meohu

Xe hơi
Một clip chương trình truyền hình về chiến sự Ukraine.

Tuy nhiên em lưu ý các cụ đoạn này - khoảng 3 phút 22 giây từ đầu clip. Anh đại diện quân Nga nói với các hàng binh Ukraine: “Thưa các đồng chí quân nhân Ukraine!...” (“Товарищи военнослужащие Украины!”

Meohu

Xe hơi
Và ngay sau đó là cảnh các chiến sĩ Ukraine từ đảo Zmeinyu, mà theo lời anh Dê là đã hy sinh anh dũng!

muachieukyniem

Xe điện
Nga kém nhỉ. 2 ngày rồi mà ko di xong cái thằng Ukraine.

Đông86

Xe điện
Yếu tố bất ngờ đã hết, Nga tiến quân chậm rồi, gặp nhiều khó khăn, tổn thất rất cao. Đặc nhiệm Nga bị bắt tại Kharkiv

ca_kiem

Xe container
Theo tôi bản chất cốt lõi là lợi ích.
Ví dụ trong làng cụ có mấy ae nghèo thân nhau lắm nhưng đối lập với tụi xhđ giàu có, chiếm đa số, bị chúng o ép đủ đường.
Cụ nghề bán trà đá cho mấy ae nghèo, nên cũng chả khấm khá gì.
Ở nhà thì vợ con, người thân cụ nhòm qua thấy vợ con nhà thằng theo xhđ nó ăn tôm hùm như củ cải, lại còn mời nhà cụ sang ăn.
Cụ sẽ bị giằng xé tâm can đúng ko?
Thế rồi cụ nghĩ tình nghĩa ae méo bằng vợ con mình. Rồi cụ bỏ nhóm gia nhập XHĐ. Chúng nó thôi chèn ép cụ, lại còn hò nhau ủng hộ trà đá của cụ. Và thế là cụ khấm khá lên.
Theo tôi, đây mới là câu chuyện sát với chuyện các nước theo Nga hay theo Mỹ giàu.
Các nước Châu Phi đều thân PT cả mà cũng có giàu đâu. TQ chả theo PT mà giàu lên như tên lửa đó cụ.
Đây là quan điểm của tôi, chứ ko phải "vật nhau" với cụ nhé. Ở bên kia tôi vẫn đang tiếp chiêu cụ đấy, còn ở đây thì thôi.
Ví dụ của cụ rất logich tuy nhiên điều quan trọng nhất cụm từ XHĐ = Xã Hội Đen là em không hiểu. Nếu coi các nước như Mỹ, Phương Tây, nhật bản, úc, canada… là XHĐ..thì đối lập với XHĐ >> << Trí thức, Doanh nhân thành đạt, làm ăn tử tế, ko có tiêu cực… là những nước nào ạ.
Ps: VD nếu cụ vô tình trúng viettlot 200 tỷ cụ cho con cháu cụ đi học tập , chữa bệnh, đầu tư định cư tại.. ..các nước XHĐ như Mỹ, Anh…hay qua Nga du học …hấp thụ tinh hoa từ nước Nga?

Chỉnh sửa cuối:

His0ka

Xe buýt
Kể như Nga cũng cay đắng. Hết thằng to, nhỏ các kiểu nó quây. Câu cửa miệng của chúng là "cấm, khoá, hạn chế, ..."
Nga nó chắc cũng nghĩ chán rồi. Nó đang tìm lối giải thoát phá thế quây. Nhưng kết quả chắc không 1 sớm 1 chiều được.
Ukraine là cái yết hầu của Nga. Giải quyết đc thì Nga sẽ ổn. Khả năng Ukraine ngầm tìm cách vào NATO theo kiểu sự đã rồi, Nga nắm đc tin tình báo nên buộc phải đấm. Nhìn chung là Mỹ lại chậm hơn 1 nước đi so với Nga.

Em dự là Nga sẽ sáp nhập Ukraine và sau 1 thời gian thì mọi việc lại đâu vào đấy. Crime Nga còn rén phải cho quân ko sắc phục, bây giờ nó bem công khai, nghĩa là nó ko ngán. Gửi đi tín hiệu Nga sẽ chơi đến cùng đấy. Mỹ và phương Tây đang đùa với lửa! Một số ý kiến lo ngại WW3 là có cơ sở. Chỉ sợ Đức Pháp ko tỉnh đòn là dễ đánh nhau thật chứ ko phải đùa như chúng ta chém gió ở đây.

Trạng thái
Thớt đang đóng