[Funland] U60 nên làm hay nghỉ?

leua

Xe tăng
Đến tuổi nghỉ thì nghỉ ngơi dần, làm việc nên tùy sức khỏe, khả năng từng người. Nhà Cháu năm nay sang U70 dồi, nghỉ dài không chịu nổi đâu, buồn tay buồn chân lắm ! Lại tìm cái nọ, lôi cái kia ra làm cho đỡ buồn. Hôm nọ đóng cái tổ chim treo hàng rào các Cụ nhìn có tạm được không ? :))

Cụ thuộc loại khéo tay đấy. Em thì chịu.
Chưa có thời gian rảnh rỗi 😀

catking113

Xe Cứu Trợ
Bố ck em sn 55, năm nay 70t đến nơi, lương hưu ông 13tr tháng, nhưng 1mình (mẹ ck e đã mất) ông làm 4sào ruộng, nuôi 2 con trâu, trăm con gà, 5 con mèo, 5 con chó, ngô thì 1vườn, 5 7 ruộng.
Bọn em bảo ông là làm ít thôi, nhưng ông bảo ông có làm đâu, toàn thuê mà, và cũng ko biết ông thuê kiểu gì, toàn lỗ, lỗ to ấy. Nhà e ko mang bất cứ cân gạo nào ở nhà đi, nhưng 4sào ruộng, 1 vụ cũng được hơn cả tấn lúa. Nhưng 1 năm ông phải đi mua thêm cả tấn lúa nữa mới đủ cho: chó, mèo, gà, trâu ăn. Chả biết ông nuôi và cho ăn kiểu gì. Thấy suốt ngày cứ làm quần quật, 4h sáng đã dậy rồi
Mỗi lần về mợ chén bao nhiêu con gà của ông?

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
Thấy nhiều Cụ lập thớt U40, U50 mà chưa có U60 nên em cũng lập thớt cho đỡ GATO.

Em U60 ( còn vài năm sang U70), cũng tích luỹ chút xíu nhưng tình hình tăng lương, giá cả thế này không biết có đủ tiền Ca fe đến năm 65 tuổi không? Làm thì giờ kém rồi, trẻ nó nhanh lắm, kể cả các Cụ/Mợ U40 cũng nhanh hơn nhiều, nhưng mà....

Không biết có nên nghỉ rồi mua ca fe bột về nhà tự pha và tự kỷ hay nên đi làm tiếp cho đủ tiền ca fe ngoài quán đến năm 67 không nhỉ (nghe nói các nước phát triển đều 65-67 mới được nghỉ hưu, không hiểu sao bọn Tây nó khoẻ thế, mình gần 60 đã xương già, da cóc rồi !!
em thấy các cụ tầm này chỉ đi đánh cờ vs tập thể dục thôi cụ ạ. Nghỉ thôi cho khỏe.
Cụ tuyển em về làm trợ lý cho cụ ạ. em ms có U40 mà đang thất nghiệp đây

Ranfer

Xe buýt
Cố bám cơ quan thì năm cũng đôi ba trăm củ đủ tiêu, nhưng nghĩ lại thì đánh đổi lấy thời gian chăm sóc gia đình, tận hưởng cuộc sống vẫn hơn. Coi như thọ thêm 4 năm nữa.
1 năm thọ là 5 tỷ=> cụ lãi mấy chục tỷ 😀

Ranfer

Xe buýt
em thấy các cụ tầm này chỉ đi đánh cờ vs tập thể dục thôi cụ ạ. Nghỉ thôi cho khỏe.
Cụ tuyển em về làm trợ lý cho cụ ạ. em ms có U40 mà đang thất nghiệp đây
Vẫn hoạt động 1 tuần 1 lần 😀! giờ tự sản tự tiêu không cần trợ lý vì không có xiền trả 😀! hoặc trả tiền đánh cờ uống trà thôi!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em giờ còn thiếu 9 năm tuổi, hơn 6 năm công tác nên giấc mơ nghỉ được cầm cuốn sổ hiu còn xa tít mù khơi các cụ ah. Nghĩ đã thấy nản, chán chả buồn làm nữa #:-s

Ranfer

Xe buýt
Em giờ còn thiếu 9 năm tuổi, hơn 6 năm công tác nên giấc mơ nghỉ được cầm cuốn sổ hiu còn xa tít mù khơi các cụ ah. Nghĩ đã thấy nản, chán chả buồn làm nữa #:-s
em cũng thiếu 5 tuổi! nhưng vẫn cứ vô tư Cụ ạ! c'est la vie!

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Mấy hôm trước em có đi thăm một công viên ở Canada, Heritage park ở Calgary, thấy rất nhiều người già làm việc. Cụ lái xe nội khu trong công viên chắc tầm 70 tuổi. Có cụ bà làm ở phòng thông tin lưng còng, chắc cũng cỡ tuổi ấy. Lúc cụ này hết ca làm, thay quần áo thường ra về, khi đi ngang một thùng rác, cụ rẽ vào, em tưởng cụ vứt rác, hóa ra cụ thấy ai đó lười không vứt chai nước vào thùng rác mà đặt nó lên nắp thùng nên cụ rẽ vào để vứt giúp.
Ở Hồng Kông hay Nhật Bản ta gặp rất nhiều người tuổi 7-80 vẫn đi làm. 8Phần lớn số đó đi làm không phải vì tiền, vì kiếm sống, mà vì còn sức khỏe thì không muốn nghỉ ngơi, hưởng thụ.
Dưới đây là video em vô tình quay được, nay gặp topic này thì tìm đưa lên.
Em đưa trước video về cụ già áo màu sáng, zoom lên sẽ thấy rõ cụ nhặt cái chai cho vào thùng rác:
Xin lỗi các cụ vì chưa đưa được video lên.
Em đưa tạm cái ảnh chụp lại từ video:

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Cụ thuộc loại khéo tay đấy. Em thì chịu.
Chưa có thời gian rảnh rỗi 😀
Cái thời bao cấp rèn luyện kỹ năng D.I.Y cho nhiều người tốt thật đấy ! :)) Nguội, mộc, kỹ năng sử dụng các loại công cụ cầm tay....mỗi thứ biết 1 tý ! Làm linh tinh cũng là niềm vui ở tuổi này Cụ ạ !

Lvkgc

Đi bộ
Cháu U40,
Cày cuốc 15 năm liên tục mỏi quá rồi.
Đang tính nghỉ một quãng độ đôi năm mà chưa dám chốt vì sợ sau đấy muốn nghỉ hẳn mà kinh tế chưa vững lắm. :-s

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đến tuổi nghỉ thì nghỉ ngơi dần, làm việc nên tùy sức khỏe, khả năng từng người. Nhà Cháu năm nay sang U70 dồi, nghỉ dài không chịu nổi đâu, buồn tay buồn chân lắm ! Lại tìm cái nọ, lôi cái kia ra làm cho đỡ buồn. Hôm nọ đóng cái tổ chim treo hàng rào các Cụ nhìn có tạm được không ? :))

Dễ thương cụ ạ. Trước em xem video 1 chủ nhà cũng làm nhà gỗ cho chim, đặt cả nội thất bé xíu bên trong (giá sách, chậu hoa, bàn ghế...) rồi gắn camera. Có cặp vợ chồng chim đến ở, ném hết nội thất ra ngoài :)) để nhặt cỏ về trải ổ ấp trứng :D.

phuongmit

Xe cút kít
Em quan sát xung quanh e, nhiều người có tiềm lực kinh tế, nhiều người có lương hưu khá ổn để sống ở Hanoi nhưng tất cả đều chưa nghỉ làm sớm và chưa nghỉ hưu, họ đều nghĩ ra món gì đó để bận bịu và kiếm ra tiền nếu có thể. Nên nếu ai mà rục rịch muốn nghỉ và lên kế hoạch nghỉ sớm thì mục tiêu dùng hết quỹ thời gian của họ phải rất rõ ràng chứ thông thường chơi quanh 1 thời gian là sẽ chán ngay. K thì công việc hiện tại đang nhàm chán hoặc áp lực và có 1 phần tích luỹ ổn rồi thì sẽ có nhu cầu muốn nghỉ và hưởng thụ thành quả

minhmo

Xe cút kít
Lão tửu sắc đều tốt, vào đây làm gì
Khi nào dùng trà thay tửu thì hãy vào
Vãi ông bạn đồng hương lại còn đồng niên. :D
Vào học hỏi kinh nghiệm các cụ cao niên, cùng học kỹ năng của các cụ thấp niên hơn. Với mục đích làm việc gì và nghỉ việc gì, ở thời điểm nào.;)

Vãi ông bạn đồng hương lại còn đồng niên. :D
Vào học hỏi kinh nghiệm các cụ cao niên, cùng học kỹ năng của các cụ thấp niên hơn. Với mục đích làm việc gì và nghỉ việc gì, ở thời điểm nào.;)
Nhẽ học kinh nghiệm của mấy ông 2 tạ thóc ;))

Marble Trans

Xe tăng
Em quan sát xung quanh e, nhiều người có tiềm lực kinh tế, nhiều người có lương hưu khá ổn để sống ở Hanoi nhưng tất cả đều chưa nghỉ làm sớm và chưa nghỉ hưu, họ đều nghĩ ra món gì đó để bận bịu và kiếm ra tiền nếu có thể. Nên nếu ai mà rục rịch muốn nghỉ và lên kế hoạch nghỉ sớm thì mục tiêu dùng hết quỹ thời gian của họ phải rất rõ ràng chứ thông thường chơi quanh 1 thời gian là sẽ chán ngay. K thì công việc hiện tại đang nhàm chán hoặc áp lực và có 1 phần tích luỹ ổn rồi thì sẽ có nhu cầu muốn nghỉ và hưởng thụ thành quả
Chắc họ đam mê món, môn nào đó, ví dụ như Single Malt Scot chẳng hạn thì vẫn cần phải làm để thẩm.